เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:22:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49823 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 10:59:25 PM »

คุณเป็นอาสา  ที่ผมเห็นคนทำงานนี้ล้วนทำด้วยใจ
คุณไม่มีสิทธิ์แม้แต่จะคิดว่า เปลืองยา เปลืองสำลี หรือคุณอยากถีบหน้า คนเจ็บ เพราะพวกเขาเจ็บจากความประมาท คึกคะนอง หรือ เหตผลอื่นไดก็ตาม
โดยจรรยาบรรณ หรือครื่องแบบที่คุณสวมใส่ คุณมีหน้าที่ อาสา เพื่อบรรเทาสาธารณภัยนั้น เท่านั้นเอง

สมมุติว่าคุณเป็นหมอ มีคนที่คุณเกลียดขี้หน้าถูกยิงหลายนัดอาการสาหัส คุณเป็นแพทย์มือ1 ในทีมผ่าตัด คุณสามารถแกล้งผ่าตัดให้ถุกอวัยสำคัญให้ผู้เจ็บถึงแก่ชีวิตได้ ด้วยความสะใจ (เพราะคุณเกลียดเขามาก ) ก่อนการช่วยเหลืออย่างเต็มความสามารถโดยจรรยาแพทย์

ดังนั้นคุณจึงต้องเคารพเครื่องแบบ และหน้าที่ที่คุณทำ ความคิดในสมองที่คุณบอกจึงสวนทางกับหน้าที่ ที่คุณต้องทำตามที่ได้รับการอบรมมา

ผมแค่เปรียบเทียบนะครับ

และมีความเห็นว่าความคิดคุณเลวระยำมากพอสมควร

ครับยอมรับว่าผม มีความคิดที่ผิด  
ตอนนี้ไม่ต้องห่วงครับ  ผมไม่ได้ทำงานในศูนย์เฝ้าระวังผู้ประสบภัยทางท้องถนนแล้วครับ และตลอด 2 ปี ก่อนที่ผมจะไปเรียนต่อต่างจังหวัด ที่ผมทำอยู่ ผมไม่เคยทำอะไรผู้บาดเจ็บเลยแม้จะเกลียดก็ตาม รับรองได้ครับ  เพราะผมกลัวเลือดเห็นเลือดมากๆจะเป็นลม  หน้าที่ผมตอนออกไปนอกสถานที่ จริงๆแล้วคือ จัดการจราจรครับ  คือ เคลียสถานที่เพื่อป้องกันอุบัติเหตุซ้อน ไม่ได้ไปโดนตัวผู้บาดเจ็บแน่นอนครับ   แต่ความคิดความฝังใจผมคงปรับปรุงยากครับ  แต่แค่คิดมันไม่ผิดอะไรใช่ไหมครับ  เราจะคิดอย่างไรก็ได้ ไม่มีขอบเขตจำกัด เพราะมันไม่มีอะไรจะมาห้ามเราคิดได้  คิดแต่ไม่ทำ เจตนามีแต่กรรมไม่เกิด แล้วมีเหตุผลใดที่ผมจะคิดไม่ได้  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:01:02 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:13:49 PM »

ผมเป็นคนขับเอง ถ่ายเอง  สังเกตุที่เส้นเหลืองครับ  ผมขับแช่ขวาจริงๆ   ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน  ทุกคันที่ผ่านเส้นนี้ ส่วนมากจะวิ่งขวาหลุดเส้นเหลืองกันทั้งนั้น เพราะทั้งซ้าย และ ขวา ผิวถนนแย่มาก  เขาก็เข้าใจกัน  ผมขับรถอย่างจริงจังมา 2 ปี วิ่งแช่ขวา เหมือนในภาพ มา 2 ปี  ไม่เห็นจะมีใคร มาว่าผมสักคน  ว่าไปทำให้พวกเขาเดือดร้อน  เพราะฉนั้น คุณ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~  คุณอย่าคิดเองเออเอง แล้วมาปรักบรำผม  ว่าไปสร้างความเดือดร้อนให้กลับคนอื่น  ใครที่ใช้ถนนเส้นนี้ ก็เดือดร้อนกันทุกคน ไม่ใช่เพราะผม  แต่เป็นเพราะผิวถนน  กรุณาอย่าใส่ความกัน

ถ้าจะคุยกัน  เอาความเป็นจริงมาคุยกัน   ไม่ใช่ เออคิดว่า  น่าจะใช่  ต้องเป็นอย่างนี้   พูดเองเออเอง  เหมือนใส่ร้ายกัน มันไม่ดี  เหมือนชวนทะเลาะ

