เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:21:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49570 ครั้ง)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:07:21 PM »

ครับ ยอมแพ้ครับ คุณชนะ

คุณคิดว่าผมอยากเอาชนะคุณหรือ ?  ผมตามดิสเครดิตคุณหรือ ?  คุณคิดผิดแล้วล่ะครับ   Cheesy

ที่ผมตอบเพราะที่คุณตอบมาทั้งแนวคิดหรือวิธีปฏิบัติมันผิด  และไม่ใช่เรื่องที่เอามาอ้างว่าใคร ๆ เค้าก็ทำกัน !
จะทำตามตัวอย่างต้องทำตามตัวอย่างดี ๆ ไม่ใช่เอาเรื่องไม่ดีมาเป็นตัวอย่างครับ   Wink

ถ้ามีท่านอื่นตอบแบบคุณผมก็ตอบค้านในสิ่งที่ท่านนั้นตอบเหมือนกันครับ  ไม่ใช่จ้องแต่จะจับผิดคุณ
แต่ผมคิดว่าคงหาท่านอื่นที่ตอบแบบคุณยากถึงยากมากครับ  ส่วนหนึ่งที่ผมตอบในกระทู้นี้เพราะเป็นกระทู้
ที่ผมตั้งขึ้นมาด้วย  ไม่อยากจะให้ท่านที่มาอ่านที่หลังคิดว่าเจ้าของกระทู้สนับสนุนแนวคิดผิด ๆ ครับ  Cheesy 

ยกตัวอย่างเรื่องขับรถแช่เลนขวาแล้วไม่ยอมให้ใครแซงง่าย ๆ ของคุณคิดว่าถูกอย่างนั้นหรือ ?  Cheesy
เรื่องถนนเลนซ้ายพังทำให้ต้องมาขับรถเลนขวาเพราะกลัวไข่เป็ดแตกไม่ว่ากันครับ  มันเป็นความจำเป็น
แต่เมื่อคนอื่นมาจ่อตูดจะแซงถ้าคุณไม่เร่งความเร็วขึ้นอีกก็ควรหลบให้เค้าแซงไป  ไม่ใช่บอกว่าไม่ยอมให้
คนอื่นแซงง่าย ๆ หรอก  กูจะขับ ๙๐  มึงอยากแซงมึงก็ไปแซงเลนซ้ายที่ถนนพังเอาเอง  แล้วมาอ้างว่า
ใคร ๆ เค้าก็ขับแช่เลนขวากันแบบนี้   แบบนี้ไม่ถูกต้องครับ 

เรื่องเป็น อปพร. เวลาไปปฏิบัติหน้าที่แล้วอยากจะถีบหน้าผู้ประสบภัย  บอกว่าพวกผู้ประสบภัยทำให้เปลืองยา
เปลืองสำลี  แค่คิดก็ผิดแล้วล่ะครับ   อปพร. เป็นประชาชนที่อาสาสมัครเข้ามาทำงานช่วยเหลือคนอื่น
คนที่จะอาสามาช่วยคนอื่นต้องมีความพร้อมอยู่สองเรื่องคือ  ความพร้อมทางด้านกำลังกายและความพร้อมทางด้านจิตใจ
การจะช่วยเหลือคนอื่นต้องมีกำลังกายที่พร้อม  และต้องมีกำลังใจด้วย  ไม่ใช่มีแต่กำลังกายแต่ใจไม่อยากจะช่วย
มีแต่จิตใจที่อยากจะถีบหน้าผู้ประสบภัย  ถ้าจิตใจไม่พร้อมอย่างนี้ไม่สมควรเป็น อปพร. ครับ ควรปรับปรุงจิตใจเสียใหม่

ส่วนเรื่องที่ผ่านมาก็ที่คุณยิงหมาที่มากัดไก่คุณแล้วมันไม่ตาย  คุณก็มาโพสต์ถามว่าจะเอายังไงดีจะยิงซ้ำหรือจะช่วยมันดี
สมาชิกส่วนใหญ่ก็ตอบว่าให้ช่วยรักษามัน  ผมก็ตอบว่าให้ช่วยมัน  ถ้าคุณยังจำได้ผมยังแนะนำยาใส่แผลเพื่อไม่ให้แผลมันเป็นหนอน
แล้วคุณก็เอาหมาไปทิ้งให้สัตวแพย์รักษาโดยทิ้งเงินให้ ๕๐๐ บาทเป็นค่ารักษา   Cheesy

ถ้าผมมีอคติตามที่คุณคิด   ผมคงเอาแต่ด่าคุณอย่างเดียว  โดยไม่มีคำแนะนำใด ๆ เลย  แต่ที่ผมตอบไปผมทำตรงกันข้าม 
ผมไม่ได้ตามจับผิดคุณอย่างที่คุณเข้าใจ  แต่แนวคิดและวิธีปฏิบัตของคุณมันผิดเลยต้องตอบ   ถ้าคุณเข้าใจที่ผมตอบไปนะครับ   Cheesy

จริงๆแล้ว ผมไม่อยากให้เรื่องมันหลุดเลยออกทะเลไปอย่างนี้หรอก 
ตอนแรก ประเด็นแรกเลยก็คือ ผมสนับสนุนให้มีการปลูกต้นไม้ไว้ข้างทาง เพราะเป็นร่มเงา ไม่ควรไปตัดออก  จริงๆแล้วต้นไม้ไม่ผิด
แต่คนที่ขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนดนั้นผิด  ที่ไปชนต้นไม้เอง  ผมบอกไปว่า ถ้าคนเราขับรถตามที่กฎหมายกำหนด ก็จะไม่มีใครไปชนต้นไม้ และ จะได้ไม่ต้องไปโทษต้นไม้   จริงๆแล้ว ประเด็นมีอยู่แค่นี้  ถ้าคุยกันตามประเด็น ตามเนื้อเรื่อง กระทู้ก็จะไม่ออกทะเล   ถ้าไม่นำลักษณะนิสัยในการขับรถของผม  มาเป็นข้อโต้เถียงกันกระทู้ก็ไม่ออกทะเลอย่างนี้  ตอนแรกผมก็เถียงเพื่อต้นไม้  แต่ทำไปทำมากลายเป็นว่า ผมต้องเถียงเพื่อตัวเอง  เพราะคนมันเริ่มผิดประเด็น คุยกันเรื่องต้นไม้อยู่ดีๆ ก็หาเรื่องคนอื่น  เอาลักษณะนิสัยของคนอื่นมาวิจารณ์ ซึ่งไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เลย   ผมต้องขอโทษคุณด้วย ที่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เนื้อหาในกระทู้ผิด และ ออกทะเลไป กลายเป็นเรื่องส่วนตัวไปสะแล้ว               

