เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:27:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49550 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:23:30 AM »

เตรียม ตัวรอกับ

เหตุการที่จะมาถึงในไม่ช้าดีกว่า

Amazing จริงๆ ผมไม่เข้าใจ ในสิ่งที่ ท่านพูดครับ  เดี๋ยวขอเวลาไปเจริญ กรรมฐานก่อนนะครับ
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:31:58 AM »

ผมอยากจะให้ ท่านโรจน์ สื่อสาร กับผม ด้วยภาษาไทย ที่ไม่ต้องแปลไทยให้เป็นไทยด้วยนะครับ
ผมไม่เก่งเรื่องสำบัดสำนวน หรืออะไร ที่ต้องเอามาแปลต่อ   ผมคุยกับท่านทีไร เหมือน เสือกินเต่า ทุ๊กที

แต่ถ้าไม่คิดจะสนทนากับผม ใช้ภาษาของท่านได้ตามสะดวกนะครับ เพราะว่าผมไม่ค่อยได้อ่าน มัน ปวดเศียรเวียนเกล้า ขอรับเจ้านายยยย
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 09:56:15 AM »

การวิจารณ์ อะไรต่างๆ นานา โดยที่เรา นั้งอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ แล้วหาข้อมูลมาถกกัน

บางครั้งก็ได้ข้อมูลเป็นจริงบ้าง ไม่จริงบ้าง ใกล้เคีัยงบ้าง

อย่างที่พูดกันมานาน ทฤษฎีทำไม่ได้ แต่ ปฏิบัติ ทำได้

เหมือนผม ในหลายกระทู้ เพราะฉนั้น ก็มองว่าเป็นเรื่องขำ ๆ

ไปดีกว่า แต่ท่านไข่ ต้องรู้จักเด็กผู้ใหญ่บ้าง เพราะในบาง

มุมมองผู้ใหญ่อาจพูดจากประสบการณ์ จากตัวเอง หรือ

ที่ประสบมา ชีวิตเขา ย่อมผ่านโลกมากกว่า และ ยิ่งตอนนี้

กับเมื่อสมัยก่อน มันคนละเรื่อง ต้องมอง ว่า กาลเวลาแต่

ละยุคมันเปลี่ยนไปหมด มองสภาพต่างด้วย เหมือนเราวิเคราะห์

อะไร ต้องคิดว่า 100 เต็ม และเราต้องต้องต่อไปด้วยว่า + หรือ -

อีก เท่าไร เช่น +- 10 หรือ +1 -50 เป็นไปได้ 1 แต่เป็นไป

ไม่ได้ 50 อะไรประมาณ นี้ ก็ไม่รู้ที่พูดมา นี้จะมีสักกี่คนที่เข้าใจ

แต่ตีความได้กระจ่าง อย่าทะเลาะกันเลย เตรียม ตัวรอกับ

เหตุการที่จะมาถึงในไม่ช้าดีกว่า

ที่พูดมาแรกๆผมเข้าใจ  ว่าไม่ให้ผมไปเถียงกำนัน เอ้ยผู้ใหญ่   แต่หลังๆผมเริ่มไม่เข้าใจแล้ว  อะไรคือ +  -  -10 -50 คืออะไร ผม งง ตรงนี้อย่างเดียวครับ
เหตุการที่จะเกิดขึ้นในไม่ช้า อันนี้ผมก็เข้าใจครับ  ว่าอย่างไรเราทุกคนต้องตายกันหมด ไม่มีใครรอดสักคน พี่เลยไม่อยากให้ทะเลาะกัน  +1ในความตั้งใจที่ดีครับ
ผมหยุดแล้ว  และไม่อยากทะเลาะกับใครแล้ว  ประเด็นที่ผมคุยอยู่ตอนนี้ก็คือ  ขับรถช้า  กับขับรถไว้  กลุ่มหนึ่งไม่พอใจคนขับรถช้า  กลุ่มหนึ่งไม่พอใจคนขับรถไว้  คุยกันด้วยเหตุด้วยผลเรื่องนี้กันอยู่ครับ ไม่มีการเสียดสี เหน็บแนมอะไร ข้อมูลที่หามาก็เพื่อสนับสนุนคำพูดขอตนเอง ไม่ใช่หาข้อมูลมาโจมตีคนอื่น ผมพร้อมจะคุยด้วยเหตุผล ไม่พร้อมที่จะทะเลาะกับใครเพราะมันไม่เกิดประโยชน์
ยืนยันครับ  ว่า"คนส่วนใหญ่ในนี้คุยกันด้วยเหตุด้วยผลครับ"

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:07:51 AM »

ขออนุญาติแจ้งข่าวเพิ่มเติมจากเมื่อคืนนะครับ
เมื่อคืนมีรถชนหมา แล้วจอดอยู่ข้างทาง  ผมนึกว่าไม่มีอะไรแล้ว
ผ่านไปครึ่งชั่วโมง ผมได้ยินเสียงรถพ่วงยาระเบิด แล้วก็เสียงกระแทงอย่างแรง ผมก็นึกว่าเป็นยางระเบิดธรรมดา

แก้ไขนะครับ รถเก๋งรอด ส่วนรถที่ไม่รอดคือรถพวงที่จอดอยู่ข้างทาง

รถพ่วงบรรทุกข้าวคันนี้เสียหลักเพราะยางระเบิด พุ่งเข้าชนรถพ่วงขนไม้ยูคา อย่างแรง จนทำให้ห้องโดยสารเละ และหลุดออกจากตัวรถ กระเด็นลงมาอยู่ ถนนเส้นคู่ขนาน เส้นสาย กรุงเทพ - เชียงราย ขาขึ้น ห่างจากโรงสีสิงห์โตทองไรซ์ไปประมาณ 8.0 กม.   เหตุการนี้เกิดขึ้นเมื่อเวลา 0.40 น.
ถ้าผมออกไปยืนดูรถชนหมาเมื่อคืน ไม่แน่ผมอาจเป็นศพไปแล้ว  เพราะสองเหตุการนี้เกิดขึ้น ห่างกันไม่ถึง 100 เมตร
ดูจากสภาพรถแล้ว ผู้รู้ช่วยบอกได้ไหมครับ ว่ารถพ่วงคันที่ชนท้ายนั้น ขับมาด้วยความเร็วประมาณเท่าไร  ไหว้

เดียวผมไปถ่ายรูปมาให้ดู รอสักครู่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:32:38 AM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 10:50:31 AM »

ขออนุญาติแจ้งข่าวเพิ่มเติมจากเมื่อคืนนะครับ
เมื่อคืนมีรถชนหมา แล้วจอดอยู่ข้างทาง 

ผมนึกว่าไม่มีอะไรแล้ว
ผ่านไปครึ่งชั่วโมง ผมได้ยินเสียงรถพ่วงยาระเบิด
แล้วก็เสียงกระแทงอย่างแรง ผมก็นึกว่าเป็นยางระเบิดธรรมดา

แก้ไขนะครับ รถเก๋งรอด ส่วนรถที่ไม่รอดคือรถพวงที่จอดอยู่ข้างทาง

รถพ่วงบรรทุกข้าวคันนี้เสียหลักเพราะยางระเบิด พุ่งเข้าชนรถพ่วงขนไม้ยูคา อย่างแรง
จนทำให้ห้องโดยสารเละ และหลุดออกจากตัวรถ กระเด็นลงมาอยู่ ถนนเส้นคู่ขนาน
เส้นสาย กรุงเทพ - เชียงราย ขาขึ้น ห่างจากโรงสีสิงห์โตทองไรซ์ไปประมาณ 8.0 กม.   
เหตุการนี้เกิดขึ้นเมื่อเวลา 0.40 น.  ถ้าผมออกไปยืนดูรถชนหมาเมื่อคืน
ไม่แน่ผมอาจเป็นศพไปแล้ว  เพราะสองเหตุการนี้เกิดขึ้น ห่างกันไม่ถึง 100 เมตร

