เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 08:25:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมทางหลวงลุยตัดไม้สักอายุกว่า 80 ปี เพื่อขยายถนนสุโขทัย-ตาก  (อ่าน 49634 ครั้ง)
abandej_รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 363

« ตอบ #300 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:02:30 AM »

แนะนำให้น้องไข่ฯ ไปสอบถามเรื่องปัญหาจราจรที่นี่ดีกว่าไหมครับ
http://www.trafficpolice.go.th
เป็นเว็บไซท์ของกองบังคับการตำรวจจราจร
คงจะตรงตามความต้องการคำตอบของน้องไข่ฯ มากกว่าครับ
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #301 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:07:37 PM »

แนะนำให้น้องไข่ฯ ไปสอบถามเรื่องปัญหาจราจรที่นี่ดีกว่าไหมครับ
http://www.trafficpolice.go.th
เป็นเว็บไซท์ของกองบังคับการตำรวจจราจร
คงจะตรงตามความต้องการคำตอบของน้องไข่ฯ มากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ  สำหรับแหล่งความรู้ที่ดีครับ ไหว้

คือ อาชีพอย่างผมไม่ค่อยจะลงรอยกับ ตำรวจ จราจร หรือ ทางหลวงเท่าไรครับ อิอิ  คิก คิก เลยอยากได้ข้อมูลดีๆ  ไปเถียงตอนก่อน จะโดนใบสั่งครับ "เพื่อรอด" คิก คิก

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #302 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:08:15 PM »

เรื่องที่ผมยกมาถามเคยเกิดขึ้นจริงๆนะครับ  ตอนที่ผมเป็นอาสาอยู่ที่ ศูนย์กู้ภัย ไอยรา  ที่มหาวิทยาลัย นเรศวรพะเยา

ผมได้รับแจ้งทางวิทยุ เหตุ ว.40 ที่หน้ามหาวิทยาลัย  ตรงใต้สพานลอย หน้ามหาวิทยาลัย รับแจ้งเสร็จผมก็รีบแต่งตัว
ผมก็ออกไปดู ที่เกิดเหตุพบรถ บิ๊กอัฟ ยี่ห้อวีโก้ (ผมจำได้ติดตา) สภาพห้องเครื่องพังยับ  ใกล้กันพบ รถพ่วงบรรทุกอะไรผมไม่ทราบ สภาพไฟท้ายพ่วงแตก
ผมเห็นคนขับรถปิ๊กอัฟ ยืนหน้าซีดอยู่ และ คนขับรถสิบล้อยืนดูท้ายรถอยู่      สิ่งที่ผมเห็นตามพื้นถนนคือ เศษไฟรถ และ รถทั้งสองคันไม่มีรอยเบรค
หลังจากนั้นผมก็ยืนรักษาความปลอดภัยด้านจราจร(ยืนโบกไฟนั่นเอง)รอจนกว่า ร้อยเวรจะมา  พอร้อยเวรมาร้อยเวรก็สอบสวนเบื่องต้น
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็นของผม  ผมก็เอาไฟฉายของผม ทำทีแกล้งไปส่องไฟที่สมุดให้ร้อยเวรจดบรรทึก(เพราะตอนนั้นเป็นเวลากลางคืน)  แล้วผมก็ยืนฟังร้อยเวรคุยกับเจ้าของรถ ปิ๊กอัฟ  ผมก็พอจะสรุปได้ว่า เจ้าของรถ วีโก้ จะไปบ้านที่เชียงราย  แต่พอถึงที่เกิดเหตุ เกิดอาการหลับใน จึงไม่สามารถบังคับรถได้ เป็นเหตุให้ชนท้ายรถพ่วงอย่างจัง

เหตุการจริงนี้  พอจะเป็นคำถามได้ไหมครับ  ว่าใครเป็นคนผิด ผิดข้อหาอะไร แล้วจะต้องชดใช้อย่างไรบ้างตามกฎหมาย  ถ้าพี่ไม่สะดวกตอบ  ผมต้องขออภัยด้วยนะครับ

อันนี้คนชนท้ายจ่ายทั้งหมดครับ... แต่ไม่มีอาญา เพราะขาดเจตนา เป็นเรื่องประมาท+แพ่ง, สำหรับสาเหตุที่ชนก็เพราะคนขับไม่พร้อม...

