เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49706 ครั้ง)
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:32:15 PM »

เดี๋ยวนี้มีที่อันตรายกว่าปลูกต้นไม้ในคูสองข้างทางอีกครับ  ปกติตามโค้งจะเป็นหลักโค้งปักถี่ ๆ ไว้  แต่เดี๋ยวนี้ทำเป็นผนังคอนกรีตแทน
รถเสียหลักก็ชนกับผนังคอนกรีตคล้าย ๆ ในภาพที่สร้างไว้ติดริมถนน  อัดติดอยู่ตรงนั้น  ชนแล้วเสียหลักออกมาอยู่กลางถนนก็มี 
บางครั้งรถตามหลังตกใจทำไม่ทันชนซ้ำอีกหนึ่งครั้งครับ   อ๋อย

หลักกั้นรถหลุดโค้งอันตรายมากกว่าแผ่นเหล็ก(หรือแผงคอนกรีต)นะครับ... เพราะหลักคอนกรีตมันกระแทกเข้าในห้องโดยสาร แต่สมัยก่อนยังไม่ทราบกัน...
แผ่นเหล็กหรือแผงคอนกรีตเวลาโดนชนมันไม่หลุดนอกถนนครับ และจะครูดไปเป็นการผ่อนแรงฯ... หากโครงสร้างรถรับไหว(มาเร็วช้าแค่ไหนด้วย)ก็มีโอกาสรอดมากกว่าเอารถห่อหลักคอนกรีตครับ...

+1 ให้พี่สมชายและพี่ OO BUCK ครับ ถูกต้องที่สุดครับ Barier เป็นอุปกรณ์ด้านอำนวยความปลอดภัยที่ดีครับ

ถูกต้องครับ....แต่ต้องใช้ให้ถูกที่ถูกหลักและเหมาะสมด้วยนะครับ....มิเช่นนั้น มันจะเป็นตัวก่อให้เกิดอุบัติเหตุ ดีดี(ไม่ดี)นี่เอง...

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:52:20 PM »

[color=blue[/color] Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:54:52 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 05:16:57 PM »

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  ไหว้ เรื่องปลูกต้นไม้ชิดถนน  ใครเป็นเจ้าของโครงการ  หากเป็นกรมทางปลูกก็ต้องด่า แบร่ เพราะน่าจะรู้ว่าไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้เส้นทาง จะอ้างว่าเพื่อเพิ่มพื้นที่ป่า ผมเข้าใจว่าเมืองไทยน่าจะมีที่เหมาะสมกว่านี้ เท่าที่เห็น ปลูกชิดริมถนน และปลูกแน่นมากๆ เหมือนไม่มีความรู้เรื่องปลูกต้นไม้เลย โดนชก  โตขึ้นก็ถูกตัดยอด โดยพวกการไฟฟ้าบ้าง พอเวลาขยายเส้นทางก็ถูกโค่นไม่เหลือ หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วจะปลูกเพื่ออะไรในเมื่อสถานที่มันไม่เหมาะ หรือจะเป็นแบบ Ha Ha Ha ฮา .ฮั่นแน่. ปลูกผลาญงบประมาณ ตามโครงการปลูก+ ดูแล+บำรุง ซ่อมแซม ตกใจหน้าซีด
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:31:38 PM »

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ  ไหว้ เรื่องปลูกต้นไม้ชิดถนน  ใครเป็นเจ้าของโครงการ  
หากเป็นกรมทางปลูกก็ต้องด่า แบร่ เพราะน่าจะรู้ว่าไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้เส้นทาง

จะอ้างว่าเพื่อเพิ่มพื้นที่ป่า ผมเข้าใจว่าเมืองไทยน่าจะมีที่เหมาะสมกว่านี้
เท่าที่เห็น ปลูกชิดริมถนน และปลูกแน่นมากๆ เหมือนไม่มีความรู้เรื่องปลูกต้นไม้เลย โดนชก  

โตขึ้นก็ถูกตัดยอด โดยพวกการไฟฟ้าบ้าง พอเวลาขยายเส้นทางก็ถูกโค่นไม่เหลือ หัวเราะร่าน้ำตาริน
แล้วจะปลูกเพื่ออะไรในเมื่อสถานที่มันไม่เหมาะ หรือจะเป็นแบบ

Ha Ha Ha ฮา .ฮั่นแน่. ปลูกผลาญงบประมาณ ตามโครงการปลูก+ ดูแล+บำรุง ซ่อมแซม ตกใจหน้าซีด

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   ก๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ฮา