ดูจากสภาพรถแล้ว ผู้รู้ช่วยบอกได้ไหมครับ
ว่ารถพ่วงคันที่ชนท้ายนั้น ขับมาด้วยความเร็วประมาณเท่าไร  ไหว้

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  ตอบผิด  มีรางวัล  อ๊ะเปล่า  ฮา

รถบรรทุกพ่วง  คันหน้า  บรรทุกไม้ "ยุคา" มาเต็มแอ๊ด  อ่ะ
น้ำหนักรถ  รวมไม้ยูคา  ก็น่าจะ  40 - 45 ตัน อ่ะ  ฮา

รถบรรทุกพ่วง  คันที่ไปชน  บรรทุก "ข้าวเปลือก" มาเต็ม แอ็ด เหมือนกัน
น้ำหนักรถ รวมข้าวเปลือก ประมาณ 30 ตัน เพราะข้าวเปลือก มันเบา อ่ะ  ฮา

รถหัวลาก  ตัวแม่  ตอนนี้โรงงานเขาทำมา  เกิน 200 แรงม้า ทั้งนั้นอ่ะ
ตามภาพ  ขนาด หัว เก๋ง  หลุด  ก็คงวิ่งมา ไม่ต่ำกว่า ร้อยซาว อ่ะ  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 11:38:08 AM »

ขอบคุณครับ คุณยาย  ไหว้

ที่ยกตัวอย่างมาให้ดูทั้งหมด ก็เพราะไม่อยากให้พี่ๆสมาชิกทุกคนขับรถเร็ว  เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ
อย่างที่ผมบอก  ถนนประเทศไทย สร้างมาเพื่อให้ขับแค่ตามที่กฎหมายกำหนด  ตามป้ายจราจรกำหนด
ป้ายบอกจำกัดความเร็ว เท่าไร ถ้าปฏิบัติตามก็จะไม่เกิดอุบัติเหตุ
รถ สิบล้อ คันเมื่อคืนถ้าปฎิบัติตามกฎจราจร เรื่องน่าเศร้าก็จะไม่เกิดแบบนี้  เดือดร้อนคนอื่นอีกหลายคน
สมุติว่า รถคันที่จอดอยู่นั่นไม่ใช่รถขนไม้ยูคา  แต่เป็นรถพี่ๆสมาชิกหรือไม่ก็รถญาติพี่น้องของ พี่ๆสมาชิกพี่ๆจะรู้สึกอย่างไร
เหตุเกิดเพราะ  คนขับรถใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด พอยางแตกก็ควบคุมรถไม่ได้ แล้วก็มาชนรถชาวบ้านที่จอดอยู่เฉยๆ

การขับรถแช่ขวา บ้างครั้งก็มีเหตุผลในตัวของมัน  ผมเคยเห็นรถที่ขับแข่ขวา ท้ายรถเขียนว่า "ขออภัยรถหลบกิ่งไม้" ผมก็ไม่เคยรู้สึกไม่พอใจอะไรเลย  และผมก็เชื่อว่ารถที่ขับแช่ขวาต้องมีเหตุผลของเขาแน่นอน   การแซงซ้ายไม่ได้ลำบากยากเย็นอะไรมากนัก ผมก็เคยแซงอยู่บ่อยๆ 
อย่าไปคิดแค้นอะไร แซงแล้วก็แซงไป  อย่าไปขว้างกระจกเขานะครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 12:28:56 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 02:38:04 PM »

โห... ไม่ได้เข้ากระทู้แค่แป๊บเดียว คุยกันไปได้แยะ...  Cheesy

ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ...  ไหว้

สำหรับคุณไข่ฯ นี่นายสมชายคุยเองครับ(เฉพาะส่วนที่โต้ตอบกับนายสมชาย)... แฮ่ๆ...  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 03:23:33 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 03:00:19 PM »

ขอบคุณครับ คุณยาย  ไหว้

ที่ยกตัวอย่างมาให้ดูทั้งหมด ก็เพราะไม่อยากให้พี่ๆสมาชิกทุกคนขับรถเร็ว  เพราะอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ
อย่างที่ผมบอก  ถนนประเทศไทย สร้างมาเพื่อให้ขับแค่ตามที่กฎหมายกำหนด  ตามป้ายจราจรกำหนด
ป้ายบอกจำกัดความเร็ว เท่าไร ถ้าปฏิบัติตามก็จะไม่เกิดอุบัติเหตุ
รถ สิบล้อ คันเมื่อคืนถ้าปฎิบัติตามกฎจราจร เรื่องน่าเศร้าก็จะไม่เกิดแบบนี้  เดือดร้อนคนอื่นอีกหลายคน
สมุติว่า รถคันที่จอดอยู่นั่นไม่ใช่รถขนไม้ยูคา  แต่เป็นรถพี่ๆสมาชิกหรือไม่ก็รถญาติพี่น้องของ พี่ๆสมาชิกพี่ๆจะรู้สึกอย่างไร
เหตุเกิดเพราะ  คนขับรถใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด พอยางแตกก็ควบคุมรถไม่ได้ แล้วก็มาชนรถชาวบ้านที่จอดอยู่เฉยๆ

การขับรถแช่ขวา บ้างครั้งก็มีเหตุผลในตัวของมัน  ผมเคยเห็นรถที่ขับแข่ขวา ท้ายรถเขียนว่า "ขออภัยรถหลบกิ่งไม้" ผมก็ไม่เคยรู้สึกไม่พอใจอะไรเลย  และผมก็เชื่อว่ารถที่ขับแช่ขวาต้องมีเหตุผลของเขาแน่นอน   การแซงซ้ายไม่ได้ลำบากยากเย็นอะไรมากนัก ผมก็เคยแซงอยู่บ่อยๆ 
อย่าไปคิดแค้นอะไร แซงแล้วก็แซงไป  อย่าไปขว้างกระจกเขานะครับ  ไหว้

กฎหมายบ้านเราเขาให้ขับรถชิดซ้าย...แซงขวานะครับ...ไม่ใช่ให้ชิดขวาแล้วแซงซ้าย.......

The best way to predict the future is to invent it.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 03:18:09 PM »

อะไรครับคุณ สมชาย ผม งง ไปหมดแล้ว  ผมไปแกล้งอะไรใคร   ที่คุณพูดมา คุณพูดเองเออเองไปคนเดียวเลย
หาเรื่องจับผิดผมตลอดเลยนะ   
ผมไปเร่งแข่งกับใครตอนไหน  ที่บอกว่าไม่ยอมให้แซงง่ายๆ ก็หมายถึงถ้าจะแซงก็ต้องแซงซ้ายไป แต่ถ้ารอจะแซงขวาก็ต้องรอหน่อย ถ้าถนนซ้ายผิวถนนดีๆจะหลบให้  ในระหว่างที่รอที่จะแซง รถคันข้างหลังผม ก็ต้องขับ 90/ชม. เหมือนผม   
ผมจะไปแกล้งคนอื่นทำไม ไปหวังให้คนอื่นตกหลุมแรงๆเพื่ออะไร  รถผมบรรทุกไข่ จะไปเร่งสู้กับใครได้  ถึงเร่งได้จะเร่งไปเพื่ออะไร ไม่มีประโยชน์
ผมไม่เคยมีความคิดแบบนี้อยู่ในหัวเลย  ก็พึ่งรู้จากคุณสมชายนี่แหละ ว่ามีคนคิดแบบนี้ด้วยหรือ จะแกล้งกันทำไม
แล้ววิธีเอาคืนอะไร เอาหินไปขว้างกระจกรถเขา  คิดได้ยังไงถ้ารถเขาตกถนนไปจะทำยังไง ผมไม่เคยคิดเลย ว่ามีคนคิดได้แบบนี้ด้วย  แค่วิ่งขวาด้วยความจำเป็นถึงต้องขว้างกระจกกันเลยหรือ
เมื่อเช้ารีบไปทำงานเลยไม่ได้อ่าน พอนั่งอ่านถึงกับตกใจ  แทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง ว่านายสมชาย ผู้มีเหตุผลที่ผมแอบชื่นชม คิดอะไรที่เลวร้ายได้ขนาดนี้   พี่แนะนำอะไรมา  หากคนอื่นนำไปทำตามอะไรจะเกิดขึ้น   รถคันที่ชิดขวาส่วนมากจะเป็นรถบรรทุกสินค้า พี่แนะนำให้ไปขว้างกระจกรถเขาเนี้ยนะ!   เศร้า
พี่จำโจ๊ก ไผ่เขียวได้ไหม  ประหารชีวิตคนอื่น เหตุผลแค่ คนอื่นขับรถชิดขวาไม่ให้แซงขวา   การขว้างกระจกรถคนอื่นก็ไม่ต่างอะไรกับการฆ่าคนตายเลย สินค้าหนัก 3 ตันไม่รวมน้ำหนักรถ การบังคับรถพี่ว่าจะปกติเหมือนรถทั่วไปไหม  แค่ตกใจหักพวงมาลัยไปหนึ่งที ก็บังคับรถไม่ได้แล้ว  มันจะส่ายไปส่ายมาเลย ไม่ต้นไม้ก็เสาไฟ หรือไม่ก็รถคันที่ตามหลัง   ผมไม่รู้นะว่าที่พูดมา พี่ล้อเล่นหรือไม่ก็ขู่ให้ผมกลัวหรือปล่าว    แต่ผมขอภาวนาให้พี่ไม่ได้คิดอย่างที่พี่พูดจริงๆ ขอให้แค่ล้อเล่นนะพี่ชาย ไหว้

