เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:16:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สันดานคนในกรุงเทพ น้ำ บิ๊กแบก และ GDP  (อ่าน 9342 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:12:36 PM »

ผมว่า คูคต ลำลูกกา อยู่จังหวัดปทุมธานีนะครับ... คิก คิก
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:17:11 PM »

โธ่ ลุงสมชาย  Cry  ......... คิดถึงเมนูตักสมองลิงกลางโต๊ะที่ฮ่องกงจนได้   หัวเราะร่าน้ำตาริน

โห... นายสมชายอุตส่าห์บอกว่าใจอ่อนห้ามดู... แฮ่ๆ...

เห็นบางคนบอกไม่คาวเลย แต่ผมไม่กล้าแม้แต่จะจินตนาการว่ากินเลยครับลุงสมชาย
[/quote]

ไม่ใช่แนวผมเลย จะฆ่าก็ฆ่า

ทรมานเปล่าๆ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 05:26:42 PM »

ผมว่า คูคต ลำลูกกา อยู่จังหวัดปทุมธานีนะครับ... คิก คิก
+1ครับ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 06:17:53 PM »

ด่ารัฐบาลครับ....

แก้ปัญหาแบบลอยตัว.....

ทั้งๆที่ถืออํานาจจัดการเต็ม....

ปล่อยให้มวลชนออกมาตีกันเอง....

ปล่อยให้ผู้ว่าราชการจังหวัดมางัดกันเอง.....

ซึ่งทั้งคู่ไม่มีใครผิดหรอก...ต่างคนก็ต้องพยายามทแก้ปัญหาให้พื้นที่ตัวเอง...

ไอ้ที่ห่วยแตกลอยไปลอยมาน่ะ...ศปภ. กับ นายกฯ.....ทําซากอะไรอยู่
เอาอยู่ ครับ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2011, 07:17:28 PM »

+1ครับ  Grin Grin Grin

+1 ครับ คิก คิก

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 12:41:04 AM »

หลังจากที่ได้ดูข่าวของ ThaiPBS ที่เขาทำสรุปสาเหตุที่ชาวบ้านออกมาก่อม๊อบ  ผมรู้สึกเห็นใจพวกเขามากขึ้น คือ

พวกเขาก็มีความอดทนระดับหนึ่งเหมือนกัน  แต่เมื่อเวลาผ่านไป โดยไม่มีความหวัง หรือข่าวสารจากผู้ใด ความลำบากในการดำรงชีวิตก็สูงขึ้น ติดต่อขอความช่วยเหลืออะไรไปก็เงียบหมด จากนั้นก็จะมี๑ในตองอูเสนอให้เรียกร้อง หรือทำอะไรก็ได้ให้ใครก็ได้สนใจพวกกูหน่อยเถอะ แน่นอนว่ามันต้องแรงพอ ซึ่งมีไม่กี่ข้อหรอก จากนั้นทางการก็จะเข้ามาเจรจา แต่คนพวกนี้คือตัวเล็กๆ ที่ผู้ใหญ่ปักธงมาให้แล้ว ไม่มีอำนาจตัดสินใจอะไร แต่ก็ต้องทำให้ได้ แม้ว่าจะต้องสตรอเบอรี่เอาหน้ารอดไปวันสองวัน แล้วเหตุการร์นี้มันก็วนลูปอีก ผมเห็นภาพข่าวคนพื้นที่พูดไปด้วยน้ำเสียงเครือ น้ำตาคลอเบ้า เพราะเขาคิดว่า ใครๆก็ต้องมองเขาว่าเป็นผู้ร้าย ทำอะไรไม่มีความคิด

แต่ก็มีบางพื้นที่นะครับ ที่ทางการมีการจัดการ แม้ว่าจะไม่ดีมาก แต่ก็พอที่จะไม่ทำให้ชาวบ้านต้องรวมตัวกันก่อม๊อบ  อย่างบ้านแม่ผมที่ปทุม น้ำสูง ๒เมตรแก่ๆ๓ ต้องย้ายไปที่ศูนย์ ก็มีอาหารกล่อง ๒มื้อ มีหมอมาตรวจบ้าง มีน้ำ ไฟ ทำแค่ไหนก็ไม่สบายใจเท่าอยู่บ้าน  แต่ก็ไม่มีใครคิดจะไปปิดเปิดประตูระบายน้ำ