เขตทางหลวง  แขวงการทาง  เป็นผู้ดูแล  เป็นเจ้าของพื้นที่  อ่ะ  ฮา
แขวงการทาง  ต้องจ้าง  "ลูกจ้างชั่วคราว หรือรายวัน" ไปปลูก ตอนทำถนน อ่ะ ฮา
พอทำเสร็จ  ก็ต้องจ้างคนงานพวกนี้  ไปคอย  ตัดหญ้า ริมถนน หรือเกาะกลางอีก  อ่ะ  ฮา

ส่วนเรื่องปลูก  ต้นไม้ริมทาง   ใช่อ่ะ  ฮา
เขาปลูกห่างจาก  "ไหล่"  ถนน ลงไป สอง สาม เมตรอ่ะ ฮา
ปลูกห่างต้นละ  สาม  สี่ เมตร  ขึ้นอยู่กับว่าเป็น ต้นอะไร  อ่ะ  ฮา
ไอ้ต้นไม้พวกนี้  ปลูกแล้วให้  "เทวดา"  ดูแล  รักษา  ไม่ต้องรดน้ำ ไม่ค่อยตาย อ่ะ ฮา

พอมันเริ่มโต  ยอดของมันใกล้แนวเสา  หรือสายไฟฟ้า  "แรงต่ำ"  ไฟฟ้าเขาก็ตัดออก อ่ะ ฮา
พอตัดไปเรื่อย  ลำต้นก็โตเอา โตเอา  ไม่ได้สัดส่วนกับความสูง อ่ะ ฮา
เหตุผลที่เขาปลูก  เขาบอกว่า ปรับ "ภูมิทัศน์"  อ่ะ  ฮา

พอคน  "เมา" หรือพวก "ประมาท"  
ขับรถไปชนตูม   มัน  ก็ "เอวัง"  อ่ะ ฮา

ส่วนปลูกแล้ว  ผลาญงบประมาณหรือเปล่า อ่ะ ฮา

เรื่องนี้   ยาย  "ไม่"  ฮา  ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ

ความจริง มันปลูกแล้วมีประโยชน์คร๊า
ชาวบ้าน  ชาวช่อง  ได้ใช้ ร่มเงา อ่ะ คร๊า  ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:35:20 PM โดย babara.hahaha » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 06:59:23 PM »

ถ้าปฎิบัตตามกฎจราจรทุกอย่าง จะมีคนชนต้นไม้ตายไหม  Huh Huh Huh

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:15:57 PM »

ถ้าปฎิบัตตามกฎจราจรทุกอย่าง จะมีคนชนต้นไม้ตายไหม  Huh Huh Huh

เยี่ยม

ถ้าทำตามกฎจราจร  ทำตามป้ายห้ามต่าง ๆ ก็ยากนักที่จะเกิดอุบัติเหตุ  นอกจากซวยจริง ๆ
ต้นไม้มันก็อยู่ของมันดี ๆ คนก็ดันขับรถไปชนมันเอง  ถ้ามันมีขาแล้วเดินขึ้นถนนให้รถชน
อย่างนี้ผมโทษต้นไม้ครับ  เสาไฟฟ้าก็ปักไว้ข้างถนนรถก็ไปชนเหมือนกัน  ทำไมไม่ให้
ตัดเสาไฟฟ้าทิ้งล่ะครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 07:55:38 PM »

เสาไฟฟ้าก็มีการโยกย้ายนะครับ
หากขยายถนนออกไปจนถึงเสา

อ้อ...เคยเห็นทั้งเสาไฟฟ้าและหลักกันรถหลุด ตัดรถขาดมาแล้ว
เสาไฟฟ้าตัดได้น่ากลัวกว่า ยิ่งเอาข้างเข้านะ
หลักตัดยังไงขาดไม่หมด เหลือหลังคา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 12:31:21 AM »

เสากี่ต้นก็ไม่ยากครับพี่  แต่ต้นไม้ใหญ่ๆกว่าจะได้แต่ละต้นไม่ใช่ง่ายๆ ไหว้ ไหว้ ไหว้

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 06:43:06 AM »

ผมเชื่อว่า เทคโนโลยี ทางด้านวิศวกรรมโยธา สมัยนี้ ทันสมัยพอที่จะขยายถนนได้โดยไม่ต้องตัดต้นไม้ครับ ในเรื่องความปลอดภัยต่างๆ ยังมีหนทางจะป้องกันได้อีก หลายๆวิธีครับ  Grin

คุณค่ากับมูลค่า   เลือกทางไหนเท่านั้นครับ  Grin

SPSC No.057       THPSA No.A-331
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 08:35:01 AM »