ไม่ได้ล้อเล่นหรอกครับ แต่เตือนจริงๆว่าอย่าไปแกล้งคนอื่นเลย, ที่ผ่านมานั้นเป็นไปได้ว่าบุญเก่ายังมี แต่เมื่อไหร่บุญหมด ผีมันจะซ้ำ ด้ามมันจะพลอย แล้วจะโดนคนอื่นเขาเอาคืนโดยที่ตัวเองไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรเลย... เวลาตัวเองโดนโดยที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรเลยนี่มันน่าสงสาร(ปนสมเพท)นะครับ...

เพราะแม้แต่ฉุกคิดยังไม่มีโอกาสแม้แต่จะเฉลียวใจให้สำเหนียก ว่าตัวเองเรียกหาอันตรายเข้ามาหาด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์...

คนทั่วไปเขาขับรถกัน เขาต่างมีสมมติฐานว่าทุกคนล้วนมีมรรยาท ทุกคนเคารพกฎหมาย ดังนั้นทุกคนควรรู้ว่าเมื่อมีรถยนต์ที่ขับเร็วกว่ามาข้างหลัง เขาจะให้สัญญาณขอทาง แล้วเมื่อคันหน้าได้รับสัญญาณแล้วก็ควรชิดด้านซ้ายมือเพื่อเปิดทางให้คันที่เร็วกว่าแซงไปได้ง่ายๆ... แต่การที่ขับแข่ขวาขวาง แล้วปล่อยให้คันหลังแซงด้านซ้ายมือไปนั่นมันเป็นเหตุผลเถื่อนๆครับ เหตุผลเถื่อนๆแปลว่าเหตุผลที่ไม่ชอบด้วยกฏหมาย เพราะตามกฎหมายเขากำหนดให้แซงด้านขวา(หากหาข้อกฎหมายไม่เจอให้ถามมา จะบอกให้ครับ)...

คันหลังที่ขับเร็วกว่าเจอเข้าแบบนี้ หากเป็นคนดีๆ ไม่เถื่อน นั่นก็แปลว่ารถบรรทุกไข่ยังรอดครับ(บุญเก่ายังไม่หมด)... แต่ถ้าหมดบุญที่สะสมเอาไว้เมื่อไหร่(ค่าเฉลี่ยไล่ตามทัน) ก็อาจจะเจอแบบไอ้โจ๊กไผ่เขียว(ระวังด้วย - แถวภาคเหนือมีพวกค้ายาไม่น้อย), เพราะพวกเถื่อนๆ มันก็คิดแบบเถื่อนๆ มันก็มีเหตุผลของตนเองเหมือนกันที่จะเล่นงานใครที่ทำให้มันหงุดหงิด โดยเฉพาะพวกนี้มันคิดแบบคนเลว เห็นรถบรรทุกไข่วิ่งช้านั่นแหละ ยิ่งชอบ เพราะมันคิดว่ารถบรรทุกไข่ไม่มีพิษสง กะจะรังแกเล่นๆเอามันส์(มันไม่รู้ว่ารถบรรทุกไข่อาจมีปืนเถื่อนลูกซองสั้นตามที่เห้นรูปในเฟสบุค - เห็นบอกว่าเอาไปทำลายแล้ว)...

การที่ไม่ยอมขับเลนซ้ายอ้างว่าเพราะผิวถนนเสีย มันก็เหตุผลเดียวกันนั่นแหละที่คันหลังไม่ยอมแซงซ้ายเพราะนอกจากผิดกฎหมายแล้วยังไม่อยากไปตกหลุมที่ถนนมันเสีย... ดังนั้นอ้างว่ามีเหตุผล ก็คือเหตุผลของตนเองถ่ายเดียว แล้วก็เกี่ยงให้คนอื่นไปตกหลุมที่ตัวเองไม่อยากตก คันหลังที่เร็วกว่ามันก็คิดได้เหมือนกันแหละครับ(ดูกระจกหลังด้วยก่อนแกล้งคนอื่น - ระวังซูปเปอร์โฟร์แบบไอ้จิ๊บไอ้โจ๊ก)...

ส่วนเรื่องที่ขับรถเร็วนั้นเป็นบ่อเกิดอุบัติเหตุอันตรายนั่นก็ถูก, แต่คนฉลาด(ซึ่งไม่ใช่คุณไข่ฯ)ก็ควรฉลาดหลบเลี่ยงให้อุบัติเหตุไม่เกิดกับตนเอง(ชลอแล้วเข้าซ้าย - จะได้ตกหลุมเบาๆ หรือไม่ก็รอให้พ้นหลุม ระหว่างนั้นก็เปิดไฟเลี้ยวซ้ายเอาไว้ก่อน) ใครเขามาเร็วก็ควรให้เขาไปก่อน คันที่เร็วกว่าก็ต้องยอมรับความเสี่ยงของตนเองไป... บังเอิญคุณไข่บุญยังมี แกล้งขวางคันอื่นอย่างนั้นแหละ กะจะให้เกิดอุบัติเหตุโดนชนท้าย(สติไม่เต็ม - อยากเช็คบุญตัวเองว่าหมดแล้วหรือยัง) ขวางไว้ไม่ยอมหลบ เป็นไงเป็นกัน ขอยอมบังคับคันอื่นไม่ให้ขับเร็วเพื่อหวังให้กฎหมายจำกัดความเร็วสัมฤทธิ์ผล(ฉลาดจริงหรือเปล่าหว่า - ยอมเพิ่มความเสี่ยงฯ)...

ถ้ายังไม่มีความคิดเรื่องอันตรายแบบนี้อยู่ในหัวเลย ก็ต้องรับรู้ว่าเรื่องแบบนี้มันมีอยู่ในโลก... ในโลกนี้มีอะไรที่คุณไข่ยังไม่เคยได้รับรู้, ดังนั้นเรื่องอะไรที่เพิ่มความเสี่ยงให้แก่ตนเองโดยที่ไม่ได้ประโยชน์อะไรขึ้นมากับชีวิตก็อย่าไปเพิ่มมันด้วยเหตุผลผิดกฎหมาย(เหตุผลเถื่อนๆ แบบเดียวกับปืนเถื่อนนั่นแหละ) เพราะมันไม่ใช่แค่คนเดียวอันตราย แต่คนอื่นที่เขาเคารพกฎหมายมันอันตรายด้วย...