คุณบอกมาเองว่าขับแช่ขวาแล้วไม่ยอมให้คนอื่นแซงง่าย ๆ อันนี้คุณเป็นคนพูดมาเองไม่ใช่ผมพูด 
แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่าคนอื่นไม่เดือดร้อนครับ  ใครเป็นคนคิดเองเออเองคิดดูดี ๆ ครับ   Cheesy

แล้วคุณรู้ได้ไง คนอื่นเดือดร้อน ใครเดือดร้อน ชื่ออะไร  รถคันไหนเดือดร้อน ทะเบียนอะไร   คุณก็ตอบผมไม่ได้  โถ ไม่ต้องมาพูดดีกว่า   คิดเองเออเอง
คุณอย่ามาอ้างเลย ว่าผมไม่ให้ใครแซงง่ายๆ  เอารูปมาให้ดูไม่รู้ได้ดูหรือปล่าว  พอผ่านมาถึงช่วงถนนในรูป ก็ไม่มีใครให้แซง ง่ายๆซักคน  ดูรถเก๋งยังต้องแซงขวาไป 
รถบัสแซงผมไปแล้ว ยังต้องไปรอดูดตูด รถปิ๊กอัฟบรรทุกเพื่อหาจังหวะแซง  มีใครแซงง่ายซักคนไหม  ไม่เห็นมีใคร มาแหกปากบอกว่า เดือดร้อนสักคน  2 ปี ที่ขับมาถนนช่วงนี้   ไม่มีใครบ่นสักคำ ว่าเบื่อคนขับชิดขวา  เพราะเขาเข้าใจสภาพถนน  คนพื้นที่เองยังไม่บ่นเลย  แต่คนที่อื่นเป็นเดือดเป็นร้อนแทน ถ้าถนนดีก็ไม่มีใครขับแช่ขวาหรอก มีแต่ไอ้พวกหลุดโลก เหยียบทะลุโลก ร้อย สิบ ร้อยยี่  พอเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ถ้าไม่ตาย ก็มานั่งตีหน้าเศร้า บ่นซวย  ถุยอยากจะถีบหน้าเวลาออกไปปฏิบัติหน้าที่กู้ชีพ  เปลืองยา เปลืองสำลีจริงๆไอ้พวกนี้

เมื่อคุณว่าไม่มีใครเดือดร้อนก็แล้วแต่คุณละกันครับ  ขอให้เจอคนที่ใจร้อนเลือดขึ้นหน้าไว ๆ ครับ  เผื่อจะได้ลูกตะกั่วเป็นที่ระลึกซักสามสี่เม็ด  คิก คิก

หน้าที่ อปพร. เค้าไว้ช่วยผู้ประสบภัย  ไม่ใช่เอาไว้ถีบหน้าผู้ประสบภัยครับ   Cheesy

และผมเข้าใจว่าอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน  เป็นประชาชนที่อาสาสมัครเข้ามาเป็นผู้ที่มีความพร้อมทางด้านกำลังกาย
และมีจิตใจที่ยินดีในการให้ความช่วยเหลือ  และบรรเทาความเดือดร้อนให้แก่ผู้ประสบภัยทั้งหลาย  ให้พ้นจากภัยพิบัติต่างๆ
ถ้ามีแต่กำลังกาย  แต่จิตใจไม่พร้อมที่จะช่วยเหลือคนอื่นก็เลิกเป็นอาสาสมัครซะ  อย่าทำให้คำว่า อปพร. แปดเปื้อนเลยครับ   Cheesy

เถียงสู้ไม่ได้แล้ว  ยังจะแช่งตามตูดอีก เหอะอย่างนี้ก็มีเนอะคน  แค้นผมขนาดนั้นเลยหรอ อะไรกันไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย
แล้วที่กล่าวหาว่าผมทำให้คนอื่น(ไม่มีตัวตนคิดขึ้นมาเอง)เดือดร้อนละ ไม่ต้องขอโทษขอโพยกัน  จบๆกันไปใช่ไหม  ครับ ได้ครับ ผมนักเลงพอ ผมให้อภัยได้

ประเด็นแรกจบ คุณยังจะต่อประเด็นที่สองอีก  แปลว่าคุณไม่อยากจบ  แต่ผมอยากจบแล้ว พอเถอะ ผมเบื่อที่จะต้องมาอธิบายอะไร ที่ผมไม่ได้ทำ  พอเถอะนะ ถ้าจะหาเรื่องโต้วาทีกัน ต่อไปนี้ผมขอยอมแพ้ครับ จะไม่เถียงครับ 

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:16:14 PM »

