เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:22:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49822 ครั้ง)
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:12:10 PM »

ว่าแต่คุณประจิมฯ สนับสนุนตำรวจ"ส่วนน้อย"คอรัปชั่นนี่ครับ... แฮ่ๆ...
อุ้ย.ลืมตัวรับสารภาพไปแล้ว เศร้าต่อไปผมจะไม่จ่ายแล้วครับ100จะจ่ายแค่50ครับความผืดจะได้น้อยหน่อย Grin
แต่ก็แปลกนะครับผมเคยให้ถึง300เค้าไม่เอานะครับเค้าบอกเยอะไป100เดียวพอละ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #271 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:24:43 PM »

พี่สมชายครับ พี่ช่วยหากฏหมายที่ว่า ขับรถเกิน 90/ชม แล้วตำรวจไม่จับ ให้ผมลองศึกษาหน่อยได้ไหมครับ  ผมหาแล้ว ยังไงก็หาไม่เจอ  ว่ามันอยู่ มาตราไหน วรรคที่เท่าไร  เพื่อจะเป็นความรู้ใหม่ไปคุยกับคนอื่นครับ

เรื่องนักเรียนนอก ผมไม่สนใจหรอกครับ ตามสบายครับ ไม่อยากเป็นหนี้บุญคุณใคร  ทุกวันนี้ผมมีงาน มีเจ้านายเป็นเป็ด มีกระเหรี่ยงเป็นลูกน้อง 2 คน ผมมีความสุขดีแล้วครับ  ไม่ต้องไปหลอกใครกิน ไม่ค้ากำไรเกินควร  ผมไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน  เจ้านายผม(เป็ด)มีความสุขดี  ผมก็มีความสุข ชีวิตผมมีความสุขดีอยู่แล้วครับ ไม่ต้องเลียแข้งเลียขาใคร  นอกจากเอาใจเป็ด ให้มันอยู่สบายๆ กินอิ่มๆ  มันจะได้เต็มใจไข่ให้    เรื่องจะไปเรียนเมืองนอก ผมไม่เคยคิด แถมไปแล้วกลับมาต้องเป็นหนี้บุญคุณอะไรอีก  ผมไม่เอาหรอกครับ  อยู่อย่างพอเพียงแบบนี้ดีแล้ว   ขอบคุณมากครับ ที่ชี้ทางเดินดีๆให้

น้าสมชายหาไป 2 วันแล้ว ผมรออยู่นะครับ

ยังไม่ได้หาครับ แล้วสงสัยว่าจะหาไม่เจอด้วย เพราะเรื่องนี้เขาเถียงกันมานานมากแล้ว จนป่านนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปเรื่องเอกสารลายลักษณ์อักษร...

คือในหมู่คนขับรถทางไกลทั่วประเทศจะขับรถด้วยความเร็วแช่ที่ 100 กม./ชม. กันเป็นส่วนใหญ่ แล้วเร่งแซงก็จะอยู่แถวๆปริ่มๆ 110 - 120 จนเมื่อทิ้งห่างคันหลังได้ระยะก็ลดความเร็วลงมาแถวๆ 100 ... ที่ความเร็วขนาดนี้รถยนต์นั่งขนาดกลาง(เช่นอัลติส 1.6) นิ่งได้แบบนั่งกินขนมก๊อบแก๊บแก้ง่วงได้เลยโดยไม่มีใครเคยโดนใบสั่งที่ความเร็วเท่านี้...

แต่หากใครขับเร็วเกิน 120 มักโดนใบสั่ง, พอใครโดนใบสั่งเข้าเพราะเร็วเกินก็มักเถียงไม่ออก ก็เลยแถว่ากฎหมายเขาให้แค่ 90 กม./ชม.เท่านั้น... หากตำรวจจะจับฉันคันเดียวเพราะเกิน 120 ก็ไม่ยำติทุดยุดติทำ(ยุติธรรม) แน่จริงพี่จ่าจับให้หมดทั้งถนนเซ่ เพราะทั้งถนนเขาขับแช่กันที่ 100 ทั้งน้านนนน(จ่าก็ไม่จับ)...

จ่าฯ เลยบอกว่าเขาอนุโลมฯ คนโดนจับก็แถต่อว่าไหนๆ ขอเอกสารหน่อย(ไม่เชื่อเฟ๊ย)... ดังนั้นเรื่องนี้มันก็เถียงกันอย่างนี้แหละมาตั้งนาน คนเถียงก็โดนปรับทุกทีแล้วไม่เคยรอด ส่วนคนขับแช่ที่ 100 แซงที่ไม่เกิน 120 ก็ไม่เคยโดนใบสั่งมาตั้งนานเหมือนกัน(เลยไม่รู้จะไปถามทำไม ในเมื่อไม่เคยข้องใจก็เพราะไม่เคยโดนใบสั่ง)...