สำหรับรถยนต์ที่ขับเกิน 90 กม/ชม.น่ะ... เจ้าหน้าที่ ที่มีอำนาจเท่านั้น จึงสามารถบังคับใช้กฎหมายได้ ไม่ใช่บุคคลธรรมดาจะเจ๋อไปบังคับคนอื่น(ทุกพยางค์ในกฎหมายมีความหมาย) ดังนั้นใครก็ตามอ้างว่าขับขวางเอาไว้เพื่อบังคับคนอื่นฯ จึงเป็นเหตผลเถื่อนๆ พอๆกับเหตุผลให้แซงซ้ายนั่นแหละ...

แล้วเรื่องที่อ้างว่าหลุมฯ คือสิ่งกีดขวางฯ ทำให้วิ่งเลนซ้ายไม่ได้, นี่ก็เหตุผลเถื่อนๆ เพราะตัวเองวิ่งไม่ได้ แต่อยากให้คนอื่นไปวิ่งแซงซ้าย(มันก็เถื่อนวนกลับไปหาเรื่องเดิมแหละ)... สรุปว่ารถขนไข่ต้องระวังรถเก๋งท่องเที่ยว, ระวังรถบิ๊กไบค์ซูปเปอร์โฟร์, แล้วระวังรถบรรทุกไม้ยูคาอีกด้วย(ตามกระทู้นี่แหละ)... ฮา...

ขออวยพรให้บุญของไข่เป็ดที่โดนบรรทุก(ที่อาจเป็นไข่ลูกเจ๊ยบ - ไม่ใช่ไข่ลมเพราะเป็ดไล่ทุ่งอาจเป็นไข่ลูกเจี๊ยบ)มาเพิ่มบุญของคุณไข่ซิ่ง... ทำให้รถขนไข่ฯ มีบุญเพิ่ม, แต่เวลาวิ่งรถกลับก็ต้องระวังอยู่ดี เพราะเอาไข่ลงแล้ว เหลือแต่รถว่างๆ ต้องพึ่งบุญของตนเอง...

ขอให้ไม่หมดบุญในเร็ววันนะครับ... เย้...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:24:23 PM »

ขอบคุณคุณสมชายมากครับ   
ในความเป็นจริงไม่มีใครขับแช่ขวาได้ตลอด  หรือขับชิดซ้ายได้ตลอด ก็แล้วแต่สถานการ
ผิวถนนไม่ดีก็ต้องเห็นใจกัน ผิวถนนดีๆก็จะขับตามปกติ
ผิวถนนไม่ดี ใครที่ไหนจะอยากไปวิ่ง ก็ต้องชิดขวา  ที่จริงถ้าผิดถนนไม่ดีก็ควรชลอรถเพื่อความปลอดภัย
แต่พวกที่รู้ว่าผิวถนนไม่ดีแล้วยังตะบี้ตะบันเหยียบ ผมก็น่าลำคาญเหมือนกัน เพราะเวลาตกหลุมเศษกรวดเล็กๆก็กระเด็นขึ้นมาโดนกระจกรถ

ถ้าขับรถตามกฏหมายกำหนด ก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกันอย่างนี้หรอก  คุณอาจหาเหตุผล 108 มาอ้าง ทั้งๆที่ตัวคุณก็รู้ดีว่าคุณทำผิดกฏหมาย ที่ขับรถเกินกฎหมายกำหนด
มันก็ผิดทั้งคู่นี่แหละ จะเถียงกันทำไมให้อายคนอื่น  คุณตำนิผมเรื่องขับรถแช่ขวา ครับผมยอมรับว่าผมผิดจริงและได้บอกถึงสาเหตุที่ต้องวิ่งขวาไปแล้ว
 แล้วตัวคุณที่ขับเกินกฎหมายกำหนด เท่าที่อ่านมา ผมยังไม่เห็นคุณจะกล่าวถึงเลยนะว่า ขับเกินกฎหมายกำหนดมันผิดกฎหมาย มีแต่คำเตือนว่าผมขับแช่ขวาจะโดนอย่างนั้นอย่างนี้  ผมเชื่อนะคนเรา ถ้าไม่เลวโดยสันดารแบบไอ้โจ๊ก ไผ่เขียว ไม่คิดเอาคืนด้วยวิธีเถื่อนๆหรอก
หรือเพราะคุณก็ขับเกินอยู่ใช่ไหม  ตอบหน่อยสิผมก็ทำผิดกฎหมายเหมือน ไข่ซิ่ง  " แล้วมันจะต่างอะไรกันเหล่า

คุณเตือนผมว่าจะมีคนหมั๋นไส่
ผมก็จะขอเตือนคนที่ชอบขับรถไวบ้าง  2 ปี ที่ผมอยู่ศูนย์ช่วยเหลือผู้ประสบภัย ผมจะเจอบ่อยๆก็คือ พวกโจรน้ำมันขี้โล้  มันจะเอาน้ำมันขี้โล้ไปเทไว้ตามโค้ง พอรถขับมาไว้ๆ มันก็รื่น ควบคมรถไม่ได้ ส่วนมากจะตกถนนไปชนต้นไม้เกาะกลาง  จะเสียชีวิตหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ที่ไปดูที่เกิดเหตุ พบว่าทรัพย์สินถูกรื้อค้นกระจัดกระจาย  กระเป๋าตังก็หาย  ผมไม่รู้นะครับ ว่านายสมชายชอบขับรถเร็วหรือปล่าว แต่ขอเตือนนะครับระวัง ดึกๆมาแถวกำแพงเพชร  ช่วงระหว่าง อ.คลองคลุง - กำแพงเพชร  ทั้งขาขึ้นและลง  นอกจากผิวถนนจะไม่ดีแล้ว ดึกๆคุณอยากจะเจอโจรน้ำมันขี้โล้นะครับ   จากประสบการณ์จริงที่เห็นมากับตา ไม่รู้กี่คันต่อกี่คัน

ถ้าเราขับมา 90/กม. รับรองว่าเห็นกองน้ำมัน และเบรค  หลบทันแน่ครับ  ส่วน ขับร้อยกว่า  รายไหนรายนั้น 
ส่วนอีกเรื่อง  รถขาจร ท่องเที่ยว รถเก๋ง ฟอจูนเนอร์ ควรระวัง จากเหตุการจริงไม่ได้นึกไปเอง เรื่องนี้ ลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐหน้า 1 เมื่อ 1 - 2 ปีที่แล้ว ที่ตำบลไตรตรึงษ์ ขาขึ้นก่อนจะถึงตัวเมืองกำแพงเพชร 23 กิโลเมตร มีกลุ่มวัยรุ่น ซุ่มอยู่ข้างทาง 5-6 คน ใช้ ก้อนหิน ขวดเบียร์ ขวางกระจกรถ คืนเดียว 5 คัน
ตำรวจรวบตัวได้  สอบสวน อ้างจะทำให้รถเสียหลักแล้วจะเข้าไปขโมยทรัพย์สินภายในรถ โดยเลือกรถเก๋ง เพราะคิดว่า คนรวยส่วนมากจะขับรถเก๋ง  ถ้าได้เงินจะนำไปซื้อสุราและยาเสพติดมาแบ่งกันเสพ   

เห็นไหม คนขับรถเร็วก็มีภัยเหมือนกันนะครับ  ไม่ว่าโง่หรือฉลาด ถ้าขับรถเร็ว มีโอกาสตายได้ทั้งนั้นแหละครับ
ด้วยความหวังดีจาก  คนขายไข่ตัวเล็กๆ

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:35:40 PM »

แจ้งข่าวเพิ่มเติม เมื่อสักครู่ เวลา 16.30 น.  
กีดขวางทางจราจร ทั้งเส้นหลักและคู่ขนาน   ภาพนี้ ยืนถ่ายที่หน้าบ้านผม เศร้า

