เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:33:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49734 ครั้ง)
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #285 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:07:39 PM »

ถ้าเป็นจริงเหมือนที่บรรยายตามภาพมา แสดงว่าคนแถวนั้นเขาเขียนกฎหมายเองนี่ครับ... ร้ายกาจมาก... ฮา...

คนแถวนี้ไม่ค่อยมีรถใช้หรอกครับ  รถส่วนมาจากที่อื่น   เศร้า ไหว้

ตามที่บรรยายมาน่ะ เถื่อนครับ...
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:11:14 PM »

ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบ
ถามเพิ่มอีกหนึ่งข้อนะครับ  ถ้ารถที่ขับมาข้างหลังด้วยความเร็วเกินที่กฎหมายกำหนด (เกิน 90/ ชม.) ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่  แล้วมาพุ่งชน คนที่ขับรถแช่ขวา ที่ขับด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนด คือ 90/ ชม.  อยากทราบว่า  ฝ่ายใดจะเป็นคนผิด ระหว่าง ผู้ที่ขับรถแช่ขวา ด้วยความเร็ว 90/ชม.  กับคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็วเกินที่กฏหมายกำหนด คือ เกิน 90/ชม.  เพราะเหตุใด  แล้วเรื่องชดใช้ค่าเสียหาย จะชดใช้เฉพาะรถหรือรวมถึงสินค้าในรถด้วย ถ้าในกรณี รถขนสินค้าด้วยกันทั้งคู่   ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับคำตอบ

คันที่ชนท้ายทำไมไม่เบรคเล่าครับ... ตาปลาเพิ่งแตกเหมือน Post น้าดุลฯ หรือเปล่าครับ...

เป็นกรณีสมมุติครับ  สมมุติว่า เบรคไม่ทันแล้วกัน  เหมือน รถพ่วงที่ชนกันหน้าบ้านผม  

เรื่องสมมติมันไม่จบเรื่องง่ายครับ... เดี๋ยวมันก็มีเรื่องสมมติต่อได้อีก, ถ้าคันหน้าไม่เบรคใส่เสียอย่าง จะไม่มีเรื่องชนท้ายขณะรถวิ่งหรอกครับ หากรถทั้งสองคัน(และคนขับด้วย)มีสภาพปรกติ...

ครับ ไม่ถามแล้วครับ เข้าใจครับที่พี่สมชายพูด  ผมว่าผมก็มีคำตอบอยู่ในใจ แค่อยากรู้จะตรงกันหรือไม่แค่นั้นเอง   ถ้าพี่สมชายไม่พร้อมที่จะตอบก็ไม่เป็นไรครับ  ต้องขอโทษพี่สมชายด้วย ที่ถามอะไรไร้สาระ  ขอโทษอีกครั้งครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:12:00 PM »

ถ้าเป็นจริงเหมือนที่บรรยายตามภาพมา แสดงว่าคนแถวนั้นเขาเขียนกฎหมายเองนี่ครับ... ร้ายกาจมาก... ฮา...

คนแถวนี้ไม่ค่อยมีรถใช้หรอกครับ  รถส่วนมาจากที่อื่น   เศร้า ไหว้

ตามที่บรรยายมาน่ะ เถื่อนครับ...

ครับ เถื่อนครับ

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #288 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:19:00 PM »

ครับ ไม่ถามแล้วครับ เข้าใจครับที่พี่สมชายพูด  ผมว่าผมก็มีคำตอบอยู่ในใจ แค่อยากรู้จะตรงกันหรือไม่แค่นั้นเอง   ถ้าพี่สมชายไม่พร้อมที่จะตอบก็ไม่เป็นไรครับ  ต้องขอโทษพี่สมชายด้วย ที่ถามอะไรไร้สาระ  ขอโทษอีกครั้งครับ

ยังไงก็ไม่ตรงครับ...