เวรกรรมมีจริงครับ พี่ไม่ต้องเป็นห่วง ถ้าผมทำอะไรให้คนอื่นเดือดร้อน อย่างไรความเดือดร้อนก็ต้องย้อนกลับมาหาผม แต่ถ้าผมทำอะไรที่เป็นผลดีต่อสังคม  ความดีอันนั้นก็ย้อนกลับมาหาตัวผมทำให้ผมเจริญในน่าที่การงานยิ่งๆขึ้นไป  ผมยังไม่ไปไหนหรอก แล้วลองมาดูกัน ว่าอนาคตชีวิตผม จะเจริญขึ้นหรือต่ำลง    จากเด็กเกเร มาเป็น พ่อค้าคนกลาง จนทุกวันนี้ มีฟาร์มเป็ดเป็นของตัวเอง  ผมว่าบุญเก่าผมยังมีเหมือนที่น่าสมชายบอก   คอยตามดูนะครับ ว่าชีวิตผมจะเป็นอย่างไรต่อ  ที่ผ่านมาถ้า ผมทำความเดือดร้อนให้สังคม  หรือ ทำอะไรทีเป็นผลดีกับสังคม เดี๋ยวก็รู้ครับ  ผมเชื่อว่าเวรกรรมมีจริง  100 คนอื่นบอก ยังไม่เท่ากับ ตนเองรู้ตนเอง  วันนี้ผมรู้ดีผมทำอะไรอยู่ อันไหนควรทำไม่ควรทำ  สิ่งที่แล้วมา มันอาจจะเป็นสิ่งเลวร้ายในชีวิต ผมเชื่อว่าหลายคนก็ต้องเคยผ่านมา ในวัยหนึ่งของชีวิต   
หลังจากความคิดเห็นนี้  ได้ถูกใส่ลงไปเป็นส่วนหนึ่งของกระทู้  ผมจะไม่โต้งเถียงกับใครซึ่งจะนำไปสู้การทะเลาะ หรือทำให้กระทู้ออกทะเล   ผมต้องขอโทษอีกครั้งที่ทำให้กระทู้ผิดประเด็นไป     ผมยังยืนยันครับ หากคิดจะเอาชนะผม  ผมยอมแพ้คุณตั้งแต่คุณคิดแล้ว ไม่ต้องพิมพ์ลงมาหรอก ผมไม่อยากให้กระทู้ผิดประเด็นอีก

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #256 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:07:59 PM »

พี่สมชายครับ พี่ช่วยหากฏหมายที่ว่า ขับรถเกิน 90/ชม แล้วตำรวจไม่จับ ให้ผมลองศึกษาหน่อยได้ไหมครับ  ผมหาแล้ว ยังไงก็หาไม่เจอ  ว่ามันอยู่ มาตราไหน วรรคที่เท่าไร  เพื่อจะเป็นความรู้ใหม่ไปคุยกับคนอื่นครับ

เรื่องนักเรียนนอก ผมไม่สนใจหรอกครับ ตามสบายครับ ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใคร  ทุกวันนี้ผมมีงาน มีเจ้านายเป็นเป็ด มีกระเหรี่ยงเป็นลูกน้อง 2 คน ผมมีความสุขดีแล้วครับ  ไม่ต้องไปหลอกใครกิน ไม่ค้ากำไรเกินควร  ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  เจ้านายผม(เป็ด)มีความสุขดี  ผมก็มีความสุข ชีวิตผมมีความสุขดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเลียแข้งเลียขาใคร  นอกจากเอาใจเป็ด ให้มันอยู่สบายๆ กินอิ่มๆ  มันจะได้เต็มใจไข่ให้    เรื่องจะไปเรียนเมืองนอก ผมไม่เคยคิด แถมไปแล้วกลับมาต้องเป็นหนี้บุญคุณอะไรอีก  ผมไม่เอาหรอกครับ  อยู่อย่างพอเพียงแบบนี้ดีแล้ว   ขอบคุณมากครับ ที่ชี้ทางเดินดีๆให้

น้าสมชายหาไป 2 วันแล้ว ผมรออยู่นะครับ

ยังไม่ได้หาครับ แล้วสงสัยว่าจะหาไม่เจอด้วย เพราะเรื่องนี้เขาเถียงกันมานานมากแล้ว จนป่านนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปเรื่องเอกสารลายลักษณ์อักษร...

คือในหมู่คนขับรถทางไกลทั่วประเทศจะขับรถด้วยความเร็วแช่ที่ 100 กม./ชม. กันเป็นส่วนใหญ่ แล้วเร่งแซงก็จะอยู่แถวๆปริ่มๆ 110 - 120 จนเมื่อทิ้งห่างคันหลังได้ระยะก็ลดความเร็วลงมาแถวๆ 100 ... ที่ความเร็วขนาดนี้รถยนต์นั่งขนาดกลาง(เช่นอัลติส 1.6) นิ่งได้แบบนั่งกินขนมก๊อบแก๊บแก้ง่วงได้เลยโดยไม่มีใครเคยโดนใบสั่งที่ความเร็วเท่านี้...

แต่หากใครขับเร็วเกิน 120 มักโดนใบสั่ง, พอใครโดนใบสั่งเข้าเพราะเร็วเกินก็มักเถียงไม่ออก ก็เลยแถว่ากฎหมายเขาให้แค่ 90 กม./ชม.เท่านั้น... หากตำรวจจะจับฉันคันเดียวเพราะเกิน 120 ก็ไม่ยำติทุดยุดติทำ(ยุติธรรม) แน่จริงพี่จ่าจับให้หมดทั้งถนนเซ่ เพราะทั้งถนนเขาขับแช่กันที่ 100 ทั้งน้านนนน(จ่าก็ไม่จับ)...

จ่าฯ เลยบอกว่าเขาอนุโลมฯ คนโดนจับก็แถต่อว่าไหนๆ ขอเอกสารหน่อย(ไม่เชื่อเฟ๊ย)... ดังนั้นเรื่องนี้มันก็เถียงกันอย่างนี้แหละมาตั้งนาน คนเถียงก็โดนปรับทุกทีแล้วไม่เคยรอด ส่วนคนขับแช่ที่ 100 แซงที่ไม่เกิน 120 ก็ไม่เคยโดนใบสั่งมาตั้งนานเหมือนกัน(เลยไม่รู้จะไปถามทำไม ในเมื่อไม่เคยข้องใจก็เพราะไม่เคยโดนใบสั่ง)...