นี่ยังดีที่สามารถยืนหน้าซีดได้... เพราะโดยปรกติหากชนที่ความเร็วจุดปะทะเกิน 55 - 65 กม./ชม. มักไม่รอด, ต้องรถยนต์ที่ผ่าน Crash test ได้ 5 ดาวขึ้นไปจึงมีโอกาสรอด(เป็นไปได้ว่าแตะเบรคบ้าง+รถคันหน้ายังวิ่งอยู่ เลยผ่อนแรง)...

อ่านนี่ครับ...
http://www.cars.com/go/advice/Story.jsp?section=safe&subject=crash&story=crashRatings
http://www.carfax.com/safety/index.cfx
http://www.howsafeisyourcar.com.au/
http://www.edmunds.com/car-safety/what-crash-test-scores-mean.html

ขอบคุณมากๆครับ

ถามต่ออีกนิดหนึ่งครับ  ถึงแม้รถพ่วงจะวิ่งแช่ขวากีดขวาทางจราจรอยู่เนี่ยนะครับ  รถวีโก้ก็ยังจะต้องจ่ายค่าชดใช้ทั้งหมด
ตามกฎหมายว่า ถ้าวิ่งแช่ขวาแล้วผิด ทำไม รถวีโก้ไม่เป็นฝ่ายถูก  แล้ว รถพ่วงเป็นฝ่ายผิด เพราะเป็นเหตุให้ รถวีโก้ชน เพราะกีดขวางทางจราจร 
ด้วยความสงสัยจริงๆครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:15:22 PM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #303 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 10:52:26 PM »

เข้าเรื่อง จริงๆสักหน่อย เรื่องตัดต้นไม้
ที่ผมจะนำเสนอต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่น่ารังเกียดของ นักการเมืองท้องถิ่น

เรื่องนี้เป็นเรื่องการสร้างถนน คอนกรีต เสริมเหล็ก  ที่ผมมองว่า  มีการทุจริต และ สร้างเพื่อต้องการต้นไม้สักขนาดใหญ่  ที่อยู่ริมทาง
ผมไม่ทราบว่า ต้นไม้สักเหล่านั้นที่ถูกตัดแล้วไปอยู่ที่ไหน  แต่เรื่องนี้ผมว่าไม่โปรงใสแน่ๆ  
ก่อนหน้านี้ถนนเส้นนี้ เป็นถนนดินลูกรัง  ซึ่งต่อจากถนนคอนกรีตในเขตชุมชนหมู่บ้านหนึ่ง เป็นถนนที่ใช้เชื่อมต่อระหว่างหมู่บ้าน  จะพูดง่ายๆก็คือเป็นถนนที่ใช้เดินทางระหว่างหมู่บ้านหนึ่ง ไปอีกหมู่บ้านหนึ่ง  เป็นถนนดินเล็กๆ รถขับแทบสวนกันไม่ได้จะสวนกัน รถคันใดคันหนึ่งต้องจอด ซึ่งข้างๆจะเป็นทุ่งนา  พอไปถึงอีกหมู่บ้านหนึ่งซึ่งเป็นเขตชุมชน ก็จะเป็นถนน คอนกรีตเหมือนเดิม
ที่ผมสงสัยก็คือ มีเหตุผลใดที่จะต้องทำโครงการนี้
1 .ในเมื่อ รอบๆก็เป็นทุ่งนาไม่ใช่เขตชุมชน
2. ทำไมทำถนนไปแค่ ร้อยเมตร หรือเป็นเพราะ ถัดจากถนนคอนกรีตเดิมมีต้นไม้ขนาดใหญ่อยู่
3. เรื่อง เงินงบประมาณในการจัดสร้าง ทำไมถึงแพงมาก

ผมมีรูป ป้ายสรุปโครงการมาให้ดูครับ  คือไปเก็บไข่ที่ ฟาร์มขับผ่านแล้วมันสะดุดตา  เลยเก็บมาให้คิดกันนิดนึ่ง

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #304 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:18:20 PM »