ครับ มี 2 คนครับ ที่ผมไม่สนใจแล้ว  แล้วกำลังจะมีอีกคนครับ ที่ผมจะไม่สนใจ   แล้วพี่เอกคอยดูนะครับ  ว่าใครหาเรื่องใครก่อน  ปากบอกไม่สนใจไม่อยากคุยด้วย เป็นตัวน่ารังเกียด  แต่ดูสิครับ เฝ้าคอยจับผิด เก็บทุกอนุรายระเอียด เพื่อเดิสเคดิสผม  ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกลครับ ห้องนี้เลยครับ เริ่มอ่านได้เลยตั้งแต่หน้า 5 ดูสิครับว่าใครเริ่มก่อน ผมพูดไปก็เท่านั้น ดูกันเองดีกว่า ผมไม่เคยไปเอ่ยอะไรถึงเขาเลย คุยกับคนอื่นอยู่ดีๆ เริ่มเข้ามาป่วนทีละคน หน้าเดิมๆทั้งนั้น  แล้วจะให้ผมทำยังไง   ผมก็ต้องหยุดสนทนากับคนพวกนี้ เพื่อไม่ให้เกิดเป็นเรื่องวิวาทะกัน ผมทำถูกไหมครับ  ต่อไปนี้ สามคนนี้จะว่ายังไงก็ว่าไป ผมไม่สนใจหรอก ผมรู้ดีว่าตัวผมเป็นอย่างไร ผมคิดอย่างไร  คนอื่นที่ไม่ใช้ตัวผมจะมารู้ดีกว่าตัวผมได้ยังไง  ใครที่บอกผมเป็นอย่างนั้น อย่างนี้  ก็ให้เขาพูดไป  
อย่างที่โบราณเขาว่าไว้    หมากัดอย่ากัดตอบ  แปลว่า "คนชั่ว คนชั้นต่ำ หรือพวกอันธพาล คิดร้ายหรือประทุษร้ายเราอย่างใดอย่าทำตอบแต่ควรหลีกเลี่ยงไปเสีย"
อ้างอิงจาก http://www.tungsong.com/Supasit/index.html

ตกภาษาไทยหรือครับ  อยากจะพิมพ์ ดิสเครดิต กลายเป็น เดิสเคดิส  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใครแกล้งคุณ ใครจับผิดคุณ คุณนั้นแหละ โชว์โง่/ แสดงความงี้เง่า /ไร้สามัญสำนึก ออกมาให้คนอื่นเห็น

แล้วคุณรู้ได้ไง คนอื่นเดือดร้อน ใครเดือดร้อน ชื่ออะไร  รถคันไหนเดือดร้อน ทะเบียนอะไร   คุณก็ตอบผมไม่ได้  โถ ไม่ต้องมาพูดดีกว่า   คิดเองเออเอง
คุณอย่ามาอ้างเลย ว่าผมไม่ให้ใครแซงง่ายๆ  เอารูปมาให้ดูไม่รู้ได้ดูหรือปล่าว  พอผ่านมาถึงช่วงถนนในรูป ก็ไม่มีใครให้แซง ง่ายๆซักคน  ดูรถเก๋งยังต้องแซงขวาไป 
รถบัสแซงผมไปแล้ว ยังต้องไปรอดูดตูด รถปิ๊กอัฟบรรทุกเพื่อหาจังหวะแซง  มีใครแซงง่ายซักคนไหม  ไม่เห็นมีใคร มาแหกปากบอกว่า เดือดร้อนสักคน  2 ปี ที่ขับมาถนนช่วงนี้   ไม่มีใครบ่นสักคำ ว่าเบื่อคนขับชิดขวา  เพราะเขาเข้าใจสภาพถนน  คนพื้นที่เองยังไม่บ่นเลย  แต่คนที่อื่นเป็นเดือดเป็นร้อนแทน ถ้าถนนดีก็ไม่มีใครขับแช่ขวาหรอก มีแต่ไอ้พวกหลุดโลก เหยียบทะลุโลก ร้อย สิบ ร้อยยี่  พอเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ถ้าไม่ตาย ก็มานั่งตีหน้าเศร้า บ่นซวย  ถุยอยากจะถีบหน้าเวลาออกไปปฏิบัติหน้าที่กู้ชีพ  เปลืองยา เปลืองสำลีจริงๆไอ้พวกนี้ 

