เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:24:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49541 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:43:32 PM »

กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก
15 พฤศจิกายน 2011

ต้นสักอายุกว่า 80 ปี 2 ข้างทางบนถนนสาย12ตาก - สุโขทัย กำลังถูกตัด

เมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน 2554 ที่ผ่านมา ผู้สื่อข่าวไทยพับลิก้าได้รับเรื่องร้องเรียนจากประชาชนที่อาศัย
บริเวณอยู่ในทางหลวงหมายเลข 12 สุโขทัย-ตาก ว่ากรมทางหลวงกำลังตัดต้นไม้สักที่มีอายุกว่า 80 ปี
ที่อยู่ 2 ข้างทาง เพื่อดำเนินการขยายช่องการจราจรจาก 2 ช่องทางเป็น 4 ช่องทาง โดยแหล่งข่าวซึ่งเป็น
ประชาชนในพื้นที่ดังกล่าวเล่าให้ฟังว่า ก่อนหน้านี้ทางเจ้าหน้าที่ของกรมทางหลวงได้เชิญชาวบ้านมา
ประชุมเข้ามาประชุม เพื่อรับฟังความคิดเห็น

เนื่องจากโครงการขยายถนนเป็น 4 ช่องทางของกรมทางมีความล่าช้ากว่ากำหนดมาก เพราะติดปัญหา
ต้นไม้สักขนาดใหญ่ที่เรียงรายอยู่ตาม 2 ข้างทาง จึงมาขอประชามติจากชาวบ้านตัดไม้สักที่ขวางทางอยู่
ซึ่งชาวบ้านได้ยื่นเงื่อนไขต่อเจ้าหน้าที่ทางกรมทางหลวงว่าจะต้องพยายามรักษาต้นไม้สักให้ได้มากที่สุด
เท่าที่จะทำได้ ทางเจ้าหน้าที่ก็รับข้อเสนอไปพิจารณา

ล่าสุดทางเจ้าหน้าที่กรมทางหลวงได้ให้ผู้รับเหมาก่อสร้างนำเลื่อยไฟฟ้าไล่ตัดต้นไม้สักไปทีละต้น
ประชาชนในพื้นที่ดังกล่าวจึงรีบมาร้องเรียนผ่านสื่อมวลชน เพราะเกรงว่าทางเจ้าหน้าที่กรมทางหลวง
จะทำผิดข้อตกลงที่เคยให้ไว้กับชาวบ้านทำการโค่นต้นไม้สักจนหมด ซึ่งชาวบ้านก็ไม่มีใครรู้ว่าต้นไม้สักที่ตัด
ได้ขออนุญาตกรมป่าไม้แล้วหรือยัง ส่วนต้นไม้สักที่โค่นลงนั้นถือเป็นสาธารณสมบัติ ทางเจ้าหน้าที่
กรมทางหลวงจะดำเนินการอย่างไรกับไม้สักเหล่านี้ จึงร้องเรียนผ่านสื่อมวลชนให้ช่วยเข้าไปตรวจสอบ

ต้นสักอายุกว่า 80 ปี 2 ข้างทางบนถนนสาย12ตาก - สุโขทัย กำลังถูกตัด

ข่าวจาก : http://thaipublica.org/2011/11/teak-doh-sukhothai-tak/

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:57:18 PM »

เหอะๆ.....ตัดแล้วเอาไม้ไปทำอะไรหว่าเจริญละ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:41:31 PM »

ก็เอาต้นสักไว้ตรงร่องกลางถนน แล้วทำอีก 2 เลนส์ อยู่คนละข้างกับต้นสักไม่ได้เหรอไงครับ ท่านกรมทางฯ ทำเป็นแต่ทำลายเหรอครับ   Angry

ถนนสายหลักๆ อย่างเช่น สายกรุงเทพฯขึ้นเหนือ ช่วง กำแพงเพชร กับแถวเถิน ทำเสร็จไม่นานก็พัง ไม่รู้จักทำให้ดีกว่าเดิมเหรอครับ  Angry