ถามต่ออีกนิดหนึ่งครับ  ถึงแม้รถพ่วงจะวิ่งแช่ขวากีดขวาทางจราจรอยู่เนี่ยนะครับ  รถวีโก้ก็ยังจะต้องจ่ายค่าชดใช้ทั้งหมด
ตามกฎหมายว่า ถ้าวิ่งแช่ขวาแล้วผิด ทำไม รถวีโก้ไม่เป็นฝ่ายถูก  แล้ว รถพ่วงเป็นฝ่ายผิด เพราะเป็นเหตุให้ รถวีโก้ชน เพราะกีดขวางทางจราจร 
ด้วยความสงสัยจริงๆครับ  ไหว้

มันคนละเรื่องกันครับ... ขับช้าแช่ขวาผิดกฎจราจร เกิดสิทธิเรียกร้องให้คันหน้าหลบ ถ้าไม่ยอมหลบแล้วเกิดความเสียหายเพราะเหตุไปได้ช้ากว่าที่สมควรฯ อย่างนี้ความเสียหายโดยตรงจากไม่หลีกให้(ไปช้าแล้วทำอะไรไม่ทันสักอย่างนึง - เช่นส่งคนเจ็บไปโรงพยาบาลไม่ทันฯ), แต่ถ้าเขาไม่หลีกแล้วไปชนท้ายเขา จะกลายเป็นเรื่องใหม่ขึ้นมาอีกเรื่องนึง เพราะตัวเองไม่ใช่ผู้มีอำนาจบังคับกฎหมาย และก็ไม่มีสิทธิหรือหน้าที่ไล่ชนเขา...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #305 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 11:59:47 PM »

ถามต่ออีกนิดหนึ่งครับ  ถึงแม้รถพ่วงจะวิ่งแช่ขวากีดขวาทางจราจรอยู่เนี่ยนะครับ  รถวีโก้ก็ยังจะต้องจ่ายค่าชดใช้ทั้งหมด
ตามกฎหมายว่า ถ้าวิ่งแช่ขวาแล้วผิด ทำไม รถวีโก้ไม่เป็นฝ่ายถูก  แล้ว รถพ่วงเป็นฝ่ายผิด เพราะเป็นเหตุให้ รถวีโก้ชน เพราะกีดขวางทางจราจร  
ด้วยความสงสัยจริงๆครับ  ไหว้

มันคนละเรื่องกันครับ... ขับช้าแช่ขวาผิดกฎจราจร เกิดสิทธิเรียกร้องให้คันหน้าหลบ ถ้าไม่ยอมหลบแล้วเกิดความเสียหายเพราะเหตุไปได้ช้ากว่าที่สมควรฯ อย่างนี้ความเสียหายโดยตรงจากไม่หลีกให้(ไปช้าแล้วทำอะไรไม่ทันสักอย่างนึง - เช่นส่งคนเจ็บไปโรงพยาบาลไม่ทันฯ), แต่ถ้าเขาไม่หลีกแล้วไปชนท้ายเขา จะกลายเป็นเรื่องใหม่ขึ้นมาอีกเรื่องนึง เพราะตัวเองไม่ใช่ผู้มีอำนาจบังคับกฎหมาย และก็ไม่มีสิทธิหรือหน้าที่ไล่ชนเขา...