คุณไข่ฯ ถามตำรวจที่สนิทกันทีซิ(เห็นบอกว่าเป็น อปพร.)... บอกว่าข้องจายยย จะเอาไปเถียงกับคนในเว็บบบ... ฮา...

เข้าเรื่องนะครับ
      ตามที่พี่ยกกฏหมายมาให้ดู ว่าในเมื่อมีรถตามมาข้างหลัง ด้วยความเร็วที่สูงกว่า ต้องหลบเข้าซ้ายให้คันหลังใช้ความเร็วสูงกว่าแซงไป
จริงครับคันหลังใช้ความเร็วที่สูงกว่า  แต่เป็นความเร็วซึ่งไม่ชอบด้วยกฎหมาย หรือพูดง่ายๆก็คือ ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด ซึ่งไม่ใช่รถที่กฎหมายรองรับว่าให้ใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถดับเพลิง รถพยาบาล ฯลฯ  ในเมื่อข้อกฎหมายที่เรามีอยู่ตอนนี้คือขับรถไม่เกิน 90/ชม. (ที่เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร)
อยากถามเพื่อเป็นความรู้ว่า การที่เราขับรถแช่ขวาในสภาพที่ผิวถนนด้านซ้ายชำรุดมากๆ ด้วยความเร็ว 90/ชม ซึ่งเป็นเส้นแดงที่กฎหมายห้ามเกิน  แล้วมีรถตามมาใช้ความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนดไว้ มาเปิดไฟกระพริบขอทาง การที่เราไม่ให้ทางนั้น" เราจะผิดกฎหมายหรือไม่ และสมควรหรือไม่ที่จะไม่ให้ทาง เพราะเหตุใด"
  คำตอบของคำถามนี้ มีประโยชน์สำหรับคนขับรถ 4ล้อบรรทุกอย่างผมมากครับ  เพราะถนนด้านซ้ายเป็นหลุมเป็นบ่อ  หากตกหลุมแรงๆ ด้วยน้ำหนักรถ และ สิ้นค้าที่บรรทุกมา อาจจะทำให้รถเสียหลักได้ หรือไม่สินค้าอาจจะได้รับความเสียหายได้  เป็นประโยชน์มากครับถ้าพี่ สมชายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง  ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย +1 ล่วงหน้าเลยครับ  ไหว้

เอามาฝากน้องไข่ฯ ครับ
อ่านตรงสีแดง แล้วคงไม่ต้องตีความอีกแล้วนะครับ
กฎหมายกำหนดให้รถช้ากว่าวิ่งชิดขอบทางด้านซ้ายมากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ดังนั้น ถ้าขับช้าแล้วไม่ให้ทางกับรถคันหลังที่เร็วกว่า น้องไข่ฯ ทำผิดกฎหมายครับ
ส่วนจะให้ทางกับรถคันหลังได้มากน้อยแค่ไหน เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
อาจจะหลบซ้ายนิดหน่อย ให้เพียงพอที่จะให้รถที่เร็วกว่าแซงในไหล่ทางด้านขวาก็ได้
มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพเส้นทาง ถ้ายังหลบไม่ได้ ก็ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวา บอกคันหลังว่ายังเข้าซ้ายไม่ได้นะ
ถ้าพอหลบเข้าซ้ายได้ ก็หลบพร้อมให้สัญญาณไฟเลี้ยวซ้าย รถคันหลังจะได้แซงไปครับ

แต่ถ้าเรายังเข้าซ้ายไม่ได้ ให้สัญญาณไฟเลี้ยวขวาบอกคันหลังแล้ว เขายังอยากจะแซงตอนนั้นก็ช่วยไม่ได้
คันหลังก็ต้องแซงซ้ายไปล่ะครับ

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ที่มา : http://www.trafficpolice.go.th/law6.php