ผมจะคิดอย่างไรมันไม่สำคัญหรอก เพราะผมไม่ได้ทำผมได้แต่คิด  อยากจะทำแทบตาย แต่เครื่องแบบมันค้ำคออยู่ เลยได้แต่หมั๋นไส้อย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้  เพราะส่วนตัวเกียดคนขับรถเร็วอยู่แล้ว   ตั้งแต่รถบรรทุกเบียร์คันหนึ่งพุ่งเข้าไปในบ้านผม บ้านผมพัง ไม่มีที่อยู่จนกว่าจะสร้างบ้านหลังใหม่เสร็จ  ตั้งแต่นั้นผมก็ไม่ค่อยชอบคนขับรถเร็วสักเท่าไร  และไม่กินเบียร์ยี่ห้อนั้นอีกเลย

อ่านเองเอง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:25:48 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:30:01 PM »

ผมเป็นคนขับเอง ถ่ายเอง  สังเกตุที่เส้นเหลืองครับ  ผมขับแช่ขวาจริงๆ   ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน  ทุกคันที่ผ่านเส้นนี้ ส่วนมากจะวิ่งขวาหลุดเส้นเหลืองกันทั้งนั้น เพราะทั้งซ้าย และ ขวา ผิวถนนแย่มาก  เขาก็เข้าใจกัน  ผมขับรถอย่างจริงจังมา 2 ปี วิ่งแช่ขวา เหมือนในภาพ มา 2 ปี  ไม่เห็นจะมีใคร มาว่าผมสักคน  ว่าไปทำให้พวกเขาเดือดร้อน  เพราะฉนั้น คุณ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~  คุณอย่าคิดเองเออเอง แล้วมาปรักบรำผม  ว่าไปสร้างความเดือดร้อนให้กลับคนอื่น  ใครที่ใช้ถนนเส้นนี้ ก็เดือดร้อนกันทุกคน ไม่ใช่เพราะผม  แต่เป็นเพราะผิวถนน  กรุณาอย่าใส่ความกัน

ถ้าจะคุยกัน  เอาความเป็นจริงมาคุยกัน   ไม่ใช่ เออคิดว่า  น่าจะใช่  ต้องเป็นอย่างนี้   พูดเองเออเอง  เหมือนใส่ร้ายกัน มันไม่ดี  เหมือนชวนทะเลาะ

คุณบอกมาเองว่าขับแช่ขวาแล้วไม่ยอมให้คนอื่นแซงง่าย ๆ อันนี้คุณเป็นคนพูดมาเองไม่ใช่ผมพูด  
แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่าคนอื่นไม่เดือดร้อนครับ  ใครเป็นคนคิดเองเออเองคิดดูดี ๆ ครับ   Cheesy

แล้วคุณรู้ได้ไง คนอื่นเดือดร้อน ใครเดือดร้อน ชื่ออะไร  รถคันไหนเดือดร้อน ทะเบียนอะไร   คุณก็ตอบผมไม่ได้  โถ ไม่ต้องมาพูดดีกว่า   คิดเองเออเอง
คุณอย่ามาอ้างเลย ว่าผมไม่ให้ใครแซงง่ายๆ  เอารูปมาให้ดูไม่รู้ได้ดูหรือปล่าว  พอผ่านมาถึงช่วงถนนในรูป ก็ไม่มีใครให้แซง ง่ายๆซักคน  ดูรถเก๋งยังต้องแซงขวาไป  
รถบัสแซงผมไปแล้ว ยังต้องไปรอดูดตูด รถปิ๊กอัฟบรรทุกเพื่อหาจังหวะแซง  มีใครแซงง่ายซักคนไหม  ไม่เห็นมีใคร มาแหกปากบอกว่า เดือดร้อนสักคน  2 ปี ที่ขับมาถนนช่วงนี้   ไม่มีใครบ่นสักคำ ว่าเบื่อคนขับชิดขวา  เพราะเขาเข้าใจสภาพถนน  คนพื้นที่เองยังไม่บ่นเลย  แต่คนที่อื่นเป็นเดือดเป็นร้อนแทน ถ้าถนนดีก็ไม่มีใครขับแช่ขวาหรอก มีแต่ไอ้พวกหลุดโลก เหยียบทะลุโลก ร้อย สิบ ร้อยยี่  พอเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ถ้าไม่ตาย ก็มานั่งตีหน้าเศร้า บ่นซวย  ถุยอยากจะถีบหน้าเวลาออกไปปฏิบัติหน้าที่กู้ชีพ  เปลืองยา เปลืองสำลีจริงๆไอ้พวกนี้

เมื่อคุณว่าไม่มีใครเดือดร้อนก็แล้วแต่คุณละกันครับ  ขอให้เจอคนที่ใจร้อนเลือดขึ้นหน้าไว ๆ ครับ  เผื่อจะได้ลูกตะกั่วเป็นที่ระลึกซักสามสี่เม็ด  คิก คิก