เหตุเพราะคนที่ชอบขับรถเร็วแท้ๆ  ตายแล้ว คนอื่นยังลำบากอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 04:42:42 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 06:07:42 PM »

ขอบคุณคุณสมชายมากครับ   
ในความเป็นจริงไม่มีใครขับแช่ขวาได้ตลอด  หรือขับชิดซ้ายได้ตลอด ก็แล้วแต่สถานการ
ผิวถนนไม่ดีก็ต้องเห็นใจกัน ผิวถนนดีๆก็จะขับตามปกติ
ผิวถนนไม่ดี ใครที่ไหนจะอยากไปวิ่ง ก็ต้องชิดขวา  ที่จริงถ้าผิดถนนไม่ดีก็ควรชลอรถเพื่อความปลอดภัย
แต่พวกที่รู้ว่าผิวถนนไม่ดีแล้วยังตะบี้ตะบันเหยียบ ผมก็น่าลำคาญเหมือนกัน เพราะเวลาตกหลุมเศษกรวดเล็กๆก็กระเด็นขึ้นมาโดนกระจกรถ

ถ้าขับรถตามกฏหมายกำหนด ก็ไม่ต้องมานั่งเถียงกันอย่างนี้หรอก  คุณอาจหาเหตุผล 108 มาอ้าง ทั้งๆที่ตัวคุณก็รู้ดีว่าคุณทำผิดกฏหมาย ที่ขับรถเกินกฎหมายกำหนด
มันก็ผิดทั้งคู่นี่แหละ จะเถียงกันทำไมให้อายคนอื่น  คุณตำนิผมเรื่องขับรถแช่ขวา ครับผมยอมรับว่าผมผิดจริงและได้บอกถึงสาเหตุที่ต้องวิ่งขวาไปแล้ว
 แล้วตัวคุณที่ขับเกินกฎหมายกำหนด เท่าที่อ่านมา ผมยังไม่เห็นคุณจะกล่าวถึงเลยนะว่า ขับเกินกฎหมายกำหนดมันผิดกฎหมาย มีแต่คำเตือนว่าผมขับแช่ขวาจะโดนอย่างนั้นอย่างนี้  ผมเชื่อนะคนเรา ถ้าไม่เลวโดยสันดารแบบไอ้โจ๊ก ไผ่เขียว ไม่คิดเอาคืนด้วยวิธีเถื่อนๆหรอก
หรือเพราะคุณก็ขับเกินอยู่ใช่ไหม  ตอบหน่อยสิผมก็ทำผิดกฎหมายเหมือน ไข่ซิ่ง  " แล้วมันจะต่างอะไรกันเหล่า

คุณเตือนผมว่าจะมีคนหมั๋นไส่
ผมก็จะขอเตือนคนที่ชอบขับรถไวบ้าง  2 ปี ที่ผมอยู่ศูนย์ช่วยเหลือผู้ประสบภัย ผมจะเจอบ่อยๆก็คือ พวกโจรน้ำมันขี้โล้  มันจะเอาน้ำมันขี้โล้ไปเทไว้ตามโค้ง พอรถขับมาไว้ๆ มันก็รื่น ควบคมรถไม่ได้ ส่วนมากจะตกถนนไปชนต้นไม้เกาะกลาง  จะเสียชีวิตหรือไม่ผมไม่ทราบ แต่ที่ไปดูที่เกิดเหตุ พบว่าทรัพย์สินถูกรื้อค้นกระจัดกระจาย  กระเป๋าตังก็หาย  ผมไม่รู้นะครับ ว่านายสมชายชอบขับรถเร็วหรือปล่าว แต่ขอเตือนนะครับระวัง ดึกๆมาแถวกำแพงเพชร  ช่วงระหว่าง อ.คลองคลุง - กำแพงเพชร  ทั้งขาขึ้นและลง  นอกจากผิวถนนจะไม่ดีแล้ว ดึกๆคุณอยากจะเจอโจรน้ำมันขี้โล้นะครับ   จากประสบการณ์จริงที่เห็นมากับตา ไม่รู้กี่คันต่อกี่คัน

ถ้าเราขับมา 90/กม. รับรองว่าเห็นกองน้ำมัน และเบรค  หลบทันแน่ครับ  ส่วน ขับร้อยกว่า  รายไหนรายนั้น 
ส่วนอีกเรื่อง  รถขาจร ท่องเที่ยว รถเก๋ง ฟอจูนเนอร์ ควรระวัง จากเหตุการจริงไม่ได้นึกไปเอง เรื่องนี้ ลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐหน้า 1 เมื่อ 1 - 2 ปีที่แล้ว ที่ตำบลไตรตรึงษ์ ขาขึ้นก่อนจะถึงตัวเมืองกำแพงเพชร 23 กิโลเมตร มีกลุ่มวัยรุ่น ซุ่มอยู่ข้างทาง 5-6 คน ใช้ ก้อนหิน ขวดเบียร์ ขวางกระจกรถ คืนเดียว 5 คัน
ตำรวจรวบตัวได้  สอบสวน อ้างจะทำให้รถเสียหลักแล้วจะเข้าไปขโมยทรัพย์สินภายในรถ โดยเลือกรถเก๋ง เพราะคิดว่า คนรวยส่วนมากจะขับรถเก๋ง  ถ้าได้เงินจะนำไปซื้อสุราและยาเสพติดมาแบ่งกันเสพ   

เห็นไหม คนขับรถเร็วก็มีภัยเหมือนกันนะครับ  ไม่ว่าโง่หรือฉลาด ถ้าขับรถเร็ว มีโอกาสตายได้ทั้งนั้นแหละครับ
ด้วยความหวังดีจาก  คนขายไข่ตัวเล็กๆ

ก่อนอื่นไม่ต้องขอบคุณหรอกครับ เพราะไม่ได้เตือนด้วยความหวังดี หากอ่านย้อนหลังจะไม่พบเลยครับว่าบอกด้วยความหวังดี... แต่ที่พูดที่บอกก็เพราะหวังให้วัยรุ่นหัดขับได้อ่าน(เผื่อหลงเข้ามา) แล้วรู้ว่าพฤติกรรมของคนบางคนมันมีอย่างนี้จริงๆ ที่ว่าขับช้าแช่เลนขวามือ แล้วเกี่ยงให้คนอื่นแซงด้านซ้าย ก็ด้วยเหตุผลสามอย่างคือ 1) บังคับให้คนอื่นขับช้าไม่เกิน 90 กม./ชม. 2) เกี่ยงให้คันอื่นตกหลุมทางขรุขระ แต่ตัวเองไม่ยอมตกหลุม และ 3) ไม่รู้กฎหมายที่ว่าขับเร็วชิดขวา ขับช้าชิดซ้าย+ไม่รู้ว่ากฎหมายเขาให้แซงด้านขวา...

คือคนแบบนี้มันมีอยู่ในโลกจริงๆ เมื่อสมัยก่อนช่วงที่เขารณรงค์ให้ขับรถประหยัดน้ำมันไม่เกิน 9 กม./ชม. มันก็มีคนประเภทนี้อยู่กลุ่มหนึ่งชักชวนกันขับรถขวางหมดทุกเลนด้วยความเร็ว 90 กม./ชม. ... โดยอ้างว่าเกาะกันเป็นแพอย่างนี้แหละ ไม่ยอมให้ใครแซง ทั้งถนนจะได้ประหยัดน้ำมัน และลดการเกิดอุบัติเหตุฯ(คิดได้แปลกมนุษย์)...