คุณไข่ฯ ถามตำรวจที่สนิทกันทีซิ(เห็นบอกว่าเป็น อปพร.)... บอกว่าข้องจายยย จะเอาไปเถียงกับคนในเว็บบบ... ฮา...

เข้าเรื่องนะครับ
      ตามที่พี่ยกกฏหมายมาให้ดู ว่าในเมื่อมีรถตามมาข้างหลัง ด้วยความเร็วที่สูงกว่า ต้องหลบเข้าซ้ายให้คันหลังใช้ความเร็วสูงกว่าแซงไป
จริงครับคันหลังใช้ความเร็วที่สูงกว่า  แต่เป็นความเร็วซึ่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย หรือพูดง่ายๆก็คือ ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด ซึ่งไม่ใช่รถที่กฎหมายรองรับว่าให้ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถดับเพลิง รถพยาบาล ฯลฯ  ในเมื่อข้อกฎหมายที่เรามีอยู่ตอนนี้คือขับรถไม่เกิน 90/ชม. (ที่เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร)
อยากถามเพื่อเป็นความรู้ว่า การที่เราขับรถแช่ขวาในสภาพที่ผิวถนนด้านซ้ายชำรุดมากๆ ด้วยความเร็ว 90/ชม ซึ่งเป็นเส้นแดงที่กฎหมายห้ามเกิน  แล้วมีรถตามมาใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดไว้ มาเปิดไฟกระพริบขอทาง การที่เราไม่ให้ทางนั้น" เราจะผิดกฎหมายหรือไม่ และสมควรหรือไม่ที่จะไม่ให้ทาง เพราะเหตุใด"
  คำตอบของคำถามนี้ มีประโยชน์สำหรับคนขับรถ 4ล้อบรรทุกอย่างผมมากครับ  เพราะถนนด้านซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ  หากตกหลุมแรงๆ ด้วยน้ำหนักรถ และ สิ้นค้าที่บรรทุกมา อาจจะทำให้รถเสียหลักได้ หรือไม่สินค้าอาจจะได้รับความเสียหายได้  เป็นประโยชน์มากครับถ้าพี่ สมชายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย +1 ล่วงหน้าเลยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 10:22:34 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:39:32 PM »

ผมขอนิดนึงนะครับว่าจะไม่โพสแล้วแต่เอาหน่อยนึงก็แล้วกันก่อนอื่นบอกก่อนนะครับผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องกฏหมายแต่พูดตามความเป็นจริงนะครับ รถกระบะวิ่งเลนขวายาวทางหลวงจับนะครับผมโดนบ่อยๆไม่เอาใบเสร็จก็ร้อยนึงครับ แล้วที่ว่ากฏหมายระบุไว้ให้ขับเก้าสิบใช่ครับแต่เจ้าหน้าที่ก็ยังอนุโลมให้ไม่เกินร้อยยี่ครับรู้ๆกันอยู่นะครับว่าทำไมต้องอนุโลม แล้วที่คุณไข่ซิ่งว่าขับเก้าสิบแช่อยู่เลนขวาแล้วรถคันตามหลังมาเร็วกว่าที่กฏหมายกำหนดมาเปิดไฟกระพริบขอทางถ้าคุณไม่ให้จะผิดไหม อันนี้ผมมีประสบการณ์ครับวันหนึ่งผมขับมาแถวกำแพงเพชรนี่แหละครับผมขับกระบะเหยียบมาร้อยยี่สิบโดยประมาณเลนขวานี่แหละมาเจออีกคันนึงวิ่งเลนขวากระบะเหมือนกันวิ่งประมาณเก้าสิบถึงร้อยนี่แหละครับผมจะแซงไม่ยอมให้แซงแบบนี้แหละครับผมเลยแซงซ้าย ทางหลวงเรียกทั้งสองคันครับผมโดนวิ่งขวายาว คันหน้าโดนกีดขวางการจราจรเพราะช้ากว่าผมแล้วดันไม่ให้ทางผมครับผมจ่ายร้อยนึงแล้วก็ไปต่อคันหลังสงสัยจะเอาใบเสร็จเลยอยู่นานหน่อย  ส่วนที่คุณถามว่าสมควรให้ทางหรือไม่ผมคิดว่าถ้าให้ทางแล้วปลอดภัยทั้งเค้าทั้งเราก็ให้เค้าไปเถอะครับคือเราไม่รู้หรอกครับว่าคันหลังที่ขับเร็วเพราะความคึกคะนอง หรือว่าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนอะไรก็ได้ครับ ส่วนที่คุณวิ่งขวานั้นผมเข้าใจครับว่ามันจำเป็นต้องวิ่งเพราะเห็นๆกันอยู่เลนซ้ายมันพังขนาดนั้นอย่าว่ารถบรรทุกไข่เลยครับผมรถเปล่าก็ยังต้องวิ่งขวายาวเลยครับโดนทางหลวงจับยังดีกว่ารถพังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2011, 11:47:35 PM โดย ူူ္สุดประจิมที่ริมเมย » บันทึกการเข้า

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:12:37 AM »