หน้าที่ อปพร. เค้าไว้ช่วยผู้ประสบภัย  ไม่ใช่เอาไว้ถีบหน้าผู้ประสบภัยครับ   Cheesy

และผมเข้าใจว่าอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน  เป็นประชาชนที่อาสาสมัครเข้ามาเป็นผู้ที่มีความพร้อมทางด้านกำลังกาย
และมีจิตใจที่ยินดีในการให้ความช่วยเหลือ  และบรรเทาความเดือดร้อนให้แก่ผู้ประสบภัยทั้งหลาย  ให้พ้นจากภัยพิบัติต่างๆ
ถ้ามีแต่กำลังกาย  แต่จิตใจไม่พร้อมที่จะช่วยเหลือคนอื่นก็เลิกเป็นอาสาสมัครซะ  อย่าทำให้คำว่า อปพร. แปดเปื้อนเลยครับ   Cheesy

เถียงสู้ไม่ได้แล้ว  ยังจะแช่งตามตูดอีก เหอะอย่างนี้ก็มีเนอะคน  แค้นผมขนาดนั้นเลยหรอ อะไรกันไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย
แล้วที่กล่าวหาว่าผมทำให้คนอื่น(ไม่มีตัวตนคิดขึ้นมาเอง)เดือดร้อนละ ไม่ต้องขอโทษขอโพยกัน  จบๆกันไปใช่ไหม  ครับ ได้ครับ ผมนักเลงพอ ผมให้อภัยได้

ประเด็นแรกจบ คุณยังจะต่อประเด็นที่สองอีก  แปลว่าคุณไม่อยากจบ  แต่ผมอยากจบแล้ว พอเถอะ ผมเบื่อที่จะต้องมาอธิบายอะไร ที่ผมไม่ได้ทำ  พอเถอะนะ ถ้าจะหาเรื่องโต้วาทีกัน ต่อไปนี้ผมขอยอมแพ้ครับ จะไม่เถียงครับ  

ถ้าคุณคิดว่าคุณขับแช่เลนขวาและไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนแล้วจะสนใจกับคำพูดของผมทำไมล่ะครับ   คิก คิก

ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อนจริงก็ไม่มีใครไปยิงคุณหรอกครับ  คุณก็ขับแช่เลนขวาอย่างสบายใจได้เลยครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2011, 11:42:35 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:09:45 AM »

ผมเป็นคนขับเอง ถ่ายเอง  สังเกตุที่เส้นเหลืองครับ  ผมขับแช่ขวาจริงๆ   ไม่เห็นมีใครเดือดร้อน  ทุกคันที่ผ่านเส้นนี้ ส่วนมากจะวิ่งขวาหลุดเส้นเหลืองกันทั้งนั้น เพราะทั้งซ้าย และ ขวา ผิวถนนแย่มาก  เขาก็เข้าใจกัน  ผมขับรถอย่างจริงจังมา 2 ปี วิ่งแช่ขวา เหมือนในภาพ มา 2 ปี  ไม่เห็นจะมีใคร มาว่าผมสักคน  ว่าไปทำให้พวกเขาเดือดร้อน  เพราะฉนั้น คุณ ~ Sitthipong - รักในหลวง ~  คุณอย่าคิดเองเออเอง แล้วมาปรักบรำผม  ว่าไปสร้างความเดือดร้อนให้กลับคนอื่น  ใครที่ใช้ถนนเส้นนี้ ก็เดือดร้อนกันทุกคน ไม่ใช่เพราะผม  แต่เป็นเพราะผิวถนน  กรุณาอย่าใส่ความกัน

ถ้าจะคุยกัน  เอาความเป็นจริงมาคุยกัน   ไม่ใช่ เออคิดว่า  น่าจะใช่  ต้องเป็นอย่างนี้   พูดเองเออเอง  เหมือนใส่ร้ายกัน มันไม่ดี  เหมือนชวนทะเลาะ

แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่าคนอื่นไม่เดือดร้อนครับ  ใครเป็นคนคิดเองเออเองคิดดูดี ๆ ครับ   Cheesy

เมื่อคุณว่าไม่มีใครเดือดร้อนก็แล้วแต่คุณละกันครับ  ขอให้เจอคนที่ใจร้อนเลือดขึ้นหน้าไว ๆ ครับ  เผื่อจะได้ลูกตะกั่วเป็นที่ระลึกซักสามสี่เม็ด  คิก คิก

หน้าที่ อปพร. เค้าไว้ช่วยผู้ประสบภัย  ไม่ใช่เอาไว้ถีบหน้าผู้ประสบภัยครับ   Cheesy