สายใต้ แถวประจวบ เป็นหลุมเป็นบ่อมาเป็นสิบปีไม่เห็นดี   Angry   เก่งแต่เรื่องทำลายจริงๆ  Angry

SPSC No.057       THPSA No.A-331
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:23:41 PM »

ตอบทั้งในฐานะคนกรมทางและชาวบ้าน
ต้นไม้ในร่อง (เกาะ) กลางนั้น มีโทษมากกว่าประโยชน์ ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุครับ ถ้าไม่มีต้นไม้อาจจะพลิกคว่ำ ถ้ามีต้นไม้อัดอย่างเดียว

เรื่องงานสร้างทางไม่ได้มาตรฐานนั้น  ให้ถามรมว.คมนาคม เรื่อง 20% ก่อน ส่วนปลาซิวปลาสร้อยนั้น เหมือนหอยน้อยลอยตามคราดครับ   

AH13 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:34:04 PM »

ตอบทั้งในฐานะคนกรมทางและชาวบ้าน
ต้นไม้ในร่อง (เกาะ) กลางนั้น มีโทษมากกว่าประโยชน์ ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุครับ ถ้าไม่มีต้นไม้อาจจะพลิกคว่ำ ถ้ามีต้นไม้อัดอย่างเดียว   

เรียนถามว่าทางกรมทางทำไมถึงไม่เลือกใช้วิธีขุดแล้วย้ายจุดปลูกใหม่ครับ (ไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าล้อมไม้หรือเปล่านะครับ) ขอบคุณครับ ไหว้
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:42:22 PM »

เรียนถามว่าทางกรมทางทำไมถึงไม่เลือกใช้วิธีขุดแล้วย้ายจุดปลูกใหม่ครับ (ไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าล้อมไม้หรือเปล่านะครับ) ขอบคุณครับ ไหว้
ไม่ทราบจริง ๆ ครับ น่าจะไม่คุ้มในทางปฏิบัติ   Grin

p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:20:47 PM »

ขอให้ข้อมูลบ้างนะครับ   ในฐานะคนในพื้นที่และติดตามเรื่องนี้มาโดยตลอด    จากภาพถ่ายเป็นบริเวณพื้นที่บ้านคลองสัก  ต.น้ำรึม อ.เมือง จ.ตาก  แน่นอน   ภาพแรกที่เห็นหลังคาบ้านสีฟ้า   หน้าบ้านจะเป็นร้านขายอาหารประเภทข้าวผัด  ก๊วยเตี๋ยว  จำได้แน่นอนไปกินบ่อย ราคาถูกและอร่อย
การทำประฃาคมเรื่องต้นสักทำกันหลายครั้ง  และทุกครั้งประชามติให้ตัดออก  โดยให้ทำถนนสี่เลนตามแบบมาตรฐาน   เหตุผลที่ประฃาฃนมีมติแบบนี้คือ  1. ถนนแคบ   2. เกิดอุบัติเหตุบ่อย   3. ต้นสักเป็นไม้กิ่งเปราะไม่ควรที่จะอยู่กลางถนนเนื่องจากในฤดูฝนจะมีกิ่งสักโดนลมฟ้าลมฝนหักลงมาบนถนนเป็นประจำ   เป็นอันตรายกับผู้ที่ใช้ถนนเป็นประจำ   4. ถ้าทำถนนสี่เลนโดยเอาต้นสักไว้ก็จะต้องขยายพื้นที่ถนนออกไปจนชิดเขตทางหลวง  พื้นที่บริเวณนี้สองข้างทางเป็นบ้านเรือนประชาชน  ระยะทางประมาณ 3 กม.เป็นพื้นที่ต่ำกว่าระดับถนนประมาณไม่ต่ำกว่า 2 เมตร   ถ้าขยายถนนก็ต้องมีการถมดินเพิ่มขึ้นก็จะสูงขึ้นไปอีก   ประชาชนสองข้างทางก็จะเดือนร้อนคือบ้านก็จะอยู่ต่ำกว่าระดับถนนมาก   จะไม่มีลาดให้ขึ้นถนนได้เลย    นี่คือเหตุผลที่ประชาชนในพื้นที่สองตำบลคือ ต.น้ำรึม และ ต.วังประจบ  มีมติเกือบเป็นเอกฉันท์ 100 %  ทุกครั้งที่มีการทำประชาคม  มีผู้คัดค้านเพียง 2 - 3 คนเท่านั้น ซึ่งเป็นนักอนุรักษ์อย่างไม่ลืมหูลึมตา  และเป็นประชาชนในพื้นที่เพียงคนเดียว  ที่สำคัญบ้านของผู้คัดค้านไม่ได้อยู่ติดถนนจึงไม่เดือดร้อน
สำหรับไม้สักนั้นมีมติให้กรมทางหลวงมอบให้ ออป.เข้าไปดำเนินการ  ซึ่งได้มีการสำรวจนับจำนวนไม้ทั้งหมดมีคณะกรรมการจากหลายหน่วยงานดูแล 
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 12:46:54 AM »