ถ้าเราไม่ลำบากแบบเขา เราย่อมไม่สามารถรู้สึกแบบเขาได้ และแม้ว่าเราจะลำบากเช่นเขา แต่ทางออกของเรามีมากกว่าเขา ที่หนักจึงเบา หรือบางคนพลิกเก่งๆ เช่น เปลี่ยนรถใหม่ ทำบ้านใหม่ พาผู้ใหญ่ไปตากอากาศกับลูกหลาน หรืออย่างเพื่อนผมเลย หนีเมียเที่ยวแบบไร้พิรุธ โดยอ้างว่าเดินทางลำบาก เลยขอนอนนอกบ้านยาว

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 07:21:58 AM »

ผมสงสัยครับ ว่า

1.แล้วจะเปลี่ยนตัวผู้ว่าปทุมฯทำไม ผู้ว่าปุทมฯคนใหม่ รู้งาน รู้พื้นที่ดีกว่าคนเก่าที่โดนปลดจริงหรือ?

2.ทำไมผู้ว่าปทุมฯ+นนฯถึงไม่มาประสานงานกับผู้ว่ากทม.?

3.ผู้ว่ากทม.เป็นนายกฯหรือมท.1หรือครับ ถึงจะต้องมารับผิดชอบจังหวัดข้างเคียง?

4.มีคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรมาถึงผู้ว่ากทม.ไหม?

ป.ล.วันก่อนที่ผู้ว่านน์มาบอกชาวบ้านว่าประสานกับผู้ว่ากทม.เรื่องให้เปิดประตูระบายน้ำแล้วนั้น แว่วมาว่า"โกหก"ครับ ไม่มีใครติดต่อมา มีแต่ไปพูดให้ชาวบ้านกับสื่อฟัง แต่ไม่มีการติดต่อมาทั้งในระดับส่วนตัวและหน่วยราชการ

What man is a man , who does not make the world better?
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:09:55 AM »

คำเตือน ใจอ่อนอย่าเปิดดูตามลิ้งก์... ภาพลิงทรมานมากครับ...

คนไม่กี่คนที่ปล่อยน้ำท่วม สร้างความลำบาก+หายนะให้แก่ประชาชน อันด้วยจากความโง่ของตนเอง ความโลภของตนเอง... ขอให้มันโดนเป็น"ลิงทดลองในห้องแล็บ"อย่างในรูปครับ... http://www.all-creatures.org/anex/monkey-malish-01.html

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายนึกถึง " Dr. Hannibal Lecter"  อ่ะ  ฮา
สมองลิง  จิ๊บ จิ๊บ  เลยอ่ะ  เมื่อเจอ  "สมองคน"  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 08:44:09 AM »

คำเตือน ใจอ่อนอย่าเปิดดูตามลิ้งก์... ภาพลิงทรมานมากครับ...

คนไม่กี่คนที่ปล่อยน้ำท่วม สร้างความลำบาก+หายนะให้แก่ประชาชน อันด้วยจากความโง่ของตนเอง ความโลภของตนเอง... ขอให้มันโดนเป็น"ลิงทดลองในห้องแล็บ"อย่างในรูปครับ... http://www.all-creatures.org/anex/monkey-malish-01.html

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ยายนึกถึง " Dr. Hannibal Lecter"  อ่ะ  ฮา
สมองลิง  จิ๊บ จิ๊บ  เลยอ่ะ  เมื่อเจอ  "สมองคน"  ฮา

ตอนจบเรื่อง... อีตาฮันนิบาลฯ มันแขนด้วนนา ยาย...
จะคอยดูภาค 3 ว่าเดชได้ด้วนมันจะแสบได้แค่ไหนครับ... แฮ่ๆ...
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 09:02:31 AM »

ตอนจบเรื่อง... อีตาฮันนิบาลฯ มันแขนด้วนนา ยาย...
จะคอยดูภาค 3 ว่าเดชได้ด้วนมันจะแสบได้แค่ไหนครับ... แฮ่ๆ...