ชัดเจนครับ  ขอบคุณมากครับ ตอนนี้คำพูดของพี่ ดูมีเหตุผลมากที่สุด
ขับรถต้องมีน้ำใจครับ 
สรุปได้ว่า  เราควรหลบเข้าซ้ายให้รถที่จะแซงเท่าที่เราจะทำได้ หากเราดูแล้วว่าหลบเข้าซ้ายแล้ว รถและสินค้าจะได้รับความเสียหาย เราก็ต้องจำเป็นขับแช่ขวาไว้ จนกว่าจะถึงสภาพถนนที่ พอจะขับได้แล้วไม่เป็นอันตราย  เราจึงควรหลบเข้าซ้ายให้เขาแซงไป  แต่ในระหว่างที่ไม่สามารถหลบเข้าซ้ายให้ได้รถคันหลังจะแซงขวาก็แล้วแต่เขา
  ผมสรุปถูกต้องไหมครับ คุณ abandej_รักในหลวง         ขอบคุณสำหรับคำตอบที่มีประโยชน์ครับ  ขออนุญาติ +1  ไหว้

โดยสรุปก็เป็นแบบนั้นครับ แต่เราต้องให้สัญญาณไฟบอกรถคันหลังด้วยว่าเรายังเข้าไม่ได้นะ ถ้าเข้าได้จะหลบให้
ไม่ใช่แช่ขวาโดยไม่ให้สัญญาณไฟกับรถคันหลัง เพราะรถคันหลังเขาไม่เห็นทางข้างหน้าเรา รถเราบังอยู่
เรื่องให้สัญญาณไฟนี่สำคัญนะครับ ถ้าใช้ถูกก็เข้าใจกัน แต่ถ้าใช้ผิดหรือไม่ใช้
ก็อาจจะมีข้อหาหมั่นไส้เกิดขึ้นเพราะความไม่เข้าใจกันครับ
abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:39:22 PM »

เพิ่มเติมครับน้องไข่

มาตรา 38 การให้ไฟสัญญาณของผู้ขับขี่รถยนต์หรือรถจักรยานยนตร์ให้ปฏิบัติ ดังต่อไปนี้
(1) เมื่อจะหยุดรถ ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณสีแดงที่ท้ายรถ
(2)(1) เมื่อจะเลี้ยวรถ เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือแซงขึ้นหน้ารถคันอื่นผู้ขับขี่ต้องให้สัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพัน หรือให้ไฟสัญญาณกระพริบสีขาวหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่หน้ารถหรือข้างรถ และไฟสัญญาณกระพริบสีแดง หรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถไปในทิศทางที่จะเลี้ยว เปลี่ยนช่องเดินรถ หรือ แซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(3) เมื่อจะให้รถคันอื่นแซงขึ้นหน้า ผู้ขับขี่ต้องให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวสีเหลืองอำพันหรือให้ไฟสัญญาณกระพริบ สีแดงหรือสีเหลืองอำพันที่ติดอยู่ท้ายรถทางด้านซ้ายของรถ

มาตรา 44(5) ผู้ขับขี่ซึ่งประสงค์จะขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในทางเดินรถ ซึ่งไม่ได้แบ่งช่องทางเดินรถไว้ ต้องให้สัญญาณโดยกระพริบไฟหน้าหลายครั้ง หรือให้ไฟสัญญาณยกเลี้ยวขวา หรือให้เสียงสัญญาณดังพอที่จะให้ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถคันหน้าให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) และเมื่อเห็นว่าไม่เป็นการกีด ขวางรถอื่นที่กำลังแซงแล้ว จึงจะแซงขึ้นหน้าได้

การแซงต้องแซงด้านขวาโดยมีระยะห่างจากรถที่ถูกแซงพอสมควร เมื่อเห็นว่าได้ขับผ่านขึ้นหน้ารถที่ถูกแซงไป ในระยะที่ห่างเพียงพอแล้วจึงจะขับชิดด้านซ้ายของทางเดินรถได้

มาตรา 45 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(1) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(2) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (1) หรือ (2) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอด ภัยพอ

มาตรา 46 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นในกรณีต่อไปนี้
(1) เมื่อรถกำลังขึ้นทางชัน ขึ้นสะพาน หรืออยู่ในทางโค้ง เว้นแต่จะมีเครื่องหมายจราจรให้แซงได้
(2) ภายในระยะสามสิบเมตรก่อนถึงทางข้าม ทางร่วมทางแยกวงเวียนหรือเกาะที่สร้างไว้ หรือทางเดินรถที่ตัด ข้ามทางรถไฟ
(3) เมื่อมีหมอก ฝน ฝุ่นหรือควัน จนทำให้ไม่อาจเห็นทางข้างหน้าได้ในระยะหกสิบเมตร
(4) เมื่อเข้าที่คับขันหรือเขตปลอดภัย