ผมอ่านแล้วพอสรุปได้ว่า  
การที่ขับรถแช่ขวา ผิดกฎหมายจราจรจริง  แต่ถ้าใครมาชนเราเพราะเรากีดขวางทางจราจร คนชนจะเป็นฝ่ายผิด ถ้าไม่ใช่ รถที่กฎหมายยอมให้ใช้ความเร็วเกิน 90/ชม.  เช่นรถ พยาบาล
ผมเข้าใจถูกไหมครับ
1 .ใครที่ขับรถเกินกฎหมายกำหนด ผิดตามตัวบทกฎหมาย แต่ไม่ผิด ที่เจ้าหน้าที่รักษากฎหมายเพราะ  เขาอนุโลมให้ (ใครก็ไม่รู้)(จริงหรือปล่าวก็ไม่รู้)
2. ใครที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็ว เกิน90/ชม. ผิดกฎหมายจราจร  แต่คนที่ขับรถไวกว่า 90/ชม.แม้จะส่งสัญญาณขอทางก็ตาม แล้วมาชนท้ายคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็ว 90/ ชม.  คันที่ชนเป็นฝ่ายผิดกฎหมายจราจร + แพ่ง  
3. คนที่ทำผิดกฎหมายตามตัวบทกฎหมาย แต่ไม่ผิดที่เจ้าหน้าที่รักษากฎหมาย (ขับรถด้วยความเร็วเกิน 90/ชม.) จะอ้างไม่ได้ว่า รถคันหน้ากีดขวางทางจราจร เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ   เพราะรถคันที่ชนมีสิทธิ์แค่เรียกร้องสิทธิ์ในการขอแซงขวาเท่านั้น ไม่มีสิทธิ์ที่จะชนรถคันหน้า แม้รถคันหน้าจะทำผิดกฎหมายอยู่ก็ตาม
4. รถคันที่ขับแช่ขวาอยู่ จะยินยอมหรือไม่ยินยอมหลบเข้าซ้ายให้ รถคันที่ตามหลังมาแซงขวาไป  ก็ได้ เพราะรถคันหน้าจะไม่สามารถตอบโต้รถที่ขับแช่ขวาอยู่ได้  ด้วยวิธีใดๆที่เป็นไปตามกฎหมายกำหนด  ถึงแม้จะชนท้ายคันที่ขับแช่ขวาอยู่ รถที่ขับชนก็เป็นฝ่ายผิดอยู่ดี
   แต่ถ้าผู้รักษากฎหมายเห็น ก็จะผิดกฎหมาย ข้อหากีดขวางทางจราจร  และไม่ควรทำ  นอกจากผิวถนนด้านซ้ายชำรุด หรือมีสิ่งกีดขวางอยู่ ซึ่งเป็นอันตรายต่อรถที่กำลังขับเคลื่อนอยู่

ผมสรุปเป็นอย่างไรบ้างครับ น้าสมชาย  ถูกต้องไหมครับ   ผมสรุปตามข้อมูลที่นั่งเถียงกันมาหลายวัน และ ตามข้อมูล + รูปภาพที่พี่ๆสมาชิกและตัวผมเองยกมาให้ดูครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:03:19 AM โดย น้องไข่ซิ่ง_รักแผ่นดินไทย » บันทึกการเข้า

^
                               ^
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #306 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:20:36 AM »

ถ้าความผิดหรือถูก ขึ้นอยู่กับกฎหมาย ก็ต้องฝากไปถึงผู้รักษากฎหมายให้ปฏิบัติหน้าที่ให้เค่มงวด  เพราะตัวบทกฎหมายได้เขียนไว้ชัดเจนอยู่แล้ว
เพียงแต่ผู้รักษากฎหมาย ปฎิบัติหน้าที่ไม่ชัดเจน  หรือ ใช้ตัวบทกฎหมายเพื่อหาผลประโยชน์ส่วนตน ปัญหาที่เรานั่งเถียงกันมาหลายวันจึงเกิด

ส่วนปัญหาอื่น ที่ไม่เกี่ยวกับกฎหมาย  เป็นปัญหาที่เราคิดกันไปเอง ว่า ควรต้องเป็นอย่างนั้น เป็นอย่างนี้   เป็นปัญหาที่เอาตัวเราเป็น บรรทัดฐาน เพื่อไปกำหนดคนอื่น ให้ต้องปฏิบัติตามในสิ่งที่เราต้องการ 
ที่เถียงกันมาทั้งหมด เป็นเพียงสิ่งที่น่าควรจะเป็นในการใช้รถใช้ถนน ของสังคม  ทั้งๆที่กฎหมายกำหนดกฎ และ บทลงโทษอย่างชัดเจนไว้แล้ว
ซึ่งไม่น่าจะมาเถียงกัน เพื่อเป็นการวิวาทะกัน   

หากจะอ้างถึงความถูกต้อง ก็ต้องอ้างที่ตัวบทกฎหมาย  แต่หากจะอ้างถึงความถูกใจนั้น คงต้องคุยกันยาวเพราะหากความถูกใจไม่ตรงกันแล้วก็จะเกิดการโต้วาทะกันอย่างไม่มีที่สิ้นสุด  ต่างคนต่างจะอ้างเหตุผลของตนเองมาข่มกัน

ผมดีใจที่ได้ สทนากับผู้ที่มีความรู้  เพราะผมจะได้มีความรู้เพิ่มมากขึ้นด้วย            แต่ผมก็เสียใจ กับการตอบโต้เพื่อหวังจะชนะฝ่ายที่ต่างความคิดเพี่ยงอย่างเดียว และมองผู้ที่มีความคิดต่างว่า เป็นผู้ที่ต่ำกว่า ดูถูกเหยียดหยาม  และด่าทอ และใช้วาจาหยาบคาย ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม
โดยไม่สนใจ กฎระเบียบของห้องที่ เป็นสื่อกลางให้เราสนทนากัน