ผมขอนิดนึงนะครับว่าจะไม่โพสแล้วแต่เอาหน่อยนึงก็แล้วกันก่อนอื่นบอกก่อนนะครับผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องกฏหมายแต่พูดตามความเป็นจริงนะครับ รถกระบะวิ่งเลนขวายาวทางหลวงจับนะครับผมโดนบ่อยๆไม่เอาใบเสร็จก็ร้อยนึงครับ แล้วที่ว่ากฏหมายระบุไว้ให้ขับเก้าสิบใช่ครับแต่เจ้าหน้าที่ก็ยังอนุโลมให้ไม่เกินร้อยยี่ครับรู้ๆกันอยู่นะครับว่าทำไมต้องอนุโลม แล้วที่คุณไข่ซิ่งว่าขับเก้าสิบแช่อยู่เลนขวาแล้วรถคันตามหลังมาเร็วกว่าที่กฏหมายกำหนดมาเปิดไฟกระพริบขอทางถ้าคุณไม่ให้จะผิดไหม อันนี้ผมมีประสบการณ์ครับวันหนึ่งผมขับมาแถวกำแพงเพชรนี่แหละครับผมขับกระบะเหยียบมาร้อยยี่สิบโดยประมาณเลนขวานี่แหละมาเจออีกคันนึงวิ่งเลนขวากระบะเหมือนกันวิ่งประมาณเก้าสิบถึงร้อยนี่แหละครับผมจะแซงไม่ยอมให้แซงแบบนี้แหละครับผมเลยแซงซ้าย ทางหลวงเรียกทั้งสองคันครับผมโดนวิ่งขวายาว คันหน้าโดนกีดขวางการจราจรเพราะช้ากว่าผมแล้วดันไม่ให้ทางผมครับผมจ่ายร้อยนึงแล้วก็ไปต่อคันหลังสงสัยจะเอาใบเสร็จเลยอยู่นานหน่อย  ส่วนที่คุณถามว่าสมควรให้ทางหรือไม่ผมคิดว่าถ้าให้ทางแล้วปลอดภัยทั้งเค้าทั้งเราก็ให้เค้าไปเถอะครับคือเราไม่รู้หรอกครับว่าคันหลังที่ขับเร็วเพราะความคึกคะนอง หรือว่าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนอะไรก็ได้ครับ ส่วนที่คุณวิ่งขวานั้นผมเข้าใจครับว่ามันจำเป็นต้องวิ่งเพราะเห็นๆกันอยู่เลนซ้ายมันพังขนาดนั้นอย่าว่ารถบรรทุกไข่เลยครับผมรถเปล่าก็ยังต้องวิ่งขวายาวเลยครับโดนทางหลวงจับยังดีกว่ารถพังครับ

ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาเล่าให้ฟัง เป็นวิทยาทาน
เดี๋ยวผมรอฟัง ข้อเท็จจริง และ ข้อมูลที่ถูกต้องจากพี่ สมชายอีกคนครับ

^
                               ^
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:03:34 AM »

เมื่อวานตกไปแล้วนิกระทู้นี้  บู่
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #260 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:53:27 AM »

ผมขอนิดนึงนะครับว่าจะไม่โพสแล้วแต่เอาหน่อยนึงก็แล้วกันก่อนอื่นบอกก่อนนะครับผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องกฏหมายแต่พูดตามความเป็นจริงนะครับ รถกระบะวิ่งเลนขวายาวทางหลวงจับนะครับผมโดนบ่อยๆไม่เอาใบเสร็จก็ร้อยนึงครับ แล้วที่ว่ากฏหมายระบุไว้ให้ขับเก้าสิบใช่ครับแต่เจ้าหน้าที่ก็ยังอนุโลมให้ไม่เกินร้อยยี่ครับรู้ๆกันอยู่นะครับว่าทำไมต้องอนุโลม แล้วที่คุณไข่ซิ่งว่าขับเก้าสิบแช่อยู่เลนขวาแล้วรถคันตามหลังมาเร็วกว่าที่กฏหมายกำหนดมาเปิดไฟกระพริบขอทางถ้าคุณไม่ให้จะผิดไหม อันนี้ผมมีประสบการณ์ครับวันหนึ่งผมขับมาแถวกำแพงเพชรนี่แหละครับผมขับกระบะเหยียบมาร้อยยี่สิบโดยประมาณเลนขวานี่แหละมาเจออีกคันนึงวิ่งเลนขวากระบะเหมือนกันวิ่งประมาณเก้าสิบถึงร้อยนี่แหละครับผมจะแซงไม่ยอมให้แซงแบบนี้แหละครับผมเลยแซงซ้าย ทางหลวงเรียกทั้งสองคันครับผมโดนวิ่งขวายาว คันหน้าโดนกีดขวางการจราจรเพราะช้ากว่าผมแล้วดันไม่ให้ทางผมครับผมจ่ายร้อยนึงแล้วก็ไปต่อคันหลังสงสัยจะเอาใบเสร็จเลยอยู่นานหน่อย  ส่วนที่คุณถามว่าสมควรให้ทางหรือไม่ผมคิดว่าถ้าให้ทางแล้วปลอดภัยทั้งเค้าทั้งเราก็ให้เค้าไปเถอะครับคือเราไม่รู้หรอกครับว่าคันหลังที่ขับเร็วเพราะความคึกคะนอง หรือว่าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนอะไรก็ได้ครับ ส่วนที่คุณวิ่งขวานั้นผมเข้าใจครับว่ามันจำเป็นต้องวิ่งเพราะเห็นๆกันอยู่เลนซ้ายมันพังขนาดนั้นอย่าว่ารถบรรทุกไข่เลยครับผมรถเปล่าก็ยังต้องวิ่งขวายาวเลยครับโดนทางหลวงจับยังดีกว่ารถพังครับ

ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ที่นำมาเล่าให้ฟัง เป็นวิทยาทาน
เดี๋ยวผมรอฟัง ข้อเท็จจริง และ ข้อมูลที่ถูกต้องจากพี่ สมชายอีกคนครับ

ตัวนายสมชายไม่ใช่จะบอกอะไรได้ถูกต้อง 100 เปอร์เซ็นต์หรอกครับ... เอา"ความเห็น"นะครับ, ตามข้อเท็จจริงจากคุณสุดประจิม มันก็น่าจะตามนั้นแหละครับ วิ่งแช่ขวาก็โดน วิ่งกีดขวางก็โดน ถ้าสามารถเถียงให้ จนท. เห็นตามได้ว่าเพิ่งออกขวามาแค่เฉพาะจะแซงตรงนั้นเองพอดีปุ๊บ โดนจับปั๊บ ก็อาจไม่โดนเรื่องแช่ขวาฯ...

สำหรับคันที่จะเอาใบเสร็จฯ ก็คาดว่าคันนั้นคง"เถียง"กับ จนท. ก็เพราะคงอ้างว่าตัวเองวิ่ง 90 เป๊ะๆไม่น่าผิดเรื่องกีดขวางฯ(ตรงนี้ส่วนใหญ่ไม่เคยอ่านกฎหมายว่าต้องให้ทางคันหลัง ไม่ว่าจะขับเร็วเท่าไหร่), แล้วหากจะผิดเรื่องกีดขวางฯ แล้วคุณประจิมฯ ทำไมไม่โดนเรื่องวิ่งเกิน 90 ด้วยอีกกระทงนึงเล่า(ที่จริงแล้วถ้าแซงไม่ได้ ก็แสดงว่าวิ่งไม่เกิน 90 เพราะคันหน้าขวางเอาไว้แหละ)... ฮา...

