เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:22:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49533 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:33:33 AM »

ในฐานะที่น้องไข่ทำงานด้านการบรรทุกมาก่อนผม ( กำลังจะทำเป็นโครงการในอนาคต  คิก คิก  ) ตอบผมให้กระจ่างที

http://www.youtube.com/watch?v=PgUwrGrguLc

จากลิ้งที่ยกมาเป็นรถพ่วงบรรทุกอ้อย ผมอยากรู้ว่า บรรทุกอ้อยอย่างงี้ เทียบกับรถพ่วงบรรทุกหิน ต่ำกว่าขอบกระบะไปซัก เมตร อันไหนหนักกว่ากัน  Huh
ผมไม่ทราบนะครับ
ผมไม่เคยไปนั่งดูเขาชั่งสักทีนะครับ  เพราะรถพวกนี้ไม่เคยเข้าด่านชั่งน้ำหนัก ไม่รู้ว่าใหญ่มากจากไหน
แต่ท่าให้ผมเดานะครับ ผมว่า รถบรรทุกหินหนักกว่าครับ  รถไข่ผม บรรทุกได้ไม่เกิน 3.3ตันครับ เพราะเต็มรถสะก่อน  ส่วนรถหกล้อ บรรทุกได้มากกว่ารถผม 3 เท่าครับ  ผมบรรทุกสูงสุดได้แค่ 1500 แผง  หรือ 45,000 ฟองครับ ส่วนรถหกล้อบรรทุกได้ถึง 10000 แผง หรือ สามแสนฟอง อนาคตผมออก 6ล้อแน่ ขอเวลา 2 ปี อิอิ
รถผม และ รถ 6 ล้อเล็ก  ยังไม่ได้ เศษ 1 ส่วน 10 มันเลย ไหนจะพ่วงมันอีก

Grin

คุณเอกครับ เดี๋ยวพักการสนทนาระหว่างเราสักครู่ นะครับ  เหมือนจะมีคนอยากมาร่วมแจม (พูดแบบสุภาพ "ร่วมแจม)

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:56:27 AM »

ถ้ายอมให้แซงง่ายๆ ก็เท่ากับสนับสนุนให้คนทำผิดกฎหมาย เลวกว่าคนทำผิดเองอีกนะครับ อิอิ
อย่างน้อย ตอนมาจ่อตูดรถผม ก็ขับไม่เกิน 90 แน่นอน  แม้จะเป็นเวลาสั้นๆก็ตาม แค่นี้ก็พอใจแล้ว ช่วยทำให้คนปฏิบัติตามกฏจราจร  คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

ที่บอกว่า "ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน" แน่ใจหรือครับ   Cheesy

แน่ใจครับ  หรือเคยมีคนมาฟ้องคุณว่า อาชีพที่ผมทำอยู่นี้ ไปทำให้ใครเดือดร้อน มีคนมาฟ้องคุณไหมครับ ไม่เหมือนบ้างอาชีพ มีคนมาบ่นให้ผมฟังบ่อยมาก แพงเหลือเกิน อย่างนั้นอย่างนี้ ลงทุนนิดหน่อย แต่จะเอากำไรมาก  แย่นะครับคนพวกนี้

ขับรถแช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้คนอื่นแซง   ทำให้คนอื่นเดือดร้อนหรือไม่  คงรู้อยู่แก่ใจครับ  ไม่ต้องให้ผมบอกหรอกมั้ง   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:58:23 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:02:34 AM »

แหมะ เจอซักทีซิฟ่ะ พ่อจะเสยให้ตูดขาดเลย  ขำก๊าก
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #198 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:05:55 AM »

ถ้ายอมให้แซงง่ายๆ ก็เท่ากับสนับสนุนให้คนทำผิดกฎหมาย เลวกว่าคนทำผิดเองอีกนะครับ อิอิ
อย่างน้อย ตอนมาจ่อตูดรถผม ก็ขับไม่เกิน 90 แน่นอน  แม้จะเป็นเวลาสั้นๆก็ตาม แค่นี้ก็พอใจแล้ว ช่วยทำให้คนปฏิบัติตามกฏจราจร  คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน

ที่บอกว่า "ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน" แน่ใจหรือครับ   Cheesy

แน่ใจครับ  หรือเคยมีคนมาฟ้องคุณว่า อาชีพที่ผมทำอยู่นี้ ไปทำให้ใครเดือดร้อน มีคนมาฟ้องคุณไหมครับ ไม่เหมือนบ้างอาชีพ มีคนมาบ่นให้ผมฟังบ่อยมาก แพงเหลือเกิน อย่างนั้นอย่างนี้ ลงทุนนิดหน่อย แต่จะเอากำไรมาก  แย่นะครับคนพวกนี้

ขับรถแช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้คนอื่นแซง   ทำให้คนอื่นเดือดร้อนหรือไม่  คงรู้อยู่แก่ใจครับ  ไม่ต้องให้ผมบอกหรอกมั้ง   คิก คิก