สรุปแล้ว เราได้อะไรบ้าง จากการสนทนากันทั้งหมดที่ผ่านมา
ความรู้ ?
ความสะใจ ?
ความน่าจะเป็น?
หรือ มิตรภาพ     ขอบคุณผู้ที่ติดตามอ่านทุกคนครับ

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #307 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:39:10 AM »

คุณไข่ฯ จับต้นชนปลายจนมั่วเล็กมั่วน้อยกระจายทั่วไปหมดทั้ง Post ครับ... หากแก้ไขใหม่แล้วยังอ่านงง อยู่ แนะนำให้ไปหาหนังสือกฎหมาย ม.รามคำแหง LA 103 ชื่อวิชา "ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎหมายทั่วไป" มาอ่านเสียก่อนครับ, เพราะต้องปรับพื้นฐานใหม่ มิฉะนั้นจะยิ่งอ่านยิ่งงง...

นอกจากเรื่อง LA 103 ยังมีเรื่องรูปแบบประโยคภาษาไทยครับ... รูปแบบที่สมบูรณ์ต้องมีประธาน+กริยา+กรรม เมื่อจบประโยคต้องขึ้นประโยคใหม่ ยกเว้นมีคำเชื่อมประโยคเช่นคำสันธานฯ, และเมื่อขึ้นประโยคใหม่ไม่มีการยกคำนามมาเป็นประธานในประโยคใหม่ จะถือว่าใช้คำนามที่ใกล้ที่สุดในประโยคเดิมเป็นประธานครับ...

เรื่องภาษาไทยเป็นเรื่องใหญ่ และเป็นพื้นฐานของอารยธรรมของชาติไทย... หากอ่าน+เขียนไม่แตกฉาน จะทำให้อ่านกฎหมายไม่รู้เรื่อง และจับประเด็นไม่ได้ครับ...

ผมอ่านแล้วพอสรุปได้ว่า  
การที่ขับรถแช่ขวา ผิดกฎหมายจราจรจริง  แต่ถ้าใครมาชนเราเพราะเรากีดขวางทางจราจร คนชนจะเป็นฝ่ายผิด ถ้าไม่ใช่ รถที่กฎหมายยอมให้ใช้ความเร็วเกิน 90/ชม.  เช่นรถ พยาบาล
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขับแช่ขวาผิดเรื่องกีดขวาง, แต่คันอื่นมาชนได้ แสดงว่าเว้นระยะต่อชิดเกิน หรือไม่ก็รถยนต์หรือคนขับไม่พร้อมอย่างใดอย่างหนึ่งทำให้เบรคไม่ได้ การชนท้ายไม่เกี่ยวกับการขับกีดขวาง... รถพยาบาลก็ชนท้ายไม่ได้ ยกเว้นหลบกันไม่พ้น(หลบซ้ายหรือหลบขวา หรือให้สัญญาณไม่ถูกต้องเดาทางกันไม่ถูก) นั่นก็เป็นเรื่องใหม่ขึ้นมาอีก(ประธานเดิม+กริยาใหม่+กรรมเดิม)...

1 .ใครที่ขับรถเกินกฎหมายกำหนด ผิดตามตัวบทกฎหมาย แต่ไม่ผิด ที่เจ้าหน้าที่รักษากฎหมายเพราะ  เขาอนุโลมให้ (ใครก็ไม่รู้)(จริงหรือปล่าวก็ไม่รู้)

ผิดจริงชัดเจน แต่ความผิดนี้ตำรวจมีอำนาจจับได้ ปรับได้ จบเรื่องได้ แสดงว่าอยู่ในดุลยพินิจของตำรวจทั้งหมดตั้งแต่เริ่มต้นจนจบ... ในเมื่อมีอำนาจให้จบเรื่องเมื่อไหร่ก็ได้ ก็สามารถแค่ปรามโดยไม่จับให้เกิดคดีก็ยังไหว, คืออยู่ในขอบเขตอำนาจของตัวเอง...