มาตรา 47 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงหรือผ่านขึ้นหน้ารถอื่นล้ำเข้าไปในเส้นกึ่งกลางของทางเดินรถที่กำหนดไว้ หรือที่มีเครื่องหมายจราจรแสดงเขตอันตราย หรือเขตให้ใช้ความระมัดระวังบนทางเดินรถ
ในกรณีที่ทางเดินรถด้านซ้ายมีสิ่งกีดขวางที่เป็นอุปสรรคแก่การจราจรและทางเดินรถด้านขวามีความกว้างเพียงพอผู้ขับขี่จะขับรถหลีกสิ่งกีดขวางล้ำเข้าไปในเส้นกึ่งกลางของทางเดินรถที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนดไว้ก็ได้ในเมื่อ
ไม่กีดขวางการจราจรของรถที่สวนทางมา

มาตรา 48 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงหรือผ่านขึ้นหน้ารถคันอื่นล้ำเข้าไปในช่องเดินรถประจำทาง เว้นแต่ในกรณีที่มีสิ่งกีดขวางการจราจรในทางเดินรถข้างหน้าหรือเมื่อต้องปฏิบัติตามคำสั่งของเจ้าพนักงาน
จราจรแต่ทั้งนี้จะขับรถอยู่ในช่องเดินรถประจำทางได้เพียงเท่าที่จำเป็นเท่านั้น

มาตรา 49 เมื่อได้รับสัญญาณขอแซงขึ้นหน้าจากรถคันที่อยู่ข้างหลังผู้ขับขี่ซึ่งขับรถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่ ใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถอื่นที่ขับไปในทิศทางเดียวกัน ต้องยอมให้รถที่ใช้ความเร็วสูงกว่าผ่านขึ้นหน้า
ผู้ขับขี่ที่ถูกขอทางต้องให้สัญญาณตอบตามมาตรา 37 (3) หรือมาตรา 38 (3) เมื่อเห็นว่าทางเดินรถข้างหน้า ปลอดภัยและไม่มีรถอื่นสวนทางมาในระยะกระชั้นชิด และต้องลดความเร็วของรถและขับรถชิดด้านซ้ายของทาง
เดินรถเพื่อให้รถที่จะแซงผ่านขึ้นหน้าได้โดยปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 01:42:04 PM โดย abandej_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 02:48:57 PM »

ตัดเลยครับ  แต่ในป่าอุทยานเข้มงวดหน่อย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:00:45 PM »

ภาพประกอบ คำอธิบาย ของบทสรุป

อ้างจาก คุณ abandej_รักในหลวง
โดยสรุปก็เป็นแบบนั้นครับ แต่เราต้องให้สัญญาณไฟบอกรถคันหลังด้วยว่าเรายังเข้าไม่ได้นะ ถ้าเข้าได้จะหลบให้
ไม่ใช่แช่ขวาโดยไม่ให้สัญญาณไฟกับรถคันหลัง เพราะรถคันหลังเขาไม่เห็นทางข้างหน้าเรา รถเราบังอยู่
เรื่องให้สัญญาณไฟนี่สำคัญนะครับ ถ้าใช้ถูกก็เข้าใจกัน แต่ถ้าใช้ผิดหรือไม่ใช้
ก็อาจจะมีข้อหาหมั่นไส้เกิดขึ้นเพราะความไม่เข้าใจกันครับ

ภาพที่ผมถ่ายมาวันนี้ เพื่อประกอบ บทสรุป

ภาพนี้ ผมขับตามรถดิน ที่วิ่งแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม หลังจากนั้นรถดิน ส่งสัญญาณให้ผมแซงซ้าย

ผมไม่แซง และลดความเร็วลง นิดนึ่ง เพราะเศษก้อนกรวด และ เศษดินกระเด็นมาใส่รถผม   ระหว่างนั้น  มีรถเก๋งที่รีบแซงซ้ายไปเพราะทนก้อนกรวดไม่ไหว

จะสังเกตุได้ว่า คนใช้รถในถนนแถวนี้ ถ้าไม่วิ่งหลุดเส้นเหลืองด้านขวา  ก็จะไปแย่ช่องทางรถเครื่อง  เพราะผิวถนนแย่มากๆ

ผมมองไปที่กระจกมองข้าง เห็นรถพยายามจะแซงผม  ผมให้สัญญาณยกเลี้ยวขวา แปลว่า ถ้าอยากจะแซงก็แซงซ้ายไป   แต่เขาก็ไม่ยอม ดูดตูดรถผมอยู่อย่างนั้น

ตอนนั้นผมขับรถใช้ความเร็ว 90/ ชม.