ก็อย่างที่บอกแล้วครับ ว่าเรื่อง"อนุโลม"นี่ทางตำรวจเขาอนุโลมกันมานานมากแล้ว ทั้งประเทศไทยวิ่งกันแช่ที่ 100 กม./ชม. บนทางหลวงซุปเปอร์ไฮเวย์ จนเป็นเรื่องปรกติมานานเกิน 20 ปีแล้วครับ... แต่ยังไม่เคยเห็นลายลักษณ์อักษร ซึ่งเข้าใจว่าสังคมมองว่าเป็นเพราะความผิดเล็กน้อยที่เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถเปรียบเทียบปรับให้จบเรื่องตรงนั้นได้ ก็แสดงว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็สามารถใช้ดุลพินิจอนุโลมไม่ต้องจับก็ได้ด้วยเช่นกัน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #261 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:58:49 AM »

ว่าแต่คุณประจิมฯ สนับสนุนตำรวจ"ส่วนน้อย"คอรัปชั่นนี่ครับ... แฮ่ๆ...
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:05:20 AM »

ผมคนบ้านนอก  ไม่รู้กฎหมาย  รู้แต่ว่า  ตอนนี้ มีแต่คน 

สีซอให้ฟายฟัง

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:17:28 AM »

ผมขอนิดนึงนะครับว่าจะไม่โพสแล้วแต่เอาหน่อยนึงก็แล้วกันก่อนอื่นบอกก่อนนะครับผมไม่เชี่ยวชาญเรื่องกฏหมายแต่พูดตามความเป็นจริงนะครับ รถกระบะวิ่งเลนขวายาวทางหลวงจับนะครับผมโดนบ่อยๆไม่เอาใบเสร็จก็ร้อยนึงครับ แล้วที่ว่ากฏหมายระบุไว้ให้ขับเก้าสิบใช่ครับแต่เจ้าหน้าที่ก็ยังอนุโลมให้ไม่เกินร้อยยี่ครับรู้ๆกันอยู่นะครับว่าทำไมต้องอนุโลม แล้วที่คุณไข่ซิ่งว่าขับเก้าสิบแช่อยู่เลนขวาแล้วรถคันตามหลังมาเร็วกว่าที่กฏหมายกำหนดมาเปิดไฟกระพริบขอทางถ้าคุณไม่ให้จะผิดไหม อันนี้ผมมีประสบการณ์ครับวันหนึ่งผมขับมาแถวกำแพงเพชรนี่แหละครับผมขับกระบะเหยียบมาร้อยยี่สิบโดยประมาณเลนขวานี่แหละมาเจออีกคันนึงวิ่งเลนขวากระบะเหมือนกันวิ่งประมาณเก้าสิบถึงร้อยนี่แหละครับผมจะแซงไม่ยอมให้แซงแบบนี้แหละครับผมเลยแซงซ้าย ทางหลวงเรียกทั้งสองคันครับผมโดนวิ่งขวายาว คันหน้าโดนกีดขวางการจราจรเพราะช้ากว่าผมแล้วดันไม่ให้ทางผมครับผมจ่ายร้อยนึงแล้วก็ไปต่อคันหลังสงสัยจะเอาใบเสร็จเลยอยู่นานหน่อย  ส่วนที่คุณถามว่าสมควรให้ทางหรือไม่ผมคิดว่าถ้าให้ทางแล้วปลอดภัยทั้งเค้าทั้งเราก็ให้เค้าไปเถอะครับคือเราไม่รู้หรอกครับว่าคันหลังที่ขับเร็วเพราะความคึกคะนอง หรือว่าอาจจะมีเรื่องเร่งด่วนอะไรก็ได้ครับ ส่วนที่คุณวิ่งขวานั้นผมเข้าใจครับว่ามันจำเป็นต้องวิ่งเพราะเห็นๆกันอยู่เลนซ้ายมันพังขนาดนั้นอย่าว่ารถบรรทุกไข่เลยครับผมรถเปล่าก็ยังต้องวิ่งขวายาวเลยครับโดนทางหลวงจับยังดีกว่ารถพังครับ

ตัวนายสมชายไม่ใช่จะบอกอะไรได้ถูกต้อง 100 เปอร์เซ็นต์หรอกครับ... เอา"ความเห็น"นะครับ, ตามข้อเท็จจริงจากคุณสุดประจิม มันก็น่าจะตามนั้นแหละครับ วิ่งแช่ขวาก็โดน วิ่งกีดขวางก็โดน ถ้าสามารถเถียงให้ จนท. เห็นตามได้ว่าเพิ่งออกขวามาแค่เฉพาะจะแซงตรงนั้นเองพอดีปุ๊บ โดนจับปั๊บ ก็อาจไม่โดนเรื่องแช่ขวาฯ...

สำหรับคันที่จะเอาใบเสร็จฯ ก็คาดว่าคันนั้นคง"เถียง"กับ จนท. ก็เพราะคงอ้างว่าตัวเองวิ่ง 90 เป๊ะๆไม่น่าผิดเรื่องกีดขวางฯ(ตรงนี้ส่วนใหญ่ไม่เคยอ่านกฎหมายว่าต้องให้ทางคันหลัง ไม่ว่าจะขับเร็วเท่าไหร่), แล้วหากจะผิดเรื่องกีดขวางฯ แล้วคุณประจิมฯ ทำไมไม่โดนเรื่องวิ่งเกิน 90 ด้วยอีกกระทงนึงเล่า(ที่จริงแล้วถ้าแซงไม่ได้ ก็แสดงว่าวิ่งไม่เกิน 90 เพราะคันหน้าขวางเอาไว้แหละ)... ฮา...

ก็อย่างที่บอกแล้วครับ ว่าเรื่อง"อนุโลม"นี่ทางตำรวจเขาอนุโลมกันมานานมากแล้ว ทั้งประเทศไทยวิ่งกันแช่ที่ 100 กม./ชม. บนทางหลวงซุปเปอร์ไฮเวย์ จนเป็นเรื่องปรกติมานานเกิน 20 ปีแล้วครับ... แต่ยังไม่เคยเห็นลายลักษณ์อักษร ซึ่งเข้าใจว่าสังคมมองว่าเป็นเพราะความผิดเล็กน้อยที่เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถเปรียบเทียบปรับให้จบเรื่องตรงนั้นได้ ก็แสดงว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็สามารถใช้ดุลพินิจอนุโลมไม่ต้องจับก็ได้ด้วยเช่นกัน...