และผมเข้าใจว่าอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน  เป็นประชาชนที่อาสาสมัครเข้ามาเป็นผู้ที่มีความพร้อมทางด้านกำลังกาย
และมีจิตใจที่ยินดีในการให้ความช่วยเหลือ  และบรรเทาความเดือดร้อนให้แก่ผู้ประสบภัยทั้งหลาย  ให้พ้นจากภัยพิบัติต่างๆ
ถ้ามีแต่กำลังกาย  แต่จิตใจไม่พร้อมที่จะช่วยเหลือคนอื่นก็เลิกเป็นอาสาสมัครซะ  อย่าทำให้คำว่า อปพร. แปดเปื้อนเลยครับ   Cheesy

เถียงสู้ไม่ได้แล้ว  ยังจะแช่งตามตูดอีก เหอะอย่างนี้ก็มีเนอะคน  แค้นผมขนาดนั้นเลยหรอ อะไรกันไม่มีน้ำใจนักกีฬาเลย
แล้วที่กล่าวหาว่าผมทำให้คนอื่น(ไม่มีตัวตนคิดขึ้นมาเอง)เดือดร้อนละ ไม่ต้องขอโทษขอโพยกัน  จบๆกันไปใช่ไหม  ครับ ได้ครับ ผมนักเลงพอ ผมให้อภัยได้

ประเด็นแรกจบ คุณยังจะต่อประเด็นที่สองอีก  แปลว่าคุณไม่อยากจบ  แต่ผมอยากจบแล้ว พอเถอะ ผมเบื่อที่จะต้องมาอธิบายอะไร ที่ผมไม่ได้ทำ  พอเถอะนะ ถ้าจะหาเรื่องโต้วาทีกัน ต่อไปนี้ผมขอยอมแพ้ครับ จะไม่เถียงครับ 

ถ้าคุณคิดว่าคุณขับแช่เลนขวาและไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนแล้วจะสนใจกับคำพูดของผมทำไมล่ะครับ   คิก คิก

ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อนจริงก็ไม่มีใครไปยิงคุณหรอกครับ  คุณก็ขับแช่เลนขวาอย่างสบายใจได้เลยครับ   Cheesy

ครับ ยอมแพ้ครับ คุณชนะ

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:11:04 AM »

ครับ มี 2 คนครับ ที่ผมไม่สนใจแล้ว  แล้วกำลังจะมีอีกคนครับ ที่ผมจะไม่สนใจ   แล้วพี่เอกคอยดูนะครับ  ว่าใครหาเรื่องใครก่อน  ปากบอกไม่สนใจไม่อยากคุยด้วย เป็นตัวน่ารังเกียด  แต่ดูสิครับ เฝ้าคอยจับผิด เก็บทุกอนุรายระเอียด เพื่อเดิสเคดิสผม  ไม่ต้องไปหาที่ไหนไกลครับ ห้องนี้เลยครับ เริ่มอ่านได้เลยตั้งแต่หน้า 5 ดูสิครับว่าใครเริ่มก่อน ผมพูดไปก็เท่านั้น ดูกันเองดีกว่า ผมไม่เคยไปเอ่ยอะไรถึงเขาเลย คุยกับคนอื่นอยู่ดีๆ เริ่มเข้ามาป่วนทีละคน หน้าเดิมๆทั้งนั้น  แล้วจะให้ผมทำยังไง   ผมก็ต้องหยุดสนทนากับคนพวกนี้ เพื่อไม่ให้เกิดเป็นเรื่องวิวาทะกัน ผมทำถูกไหมครับ  ต่อไปนี้ สามคนนี้จะว่ายังไงก็ว่าไป ผมไม่สนใจหรอก ผมรู้ดีว่าตัวผมเป็นอย่างไร ผมคิดอย่างไร  คนอื่นที่ไม่ใช้ตัวผมจะมารู้ดีกว่าตัวผมได้ยังไง  ใครที่บอกผมเป็นอย่างนั้น อย่างนี้  ก็ให้เขาพูดไป   
อย่างที่โบราณเขาว่าไว้    หมากัดอย่ากัดตอบ  แปลว่า "คนชั่ว คนชั้นต่ำ หรือพวกอันธพาล คิดร้ายหรือประทุษร้ายเราอย่างใดอย่าทำตอบแต่ควรหลีกเลี่ยงไปเสีย"
อ้างอิงจาก http://www.tungsong.com/Supasit/index.html

ตกภาษาไทยหรือครับ  อยากจะพิมพ์ ดิสเครดิต กลายเป็น เดิสเคดิส  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ใครแกล้งคุณ ใครจับผิดคุณ คุณนั้นแหละ โชว์โง่/ แสดงความงี้เง่า /ไร้สามัญสำนึก ออกมาให้คนอื่นเห็น