พอถึงทางที่ผมพอจะวิ่งได้ โดยสิ้นค้าไม่เสียหาย ผมก็เข้าซ้าย ให้เขาแซงขวาไป

คันนี้ ก็แซงตามคันสีแดงไป

พอผมเข้าซ้ายไปได้สักครู่ ก็เจอ คนขับย้อนศร 

และรถที่จอดเสียอยู่ข้างทาง 

และภาพสุดท้าย เห็นได้ชัด ว่า รถอ้อย ทำตามบทสรุปนี้ได้อย่างถูกต้อง 
ในเมื่อยังไม่พร้อง รถอ้อยก็ส่งสัญญาณให้แซงซ้ายไป  เมื่อเขาพร้อมเหมือนรถขนดินคันข้างหน้า เขาก็จะเข้าซ้ายเอง
ภาพ ทั้งหมด ถ่ายบนถนน พหนโยธิน สาย กำแพงเพชร - คลองขลุง ขาขึ้น    ในขณะที่ถ่ายภาพ ใช้ความเร็ว 90/ ชม และใช้ระยะทางประมาณ 20 กม. ไหว้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:42:25 PM »

รถขนใข่  วิ่ง 120-130  ไม่ได้หรอกครับ  เจอถนนเป็นหลุม  ไข่  แหก  เอ๊ย  แตกหมด 

อีกอย่าง  ผมทายว่า  รถน่าจะยก+เสริมแหนม  อุ๊ย  แหนบ  แม้นว่ารังใข่  เออไม่ไช่สิ  รางใส่ใข่

จะดีขนาดใหน  เจอ  หลุมแล้วรถกระเด้ง  ต้องมีแตกมั่งละ  ไม่มาก  ก็  น้อย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:58:58 PM »

รถขนใข่  วิ่ง 120-130  ไม่ได้หรอกครับ  เจอถนนเป็นหลุม  ไข่  แหก  เอ๊ย  แตกหมด  

อีกอย่าง  ผมทายว่า  รถน่าจะยก+เสริมแหนม  อุ๊ย  แหนบ  แม้นว่ารังใข่  เออไม่ไช่สิ  รางใส่ใข่

จะดีขนาดใหน  เจอ  หลุมแล้วรถกระเด้ง  ต้องมีแตกมั่งละ  ไม่มาก  ก็  น้อย

นึกถึงรถขนรางไข่แล้วตลกจะตาย

เรื่องจริงเลยเกิดขึ้นกะผม ที่ชลบุรี ตรงแยกโชว์รูมนิสสันก่อนถึงห้างเฉลิมไทย มันเป็นสามแยกวัดดวงที่ไม่มีไฟแดง

บางวันก็มีตำรวจคอยโบก บางวันก็ไม่

เกือบๆเที่ยงวันหนึ่งผมขับ ซองเทียสีแดง(เดี๋ยวนี้คันนั้นพังยับเยินไปแล้ว) มาติดตรงแยกนี้แบบกระทันหัน เหลือบมองกระจกหลัง

ตายแล้วกระบะคันหนึ่งพุงมาเร็ว ส่ายหัวมาด้วย ตายละวา ท่าทางจะเสยตูดเราเสียจริง...ไม่ทันคิดเสร็จ...ตูมเข้าจริงที่ท้ายรถผม

แถมดันรถผมไปเสยเอาท้ายกระบะคันหน้าอีก รีบลงไปดู ไข่ครับ ไข่ ตกลงมาแตกเต็มถนนปนรางไข่ กระจัด กระจาย มาถึงรถผมนั่นแหละ

ผมทั้งขำ ทั้งฮา ทั้งโมโหเพราะอะไหล่รถผมแพงมากๆ...สักแป๊บนึง ประตูคนขับเปิดออก คนขับเดินลงมา...เท้าเปล่า

ผมถามว่า..พี่เห็นรถผมหรือเปล่า
คนขับ...เห็น
ผม..เห็นแล้วทำไมไม่เบรค
คนขับ..ผมเบรคไม่ได้
ผม...อ้าวแล้วทำไมล่ะ
คนขับ..เท้าผมเป็นตาปลาเพิ่งแตก

ผมก้มลงไปดู  โห...เท้าบวมฉึ่งยังกะเท้าช้าง (ถึงว่ามันลงจากรถมาไม่ใส่รองเท้า)