จากที่อ่านก็คงสรุปได้ว่า  จะวิ่งเกินกฎหมายที่กำหนด หรือ จะวิ่งแช่ขวากีดขวางทางจราจร  ก็ไม่ดีเหมือนกัน
ผมเคยโดน ทางหลวงจับหนึ่งครั้ง ข้อหา ขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด  ผมขับรถใช่ความเร็วประมาณ 110 / ชม  เพื่อจะแซงรถพ่วง  แล้วก็โดนฉลามเรียกให้จอดแล้วแจ้งข้อหานี้  โดนใบสั่งไป 200 เพราะต่อรองตำรวจได้  จาก 500
จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมจึงไม่ค่อยอยากเชื่อว่าเขา อนุโลมจริงๆ เพราะไม่มีเป็นลายลักษณ์อักษร  และผมก็เคยโดนจับมา
   ถ้าตัดสินจากการโดนตำรวจจับ ว่าขับอย่างไรถึงจะเหมาะสม  ก็สรุปได้ว่า  จะขับอย่างไรก็ได้ เพียงอย่าให้ตำรวจจับได้ก็พอ  เพราะถ้าตำรวจจับ หมายถึงผิดกฏจราจร  หากตำรวจไม่จับหรือเถียงตำรวจชนะ แสดงว่าเราขับถูกต้องตามกฏจราจร  ผมสรุปถูกไหมครับ พี่สมชาย  หรือพี่มีเหตุผลอื่นนอกจาก  ใช้ตำรวจเป็นบรรทัดฐาน    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย  และ คุณ สุดประจิมที่ริมเมย

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:32:27 AM »

จากที่อ่านก็คงสรุปได้ว่า  จะวิ่งเกินกฎหมายที่กำหนด หรือ จะวิ่งแช่ขวากีดขวางทางจราจร  ก็ไม่ดีเหมือนกัน
ผมเคยโดน ทางหลวงจับหนึ่งครั้ง ข้อหา ขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด  ผมขับรถใช่ความเร็วประมาณ 110 / ชม  เพื่อจะแซงรถพ่วง  แล้วก็โดนฉลามเรียกให้จอดแล้วแจ้งข้อหานี้  โดนใบสั่งไป 200 เพราะต่อรองตำรวจได้  จาก 500
จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมจึงไม่ค่อยอยากเชื่อว่าเขา อนุโลมจริงๆ เพราะไม่มีเป็นลายลักษณ์อักษร  และผมก็เคยโดนจับมา
   ถ้าตัดสินจากการโดนตำรวจจับ ว่าขับอย่างไรถึงจะเหมาะสม  ก็สรุปได้ว่า  จะขับอย่างไรก็ได้ เพียงอย่าให้ตำรวจจับได้ก็พอ  เพราะถ้าตำรวจจับ หมายถึงผิดกฏจราจร  หากตำรวจไม่จับหรือเถียงตำรวจชนะ แสดงว่าเราขับถูกต้องตามกฏจราจร  ผมสรุปถูกไหมครับ พี่สมชาย  หรือพี่มีเหตุผลอื่นนอกจาก  ใช้ตำรวจเป็นบรรทัดฐาน    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย  และ คุณ สุดประจิมที่ริมเมย

ตรงสีแดงมันก็ไม่เชิงนะครับ...

คือมีเรื่องที่เกี่ยวข้องสามเรื่อง เรื่องแรกความผิดเล็กน้อย ในเมื่อตำรวจสั่งปรับให้จบเรื่องได้ ตำรวจก็สามารถไม่จับก็ได้... อันนี้เรื่องความเร็วเกิน 90 กับเรื่องวิ่งแช่ขวา, เป็นความผิดต่อแผ่นดิน เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้เสียหาย และไม่เกี่ยวกับสิทธิ+หน้าที่ของบุคคลที่ 3 ครับ...

แต่เรื่องกีดขวางการจราจรไม่ยอมให้คันหลังที่เร็วกว่าแซง... ตรงนี้เป็นสิทธิของคันหลังที่จะเรียกร้องให้คันหน้าที่ขับกีดขวางอยู่"มีหน้าที่ต้องให้ทาง"ตามกฎหมาย(สิทธิจะมีคู่กับหน้าที่เสมอ), และคันหลังสามารถเรียกร้องค่าเสียหาย(หากมีและพิสูจน์ได้)อันเนื่องจากโดนกีดขวางไม่ยอมให้ทาง...

ประเทศไทยยังไม่เคยมีใครฟ้องศาลเรื่องขับช้าแช่ขวาขวางรถพยาบาล... น่าจะมีใครฟ้องให้เป็นตัวอย่างเสียบ้าง เพราะรถพยาบาลรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตทั้งหลายแหล่ สามารถเรียกร้องให้รถคันที่กิดขวางหลบชิดขอบทางฯ...

เวลาฟ้องฯ หากสามารถพิสูจน์ได้ว่ามีเจตนาขวาง จะโดนอาญาด้วย(ฆ่าคนตาย - เพราะเล็งเห็นผลว่าอาจมีผู้เสียชีวิตหากรถพยาบาลวิ่งช้า)... แต่ที่แน่ๆ คือหากผิดจริง(ถึงไม่มีเจตนา) ก็จะโดนแพ่งอ่วมอรทัยฯ...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:47:21 AM »

พี่สมชายครับไม่ปวดนิ้วบ้างหรือครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:02:03 AM »

พี่สมชายครับไม่ปวดนิ้วบ้างหรือครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เอาไม้ยาวจิ้มครับ(ไม่โต้ตอบเรื่องเล็ๆ)... เขาห้ามเอาไม้สั้นไปรันฯ... แฮ่ๆ...
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #267 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:03:41 AM »

เอาไม้ยาวจิ้มครับ(ไม่โต้ตอบเรื่องเล็ๆ)... เขาห้ามเอาไม้สั้นไปรันฯ... แฮ่ๆ...