2. ใครที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็ว เกิน90/ชม. ผิดกฎหมายจราจร  แต่คนที่ขับรถไวกว่า 90/ชม.แม้จะส่งสัญญาณขอทางก็ตาม แล้วมาชนท้ายคนที่ขับรถแช่ขวาด้วยความเร็ว 90/ ชม.  คันที่ชนเป็นฝ่ายผิดกฎหมายจราจร + แพ่ง  

คันหลังมีสิทธิเรียกร้องให้คันหน้าปฎิบัติตามกฎหมาย คือให้ทาง หากคันหน้าไม่ให้ ตรงนี้เป็นอาญา ซึ่งคันหลังบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ ต้องเจ้าหน้าที่ตำรวจเท่านั้น(ไม่มีอำนาจไปชนท้ายเขา)... แต่ผลจากการที่คันหน้าไม่ปฎิบัติตามหน้าที่ของตนเอง แล้วคันหลังเกิดความเสียหายจากโดนกีดขวางแซงไม่ได้ ไปถึงที่หมายไม่ทันเวลา ความเสียหายตรงนี้เป็นเรื่องแพ่ง...

3. คนที่ทำผิดกฎหมายตามตัวบทกฎหมาย แต่ไม่ผิดที่เจ้าหน้าที่รักษากฎหมาย (ขับรถด้วยความเร็วเกิน 90/ชม.) จะอ้างไม่ได้ว่า รถคันหน้ากีดขวางทางจราจร เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ   เพราะรถคันที่ชนมีสิทธิ์แค่เรียกร้องสิทธิ์ในการขอแซงขวาเท่านั้น ไม่มีสิทธิ์ที่จะชนรถคันหน้า แม้รถคันหน้าจะทำผิดกฎหมายอยู่ก็ตาม

ตอบไปแล้วครับ...

4. รถคันที่ขับแช่ขวาอยู่ จะยินยอมหรือไม่ยินยอมหลบเข้าซ้ายให้ รถคันที่ตามหลังมาแซงขวาไป  ก็ได้ เพราะรถคันหน้าจะไม่สามารถตอบโต้รถที่ขับแช่ขวาอยู่ได้  ด้วยวิธีใดๆที่เป็นไปตามกฎหมายกำหนด  ถึงแม้จะชนท้ายคันที่ขับแช่ขวาอยู่ รถที่ขับชนก็เป็นฝ่ายผิดอยู่ดี

เรื่องชนท้าย ตอบไปแล้วครับ... เรื่องให้สัญญาณ สามารถให้สัญญาณมือ สัญญาณไฟเลี้ยว หรือบีบแตร ฯลฯ... อันนี้อยู่ในกฎหมายอยู่แล้ว...

แต่ถ้าผู้รักษากฎหมายเห็น ก็จะผิดกฎหมาย ข้อหากีดขวางทางจราจร  และไม่ควรทำ  นอกจากผิวถนนด้านซ้ายชำรุด หรือมีสิ่งกีดขวางอยู่ ซึ่งเป็นอันตรายต่อรถที่กำลังขับเคลื่อนอยู่

เห็นหรือไม่เห็นก็ยังผิดอยู่ แต่ตำรวจอาจไม่จับก็ได้เพราะอยู่ในอำนาจของตัวเอง... แต่เรื่องสิทธิเรียกร้องทางแพ่งฯ มันก็ต้องดูว่าผิวถนนชำรุดแค่ไหน มีสิ่งกีดขวางแค่ไหน หากยังวิ่งได้แต่ไม่ยอมวิ่งเพราะไม่อยากสะเทือน อย่างนี้ก็อาจโดนเรียกค่าเสียหายได้(ต้องไปพิสูจน์ในศาล), แต่โดยปรกติ หากไม่มีป้ายราชการเตือนถนนเสีย มักจะถือว่ายังใช้การได้ เพราะแค่ชลอหลบด้านซ้ายมือช่วงเวลาแค่ให้คันหลังผ่านไปได้(เขาห้ามแซงซ้าย)...