เพราะรถกำลังวิ่งๆกันอยู่ทั้งคู่ มันไม่มีทางไล่ชนท้ายกันได้แบบมีคดีแค่จราจรธรรมดาๆ หรอกครับ... ลงว่าไล่ชนท้ายกันโดยที่คันหน้าไม่เบรคใส่ แสดงว่าคันหลังจะปล้น หรือไม่ก็พยายามฆ่า เช่นชนแบบเยื้องศูนย์ให้คันโดนชนไถลตกข้างทางครับ...

ยกเว้นคันหลังตาปลาระเบิด หรือไม่ก็เบรคแตก หรือคนขับเมายาบ้า ฯลฯ... ซึ่งเกิดจากเหตุไม่พร้อมของรถหรือคนขับครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #289 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:27:36 PM »

หรือไม่ก็ไล่ตามจี้ ตามแซงแล้วไม่ให้แซง หรือโดน"วางยา"ให้ตกหลุมโตๆ ที่เลนซ้ายหรือวางยาเรื่องอื่น... พอคันหลังรอด และโกรธ ก็เลยตามราวี...

แบบนี้แหละที่น้องโตมี่โดนยิง เพราะยาริสแดงเปิดขวาให้แซง แต่เปลี่ยนใจเบียดซูปเปอร์โฟร์จะให้ชนรถสวน... ไอ้จิ๊บมันเลยยิงใส่เพราะแค้นไม่ให้แซงแถม"วางยา"...
http://www.google.com/search?q=%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%95%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B9%88&sourceid=ie7&rls=com.microsoft:en-us:IE-SearchBox&ie=&oe=
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #290 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:29:44 PM »

อาสมชายครับ ถึงอาจะโพสให้มือหยิกมันก็ไม่ฟังหรอกครับ เพราะมันปิดใจไปแล้ว

ถ้ามีโจทย์ที่ว่า  8+2 = ?  ถ้า อาบอกว่า  10  มันก็จะเถียงว่า  5+5 ต่างหากที่ได้ 10  

บางครั้งการสนทนา ที่อยู่ในทัศนะคติที่อคติ ที่เป็นลบ  ต่อให้ขุดโครตเง้าของเหตุผลนั้นๆมา  ผมว่าก็ ไม่มีผลดีครับ เพราะมันจะพยายามหา

อะไรซักอย่างมาหักล้าง เหตุผลที่จะทำให้ถูกต้องจนได้ ถึงแม้ว่าเหตุผลนั้นๆที่ยกมาอ้าง จะห่วยแตกสิ้นดีก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:32:57 PM โดย แพะตาไฟ » บันทึกการเข้า
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #291 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 09:59:34 PM »

ครับ ไม่ถามแล้วครับ เข้าใจครับที่พี่สมชายพูด  ผมว่าผมก็มีคำตอบอยู่ในใจ แค่อยากรู้จะตรงกันหรือไม่แค่นั้นเอง   ถ้าพี่สมชายไม่พร้อมที่จะตอบก็ไม่เป็นไรครับ  ต้องขอโทษพี่สมชายด้วย ที่ถามอะไรไร้สาระ  ขอโทษอีกครั้งครับ

ยังไงก็ไม่ตรงครับ...

เพราะรถกำลังวิ่งๆกันอยู่ทั้งคู่ มันไม่มีทางไล่ชนท้ายกันได้แบบมีคดีแค่จราจรธรรมดาๆ หรอกครับ... ลงว่าไล่ชนท้ายกันโดยที่คันหน้าไม่เบรคใส่ แสดงว่าคันหลังจะปล้น หรือไม่ก็พยายามฆ่า เช่นชนแบบเยื้องศูนย์ให้คันโดนชนไถลตกข้างทางครับ...

ยกเว้นคันหลังตาปลาระเบิด หรือไม่ก็เบรคแตก หรือคนขับเมายาบ้า ฯลฯ... ซึ่งเกิดจากเหตุไม่พร้อมของรถหรือคนขับครับ...

