เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:29:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเลือกลูก  (อ่าน 4608 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 07:41:20 PM »

เรียนถาม ท่าน พี่ ๆ ที่เล่นปืนกันมานาน นะครับ ว่า บรรดาปืนพกสั้นที่เรา ๆ ใช้กันอยู่นี้  ปืนยี่ห้อไหน รุ่นใด ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร เป็นปืนที่ต้องใช้ลูกกระสุนให้ถูกต้องกับปืนรุ่นนั้นมากที่สุด โดยจะใช้กระสุนทั่ว ๆ ไปไม่ค่อยได้ หรือที่เรียกกันง่าย ๆ ว่า "ปืนเลือกลูก" อยากทราบเพื่อประดับความรู้ครับ เพราะบางทีมีคนมาถามเพื่อจะตัดสินใจซื้อปืนใหม่ เราก็ให้คำตอบไม่ค่อยจะชัดเจนนัก    Smiley ขอบคุณครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 08:32:18 PM »

เจ้าของปืนต้องลองเองครับ บางทีกระสุนตราเดียวกัน แต่ผลิตคนละปี บางทีก็ให้ผลต่างกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 08:37:58 PM »

ปัญหา พวกนี้ อาจจะเกิดจาก ทางลาดป้อนกระสุน ไม่เรียบลื่นมากกว่าครับ  ถ้าทำการขัดให้เรียบ  มันก็จะลื่น 
ปัญหา การแจม ของลูกกระสุน ก็อาจจะหมดไป   และ บางที ก็อาจจะเกิดจากการป้อนกระสุนเอง ก็เป็นไปได้
ลิ้นแม๊ก ผิดองศา  สปริงแข็งเกิน     ถ้าเรา ลองไปเรื่อย ๆ จะสังเกตุ ได้เองครับ 
ปัญหานี้ โดยมาก ในปืน เก่า ๆ บางที ไม่ชอบ พวกหัวรู  เพราะองศาของหัวกระสุน  ครับ  จะไปสะดุด หยุดกึก
แต่ถ้า เป็นหัวมน หัวทองแดง กลับผ่าน ฉลุย
ต้องลองครับ......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2005, 09:33:42 PM »

หลงรัก
ครับ
ปืนโลโก้เดียวกัน
แต่กินลูกบางทีก็เหมือนกัน
บางทีก็ต่างกันครับ
ต้องลองเอง ยิงเองครับ
ชัววววว
 หลงรัก

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 02:38:18 AM »

ไม่ทราบคับ...

ปืนผมไม่เลือกลูก...

ถ้าเรื่องมาก...อดกิน...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 02:47:23 AM »

คุณ BADBOY คงหมายถึงปืนเซมิออโตกระมัง ซึ่งส่วนใหญ่มักไม่มีปัญหาแต่ถ้าเกิดมีก็แก้ไขได้โดยช่างชำนาญงาน
ถ้าอาการก็เหมือนที่คุณYod บอกไว้ ................... อีกเรื่องโลโก้ จขกท สวยนะถ่ายที่ไหนล่ะ เล่นเสือภูเขาด้วยหรือ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 06:14:26 AM »

ปืนแต่ละกระบอกมีความแตกต่างกันอยู่บ้าง  จะให้เหมาว่า "ปืนยีห้อนี้ ชอบกระสุนยี่ห้อนี้" คงไม่ได้ครับ
แต่ถ้าบอกว่า "มุมป้อนกระสุนของปืนรุ่นนี้ ไม่ค่อยเหมาะกับลูกหัวรู" แบบนี้พอมีเหตุผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2005, 01:47:50 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 01:46:29 PM »

คุณ BADBOY คงหมายถึงปืนเซมิออโตกระมัง ซึ่งส่วนใหญ่มักไม่มีปัญหาแต่ถ้าเกิดมีก็แก้ไขได้โดยช่างชำนาญงาน
ถ้าอาการก็เหมือนที่คุณYod บอกไว้ ................... อีกเรื่องโลโก้ จขกท สวยนะถ่ายที่ไหนล่ะ เล่นเสือภูเขาด้วยหรือ

