เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:15:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ ได้ปืนมาใหม่ แต่เป็นปืนเก่า ๆ @@@  (อ่าน 11056 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 09:05:14 AM »

Grin Grin In the woods, when you gotta go, you gotta go. But don't get shot with your pants down! By using Rutt Wipe Blaze Orange toilet paper instead of standard white TP, you let other deer hunters know you’re not Bambi's white flashing tail. This simple act could spare you from a tragic Cheney-like hunting accident. And Rutt Wipe is biodegradable and nontoxic, so you're not harming the environment Grin Grin
ดร.ธนาสิทธิ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:29:27 AM »

ปืนสั้นกระบอกแรก สมิท  โมเดล 41 ใช่มั้ยครับอาจารย์

เหมือนของผมเลย แต่ของผมเป็น .22 ลองไรเฟิล   เป็นคำต่อท้ายจาก ชื่อ sakda  m41

ดีใจังเลย  ครั้งหนึ่งในชีวิตมีปืน  โมเดลเดียวกับไอด่อล ไหว้

S&W model 78G และ 79G เป็นปืนลมใช้ CO2 เลียนแบบรูปร่าง น้ำหนัก และส่วนอื่น ๆ จาก Smith & Wesson model 41 เดิมที S&W ทำเอง ต่อมาขายเครื่องจักรให้กับ Daisy ซึ่งได้เปลี่ยนแปลงไปบ้าง โดยลดคุณภาพเพื่อให้ต้นทุนต่ำ 78G เป็นขนาด .22 ส่วน 79G คือ .177
กระบอกแรกของผมเป็นรุ่น .177 ชุปนิเกิล กระบอกที่สอง ชั้นล่างจากซ้ายมือครับ ด้ามไม้ผมทำเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:35:55 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 11:06:47 AM »

งามทุกกระบอกเลยครับอาจารย์ เรืิ่องซีล ลูกสูบ อาจารย์ต้องทำประวัติแต่ละกระบอกไว้หรือเปล่าครับ

เพราะเยอะมากจริง ๆ แล้วใช้งานได้ทุกกระบอกเลยหรือเปล่า ไหว้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 02:39:02 PM »

ตาลายครับ.....ไม่รู้จักเลยซักกระบอกว่าเป็นปืนอะไรบ้าง...55555..คงต้องรอ อ. มาเฉลยซะแล้ว.....
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 03:11:28 PM »

ตาลายครับ.....ไม่รู้จักเลยซักกระบอกว่าเป็นปืนอะไรบ้าง...55555..คงต้องรอ อ. มาเฉลยซะแล้ว.....
มึนตรึบ ครับท่านอาจารย์ แบร่ แบร่
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 05:44:53 AM »

Grin Grin In the woods, when you gotta go, you gotta go. But don't get shot with your pants down! By using Rutt Wipe Blaze Orange toilet paper instead of standard white TP, you let other deer hunters know you’re not Bambi's white flashing tail. This simple act could spare you from a tragic Cheney-like hunting accident. And Rutt Wipe is biodegradable and nontoxic, so you're not harming the environment Grin Grin

ในฐานะเจ้าของกระทู้นี้ ผมเคยลงกระทู้ที่มีของมาให้ทายกันมาหลายครั้ง บางครั้งผมก็จะบอกว่า ใครที่รู้คำตอบอย่าเพิ่งมาเฉลยกัน เพราะจะได้ฟังความเห็นจากสมาชิกอื่น ๆ ความเห็นเหล่านี้ ไม่ว่าจะผิดหรือถูกจะกลายเป็นแหล่งความรู้ ความบันเทิง และต่อยอดความงดงามของสื่อทางอินเตอร์เน็ต
บางครั้งสมาชิกบางท่านเห็นด้วยกับความเห็นของท่านอื่น แต่ในบางครั้งก็มีความเห็นต่างไป ความหลากหลายของความคิดนี้ผมเห็นว่าเป็นหนหางเพิ่มเติมข้อมูลในทางบวกแก่พวกเราทั้งปวง...
คุณที่ใช้นามว่า  nick357 "รักในหลวง" จู่ ๆ ก็เอาคำตอบมาลงแบบห้วน ๆ แถมยังมีสัญญลักษณ์ "ชวนหัว" ปิดหัวท้ายอีกด้วย
ผมเห็นว่าการกระทำเช่นนี้ ไม่ถูกต้องนัก คือมาปิดเกมกันเสียแต่เนิ่น ๆ  อย่างไรก็ตามผมขอให้เครดิตในการค้นคว้าคำตอบมาได้
แต่คะแนนในการเลือกวิธีการนำมาลงกระทู้  ผมให้ "ตก" ครับ

ดร. ธนาสิทธิ์ ศิริลักษณ์
Full Member

คะแนน 117

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 05:53:56 AM »

งามทุกกระบอกเลยครับอาจารย์ เรืิ่องซีล ลูกสูบ อาจารย์ต้องทำประวัติแต่ละกระบอกไว้หรือเปล่าครับ

เพราะเยอะมากจริง ๆ แล้วใช้งานได้ทุกกระบอกเลยหรือเปล่า ไหว้

ทุกกระบอกที่ได้มาจากจอห์น ใช้การได้  แต่ของผมในตู้นั้น มีอยู่ 2 กระบอกที่ล่าสุดนำมาลองมีปัญหาคือ Record Jumbo

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=93373.0

ตัวเล็กสุดตรงกลางชั้นบน ซึ่งถือว่าเป็นปืนลมสปริงที่เล็กที่สุดในโลก ออกแบบโดยมีเสื้อสูบเป็นวงรีและมีสปริงล้อมลำกล้องเอาไว้ ซีลเป็นหนัง อาจต้องนำออกมาแช่น้ำมันแล้วก็คงใช้ได้ ส่วนอีกกระบอกคือ Walther LP3 (กระบอกบนขวามือสุดชั้นบน ด้ามจับแบบแข่งขัน ผมทำเองจากไม้จันดง) เป็นระบบ Pneumatic ที่มีการรั่วเพราะซีลลูกสูบเก่าเก็บจึงกรอบ เขามีทำลูกสูบแบบใหม่ออกมาโดยใช้ซีลยาง 2 ตัว ผมเปลี่ยนแล้วก็ยังไม่หาย มาดูให้ลึกเข้าไปพบว่า ไปรั่วเอาที่ซีลยางปล่อยลม รุ่นนี้มีระะบบไกที่ "กระชับ" มาก เพราะการเคลื่อนไหวของกระเดื่องที่ไปดันลูกปืนซึ่งปิดซีลยางให้ปล่อยลมออกไปนั้น มีระยะที่สั้นมาก  ผมชอบรุ่นนี้มาก เก็บสะสมไว้หลายกระบอกเชียวละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 05:57:38 AM โดย ดร.ธนาสิทธิ์ » บันทึกการเข้า
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 07:15:02 AM »

ต้องขอโทษท่าน ดร.ธนาสิทธิ์ ที่ทำให้กระทู้ท่านต่อยอดความคิดไปไม่ได้.......ผมมิได้มีเจตนา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์