เอาออกก็ดีเหมือนกันครับมันอยู่ติดถนนเกินไปครับ แต่จะให้ดีผมว่าน่าจะทำบ่อทรายไว้ข้างทางน่าจะดีกว่านะครับเวลาเอาไม่อยู่หักลงบ่อทรายไปเลยน่าจะลดความเสียหายได้เยอะนะครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:13:15 AM »

ทำไมต้นมันเล็กจังครับ  Cheesy Cheesy
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:23:28 AM »

เรื่องงานสร้างทางไม่ได้มาตรฐานนั้น  ให้ถามรมว.คมนาคม เรื่อง 20% ก่อน ส่วนปลาซิวปลาสร้อยนั้น เหมือนหอยน้อยลอยตามคราดครับ   

แค่ลูกจ้าง ผี ก็รับ กันเดือนเป็นแสนแล้ว มีแต่ชื่อ ตัวตนไม่มี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:04:00 AM »

ขอให้ข้อมูลบ้างนะครับ   ในฐานะคนในพื้นที่และติดตามเรื่องนี้มาโดยตลอด    จากภาพถ่ายเป็นบริเวณพื้นที่บ้านคลองสัก  ต.น้ำรึม อ.เมือง จ.ตาก  แน่นอน   ภาพแรกที่เห็นหลังคาบ้านสีฟ้า   หน้าบ้านจะเป็นร้านขายอาหารประเภทข้าวผัด  ก๊วยเตี๋ยว  จำได้แน่นอนไปกินบ่อย ราคาถูกและอร่อย
การทำประฃาคมเรื่องต้นสักทำกันหลายครั้ง  และทุกครั้งประชามติให้ตัดออก  โดยให้ทำถนนสี่เลนตามแบบมาตรฐาน   เหตุผลที่ประฃาฃนมีมติแบบนี้คือ  1. ถนนแคบ   2. เกิดอุบัติเหตุบ่อย   3. ต้นสักเป็นไม้กิ่งเปราะไม่ควรที่จะอยู่กลางถนนเนื่องจากในฤดูฝนจะมีกิ่งสักโดนลมฟ้าลมฝนหักลงมาบนถนนเป็นประจำ   เป็นอันตรายกับผู้ที่ใช้ถนนเป็นประจำ   4. ถ้าทำถนนสี่เลนโดยเอาต้นสักไว้ก็จะต้องขยายพื้นที่ถนนออกไปจนชิดเขตทางหลวง  พื้นที่บริเวณนี้สองข้างทางเป็นบ้านเรือนประชาชน  ระยะทางประมาณ 3 กม.เป็นพื้นที่ต่ำกว่าระดับถนนประมาณไม่ต่ำกว่า 2 เมตร   ถ้าขยายถนนก็ต้องมีการถมดินเพิ่มขึ้นก็จะสูงขึ้นไปอีก   ประชาชนสองข้างทางก็จะเดือนร้อนคือบ้านก็จะอยู่ต่ำกว่าระดับถนนมาก   จะไม่มีลาดให้ขึ้นถนนได้เลย    นี่คือเหตุผลที่ประชาชนในพื้นที่สองตำบลคือ ต.น้ำรึม และ ต.วังประจบ  มีมติเกือบเป็นเอกฉันท์ 100 %  ทุกครั้งที่มีการทำประชาคม  มีผู้คัดค้านเพียง 2 - 3 คนเท่านั้น ซึ่งเป็นนักอนุรักษ์อย่างไม่ลืมหูลึมตา  และเป็นประชาชนในพื้นที่เพียงคนเดียว  ที่สำคัญบ้านของผู้คัดค้านไม่ได้อยู่ติดถนนจึงไม่เดือดร้อน
สำหรับไม้สักนั้นมีมติให้กรมทางหลวงมอบให้ ออป.เข้าไปดำเนินการ  ซึ่งได้มีการสำรวจนับจำนวนไม้ทั้งหมดมีคณะกรรมการจากหลายหน่วยงานดูแล  