เรื่องที่ผมยกมาถามเคยเกิดขึ้นจริงๆนะครับ  ตอนที่ผมเป็นอาสาอยู่ที่ ศูนย์กู้ภัย ไอยรา  ที่มหาวิทยาลัย นเรศวรพะเยา

ผมได้รับแจ้งทางวิทยุ เหตุ ว.40 ที่หน้ามหาวิทยาลัย  ตรงใต้สพานลอย หน้ามหาวิทยาลัย รับแจ้งเสร็จผมก็รีบแต่งตัว
ผมก็ออกไปดู ที่เกิดเหตุพบรถ บิ๊กอัฟ ยี่ห้อวีโก้ (ผมจำได้ติดตา) สภาพห้องเครื่องพังยับ  ใกล้กันพบ รถพ่วงบรรทุกอะไรผมไม่ทราบ สภาพไฟท้ายพ่วงแตก
ผมเห็นคนขับรถปิ๊กอัฟ ยืนหน้าซีดอยู่ และ คนขับรถสิบล้อยืนดูท้ายรถอยู่      สิ่งที่ผมเห็นตามพื้นถนนคือ เศษไฟรถ และ รถทั้งสองคันไม่มีรอยเบรค
หลังจากนั้นผมก็ยืนรักษาความปลอดภัยด้านจราจร(ยืนโบกไฟนั่นเอง)รอจนกว่า ร้อยเวรจะมา  พอร้อยเวรมาร้อยเวรก็สอบสวนเบื่องต้น
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็นของผม  ผมก็เอาไฟฉายของผม ทำทีแกล้งไปส่องไฟที่สมุดให้ร้อยเวรจดบรรทึก(เพราะตอนนั้นเป็นเวลากลางคืน)  แล้วผมก็ยืนฟังร้อยเวรคุยกับเจ้าของรถ ปิ๊กอัฟ  ผมก็พอจะสรุปได้ว่า เจ้าของรถ วีโก้ จะไปบ้านที่เชียงราย  แต่พอถึงที่เกิดเหตุ เกิดอาการหลับใน จึงไม่สามารถบังคับรถได้ เป็นเหตุให้ชนท้ายรถพ่วงอย่างจัง

เหตุการจริงนี้  พอจะเป็นคำถามได้ไหมครับ  ว่าใครเป็นคนผิด ผิดข้อหาอะไร แล้วจะต้องชดใช้อย่างไรบ้างตามกฎหมาย  ถ้าพี่ไม่สะดวกตอบ  ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:01:50 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:15:27 PM »

รถกะบะผิดข้อหา ขับขี่รถด้วยความประมาท

รถกะบะผิด เพราะไปชนท้ายรถพ่วง  

ชดใช้อะไรบ้าง  ก็เรียกประกัน มาซิ  ถ้าประกันขาด รถกะบะ ต้องเสียค่าซ่อมให้  
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:23:52 PM »

รถกะบะผิดข้อหา ขับขี่รถด้วยความประมาท

รถกะบะผิด เพราะไปชนท้ายรถพ่วง 

ชดใช้อะไรบ้าง  ก็เรียกประกัน มาซิ  ถ้าประกันขาด รถกะบะ ต้องเสียค่าซ่อมให้   

ขอโทษครับ  ถามคุณสมชายครับ
เพื่อหยุดการสนทนาระหว่างคุณกับผม  ผมขอยอมแพ้คุณทุกกรณีครับ 

^
                               ^
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #294 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:25:42 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 10:29:02 PM »

Huh   นึกว่าจบเรื่องไปตั้งแต่เมื่อวานแล้ว เห็นตกไปหน้าสองเลยไม่พิมพ์ตอบ วันนี้ยังโผล่มาอีก 2 หน้า

SPSC No.057       THPSA No.A-331
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #296 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:14:06 PM »

ส่วนมากคันที่มาชนท้ายมักจะเป็นฝ่ายผิดครับ ถ้าผมจำไม่ผิดตอนอบรมสอบใบขับขี่กฏหมายเค้าจะมีบอกไว้นะครับว่าคันหลังต้องเว้นระยะให้ห่างจากคันหน้าพอที่จะหยุดรถได้อย่างปลอดภัยนี่แหละครับภาษากฏหมายผมพูดไม่เป็นหรอกครับแต่แปลแล้วก็ได้แบบที่ผมว่านี่แหละครับ ตอบได้เท่าที่พอรู้มาครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2011, 11:22:29 PM »