สำหรับเรื่องที่ว่าขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดนั้นผิดกฎหมายมันก็มีส่วนจริง แต่บอกไปแล้วหลายครั้ง, ซึ่งคุณไข่ซิ่งก็ไม่เคยได้รับรู้ว่าเรื่องขับรถเร็วเกินฯ เป็นเรื่องระหว่างผู้ขับรถฯ กับเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมาย ซึ่งไม่ใช่อำนาจของบุคคลอื่นที่ไม่มีอำนาจหน้าที่ฯ จะเข้าไปดำเนินการใดๆ(ขับช้าแช่ขวาขวางเลน), นี่ยังดีที่ Post ล่าสุดยอมรับว่าไม่ได้ช้าแช่ขวาตลอดเวลา... มันก็ทำนองเดียวกับ อปพร. ทำกร่างพกปืนลูกซองเถื่อนเข้าไประงับเหตุวัยรุ่นตีกัน แล้วอ้างว่ากำลังทำวีรกรรมน่ะ, ซึ่งมันก็เหมือนเดิมคือคนไม่รู้จักหน้าที่ของตน(ใครหว่า)...

การขับรถเร็วเกิน 90 กม./ชม.นั้นผิดกฎหมายก็จริง แต่อย่างที่บอกแล้วว่ากฎหมายมหาชนที่มีความผิดอาญาต้องตีความเคร่งครัด และถ้อยคำในกฎหมายมีความหมายทุกพยางค์... คนที่เรียนรัฐศาสตร์นั้น หากไม่ได้เลี่ยงฮุ้น ก็จะได้เรียนวิชากฎหมายอาญาอย่างน้อย 2 วิชา คือ ป.อาญา และ ป.วิอาญา เพื่อจะได้เตรียมการไว้สอบเข้ารับราชการ, ซึ่งเรื่องแบบนี้ เรื่องอย่างนี้คุณไข่ได้รับรู้ เพราะเรียนรัฐศาสตร์ต้องรู้(หากไม่โกงตัวเอง)...

เรื่องที่อยากบอกจากย่อหน้าข้างบนก็คือ กฎหมายเรื่องการใช้ความเร็วสูงสุดนั้นทางราชการอนุโลมให้ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ในกรณีทางตรงถนนปลอดภัย(ไม่ใช่ที่คับขันฯ)... ดังนั้นการที่ถาม(โดยขุดหลุมล่อให้ตก)ว่าขับรถเกิน 90 กม./ชม. หรือไม่นั้น, คำตอบคือเกิน 90 แต่ไม่เกิน 120 กม./ชม. และมาตรฐานการบังคับใช้กฎหมายของประเทศไทยถือเอา 120 กม./ชม.คือเส้นแดงห้ามเกินครับ...

ซึ่งไม่เหมือนเรื่องขับช้าแช่ขวา ซึ่งมีโดนจับ มีโดนปรับเป็นปรกติตามมาตรฐานการบังคับใช้กฎหมายของประเทศไทยซึ่งมาตรฐานเดียวกัน... นี่คือคำตอบว่าแตกต่างกันไหม คือตามกระพริบไฟขอแซงทางเลนขวาด้วยความเร็ว 120 รับรองไม่โดนปรับครับ(เขาห้ามแซงด้านซ้าย)...

ส่วนเรื่องขับเร็วเกินฯ แล้วเกิดอุบัติเหตุนั่นมันมีเรื่องอื่นประกอบด้วย เช่นเร็วเกินน่ะ เกินแค่ไหน แต่สำหรับรถยนต์นั่งบ้านๆ(เช่นอัลติส สเปคแท็กซี่ 1.6) เจอน้ำมันขี้โล้ขวางน่ะ เบรคทันแน่ๆ... แต่ที่แน่ๆรับรองว่าไม่มีโอกาสโดนหรอก เพราะต้องใช้สมองขับรถด้วย เช่นเลือกเส้นทาง เลือกเวลา หรือดูอาการของคันที่นำหน้า(หากขับกลางคืน) ฯลฯ...

เรื่องโดยก้อนหินขว้างกระจกก็เหมือนกัน... เรื่องแบบนี้คนฉลาดเขาใช้สมองหลบเลี่ยงได้ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันขับไปโดยไม่รู้เหมือไม่รู้ไต้ ไม่รู้ตัวเลยว่าตัวเองขวางชาวบ้านอยู่ แล้วมาทำบอกว่าเรื่องแบบนี้ไม่เคยมีอยู่ในหัวเลย(ใน Post ก่อน - น่าสงสารหรือเปล่าหว่า)...

ดังนั้นที่บอกว่าหากทุกคนขับตามที่กฎหมายกำหนด อุบัติเหตุก็ไม่เกิดนั้นน่ะ... ต้องบอกตัวเองก่อนครับ ว่าต้องขับตามที่กฎหมายกำหนดให้ขับชิดซ้าย เพราะเลนขวามีไว้แซง คนอื่นขอทางต้องให้ หากยังให้ไม่ได้ก็ต้องสื่อสารด้วยการเปิดไฟเลี้ยวซ้ายด้วย(อันหลังนี่แค่แนะนำ - กฎหมายไม่ได้บอก)...

แล้วก็หวังว่าคุณไข่ซิ่ง คงซิ่งรถขากลับบ้านด้วยยังมีไข่อยู่ท้ายรถนะครับ, เผื่อบุญของไข่ลูกเจี๊ยบจะช่วยให้รถทั้งคันมีบุญเพิ่ม ไม่หมดบุญง่ายๆ... ที่จริงง่ายกว่า คือเคารพกฎจราจรน่านนนแหละครับ(ง่ายกว่าตั้งแยะ)...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 06:40:13 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:50:32 PM »

ถ้ายอมให้แซงง่ายๆ ก็เท่ากับสนับสนุนให้คนทำผิดกฎหมาย เลวกว่าคนทำผิดเองอีกนะครับ อิอิ
อย่างน้อย ตอนมาจ่อตูดรถผม ก็ขับไม่เกิน 90 แน่นอน  แม้จะเป็นเวลาสั้นๆก็ตาม แค่นี้ก็พอใจแล้ว ช่วยทำให้คนปฏิบัติตามกฏจราจร  คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

เราไม่รู้หรอกครับว่าเหตุผลของรถที่ขับเร็วเกินกฏหมายกำหนดนั้นเพราะอะไร... เขาอาจจะมีผู้ป่วยหนักบนรถกำลังนำส่งโรงพยาบาล... อาจจะมีธุระสำคัญจริงๆ แบบช้าไม่ได้แม้แต่วินาทีเดียว... เขาขับรถเร็วเกินกำหนด... มันผิดกฏหมาย... ซึ่งก็มีบทลงโทษตามกฏหมาย... ด้วยผู้รักษากฏหมายอยู่แล้ว... มันไม่ใช่หน้าที่เรา... ที่จะไปขัดขวางเขา... เขาทำผิดเขาก็มีสิทธิ์โดนจับ... แต่เราไม่มีสิทธืไปทำอะไรเขานะครับ... เราเป็นเพียงผู้เคารพกฏหมาย... ไม่ใช่ผู้รักษากฏหมาย... จงรักษาสิทธิ์และหน้าที่ของเรา... อย่าไปละเมิดสิทธิ์คนอื่นเขา... เพียงเพราะเราไม่รู้หน้าที่...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2011, 07:54:29 PM »

ก่อนอื่นไม่ต้องขอบคุณหรอกครับ เพราะไม่ได้เตือนด้วยความหวังดี หากอ่านย้อนหลังจะไม่พบเลยครับว่าบอกด้วยความหวังดี... แต่ที่พูดที่บอกก็เพราะหวังให้วัยรุ่นหัดขับได้อ่าน(เผื่อหลงเข้ามา) แล้วรู้ว่าพฤติกรรมของคนบางคนมันมีอย่างนี้จริงๆ ที่ว่าขับช้าแช่เลนขวามือ แล้วเกี่ยงให้คนอื่นแซงด้านซ้าย ก็ด้วยเหตุผลสามอย่างคือ 1) บังคับให้คนอื่นขับช้าไม่เกิน 90 กม./ชม. 2) เกี่ยงให้คันอื่นตกหลุมทางขรุขระ แต่ตัวเองไม่ยอมตกหลุม และ 3) ไม่รู้กฎหมายที่ว่าขับเร็วชิดขวา ขับช้าชิดซ้าย+ไม่รู้ว่ากฎหมายเขาให้แซงด้านขวา...