ผมคิดว่าคนสร้างจะต้องให้ พี่บาล แสบกว่าเดิมครับพี่สมชาย เพราะเรื่องนี้ไม่เน้นยิงกันให้เปลืองลูกกระสุน

แต่สู้กันด้วยสมอง คนอะไรทั้งฉลาดทั้ง ทั้งอมหิต

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:35:50 AM »

ผมสงสัยครับ ว่า

1.แล้วจะเปลี่ยนตัวผู้ว่าปทุมฯทำไม ผู้ว่าปุทมฯคนใหม่ รู้งาน รู้พื้นที่ดีกว่าคนเก่าที่โดนปลดจริงหรือ?

2.ทำไมผู้ว่าปทุมฯ+นนฯถึงไม่มาประสานงานกับผู้ว่ากทม.?

3.ผู้ว่ากทม.เป็นนายกฯหรือมท.1หรือครับ ถึงจะต้องมารับผิดชอบจังหวัดข้างเคียง?

4.มีคำสั่งเป็นลายลักษณ์อักษรมาถึงผู้ว่ากทม.ไหม?

ป.ล.วันก่อนที่ผู้ว่านน์มาบอกชาวบ้านว่าประสานกับผู้ว่ากทม.เรื่องให้เปิดประตูระบายน้ำแล้วนั้น
แว่วมาว่า"โกหก"ครับ ไม่มีใครติดต่อมา มีแต่ไปพูดให้ชาวบ้านกับสื่อฟัง
แต่ไม่มีการติดต่อมาทั้งในระดับส่วนตัวและหน่วยราชการ

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"   พี่มอม  อ่ะ ฮา

1. ผู้ว่า เมือง "ปทุม"  คนเก่า  ก็มาสมัยพี่ห้อย อ่ะ  อยู่ได้ไม่กี่ปี
    ผู้ว่าคนใหม่  มาสมัย "ยงยุทธ"  คนหัวหงอก อ่ะ  ฮา
    ทั้งสองคน ยายคิดว่า  เอาไปปล่อยในสวน  ก็ "หลง"  หาทางออกไม่เจอเหมือนกันอ่ะ
    ส่วนใครแก้ปัญหาได้ไว กว่า  ยายบอกว่า "คนหลัง"  อ่ะ  ฮา

2.  ผู้ว่านนท์ กับ ปทุม ก็ เหมือน "ยักษ์"  ในวัดแจ้ง  วัดโพธิ์  อ่ะ
     ถือกระบอง  ไปเดินเพ่นพล่าน    แถว "เสาชิงช้า"  ไม่ได้อ่ะ     ฮา
     เดี๋ยว ยักษ์เจ้าถิ่น  American standard   แกจะ "ทุบ"  เอา อ่ะ  ฮา

3.  American standard เป็น "ผู้ใต้บังคับบัญชา"  ของนายก อ่ะ  ฮา
     แกเป็นยาม ของกรุงเทพอ่ะ  แต่กรุงเทพ มันไม่ใช่ เกาะ มันดิบ อ่ะ
     มีพื้นที่ติดต่อ  สี่ห้าหก จังหวัด อ่ะ  การแก้ไขปัญหา 
     ต้องเดินไปทางเดียวกัน และทำพร้อมๆกันอ่ะ  ฮา
     อย่างเช่น  เขาปลุกให้มาทำงานตอน สี่ทุ่ม แกถึง ขนาด "น้ำตาคลอ" เลยอ่ะ  ฮา

4.  5555 ปลาไหล ตัวพ่อ ฉีกหน้า  American standard ไปแล้วอ่ะ  ฮา
     แกสอนว่า  เป็นเจ้า เป็นนาย  อย่ามาถื่อ ยศถือศักดิ์ ในเวลานี้อ่ะ ฮา
     การสั่งงาน ด่วน  เดี๋ยวนี้  โทรหา โทรบอก กัน กิ๊กเดียว อ่ะ  ฮา
     หนังสือ ตามมาภายหลังก็ได้  ฮา

555 ปล.สุดท้ายกลับไปอ่านข้อสองอ่ะ  ฮา  ก๊าบ ก๊าบ ก๊าบ

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 10:37:16 AM »

เขากลัวไม่มีหนังสือ ตามหลังอ่ะจิครับ
ไก่เห็นตีนงู....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 01:58:05 PM »

ผมว่า   แก้ไข  หัวข้อกระทู้ดีกว่านะ

จขกท.   ตั้งหัวข้อแบบนี้ไม่ดีเลย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:05:13 PM »

เขากลัวไม่มีหนังสือ ตามหลังอ่ะจิครับ
ไก่เห็นตีนงู....