ผม...แล้วพี่มาขับรถทำไมถ้าเบรคไม่ได้
คนขับ..จะรีบเอาไข่จากฟาร์มไปส่งลูกค้าครับคิดว่าพอแค่นๆไปครับ ผมเห็นรถพี่เบรคแล้วแหละแต่ผมเหยียบเบรคจมไม่ได้จริงๆ

ดีที่งานนั้นรถผมมีประกันของทิพยะ เฉพาะอะไหล่ส่วนหน้าและส่วนหลังรถผมปาเข้าไป หกหมื่นกว่าครับ เปลี่ยนทุกชิ้น (เคลมเร็ว ซ่อมเร็ว ของจริงไม่ต้องสร้างภาพ)

ฮ่าๆๆๆ...ประกันของทิพยะสุดยอดครับ (รัฐบาลมีหุ้น) ไม่ค่อยจุกจิก ถ้าข้าราชการมีส่วนลดเบี้ยประกันอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:00:30 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #277 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 05:59:36 PM »

รถขนใข่  วิ่ง 120-130  ไม่ได้หรอกครับ  เจอถนนเป็นหลุม  ไข่  แหก  เอ๊ย  แตกหมด  

อีกอย่าง  ผมทายว่า  รถน่าจะยก+เสริมแหนม  อุ๊ย  แหนบ  แม้นว่ารังใข่  เออไม่ไช่สิ  รางใส่ใข่

จะดีขนาดใหน  เจอ  หลุมแล้วรถกระเด้ง  ต้องมีแตกมั่งละ  ไม่มาก  ก็  น้อย

ผมเคยเจอ รถขนไข่ หรือสินค้าที่แตกง่าย เค้าวิ่งคล่อมเส้น กลางครับน้าจักร  พอรถเร็วมา เค้าหลบซ้าย
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 06:07:15 PM »

วิ่งคล่อมเลน  ที่นี่  มีเฮ  ครับ   

หมายเหตุ  เฮแบบ ขำไม่ออก  ไปหลายชั่วโคตร
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 07:40:52 PM »

จากที่อ่านก็คงสรุปได้ว่า  จะวิ่งเกินกฎหมายที่กำหนด หรือ จะวิ่งแช่ขวากีดขวางทางจราจร  ก็ไม่ดีเหมือนกัน
ผมเคยโดน ทางหลวงจับหนึ่งครั้ง ข้อหา ขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด  ผมขับรถใช่ความเร็วประมาณ 110 / ชม  เพื่อจะแซงรถพ่วง  แล้วก็โดนฉลามเรียกให้จอดแล้วแจ้งข้อหานี้  โดนใบสั่งไป 200 เพราะต่อรองตำรวจได้  จาก 500
จากประสบการณ์ส่วนตัว ผมจึงไม่ค่อยอยากเชื่อว่าเขา อนุโลมจริงๆ เพราะไม่มีเป็นลายลักษณ์อักษร  และผมก็เคยโดนจับมา
   ถ้าตัดสินจากการโดนตำรวจจับ ว่าขับอย่างไรถึงจะเหมาะสม  ก็สรุปได้ว่า  จะขับอย่างไรก็ได้ เพียงอย่าให้ตำรวจจับได้ก็พอ  เพราะถ้าตำรวจจับ หมายถึงผิดกฏจราจร  หากตำรวจไม่จับหรือเถียงตำรวจชนะ แสดงว่าเราขับถูกต้องตามกฏจราจร  ผมสรุปถูกไหมครับ พี่สมชาย  หรือพี่มีเหตุผลอื่นนอกจาก  ใช้ตำรวจเป็นบรรทัดฐาน     ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่สมชาย  และ คุณ สุดประจิมที่ริมเมย

ตรงสีแดงมันก็ไม่เชิงนะครับ...

คือมีเรื่องที่เกี่ยวข้องสามเรื่อง เรื่องแรกความผิดเล็กน้อย ในเมื่อตำรวจสั่งปรับให้จบเรื่องได้ ตำรวจก็สามารถไม่จับก็ได้... อันนี้เรื่องความเร็วเกิน 90 กับเรื่องวิ่งแช่ขวา, เป็นความผิดต่อแผ่นดิน เจ้าหน้าที่ตำรวจเป็นผู้เสียหาย และไม่เกี่ยวกับสิทธิ+หน้าที่ของบุคคลที่ 3 ครับ...