ครับผมหัดขับจริง ไม่เถียง
ส่วนเหตุผลที่แท้จริงในการขับชิดขวา มันไม่ใช่ 3 ข้อที่นายสมชายยกมาหรอก
เหตุผลที่แท้จริง พี่สมาชิกท่านอื่นก็ได้ตอบไว้แล้ว อย่างเป็นเหตุเป็นผล  ทำไมไม่ยกมาประกอบคบพูดให้ดูดีขึ้น  แต่กลับเอา สิ่งที่ผมพูดล้อพูดเล่น ยกมาเป็นเหตุผล

เรื่องขับช้าแช่ขวานี่ผมเจอประจำ ส่วนมากจะเป็น รถบรรทุก รถส่งผักที่ต่อลูกกรงสูง รถส่งไก่ รถส่งลูกกุ้ง รถที่ขนสินค้าที่ต่อลูกกรงสูงๆ

รถพวกนี้ต้องวิ่งขวาตลอด ถ้าวิ่งซ้ายก็เจอรถจอดข้างทางมั่ง เลนซ้ายขับช้าเต่ากัดยางมั่ง มอไซด์โผล่พรวดไม่ดูตาม้าตาเรือมั่ง

ถ้ารถพวกนี้หักพวงมาลัยกระทันหันหรือเบรคแรงๆรับรองว่าบรรทุกสูงๆและหนักแบบนั้น รถพลิกแน่นอน ส่วนมากผมก็ยอมแซงซ้ายไป มันไม่ได้หนักหนาอะไร

เรื่องผิดกฎหมายก็มีตำรวจทางหลวงคอยซุ่มจับพวกวิ่งขวาอยู่แล้ว สายล่องใต้จะเยอะมาก เจอตั้งแต่ชุมพรลงไปเลยครับ  Grin

หนึ่งในเหตุผล ที่แท้จริง

คนทั่วไปเขาขับรถกัน เขาต่างมีสมมติฐานว่าทุกคนล้วนมีมรรยาท ทุกคนเคารพกฎหมาย ดังนั้นทุกคนควรรู้ว่าเมื่อมีรถยนต์ที่ขับเร็วกว่ามาข้างหลัง เขาจะให้สัญญาณขอทาง แล้วเมื่อคันหน้าได้รับสัญญาณแล้วก็ควรชิดด้านซ้ายมือเพื่อเปิดทางให้คันที่เร็วกว่าแซงไปได้ง่ายๆ... แต่การที่ขับแข่ขวาขวาง แล้วปล่อยให้คันหลังแซงด้านซ้ายมือไปนั่นมันเป็นเหตุผลเถื่อนๆครับ เหตุผลเถื่อนๆแปลว่าเหตุผลที่ไม่ชอบด้วยกฏหมาย เพราะตามกฎหมายเขากำหนดให้แซงด้านขวา(หากหาข้อกฎหมายไม่เจอให้ถามมา จะบอกให้ครับ)...

อย่างที่ผมบอก ในกรณีที่ผิวถนนด้านซ้ายชำรุดมากๆ ผมก็จำเป็นต้องขับชิดขวาเพื่อ รักษาสินค้าให้ถึงมือผู้รับไม่ให้เสียหาย  แต่ท่าผิวถนนดีๆผมก็ขับชิดซ้ายตามกฎจราจรครับ  ผมรู้ว่าการขับแช่ขวาเป็นเรื่องผิดกฎหมาย ผมก็ยอมรับหากถูกจับดำเนินคดี  แต่ไม่ยอมรับไอ้พวกสวะมนุษย์ ที่คิดใช้วิธีเลวๆมาตัดสินคนอื่นบนท้องถนน เช่นขับแซงแล้วขว้างกระจก ต้องบอกเลวจริงๆถ้าคิดทำอย่างนี้

คือคนแบบนี้มันมีอยู่ในโลกจริงๆ เมื่อสมัยก่อนช่วงที่เขารณรงค์ให้ขับรถประหยัดน้ำมันไม่เกิน 9 กม./ชม. มันก็มีคนประเภทนี้อยู่กลุ่มหนึ่งชักชวนกันขับรถขวางหมดทุกเลนด้วยความเร็ว 90 กม./ชม. ... โดยอ้างว่าเกาะกันเป็นแพอย่างนี้แหละ ไม่ยอมให้ใครแซง ทั้งถนนจะได้ประหยัดน้ำมัน และลดการเกิดอุบัติเหตุฯ(คิดได้แปลกมนุษย์)...

คนประเภทนั้นไม่ใช่ผมแน่ ผมได้แต่คิดแต่ไม่กล้าทำ คิก คิก

สำหรับเรื่องที่ว่าขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดนั้นผิดกฎหมายมันก็มีส่วนจริง แต่บอกไปแล้วหลายครั้ง, ซึ่งคุณไข่ซิ่งก็ไม่เคยได้รับรู้ว่าเรื่องขับรถเร็วเกินฯ เป็นเรื่องระหว่างผู้ขับรถฯ กับเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมาย ซึ่งไม่ใช่อำนาจของบุคคลอื่นที่ไม่มีอำนาจหน้าที่ฯ จะเข้าไปดำเนินการใดๆ(ขับช้าแช่ขวาขวางเลน), นี่ยังดีที่ Post ล่าสุดยอมรับว่าไม่ได้ช้าแช่ขวาตลอดเวลา... มันก็ทำนองเดียวกับ อปพร. ทำกร่างพกปืนลูกซองเถื่อนเข้าไประงับเหตุวัยรุ่นตีกัน แล้วอ้างว่ากำลังทำวีรกรรมน่ะ, ซึ่งมันก็เหมือนเดิมคือคนไม่รู้จักหน้าที่ของตน(ใครหว่า)...

ครับเช่นเดียวกันครับ เรื่องขับรถแช่ขวาเป็นเรื่องที่เกี่ยวกับคนขับรถกับตำรวจทางหลวง  
ถ้าคิดได้แค่นี้ ผมก็ต้องตามน้ำไป  ทั้งที่จริงมันไม่ได้เกี่ยวแค่นั้น  มันเกี่ยวไปถึงคนที่ใช้รถร่วมถนนด้วย ตัวอย่างก็ยกมาให้ดูมากมาย ไม่รู้ได้เปิดดูหรือปล่าว  ว่าคนขับรถเร็วมันสร้างความเดือดร้อนให้สังคมยังไง

การขับรถเร็วเกิน 90 กม./ชม.นั้นผิดกฎหมายก็จริง แต่อย่างที่บอกแล้วว่ากฎหมายมหาชนที่มีความผิดอาญาต้องตีความเคร่งครัด และถ้อยคำในกฎหมายมีความหมายทุกพยางค์... คนที่เรียนรัฐศาสตร์นั้น หากไม่ได้เลี่ยงฮุ้น ก็จะได้เรียนวิชากฎหมายอาญาอย่างน้อย 2 วิชา คือ ป.อาญา และ ป.วิอาญา เพื่อจะได้เตรียมการไว้สอบเข้ารับราชการ, ซึ่งเรื่องแบบนี้ เรื่องอย่างนี้คุณไข่ได้รับรู้ เพราะเรียนรัฐศาสตร์ต้องรู้(หากไม่โกงตัวเอง)...

เรื่องที่อยากบอกจากย่อหน้าข้างบนก็คือ กฎหมายเรื่องการใช้ความเร็วสูงสุดนั้นทางราชการอนุโลมให้ใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ในกรณีทางตรงถนนปลอดภัย(ไม่ใช่ที่คับขันฯ)... ดังนั้นการที่ถาม(โดยขุดหลุมล่อให้ตก)ว่าขับรถเกิน 90 กม./ชม. หรือไม่นั้น, คำตอบคือเกิน 90 แต่ไม่เกิน 120 กม./ชม. และมาตรฐานการบังคับใช้กฎหมายของประเทศไทยถือเอา 120 กม./ชม.คือเส้นแดงห้ามเกินครับ...