ผมจะคิดอย่างไรมันไม่สำคัญหรอก เพราะผมไม่ได้ทำผมได้แต่คิด  อยากจะทำแทบตาย แต่เครื่องแบบมันค้ำคออยู่ เลยได้แต่หมั๋นไส้อย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้  เพราะส่วนตัวเกียดคนขับรถเร็วอยู่แล้ว   ตั้งแต่รถบรรทุกเบียร์คันหนึ่งพุ่งเข้าไปในบ้านผม บ้านผมพัง ไม่มีที่อยู่จนกว่าจะสร้างบ้านหลังใหม่เสร็จ  ตั้งแต่นั้นผมก็ไม่ค่อยชอบคนขับรถเร็วสักเท่าไร  และไม่กินเบียร์ยี่ห้อนั้นอีกเลย

อ่านเองเอง 

ครับยอมแพ้ครับ  คุณชนะ

^
                               ^
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:14:45 AM »

ไม่เหม็นมือกันเหรอครับ   Grin

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #247 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:12:52 AM »

ภาพนี้เกิดจาก ความ "อคติ"ของคนทำ ล้วนๆ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 08:19:24 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับน้าพงษ์ด้วยนะครับที่กระทู้ออกทะเลไปลิบ ขำก๊าก

wut_highways
สถานการณ์สร้างวีรบุรุษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 797

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:01:40 AM »

ขอแสดงความเสียใจกับน้าพงษ์ด้วยนะครับที่กระทู้ออกทะเลไปลิบ ขำก๊าก
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่จอย  ขำก๊าก

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #250 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:18:08 AM »

ไม่มีใครแพ้ใครชนะหรอกน้องไข่ มันเป็นการต่อสู้กันทางความคิด

และพี่ๆเขากระตุ้นเตือนสามัญสำนึก ของคุณแค่นั้นเอง
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #251 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:32:14 AM »

ไม่มีใครแพ้ใครชนะหรอกน้องไข่ มันเป็นการต่อสู้กันทางความคิด

และพี่ๆเขากระตุ้นเตือนสามัญสำนึก ของคุณแค่นั้นเอง

ตกใจ  ใครกระตุ้นครับ ใครเตือนครับ ผมปล่าวนะครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ระบบคิดพวกนั้น มันฝังลงในทั้งจิตใต้สำนึกและจิตใร้สำนึก เรียบร้อยแล้ว มันกู้ไม่ได้ครับ เว้นซะแต่ ต้องพัฒนาที่ตัวเอง

โดยอยู่ในสังคมที่ถูกต้อง หรือคนรอบข้างที่ถูกต้อง ถึงจะกู้ได้  ทุกวันนี้ยังหมกมุ่นอยู่ในสังคมที่มีแต่อบายมุข  มวย ไก่ชน  จ๊ะ คันหู 

เหล้าขาว ปืนเถื่อน 

ยากที่จะพัฒนาไปในทิศทางที่ดีขึ้นได้  เปรียบได้เสมือน คนที่ โดนน้ำคลำ แล้วอาบน้ำด้วยน้ำคลำ ถึงแม้ว่าจะขัดมากแค่ไหน ใช้สบู่ยี้ห้อที่ดี

ที่สุด ก็ไม่อาจจะ สะอาดได้ 

จิตใต้สำนึกและ จิตไร้สำนึกคือระบบคิดที่ไม่ได้กลั่นกรองไว้ล่วงหน้า  ทำโดยสัญชาตญาณ  มันฝั่งลึกลงไป ในก้นบึ้งของระบบคิด

เช่น    เดียวกับคนที่ยกตุ่มน้ำ หนีไฟไหม้บ้าน เพียงคนเดียว

คนที่วิ่งหนีตำรวจ ตอนโดนจับไพ่ ด้วยการกระโดดกำแพง ทั้งๆที่ความเป็นจริงนั้น ตัวเองไม่คิดว่า ตัวเองจะทำได้

คนแบบนี้สอนกันยาก ครับ สอน ลิงให้บินยังง่ายกว่าเลย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:55:39 AM »

ครับ ยอมแพ้ครับ คุณชนะ

คุณคิดว่าผมอยากเอาชนะคุณหรือ ?  ผมตามดิสเครดิตคุณหรือ ?  คุณคิดผิดแล้วล่ะครับ   Cheesy

ที่ผมตอบเพราะที่คุณตอบมาทั้งแนวคิดหรือวิธีปฏิบัติมันผิด  และไม่ใช่เรื่องที่เอามาอ้างว่าใคร ๆ เค้าก็ทำกัน !
จะทำตามตัวอย่างต้องทำตามตัวอย่างดี ๆ ไม่ใช่เอาเรื่องไม่ดีมาเป็นตัวอย่างครับ   Wink