แต่เรื่องกีดขวางการจราจรไม่ยอมให้คันหลังที่เร็วกว่าแซง... ตรงนี้เป็นสิทธิของคันหลังที่จะเรียกร้องให้คันหน้าที่ขับกีดขวางอยู่"มีหน้าที่ต้องให้ทาง"ตามกฎหมาย(สิทธิจะมีคู่กับหน้าที่เสมอ), และคันหลังสามารถเรียกร้องค่าเสียหาย(หากมีและพิสูจน์ได้)อันเนื่องจากโดนกีดขวางไม่ยอมให้ทาง...

ประเทศไทยยังไม่เคยมีใครฟ้องศาลเรื่องขับช้าแช่ขวาขวางรถพยาบาล... น่าจะมีใครฟ้องให้เป็นตัวอย่างเสียบ้าง เพราะรถพยาบาลรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตทั้งหลายแหล่ สามารถเรียกร้องให้รถคันที่กิดขวางหลบชิดขอบทางฯ...

เวลาฟ้องฯ หากสามารถพิสูจน์ได้ว่ามีเจตนาขวาง จะโดนอาญาด้วย(ฆ่าคนตาย - เพราะเล็งเห็นผลว่าอาจมีผู้เสียชีวิตหากรถพยาบาลวิ่งช้า)... แต่ที่แน่ๆ คือหากผิดจริง(ถึงไม่มีเจตนา) ก็จะโดนแพ่งอ่วมอรทัยฯ...

ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ
ถามเพิ่มอีกหนึ่งข้อนะครับ  ถ้ารถที่ขับมาข้างหลังด้วยความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด (เกิน 90/ ชม.) ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  แล้วมาพุ่งชน คนที่ขับรถแช่ขวา ที่ขับด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด คือ 90/ ชม.  อยากทราบว่า  ฝ่ายใดจะเป็นคนผิด ระหว่าง ผู้ที่ขับรถแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม.  กับคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด คือ เกิน 90/ชม.  เพราะเหตุใด  แล้วเรื่องชดใช้ค่าเสียหาย จะชดใช้เฉพาะรถหรือรวมถึงสินค้าในรถด้วย ถ้าในกรณี รถขนสินค้าด้วยกันทั้งคู่   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำตอบ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #280 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:16:27 PM »

ถามเพิ่มอีกหนึ่งข้อนะครับ  ถ้ารถที่ขับมาข้างหลังด้วยความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด (เกิน 90/ ชม.) ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  แล้วมาพุ่งชน คนที่ขับรถแช่ขวา ที่ขับด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด คือ 90/ ชม.  อยากทราบว่า  ฝ่ายใดจะเป็นคนผิด ระหว่าง ผู้ที่ขับรถแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม.  กับคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด คือ เกิน 90/ชม.  เพราะเหตุใด  แล้วเรื่องชดใช้ค่าเสียหาย จะชดใช้เฉพาะรถหรือรวมถึงสินค้าในรถด้วย ถ้าในกรณี รถขนสินค้าด้วยกันทั้งคู่   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำตอบ

คันที่ชนท้ายทำไมไม่เบรคเล่าครับ... ตาปลาเพิ่งแตกเหมือน Post น้าดุลฯ หรือเปล่าครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:18:04 PM »

ภาพประกอบ คำอธิบาย ของบทสรุป

อ้างจาก คุณ abandej_รักในหลวง

ภาพที่ผมถ่ายมาวันนี้ เพื่อประกอบ บทสรุป

ภาพนี้ ผมขับตามรถดิน ที่วิ่งแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม หลังจากนั้นรถดิน ส่งสัญญาณให้ผมแซงซ้าย

ผมไม่แซง และลดความเร็วลง นิดนึ่ง เพราะเศษก้อนกรวด และ เศษดินกระเด็นมาใส่รถผม   ระหว่างนั้น  มีรถเก๋งที่รีบแซงซ้ายไปเพราะทนก้อนกรวดไม่ไหว

จะสังเกตุได้ว่า คนใช้รถในถนนแถวนี้ ถ้าไม่วิ่งหลุดเส้นเหลืองด้านขวา  ก็จะไปแย่ช่องทางรถเครื่อง  เพราะผิวถนนแย่มากๆ

ผมมองไปที่กระจกมองข้าง เห็นรถพยายามจะแซงผม  ผมให้สัญญาณยกเลี้ยวขวา แปลว่า ถ้าอยากจะแซงก็แซงซ้ายไป   แต่เขาก็ไม่ยอม ดูดตูดรถผมอยู่อย่างนั้น

ตอนนั้นผมขับรถใช้ความเร็ว 90/ ชม.