ซึ่งไม่เหมือนเรื่องขับช้าแช่ขวา ซึ่งมีโดนจับ มีโดนปรับเป็นปรกติตามมาตรฐานการบังคับใช้กฎหมายของประเทศไทยซึ่งมาตรฐานเดียวกัน... นี่คือคำตอบว่าแตกต่างกันไหม คือตามกระพริบไฟขอแซงทางเลนขวาด้วยความเร็ว 120 รับรองไม่โดนปรับครับ(เขาห้ามแซงด้านซ้าย)...

คนที่เรียนรัฐศาสตร์ อย่างผมไม่ได้รู้อะไรทั้งหมดหรอกครับ จะคุยอะไรต้องเอาตำรามาเปิดดู

ต้องขับรถด้วยอัตราความเร็วตามที่กำหนด (มาตรา 67) ซึ่งกฎกระทรวง ฉบับที่ 6 (พ.ศ.2522) และฉบับที่ 10 (พ.ศ.2524) ได้กำหนดความเร็วสำหรับรถยนต์ที่ขับในเขตกรุงเทพมหานคร เขตเมืองพัทยา หรือเขตเทศบาล ไม่เกินชั่วโมงละ 80 กิโลเมตร หรือนอกเขตดังกล่าวให้ขับไม่เกินชั่วโมงละ 90 กิโลเมตร และให้ลดความเร็วลงและเพิ่มความระมัดระวังขึ้นตามสมควรเมื่อขับในเขตทางที่มีเครื่องหมายจราจรแสดงว่าเป็นเขตอันตราย หรือเขตให้ขับรถช้า ๆ ผู้ฝ่าฝืนไม่ปฏิบัติตาม มีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท (มาตรา 152)หลักในการใช้ทางเดินรถของผู้ขับขี่ คือ ?ขับรถต้องชิดซ้าย? ทั้งต้องไม่ให้ล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถ (มาตรา 33) ทั้งนี้เพื่อป้องกันไม่ให้รถเฉี่ยวขนกับรถที่แล่นสวนมาทางด้านขวา หรือรถที่ออกมาจากข้างทางด้านขวา แต่อย่างไรก็ตามมีข้อยกเว้นให้ขับรถในช่องทางด้านขวาของทางเดินรถ หรือล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถได้ เมื่อมีกรณีจำเป็นตามมาตรา 34 ดังนี้
http://61.19.54.137/law/dpmlaw/main/content.php?page=sub&category=5&id=38

กฎหมายไม่ได้ บอกไว้ ว่า ให้ขับ 120 ได้ แต่บอกไว้ว่า ให้ขับตามสมควร   ผมขอถามว่า ผิวถนนจราจรชำรุดสมควรหรือไม่ที่จะใช้ความเร็ว 120/ชม.  ส่วนบนทางด่วนอยากเหยียบ 130 / ชม.ก็ได้ ไม่มีใครไปว่าคุณหรอก ถ้าไม่ไปชนใคร

ส่วนเรื่องขับเร็วเกินฯ แล้วเกิดอุบัติเหตุนั่นมันมีเรื่องอื่นประกอบด้วย เช่นเร็วเกินน่ะ เกินแค่ไหน แต่สำหรับรถยนต์นั่งบ้านๆ(เช่นอัลติส สเปคแท็กซี่ 1.6) เจอน้ำมันขี้โล้ขวางน่ะ เบรคทันแน่ๆ... แต่ที่แน่ๆรับรองว่าไม่มีโอกาสโดนหรอก เพราะต้องใช้สมองขับรถด้วย เช่นเลือกเส้นทาง เลือกเวลา หรือดูอาการของคันที่นำหน้า(หากขับกลางคืน) ฯลฯ...

เรื่องโดยก้อนหินขว้างกระจกก็เหมือนกัน... เรื่องแบบนี้คนฉลาดเขาใช้สมองหลบเลี่ยงได้ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันขับไปโดยไม่รู้เหมือไม่รู้ไต้ ไม่รู้ตัวเลยว่าตัวเองขวางชาวบ้านอยู่ แล้วมาทำบอกว่าเรื่องแบบนี้ไม่เคยมีอยู่ในหัวเลย(ใน Post ก่อน - น่าสงสารหรือเปล่าหว่า)...

เรื่องแบบนี้ถ้าไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้  แต่อย่างไรผมก็เชื่อนะว่าพี่สมชายไม่มีโอกาสได้เจอแบบนี้หรอก เพราะพี่สมชายเป็นคนฉลาด เรียนถึงเมืองนอกเมืองนา ถ้ามาเหยียบน้ำมันในเมืองไทยอายเขาแย่เลย    ถ้าคิดว่าตัวเองทำได้ ตัวเองเก่ง ก็ไม่เป็นไร ถ้าการคุยเถียงกันมาข้ามวันนี่ เป็นการเถียงเพื่อตัวเอง ไม่ใช่คนที่ตามอ่านอยู่เพื่อประโยชน์และความรู้ ก็ไม่เป็นไร คุณทำได้อยู่แล้ว  แต่คนอื่นเขาจะทำได้เหมือนคุณไหม แนะนำให้เขา ขับ 120/ชม.ได้ แต่ห้ามแซงซ้าย  คนอื่นไม่เหมือนคุณนะทั้งความฉลาด ร่างกาย  หรือแม้กระทั้งการตัดสินใจ  คุณจะเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานไม่ได้นะครับ

ดังนั้นที่บอกว่าหากทุกคนขับตามที่กฎหมายกำหนด อุบัติเหตุก็ไม่เกิดนั้นน่ะ... ต้องบอกตัวเองก่อนครับ ว่าต้องขับตามที่กฎหมายกำหนดให้ขับชิดซ้าย เพราะเลนขวามีไว้แซง คนอื่นขอทางต้องให้ หากยังให้ไม่ได้ก็ต้องสื่อสารด้วยการเปิดไฟเลี้ยวซ้ายด้วย(อันหลังนี่แค่แนะนำ - กฎหมายไม่ได้บอก)...

ใช่ครับหากทุกคนปฏิบัติตามกฎจราจรอุบัติเหตุจะไม่เกิด  แต่ขอเสริมอีกนิดนึ่ง  ต้องมีน้ำใจด้วย อะไรปล่อยได้ก็ต้องปล่อย ไม่ใช่ทางข้า ข้าขับเร็วข้าต้องไป ไม่หลบหรอข้าแซงได้ จะเอาก้อนหินขว้างกระจก ให้รถมันตกถนนตายไปเลย  ไร้น้ำใจแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ

แล้วก็หวังว่าคุณไข่ซิ่ง คงซิ่งรถขากลับบ้านด้วยยังมีไข่อยู่ท้ายรถนะครับ, เผื่อบุญของไข่ลูกเจี๊ยบจะช่วยให้รถทั้งคันมีบุญเพิ่ม ไม่หมดบุญง่ายๆ... ที่จริงง่ายกว่า คือเคารพกฎจราจรน่านนนแหละครับ(ง่ายกว่าตั้งแยะ)...
ไม่ต้องเป็นห่วงผมหรอกครับ ชีวิตผมไม่มีค่าอะไรมากหรอก ถึงผมหมดบุญแต่ผมก็มีประกันชีวิตไว้ให้คนข้างหลัง คนเราเกิดมามันก็ต้องตายอยู่แล้ว   เป็นห่วงแต่คุณสมชายนี่แหละ บุคลากรสำคัญของชาติ ต้องรักษาชีวิตไว้ดีๆนะครับ  ผมรู้พี่ชอบขับรถเร็ว ผมเป็นห่วง  หัวกระทิแบบนี้ มีน้อยครับในประเทศไทย  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2011, 08:01:52 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 23
  พิมพ์