ผมขับแช่ขวาที่ไหนถนนสายไหน แล้วใครเดือดร้อน  เอาชื่นคนเดือดร้อนมาให้ผมหน่อย  กล่าวหากันลอยๆไม่ดีนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:07:40 AM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #199 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:26:32 AM »

ที่ผมเข้ามาอ่านและสนทนาในกระทู้นี้ เพราะเห็นว่าจะได้มีโอกาสอธิบายบางเรื่องเกี่ยวกับถนนบ้านเราให้พี่ ๆ น้อง ๆในเว็บที่ไม่ทราบได้รู้และเข้าใจเกี่ยวกับทางหลวงบ้าง ไหงเป็นแบบนี้ไปแล้ว เหนื่อยนะครับแบบนี้ผมว่านะ บู่ ไหว้

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #200 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:36:40 AM »

ผมขับแช่ขวาที่ไหนถนนสายไหน แล้วใครเดือดร้อน  เอาชื่นคนเดือดร้อนมาให้ผมหน่อย  กล่าวหากันลอยๆไม่ดีนะครับ  

คุณบอกมาเองว่าคุณขับ ๙๐ กม./ชม. แช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ คำถามนี้คุณกระบือฯ คงต้องตอบตัวคุณเองล่ะครับ  ไม่ใช่ให้ผมตอบ   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:28:58 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #201 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:45:00 AM »

แหมะ เจอซักทีซิฟ่ะ พ่อจะเสยให้ตูดขาดเลย  ขำก๊าก

เมื่อวานผมก็เกือบเสยตูดซีวิคครับ... พี่แกเล่นขับหกสิบชิดขวา... พอดีผมแซงรถพ่วงขึ้นมา... จะเบรคก็คงโดนรถรถที่ตามหลังชนท้าย... ต้องเสียบออกช่องว่างที่รถพ่วงเขาก็ลดความเร็วให้... ถือว่ามารยาทดีครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ดีที่เมื่อวานเอาซีวิคไป... ถ้าเป็นปิคอัพอีแก่ที่ใช้ประจำผมนึกสภาพไม่ออก... แซงมาแล้วมองหระจกหลัง... ซีวิคเจ้ากรรมยังคงกินลมชมวิวอย่างไม่แยแสต่อเหตุการณืที่เกิดขึ้น... บู่ บู่ บู่

...ขับช้าแช่ขวา... ผมเรียกว่าเป็นการขับรถเห้ๆ ครับ... อยากขับช้า(กว่าคนหลัง)ก็วิ่งซ้ายไปซะ... ไม่มีใครว่า...

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #202 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:03:20 AM »

เมื่อวานผมก็เกือบเสยตูดซีวิคครับ... พี่แกเล่นขับหกสิบชิดขวา... พอดีผมแซงรถพ่วงขึ้นมา... จะเบรคก็คงโดนรถรถที่ตามหลังชนท้าย... ต้องเสียบออกช่องว่างที่รถพ่วงเขาก็ลดความเร็วให้... ถือว่ามารยาทดีครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ดีที่เมื่อวานเอาซีวิคไป... ถ้าเป็นปิคอัพอีแก่ที่ใช้ประจำผมนึกสภาพไม่ออก... แซงมาแล้วมองหระจกหลัง... ซีวิคเจ้ากรรมยังคงกินลมชมวิวอย่างไม่แยแสต่อเหตุการณืที่เกิดขึ้น... บู่ บู่ บู่

...ขับช้าแช่ขวา... ผมเรียกว่าเป็นการขับรถเห้ๆ ครับ... อยากขับช้า(กว่าคนหลัง)ก็วิ่งซ้ายไปซะ... ไม่มีใครว่า...

ผมนึกถึงรถวิ่งลูกกุ้ง ครับ รถพวกนี้ วิ่งยังกะไม่มีเบรค ผมเคยนั่งข้างคนขับ พี่ชายผม ไม่ต่ำกว่า  150 ครับ 
พวกนี้เร็วมากครับต้องทำเวลา   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ไม่งั้นลูกกุ้งตายหมด  ถ้าวิ่งสายเอเซีย  ส่วนมากจะขับ 80 แต่ ชิดซ้าย แต่ถ้า 100 ขึ้นจะเลนขวา
 แต่ถ้าเจอ รถ พยาบาล กู้ภัย  ที่เปิดไฟมา  จะชิดซ้ายทุกกรณี ครับ  และพวกรถวิ่งลูกกุ้ง รถตู้ประจำทาง(ทำเวลา) ก็จะชิดซ้ายเป็นบางครั้ง
 อยู่ที่กรณีแต่ถ้าชิดซ้ายไม่ได้ขณะนั้น จะเปิดไฟเลี้ยวขวา แล้วชิดขวาสุดๆ เพื่อให้ด้านซ้าย โล่งและบ่งบอกว่า "แซงซ้ายไปซิโว้ย " บู่