ถ้ามีท่านอื่นตอบแบบคุณผมก็ตอบค้านในสิ่งที่ท่านนั้นตอบเหมือนกันครับ  ไม่ใช่จ้องแต่จะจับผิดคุณ
แต่ผมคิดว่าคงหาท่านอื่นที่ตอบแบบคุณยากถึงยากมากครับ  ส่วนหนึ่งที่ผมตอบในกระทู้นี้เพราะเป็นกระทู้
ที่ผมตั้งขึ้นมาด้วย  ไม่อยากจะให้ท่านที่มาอ่านที่หลังคิดว่าเจ้าของกระทู้สนับสนุนแนวคิดผิด ๆ ครับ  Cheesy  

ยกตัวอย่างเรื่องขับรถแช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ ของคุณคิดว่าถูกอย่างนั้นหรือ ?  Cheesy
เรื่องถนนเลนซ้ายพังทำให้ต้องมาขับรถเลนขวาเพราะกลัวไข่เป็ดแตกไม่ว่ากันครับ  มันเป็นความจำเป็น
แต่เมื่อคนอื่นมาจ่อตูดจะแซงถ้าคุณไม่เร่งความเร็วขึ้นอีกก็ควรหลบให้เค้าแซงไป  ไม่ใช่บอกว่าไม่ยอมให้
คนอื่นแซงง่าย ๆ หรอก  กูจะขับ ๙๐  มึงอยากแซงมึงก็ไปแซงเลนซ้ายที่ถนนพังเอาเอง  แล้วมาอ้างว่า
ใคร ๆ เค้าก็ขับแช่เลนขวากันแบบนี้   แบบนี้ไม่ถูกต้องครับ  

เรื่องเป็น อปพร. เวลาไปปฏิบัติหน้าที่แล้วอยากจะถีบหน้าผู้ประสบภัย  บอกว่าพวกผู้ประสบภัยทำให้เปลืองยา
เปลืองสำลี  แค่คิดก็ผิดแล้วล่ะครับ   อปพร. เป็นประชาชนที่อาสาสมัครเข้ามาทำงานช่วยเหลือคนอื่น
คนที่จะอาสามาช่วยคนอื่นต้องมีความพร้อมอยู่สองเรื่องคือ  ความพร้อมทางด้านกำลังกายและความพร้อมทางด้านจิตใจ
การจะช่วยเหลือคนอื่นต้องมีกำลังกายที่พร้อม  และต้องมีกำลังใจด้วย  ไม่ใช่มีแต่กำลังกายแต่ใจไม่อยากจะช่วย
มีแต่จิตใจที่อยากจะถีบหน้าผู้ประสบภัย  ถ้าจิตใจไม่พร้อมอย่างนี้ไม่สมควรเป็น อปพร. ครับ ควรปรับปรุงจิตใจเสียใหม่

ส่วนเรื่องที่ผ่านมาก็ที่คุณยิงหมาที่มากัดไก่คุณแล้วมันไม่ตาย  คุณก็มาโพสต์ถามว่าจะเอายังไงดีจะยิงซ้ำหรือจะช่วยมันดี
สมาชิกส่วนใหญ่ก็ตอบว่าให้ช่วยรักษามัน  ผมก็ตอบว่าให้ช่วยมัน  ถ้าคุณยังจำได้ผมยังแนะนำยาใส่แผลเพื่อไม่ให้แผลมันเป็นหนอน
แล้วคุณก็เอาหมาไปทิ้งให้สัตวแพย์รักษาโดยทิ้งเงินให้ ๕๐๐ บาทเป็นค่ารักษา   Cheesy

ถ้าผมมีอคติตามที่คุณคิด   ผมคงเอาแต่ด่าคุณอย่างเดียว  โดยไม่มีคำแนะนำใด ๆ เลย  แต่ที่ผมตอบไปผมทำตรงกันข้าม  
ผมไม่ได้ตามจับผิดคุณอย่างที่คุณเข้าใจ  แต่แนวคิดและวิธีปฏิบัตของคุณมันผิดเลยต้องตอบ   ถ้าคุณเข้าใจที่ผมตอบไปนะครับ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:58:31 AM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 12:41:04 PM »

กระทู้ Mutation จนได้ หุหุ   Grin คิก คิก ขำก๊าก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 01:33:53 PM »

ไม่เถียงครับ ยอมแพ้ทุกคน

^
                               ^
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 23
  พิมพ์