ทำไมต้นมันเล็กจังครับ  Cheesy Cheesy

อายุขนาดนี้ก็ได้แค่นี้ละครับพี่... แต่ดูๆ แล้ว... นำไปใช้งานได้มากมายเลยครับ... แก่นไม้เกือบเต็มวง... เนื้อไม้น่าจะแน่นดีครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ไม้อะไรก็ไม่รู้...  ปลวกไม่แล... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เห็นมีแต่ป้าบราบาล่า คนเดียวที่ดูออก ต้นสักในภาพไม่น่าจะเกินยี่สิบปีเสียด้วยซ้ำครับ น้า JUNGLE   คิก คิก คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:01:18 AM »

ทำไมต้นมันเล็กจังครับ  Cheesy Cheesy

อายุขนาดนี้ก็ได้แค่นี้ละครับพี่... แต่ดูๆ แล้ว... นำไปใช้งานได้มากมายเลยครับ... แก่นไม้เกือบเต็มวง... เนื้อไม้น่าจะแน่นดีครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ไม้อะไรก็ไม่รู้...  ปลวกไม่แล... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เห็นมีแต่ป้าบราบาล่า คนเดียวที่ดูออก ต้นสักในภาพไม่น่าจะเกินยี่สิบปีเสียด้วยซ้ำครับ น้า JUNGLE   คิก คิก คิก คิก

ขึ้นอยู่กะพื้นที่ด้วยครับ   แถวไหนแล้ง ไม้สักจะโตช้า แก่นเยอะ เนื้อไม้จะแกร่งกว่า พื้นที่ที่ชุ่มชื้น ครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:06:09 AM »

มันเล็กจริงๆนะน้าโซ ปลูกซ่อมของเก่าที่ตัดไปก่อนหน้าหรือเปล่า?
บางต้นในภาพน่าจะเล็กกว่าขาอ่อนน้าโซซะด้วยซ้ำ  คิก คิก คิก คิก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:08:31 AM »

มันเล็กจริงๆนะน้าโซ ปลูกซ่อมของเก่าที่ตัดไปก่อนหน้าหรือเปล่า?
บางต้นในภาพน่าจะเล็กกว่าขาอ่อนน้าโซซะด้วยซ้ำ  คิก คิก คิก คิก

บู่ บู่ บู่

วัดรอบวงแล้วผมว่า เป็นเกือบเมตรนะครับน้ายิ้ม ทำไม้2x8 ยาว12ศอก ได้สามสี่แผ่นเลยล่ะ  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:12:26 AM »

คุยกันเรื่องขาหรืออะไรเนี๊ยะ ใหญ่ขนาดนั้นเลยเหรอ  อ๋อย
wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 09:15:49 AM »

ผมเชื่อว่า เทคโนโลยี ทางด้านวิศวกรรมโยธา สมัยนี้ ทันสมัยพอที่จะขยายถนนได้โดยไม่ต้องตัดต้นไม้ครับ ในเรื่องความปลอดภัยต่างๆ ยังมีหนทางจะป้องกันได้อีก หลายๆวิธีครับ  Grin

คุณค่ากับมูลค่า   เลือกทางไหนเท่านั้นครับ  Grin

เทคโนโลยีด้านโยธาทำได้ครับ แต่ตามปกติกรมทางหลวงจะมีเขตทางมากน้อยตามแต่ละสายทาง หมายถึงขอบเขตที่มีอำนาจหน้าที่ ๆ จะกระทำการใด ๆ ได้โดยไม่ผิดกฏหมาย(ตาม พรบ.ทางหลวง) เมื่อเวลามีการขยายถนนก็จะกระทำภายในขอบเขตทางก่อนครับการจะเลี่ยงการตัดต้นไม้แล้วพื้นที่เขตทางมีจำกัด จะให้เลี่ยงต้นไม้แล้วไปเวณคืนที่ชาวบ้านแทนมันก็เป็นไปได้ยากครับ หรือจะขุดล้อมย้ายต้นไม้ออกมันก็ใช้งบประมาณสูงกว่าเยอะมาก อยากให้ทุกท่านที่เป็นผู้ใช้ทางพิจารณาจุดนี้ด้วยครับ กรมทางหลวงก็ทำงานตามหน้าที่อย่างดีที่สุดแล้วล่ะครับ ส่วนข้อจำกัดอื่น ๆ ที่ไม่อาจกล่าวได้นั้นผมไม่ขอเอ่ยถึง ขอความเข้าใจให้กับผู้ปฏิบัติที่รับนโยบายมาด้วยครับ
                                                ด้วยความเคารพ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 23
  พิมพ์