ขับช้าชิดขวา ผมเห็นมาหลายรายแล้วครับ  ตูดยับเป็นแถวๆ  ขำก๊าก  ยิ่งพวก 10 ล้อ หรือเทรนเลอร์(รถพ่วง)นะครับ มันไม่เบรค หรอกครับ
ชนเสร็จ มันทับได้มันทับเลย  ขำก๊าก  เจอ 10ล้อ ที่มาด้วยความเร็ว ผมชิดซ้ายไว้ก่อน ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #203 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:06:13 AM »

ขอให้มันเจอ เทรนเลอร์  ทุกเหล็กมาเต็มๆ แล้วทำเวลาซักที่เถ๊อะ  ขำก๊าก

รับรอง ได้ ใส่ถุงดำกลับบ้านแน่  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #204 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:52:27 AM »

บ่งบอกรสนิยม... จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #205 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:27:32 PM »

แช่ขวาอย่างนี้ผมเรียก "เกวียน" ครับ มี คว.. ควบคุมอยู่ในรถ Wink

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #206 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 12:32:55 PM »

บ่งบอกรสนิยม... จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตกใจ ไม่ใช่แบบนี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #207 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 05:55:00 PM »

ผมขับแช่ขวาที่ไหนถนนสายไหน แล้วใครเดือดร้อน  เอาชื่นคนเดือดร้อนมาให้ผมหน่อย  กล่าวหากันลอยๆไม่ดีนะครับ 

คุณบอกมาเองว่าคุณขับ ๙๐ กม./ชม. แช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ คำถามนี้คุณกระบือฯ คงต้องตอบตัวคุณเองล่ะครับ  ไม่ใช่ให้ผมตอบ   คิก คิก

ไม่มีใครเดือดร้อนครับ เพราะผมไม่ได้ขับแช่ขวาไปตลอด ผมขับแช่ขวาเฉพาะ ผิวถนนด้านซ้ายชำรุด หรือมีสิ่งกีดขวาง 
วันนี้ผม ผมไปรับไข่จากฟาร์มมาบ้าน พอถึงถนนที่ผิวจราจรด้านซ้ายไม่ดี ผมก็ขวายาวมาตลอด
ผมถ่ายรูปมาให้ดูด้วย  ว่ามันจำเป็นต้องวิ่งขวาจริงๆ ใครๆเขาก็วิ่งกัน  ส่วนถนนดี ผมก็เข้าซ้ายตามปกติ  และผมขับไม่เกิน 90/ชม. ครับ   คนที่เขารีบเขาก็แซงขวาไป  คนไม่รีบก็ ตามๆกันไป

รูปสุดท้ายทางปกติ แต่ต้องเจอ รถการเกษตรขับย้อนศร ต้องระวังดีๆ

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #208 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 06:01:33 PM »

ผมเป็นคนขับเอง ถ่ายเอง  สังเกตุที่เส้นเหลืองครับ  ผมขับแช่ขวาจริงๆ   ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน  ทุกคันที่ผ่านเส้นนี้ ส่วนมากจะวิ่งขวาหลุดเส้นเหลืองกันทั้งนั้น เพราะทั้งซ้าย และ ขวา ผิวถนนแย่มาก  เขาก็เข้าใจกัน  ผมขับรถอย่างจริงจังมา 2 ปี วิ่งแช่ขวา เหมือนในภาพ มา 2 ปี  ไม่เห็นจะมีใคร มาว่าผมสักคน  ว่าไปทำให้พวกเขาเดือดร้อน  เพราะฉนั้น คุณ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~  คุณอย่าคิดเองเออเอง แล้วมาปรักบรำผม  ว่าไปสร้างความเดือดร้อนให้กลับคนอื่น  ใครที่ใช้ถนนเส้นนี้ ก็เดือดร้อนกันทุกคน ไม่ใช่เพราะผม  แต่เป็นเพราะผิวถนน  กรุณาอย่าใส่ความกัน

ถ้าจะคุยกัน  เอาความเป็นจริงมาคุยกัน   ไม่ใช่ เออคิดว่า  น่าจะใช่  ต้องเป็นอย่างนี้   พูดเองเออเอง  เหมือนใส่ร้ายกัน มันไม่ดี  เหมือนชวนทะเลาะ

ปล. อยากดูภาพใหญ่ๆ คลิกไปที่รูปเลยครับ  เดี๋ยวจะมาบ่นอีกว่า รูปเล็ก   งอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 06:07:48 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #209 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 06:13:51 PM »

ขับช้าๆ  เนิบ  เรื่อยเปื่อยไปตามเรื่อง

บ้านผมเรียก  ขับหาบ้านเช่า
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 23
  พิมพ์