ขอบคุณท่านสมชายที่สละเวลามาให้ความรู้มากครับ บวกให้ครับ ไหว้

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #298 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:05:39 AM »

ขอบคุณท่านสมชายที่สละเวลามาให้ความรู้มากครับ บวกให้ครับ ไหว้

ขอบคุณครับ... ทอนคืนที่ 70 แล้วครับ... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #299 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 09:14:25 AM »

เรื่องที่ผมยกมาถามเคยเกิดขึ้นจริงๆนะครับ  ตอนที่ผมเป็นอาสาอยู่ที่ ศูนย์กู้ภัย ไอยรา  ที่มหาวิทยาลัย นเรศวรพะเยา

ผมได้รับแจ้งทางวิทยุ เหตุ ว.40 ที่หน้ามหาวิทยาลัย  ตรงใต้สพานลอย หน้ามหาวิทยาลัย รับแจ้งเสร็จผมก็รีบแต่งตัว
ผมก็ออกไปดู ที่เกิดเหตุพบรถ บิ๊กอัฟ ยี่ห้อวีโก้ (ผมจำได้ติดตา) สภาพห้องเครื่องพังยับ  ใกล้กันพบ รถพ่วงบรรทุกอะไรผมไม่ทราบ สภาพไฟท้ายพ่วงแตก
ผมเห็นคนขับรถปิ๊กอัฟ ยืนหน้าซีดอยู่ และ คนขับรถสิบล้อยืนดูท้ายรถอยู่      สิ่งที่ผมเห็นตามพื้นถนนคือ เศษไฟรถ และ รถทั้งสองคันไม่มีรอยเบรค
หลังจากนั้นผมก็ยืนรักษาความปลอดภัยด้านจราจร(ยืนโบกไฟนั่นเอง)รอจนกว่า ร้อยเวรจะมา  พอร้อยเวรมาร้อยเวรก็สอบสวนเบื่องต้น
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็นของผม  ผมก็เอาไฟฉายของผม ทำทีแกล้งไปส่องไฟที่สมุดให้ร้อยเวรจดบรรทึก(เพราะตอนนั้นเป็นเวลากลางคืน)  แล้วผมก็ยืนฟังร้อยเวรคุยกับเจ้าของรถ ปิ๊กอัฟ  ผมก็พอจะสรุปได้ว่า เจ้าของรถ วีโก้ จะไปบ้านที่เชียงราย  แต่พอถึงที่เกิดเหตุ เกิดอาการหลับใน จึงไม่สามารถบังคับรถได้ เป็นเหตุให้ชนท้ายรถพ่วงอย่างจัง

เหตุการจริงนี้  พอจะเป็นคำถามได้ไหมครับ  ว่าใครเป็นคนผิด ผิดข้อหาอะไร แล้วจะต้องชดใช้อย่างไรบ้างตามกฎหมาย  ถ้าพี่ไม่สะดวกตอบ  ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ

อันนี้คนชนท้ายจ่ายทั้งหมดครับ... แต่ไม่มีอาญา เพราะขาดเจตนา เป็นเรื่องประมาท+แพ่ง, สำหรับสาเหตุที่ชนก็เพราะคนขับไม่พร้อม...

นี่ยังดีที่สามารถยืนหน้าซีดได้... เพราะโดยปรกติหากชนที่ความเร็วจุดปะทะเกิน 55 - 65 กม./ชม. มักไม่รอด, ต้องรถยนต์ที่ผ่าน Crash test ได้ 5 ดาวขึ้นไปจึงมีโอกาสรอด(เป็นไปได้ว่าแตะเบรคบ้าง+รถคันหน้ายังวิ่งอยู่ เลยผ่อนแรง)...

อ่านนี่ครับ...
http://www.cars.com/go/advice/Story.jsp?section=safe&subject=crash&story=crashRatings
http://www.carfax.com/safety/index.cfx
http://www.howsafeisyourcar.com.au/
http://www.edmunds.com/car-safety/what-crash-test-scores-mean.html
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23
  พิมพ์