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #268 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:04:19 AM »

พี่สมชายครับ พี่ช่วยหากฏหมายที่ว่า ขับรถเกิน 90/ชม แล้วตำรวจไม่จับ ให้ผมลองศึกษาหน่อยได้ไหมครับ  ผมหาแล้ว ยังไงก็หาไม่เจอ  ว่ามันอยู่ มาตราไหน วรรคที่เท่าไร  เพื่อจะเป็นความรู้ใหม่ไปคุยกับคนอื่นครับ

เรื่องนักเรียนนอก ผมไม่สนใจหรอกครับ ตามสบายครับ ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใคร  ทุกวันนี้ผมมีงาน มีเจ้านายเป็นเป็ด มีกระเหรี่ยงเป็นลูกน้อง 2 คน ผมมีความสุขดีแล้วครับ  ไม่ต้องไปหลอกใครกิน ไม่ค้ากำไรเกินควร  ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  เจ้านายผม(เป็ด)มีความสุขดี  ผมก็มีความสุข ชีวิตผมมีความสุขดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเลียแข้งเลียขาใคร  นอกจากเอาใจเป็ด ให้มันอยู่สบายๆ กินอิ่มๆ  มันจะได้เต็มใจไข่ให้    เรื่องจะไปเรียนเมืองนอก ผมไม่เคยคิด แถมไปแล้วกลับมาต้องเป็นหนี้บุญคุณอะไรอีก  ผมไม่เอาหรอกครับ  อยู่อย่างพอเพียงแบบนี้ดีแล้ว   ขอบคุณมากครับ ที่ชี้ทางเดินดีๆให้

น้าสมชายหาไป 2 วันแล้ว ผมรออยู่นะครับ

ยังไม่ได้หาครับ แล้วสงสัยว่าจะหาไม่เจอด้วย เพราะเรื่องนี้เขาเถียงกันมานานมากแล้ว จนป่านนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปเรื่องเอกสารลายลักษณ์อักษร...

คือในหมู่คนขับรถทางไกลทั่วประเทศจะขับรถด้วยความเร็วแช่ที่ 100 กม./ชม. กันเป็นส่วนใหญ่ แล้วเร่งแซงก็จะอยู่แถวๆปริ่มๆ 110 - 120 จนเมื่อทิ้งห่างคันหลังได้ระยะก็ลดความเร็วลงมาแถวๆ 100 ... ที่ความเร็วขนาดนี้รถยนต์นั่งขนาดกลาง(เช่นอัลติส 1.6) นิ่งได้แบบนั่งกินขนมก๊อบแก๊บแก้ง่วงได้เลยโดยไม่มีใครเคยโดนใบสั่งที่ความเร็วเท่านี้...

แต่หากใครขับเร็วเกิน 120 มักโดนใบสั่ง, พอใครโดนใบสั่งเข้าเพราะเร็วเกินก็มักเถียงไม่ออก ก็เลยแถว่ากฎหมายเขาให้แค่ 90 กม./ชม.เท่านั้น... หากตำรวจจะจับฉันคันเดียวเพราะเกิน 120 ก็ไม่ยำติทุดยุดติทำ(ยุติธรรม) แน่จริงพี่จ่าจับให้หมดทั้งถนนเซ่ เพราะทั้งถนนเขาขับแช่กันที่ 100 ทั้งน้านนนน(จ่าก็ไม่จับ)...

จ่าฯ เลยบอกว่าเขาอนุโลมฯ คนโดนจับก็แถต่อว่าไหนๆ ขอเอกสารหน่อย(ไม่เชื่อเฟ๊ย)... ดังนั้นเรื่องนี้มันก็เถียงกันอย่างนี้แหละมาตั้งนาน คนเถียงก็โดนปรับทุกทีแล้วไม่เคยรอด ส่วนคนขับแช่ที่ 100 แซงที่ไม่เกิน 120 ก็ไม่เคยโดนใบสั่งมาตั้งนานเหมือนกัน(เลยไม่รู้จะไปถามทำไม ในเมื่อไม่เคยข้องใจก็เพราะไม่เคยโดนใบสั่ง)...

คุณไข่ฯ ถามตำรวจที่สนิทกันทีซิ(เห็นบอกว่าเป็น อปพร.)... บอกว่าข้องจายยย จะเอาไปเถียงกับคนในเว็บบบ... ฮา...

ตามที่พี่ยกกฏหมายมาให้ดู ว่าในเมื่อมีรถตามมาข้างหลัง ด้วยความเร็วที่สูงกว่า ต้องหลบเข้าซ้ายให้คันหลังใช้ความเร็วสูงกว่าแซงไป
จริงครับคันหลังใช้ความเร็วที่สูงกว่า  แต่เป็นความเร็วซึ่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย หรือพูดง่ายๆก็คือ ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด ซึ่งไม่ใช่รถที่กฎหมายรองรับว่าให้ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถดับเพลิง รถพยาบาล ฯลฯ  ในเมื่อข้อกฎหมายที่เรามีอยู่ตอนนี้คือขับรถไม่เกิน 90/ชม. (ที่เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร)
อยากถามเพื่อเป็นความรู้ว่า การที่เราขับรถแช่ขวาในสภาพที่ผิวถนนด้านซ้ายชำรุดมากๆ ด้วยความเร็ว 90/ชม ซึ่งเป็นเส้นแดงที่กฎหมายห้ามเกิน  แล้วมีรถตามมาใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดไว้ มาเปิดไฟกระพริบขอทาง การที่เราไม่ให้ทางนั้น" เราจะผิดกฎหมายหรือไม่ และสมควรหรือไม่ที่จะไม่ให้ทาง เพราะเหตุใด"
  คำตอบของคำถามนี้ มีประโยชน์สำหรับคนขับรถ 4ล้อบรรทุกอย่างผมมากครับ  เพราะถนนด้านซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ  หากตกหลุมแรงๆ ด้วยน้ำหนักรถ และ สิ้นค้าที่บรรทุกมา อาจจะทำให้รถเสียหลักได้ หรือไม่สินค้าอาจจะได้รับความเสียหายได้  เป็นประโยชน์มากครับถ้าพี่ สมชายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย +1 ล่วงหน้าเลยครับ  ไหว้

เอามาฝากน้องไข่ฯ ครับ
อ่านตรงสีแดง แล้วคงไม่ต้องตีความอีกแล้วนะครับ
กฎหมายกำหนดให้รถช้ากว่าวิ่งชิดขอบทางด้านซ้ายมากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ดังนั้น ถ้าขับช้าแล้วไม่ให้ทางกับรถคันหลังที่เร็วกว่า น้องไข่ฯ ทำผิดกฎหมายครับ
ส่วนจะให้ทางกับรถคันหลังได้มากน้อยแค่ไหน เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
อาจจะหลบซ้ายนิดหน่อย ให้เพียงพอที่จะให้รถที่เร็วกว่าแซงในไหล่ทางด้านขวาก็ได้
มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพเส้นทาง ถ้ายังหลบไม่ได้ ก็ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวา บอกคันหลังว่ายังเข้าซ้ายไม่ได้นะ
ถ้าพอหลบเข้าซ้ายได้ ก็หลบพร้อมให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย รถคันหลังจะได้แซงไปครับ