ขอบคุณครับ

หน่อไม้ส้ม-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 1316

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:28:09 AM »

ทำไมเวลาสร้างถนน ต้องปลูกต้นไม้ข้างทางด้วย เวลามีอุบัติเหตุ ชนต้นไม้คนก็ตาย

น่าจะมีที่ว่างเวลารถเสียหลัก จะได้ไม่ชนอะไร ลดการสูญเสียชีวิตได้บ้าง
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 08:31:06 AM »

บางอย่างก็ต้องยอมเสียเพื่อได้สิ่งที่จำเป็นและดีกว่าเก่า เยี่ยม

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:21:29 AM »

ตัดเพราะ...
1.เป็นอันตรายแก่การขับยวดยานพาหะนะ เกิดเสียหลักลงข้างทางล่ะก็โอกาศตายมากกว่ารอด
2.ไม่ตัดแล้วจะขยายทางได้อย่างไร
3.ไม้สักเป็นไม้เนื้ออ่อนกึ่งปานกลาง กิ่งก้านเปราะหักง่ายวันดีคืนร้ายหักโครมลงมาใส่รถล่ะดูไม่จืด คนทางเหนือรู้ดีกิ่งสักข้างทางหักบ่อย
4.ขายเอาเงินเข้าหลวง

ที่ต้องตามคือ...
ตัดแล้วไม้จะไปที่ไหน
ตัดแล้วนับจำนวนไม้ครบหรือไม่
 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 09:31:46 AM »

บ้านเราสร้างถนนเสร็จ จะต้องปลูกต้นไม้ข้างทาง แถมปลูกอยู่ใต้สายไฟฟ้า
 กรมทางหลวงปลูก การไฟฟ้ามาตัด
  Huh

ตัดเพราะ...
1.เป็นอันตรายแก่การขับยวดยานพาหะนะ เกิดเสียหลักลงข้างทางล่ะก็โอกาศตายมากกว่ารอด
2.ไม่ตัดแล้วจะขยายทางได้อย่างไร
3.ไม้สักเป็นไม้เนื้ออ่อนกึ่งปานกลาง กิ่งก้านเปราะหักง่ายวันดีคืนร้ายหักโครมลงมาใส่รถล่ะดูไม่จืด คนทางเหนือรู้ดีกิ่งสักข้างทางหักบ่อย
4.ขายเอาเงินเข้าหลวง

ที่ต้องตามคือ...
ตัดแล้วไม้จะไปที่ไหน
ตัดแล้วนับจำนวนไม้ครบหรือไม่
 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
  เลื่อยสร้างบ้านพักคนงาน  Grin

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
หน้า: [1] 2 3 4 ... 23
  พิมพ์