ผมได้ดูตอนที่คุณบรรหารกล่าวผ่านทีวี เรื่องกทม.กับกรมชลฯ
เห็นว่าท่านใช้คำพูดในมาดอดีตหลงจู๊ ....ไม่ใช่มาดอดีตนายกรัฐมนตรี  Grin
การพยายามเกลื่อนประเด็นนั้นเป็นเรื่องปกติ เพื่อขว้างงูให้พ้นคอ ไม่ว่ากัน

แต่การแขวะผู้ว่าฯกทม.ลูกน้องผมนั้น ..... ดูไม่แมน เพราะผู้ว่าฯแกไม่ได้ทำผิดที่เกิดในราชสกุล  Cool
เหตุที่ต้องแขวะก็พอเข้าใจเพราะมีปม.....ที่เคยถูกใครเขาแกล้งกล่าวหาในสภาว่าเป็นต่างด้าว

แต่การจะสอนให้พูดบ้งเบ้งเอามาก่อนผ่อนทีหลัง เหมือนโทร.ขอแลกเช็คทำได้อย่างไร เพราะนี่คือราชการแผ่นดิน ไม่ใช่บริษัทรับเหมา
เด็กเมื่อวาน....ลูกชายผม วันนี้ชักโตแล้ว นั่งกินข้าวดูข่าวด้วยกัน ยังหันมาถามว่า...พ่อ...คนนี้มันใคร.....พูดจาทุเรศ  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2011, 02:06:47 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2011, 03:12:16 PM »

แลบลิ้นสถานการ์ในตอนนี้น่าหวั่นเกรงมากว่า เป็นการปลุกกระแสให้เกิดความแตกแยก/เกลียดชังระหว่างคนกรุงเทพกับคนต่างจังหวัดมีมากขึ้น ตอกย้ำความรู้สึกเดิม ๆ เพื่อสร้างพื้นที่/มวลชน ที่พื้นที่เกือบทั้งหมดที่มีการเข้าทำลายเป็นพื้นที่ของกลุ่มคนเสื้อแดง โดยไม่สนใจถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น ส่วนอีกเรื่องหนึ่งคือ ผมสงสัยมากว่าไอ้บิ๊กแบกนี้มันราคาใบละกี่สตางค์ ศปภ.จัดซื้อมาแล้วกี่ใบเป็นเงินเท่าไร และจัดวางที่ไหนบ้าง ไม่เคยได้ยินเลย แต่ตอนนี้กลับมีแต่คนแห่กันไปฉีกทำลาย มันไม่เท่ากับเป็นการทำลายทรัพย์สินของทางราชการหรอกหรือ ผู้ใดจะเป็นผู้รับผิดชอบในความเสียหายที่ตามมา หรือจะเข้าทาง ศปภ.ในการละลายงบประมาณ? อีกทั้งหิน/ดิน/ทรายจำนวนมหาศาล ที่กระจายออกมาจากเจ้าบิ๊กแบกนี่มันไปอยู่ที่ไหน? ไหลลงแม่น้ำลำคลอง? ไหลลงไปในท่อระบายน้ำ? ตกค้างอยู่ตามพื้นถนน? ซึ่งทั้งหมดล้วนแล้วแต่มีผลกับการระบาย/การไหลของน้ำทั้งสิ้น (แม่น้ำลำคลองตื้นเขิน/ท่อระบายน้ำอุดตัน) แล้วอย่างนี้เมื่อไรน้ำมันถึงจะลดระดับลงได้อย่างไร?  ไม่ทราบว่ามีใครนึกถึงกันบ้างหรือไม่? เห็นมีรายการทำลายกันอย่างเมามันแบบรายวันเลยทีเดียว เศร้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์