ใช่ครับ  ส่วนมากจะเจอกับ เซมิออโต้ ลูกโม่ก็เคยเจอครับ กระสุน ยิงไปแล้ว แต่หัวกระสุนยังติดอยู่ในลำกลัอง
โลโก้ของผม เป็นวิว ของอ่างเก็บน้ำ แถว ๆ บ้านครับ เสือภูเขาจะปั่นทุกวันครับ(ประมาณวันละ 30 ก.ม.)  เป็นการออกกำลังกายหลังเลิกงาน ส่วนมากปั่นไปใกล้ ๆ บ้าน ถ้าวันหยุดก็ไกลหน่อย คลายเครียดดี ครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2005, 01:59:33 PM โดย BADBOY » บันทึกการเข้า
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 01:52:24 PM »

ปืนแต่ละกระบอกมีความแตกต่างกันอยู่บ้าง  จะให้เหมาว่า "ปืนยีห้อนี้ ชอบกระสุนยี่ห้อนี้" คงไม่ได้ครับ
แต่ถ้าบอกว่า "มุมป้อนกระสุนของปืนรุ่นนี้ ไม่ค่อยเหมาะกับลูกหัวรู" แบบนี้พอมีเหตุผลครับ

เมื่อกี้อ้างถึง   ทำไมกลายเป็นไปแก้ไขของท่านอาจารย์ ก็ไม่รู้ครับ 
งั้นขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ  ปืนรุ่นไหนบ้างครับ ที่"มุมป้อนกระสุน ไม่ค่อยเหมาะกับลูกหัวรู" ครับ ของผมเป็น S&W M 990 L ครับ สามารถใช้กับกระสุนแบบใดได้บ้างหรือว่าไม่ควรใช้กระสุนแบบใดบ้างครับ  เพราะจะได้นำไปปฏิบัติให้ถูกต้องครับ ขอบคุณครับ Smiley
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 07:48:13 PM »

ของผมไม่เลือกครับ ยิงทีไรตังต์ยุบทุกทีไป Cool Cool Cool

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 08:15:44 PM »

ของผมไม่เลือกครับ ยิงทีไรตังต์ยุบทุกทีไป Cool Cool Cool

เหมือนกันครับ บางทียังโดน คุณภรรยาค้อนนิด ๆ ว่า "เผาตังค์เล่นอีกแล้ว" แหม....รึว่าจะให้เอาไปเลี้ยงกิ๊กล่ะ Grin
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 09:26:37 PM »

ตัวนี้หรือเปล่าครับ คุณ Badboy

สมิธฯ สมคบคิดกับวอลเธอร์ ครับ สังเกตที่โครงยังมีโลโก้วอลเธอร์
การทำงานก็คือ P99 QA ครับ ไม่น่าเลือกลูกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2005, 09:29:08 PM โดย panisuan » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 10:29:44 PM »

ตัวนี้หรือเปล่าครับ คุณ Badboy

สมิธฯ สมคบคิดกับวอลเธอร์ ครับ สังเกตที่โครงยังมีโลโก้วอลเธอร์
การทำงานก็คือ P99 QA ครับ ไม่น่าเลือกลูกนะครับ

ใช่ครับ อาจารย์ ตัวนี้แหละครับ เรียนถามอาจารย์อีกครั้งนะครับ ว่าปืนรุ่นนี้ประสิทธิภาพเป็นเช่นไรครับ ผมเองก็หวั่น ๆ อยู่เหมือนกัน เพราะผลิตมาจากทั้ง 2 บริษัทฯ   สมิธฯรุ่นนี้พอจะเทียบในด้านคุณภาพ กับปืนโครงโพลิเมอร์รุ่นอื่น ๆ ที่กำลังได้รับความนิยมในปัจจุบันได้บ้างหรือเปล่าครับ  ขอบคุณครับ Smiley
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2005, 10:52:53 PM »

เคยได้ยินมาคือ Brownig ครับ ไม่ถูกชะตากับหัวแบบ JHP และ JSP ครับ  แล้วก็ Colt 1911 .45 ACP กับลูกหัวรูครับ  เพราะพี่ที่เป็นตำรวจใช้แล้วขัดลำครับ

Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2005, 08:37:51 AM »

สมิธฯ 990 คุณภาพใช้ได้ครับ  เรื่องผลิตจากสองโรงงานไม่ต้องกังวล  เพราะทั้งสองต่างก็เป็นโรงงานชั้นดีเชื่อถือได้ครับ  สมิธฯ ทนความแรงของโพลิเมอร์ไม่ไหว  ต้องหาแหล่งผลิตอื่นช่วยถึงจะทันกระแส

หน้า: [1] 2
  พิมพ์