แต่ถ้าเรายังเข้าซ้ายไม่ได้ ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวาบอกคันหลังแล้ว เขายังอยากจะแซงตอนนั้นก็ช่วยไม่ได้
คันหลังก็ต้องแซงซ้ายไปล่ะครับ

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ที่มา : http://www.trafficpolice.go.th/law6.php
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 12:35:10 PM »

พี่สมชายครับ พี่ช่วยหากฏหมายที่ว่า ขับรถเกิน 90/ชม แล้วตำรวจไม่จับ ให้ผมลองศึกษาหน่อยได้ไหมครับ  ผมหาแล้ว ยังไงก็หาไม่เจอ  ว่ามันอยู่ มาตราไหน วรรคที่เท่าไร  เพื่อจะเป็นความรู้ใหม่ไปคุยกับคนอื่นครับ

เรื่องนักเรียนนอก ผมไม่สนใจหรอกครับ ตามสบายครับ ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใคร  ทุกวันนี้ผมมีงาน มีเจ้านายเป็นเป็ด มีกระเหรี่ยงเป็นลูกน้อง 2 คน ผมมีความสุขดีแล้วครับ  ไม่ต้องไปหลอกใครกิน ไม่ค้ากำไรเกินควร  ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  เจ้านายผม(เป็ด)มีความสุขดี  ผมก็มีความสุข ชีวิตผมมีความสุขดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเลียแข้งเลียขาใคร  นอกจากเอาใจเป็ด ให้มันอยู่สบายๆ กินอิ่มๆ  มันจะได้เต็มใจไข่ให้    เรื่องจะไปเรียนเมืองนอก ผมไม่เคยคิด แถมไปแล้วกลับมาต้องเป็นหนี้บุญคุณอะไรอีก  ผมไม่เอาหรอกครับ  อยู่อย่างพอเพียงแบบนี้ดีแล้ว   ขอบคุณมากครับ ที่ชี้ทางเดินดีๆให้

จริงครับคันหลังใช้ความเร็วที่สูงกว่า  แต่เป็นความเร็วซึ่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย หรือพูดง่ายๆก็คือ ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด ซึ่งไม่ใช่รถที่กฎหมายรองรับว่าให้ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถดับเพลิง รถพยาบาล ฯลฯ  ในเมื่อข้อกฎหมายที่เรามีอยู่ตอนนี้คือขับรถไม่เกิน 90/ชม. (ที่เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร)
อยากถามเพื่อเป็นความรู้ว่า การที่เราขับรถแช่ขวาในสภาพที่ผิวถนนด้านซ้ายชำรุดมากๆ ด้วยความเร็ว 90/ชม ซึ่งเป็นเส้นแดงที่กฎหมายห้ามเกิน  แล้วมีรถตามมาใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดไว้ มาเปิดไฟกระพริบขอทาง การที่เราไม่ให้ทางนั้น" เราจะผิดกฎหมายหรือไม่ และสมควรหรือไม่ที่จะไม่ให้ทาง เพราะเหตุใด"
  คำตอบของคำถามนี้ มีประโยชน์สำหรับคนขับรถ 4ล้อบรรทุกอย่างผมมากครับ  เพราะถนนด้านซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ  หากตกหลุมแรงๆ ด้วยน้ำหนักรถ และ สิ้นค้าที่บรรทุกมา อาจจะทำให้รถเสียหลักได้ หรือไม่สินค้าอาจจะได้รับความเสียหายได้  เป็นประโยชน์มากครับถ้าพี่ สมชายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย +1 ล่วงหน้าเลยครับ  ไหว้

เอามาฝากน้องไข่ฯ ครับ
อ่านตรงสีแดง แล้วคงไม่ต้องตีความอีกแล้วนะครับ
กฎหมายกำหนดให้รถช้ากว่าวิ่งชิดขอบทางด้านซ้ายมากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ดังนั้น ถ้าขับช้าแล้วไม่ให้ทางกับรถคันหลังที่เร็วกว่า น้องไข่ฯ ทำผิดกฎหมายครับ
ส่วนจะให้ทางกับรถคันหลังได้มากน้อยแค่ไหน เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
อาจจะหลบซ้ายนิดหน่อย ให้เพียงพอที่จะให้รถที่เร็วกว่าแซงในไหล่ทางด้านขวาก็ได้
มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพเส้นทาง ถ้ายังหลบไม่ได้ ก็ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวา บอกคันหลังว่ายังเข้าซ้ายไม่ได้นะ
ถ้าพอหลบเข้าซ้ายได้ ก็หลบพร้อมให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย รถคันหลังจะได้แซงไปครับ

แต่ถ้าเรายังเข้าซ้ายไม่ได้ ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวาบอกคันหลังแล้ว เขายังอยากจะแซงตอนนั้นก็ช่วยไม่ได้
คันหลังก็ต้องแซงซ้ายไปล่ะครับ

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ที่มา : http://www.trafficpolice.go.th/law6.php

ชัดเจนครับ  ขอบคุณมากครับ ตอนนี้คำพูดของพี่ ดูมีเหตุผลมากที่สุด
ขับรถต้องมีน้ำใจครับ 
สรุปได้ว่า  เราควรหลบเข้าซ้ายให้รถที่จะแซงเท่าที่เราจะทำได้ หากเราดูแล้วว่าหลบเข้าซ้ายแล้ว รถและสินค้าจะได้รับความเสียหาย เราก็ต้องจำเป็นขับแช่ขวาไว้ จนกว่าจะถึงสภาพถนนที่ พอจะขับได้แล้วไม่เป็นอันตราย  เราจึงควรหลบเข้าซ้ายให้เขาแซงไป  แต่ในระหว่างที่ไม่สามารถหลบเข้าซ้ายให้ได้รถคันหลังจะแซงขวาก็แล้วแต่เขา
  ผมสรุปถูกต้องไหมครับ คุณ abandej_รักในหลวง         ขอบคุณสำหรับคำตอบที่มีประโยชน์ครับ  ขออนุญาติ +1  ไหว้

^
                               ^
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 23
  พิมพ์