พอถึงทางที่ผมพอจะวิ่งได้ โดยสิ้นค้าไม่เสียหาย ผมก็เข้าซ้าย ให้เขาแซงขวาไป

คันนี้ ก็แซงตามคันสีแดงไป

พอผมเข้าซ้ายไปได้สักครู่ ก็เจอ คนขับย้อนศร 

และรถที่จอดเสียอยู่ข้างทาง 

และภาพสุดท้าย เห็นได้ชัด ว่า รถอ้อย ทำตามบทสรุปนี้ได้อย่างถูกต้อง 
ในเมื่อยังไม่พร้อง รถอ้อยก็ส่งสัญญาณให้แซงซ้ายไป  เมื่อเขาพร้อมเหมือนรถขนดินคันข้างหน้า เขาก็จะเข้าซ้ายเอง
ภาพ ทั้งหมด ถ่ายบนถนน พหนโยธิน สาย กำแพงเพชร - คลองขลุง ขาขึ้น    ในขณะที่ถ่ายภาพ ใช้ความเร็ว 90/ ชม และใช้ระยะทางประมาณ 20 กม. ไหว้

ถ้าเป็นจริงเหมือนที่บรรยายตามภาพมา แสดงว่าคนแถวนั้นเขาเขียนกฎหมายเองนี่ครับ... ร้ายกาจมาก... ฮา...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 08:56:40 PM »

ถามเพิ่มอีกหนึ่งข้อนะครับ  ถ้ารถที่ขับมาข้างหลังด้วยความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด (เกิน 90/ ชม.) ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  แล้วมาพุ่งชน คนที่ขับรถแช่ขวา ที่ขับด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด คือ 90/ ชม.  อยากทราบว่า  ฝ่ายใดจะเป็นคนผิด ระหว่าง ผู้ที่ขับรถแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม.  กับคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด คือ เกิน 90/ชม.  เพราะเหตุใด  แล้วเรื่องชดใช้ค่าเสียหาย จะชดใช้เฉพาะรถหรือรวมถึงสินค้าในรถด้วย ถ้าในกรณี รถขนสินค้าด้วยกันทั้งคู่   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำตอบ

คันที่ชนท้ายทำไมไม่เบรคเล่าครับ... ตาปลาเพิ่งแตกเหมือน Post น้าดุลฯ หรือเปล่าครับ...

เป็นกรณีสมมุติครับ  สมมุติว่า เบรคไม่ทันแล้วกัน  เหมือน รถพ่วงที่ชนกันหน้าบ้านผม 

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:00:53 PM »

ถ้าเป็นจริงเหมือนที่บรรยายตามภาพมา แสดงว่าคนแถวนั้นเขาเขียนกฎหมายเองนี่ครับ... ร้ายกาจมาก... ฮา...

คนแถวนี้ไม่ค่อยมีรถใช้หรอกครับ  รถส่วนมาจากที่อื่น   เศร้า ไหว้

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #284 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:06:50 PM »

ถามเพิ่มอีกหนึ่งข้อนะครับ  ถ้ารถที่ขับมาข้างหลังด้วยความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด (เกิน 90/ ชม.) ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  แล้วมาพุ่งชน คนที่ขับรถแช่ขวา ที่ขับด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด คือ 90/ ชม.  อยากทราบว่า  ฝ่ายใดจะเป็นคนผิด ระหว่าง ผู้ที่ขับรถแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม.  กับคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด คือ เกิน 90/ชม.  เพราะเหตุใด  แล้วเรื่องชดใช้ค่าเสียหาย จะชดใช้เฉพาะรถหรือรวมถึงสินค้าในรถด้วย ถ้าในกรณี รถขนสินค้าด้วยกันทั้งคู่   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำตอบ

เป็นกรณีสมมุติครับ  สมมุติว่า เบรคไม่ทันแล้วกัน  เหมือน รถพ่วงที่ชนกันหน้าบ้านผม  

เรื่องสมมติมันไม่จบเรื่องง่ายครับ... เดี๋ยวมันก็มีเรื่องสมมติต่อได้อีก, ถ้าคันหน้าไม่เบรคใส่เสียอย่าง จะไม่มีเรื่องชนท้ายขณะรถวิ่งหรอกครับ หากรถทั้งสองคัน(และคนขับด้วย)มีสภาพปรกติ...
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 23
  พิมพ์