ผมสรุปเป็นอย่างไรบ้างครับ น้าสมชาย  ถูกต้องไหมครับ   ผมสรุปตามข้อมูลที่นั่งเถียงกันมาหลายวัน และ ตามข้อมูล + รูปภาพที่พี่ๆสมาชิกและตัวผมเองยกมาให้ดูครับ    

แก้ให้แล้วครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:08:48 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #308 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:03:56 AM »

ที่คุณกระบือฯ  พูด - เถียง  นี่คือ หาเหตุผลขับแช่ขวาโดยไม่ผิดกฎหมายใช่มั้ยครับ   Cheesy 

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Hero Member
*

คะแนน -3340

« ตอบ #309 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:09:44 AM »

พี่สมชายครับ
สรุป เรื่องขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด และ การขับแช่ขวา ซึ่งเป็นเรื่องผิดกฎหมายทั้งคู่   ผู้ที่มีหน้าที่ลงโทษตามกฎหมายระบุไว้  มีเพียงเจ้าหน้าที่ ที่รักษากฎหมายเป็นผู้ดำเนินการได้เท่านั้น  ใช่ไหมครับ
ไม่ว่าจะขับรถเร็วกว่า 90/ชม. ซึ่งเกินกฎหมายกำหนด   หรือ  จะขับรถแช่ขวาซึ่งกีดขวางทางจราจร   ถึงตำรวจไม่เห็นก็ผิดกฎหมายอยู่ดี  ก็ต้องอยู่ที่สามัญสำนึกของคนเหล่านั้น  ที่จะปฎิบัติตามกฎจราจรหรือไม่        และมีน้ำใจมากแค่ไหน
ครับจบได้สวยครับ

^
                               ^
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #310 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:19:41 AM »

พี่สมชายครับ
สรุป เรื่องขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด และ การขับแช่ขวา ซึ่งเป็นเรื่องผิดกฎหมายทั้งคู่   ผู้ที่มีหน้าที่ลงโทษตามกฎหมายระบุไว้  มีเพียงเจ้าหน้าที่ ที่รักษากฎหมายเป็นผู้ดำเนินการได้เท่านั้น  ใช่ไหมครับ
ไม่ว่าจะขับรถเร็วกว่า 90/ชม. ซึ่งเกินกฎหมายกำหนด   หรือ  จะขับรถแช่ขวาซึ่งกีดขวางทางจราจร   ถึงตำรวจไม่เห็นก็ผิดกฎหมายอยู่ดี  ก็ต้องอยู่ที่สามัญสำนึกของคนเหล่านั้น  ที่จะปฎิบัติตามกฎจราจรหรือไม่        และมีน้ำใจมากแค่ไหน
ครับจบได้สวยครับ

เอาให้ชัดเจนยิ่งขึ้นนะครับ... เรื่องบังคับใช้กฎหมายเป็นเรื่องของตำรวจเท่านั้น...

คันหน้าขับแช่ขวาช้าขวางทาง คันหลังมีสิทธิเรียกร้องให้คันหน้าหลบให้ทาง แต่ไม่มีสิทธิบังคับกฎหมายด้วยการไปชนท้ายเขา... แต่กฎหมายให้สิทธิเรียกร้องด้วยการบีบแตร หรือกระพริบไฟหลายๆครั้งจนกว่าคันหน้าจะรับรู้และตอบกลับว่ารับรู้ด้วยการส่งสัญญาณกลับ แล้วค่อยหลบให้ทาง...

คันหลังขับเร็วเกินฯ คันหน้าไม่มีสิทธิอะไรไปบังคับใช้กฎหมายด้วยการแช่ช้าขวางทาง ต้องหลบสถานเดียว หากไม่หลบก็จะโดนคันหลังกระพริบไฟใส่ จนกว่าจะหลบ... หรือไม่ก็จนกว่าโมโหกัน(ส่วนใหญ่คันหน้ามักโมโหนึกว่าโดนด่า เพราะไม่รู้กฎหมายฯ)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #311 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:21:10 AM »

ชักเบื่อกระทู้นี้แล้วครับ... แฮ่ๆ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #312 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:35:03 AM »

การให้ความรู้ เป็นกุศล ครับ พี่ สมชาย (ฮา)

เพื่อที่จะดำเนินชีวิต ไปในแนวทางที่ถูกที่ควร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #313 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:44:47 AM »

ชักเบื่อกระทู้นี้แล้วครับ... แฮ่ๆ...
เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นสอบถามถกเถียงปัญหากฏจราจรดีไหมครับ ยิ้มีเลศนัย

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #314 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:04:01 PM »

+1 เป็นกำลังใจให้พี่สมชายครับ... Cheesy ไหว้

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23
  พิมพ์