เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 12:17:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 158
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "นัดคราวหน้า คนรักปืนลมเจอกันที่ไหน.......ตามมาเลย"  (อ่าน 404693 ครั้ง)
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:06:14 PM »

จุก...ป่านนี้...ยังไม่มีรถใช้เลย...ช่างมันเบี้ยวไม่ยอมมารับรถ...
จุก...มาช่วยยกถังน้ำมันลงจากท้ายรถ...หน่อยดิ...จะใส่ปั้มเข้าไปใหม่
....จุก...มาช่วยหน่อย เร็ว

ขอรายละเอียดหน่อยครับ
รถอะไร ใช้แก็ส เบนซิน ดีเซล
อาการก่อนดับเป็นอย่างไร  สะอึก หรือ วืดวูบไปเฉยๆ
สตาร์ทรถหลังดับ ไดทำงานกระชับกระเฉงไหม

เรื่องรถ ผมไม่รู้

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 12:39:29 PM »

เรื่องรถ ผมไม่รู้ ........ แต่เรื่องน้องหนู .... ผมชำนาญ ....555555555555555
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 03:08:17 PM »

จุก...ป่านนี้...ยังไม่มีรถใช้เลย...ช่างมันเบี้ยวไม่ยอมมารับรถ...
จุก...มาช่วยยกถังน้ำมันลงจากท้ายรถ...หน่อยดิ...จะใส่ปั้มเข้าไปใหม่
....จุก...มาช่วยหน่อย เร็ว

ขอรายละเอียดหน่อยครับ
รถอะไร ใช้แก็ส เบนซิน ดีเซล
อาการก่อนดับเป็นอย่างไร  สะอึก หรือ วืดวูบไปเฉยๆ
สตาร์ทรถหลังดับ ไดทำงานกระชับกระเฉงไหม

เรื่องรถ ผมไม่รู้

เปล่า ไม่มีอะไรหรอก คือถ้าพอรู้อาการจะได้บอกให้ลากไปซ่อมที่ศูนย์ครับ
แล้วก็เอาอาการที่บอกผมนั้นไปบอกช่างรับรถ จะได้ไม่เงอะๆงะ ให้ช่างฟันราคาหัวร้างข้างแบะเอา
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:03:46 PM »

ปิด...รายการซ่อมไปแล้ว...จุกไม่ยอมมาช่วย... งอน
งานนี้ไม่ต้องใช้สมองใช้แต่แรง...จ๊ะจุก... แลบลิ้น
มันงี้...ทั้งปั้มน้ำมันก็ลาโลก...จานจ่าย...ก็ลาตามกันไป... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถังน้ำมันสะอาดดี...ครับ

ไอ้เรา...มักเติมเต็มถัง...ตลอด...ก็เลยเป็นเรื่องราวของความยุ่งยาก ลำบากกาย...ในการซ่อม... เศร้า
คือต้องไประบายน้ำมันออกประมาณ...40 ลิตร...ก็หาถังกันวุ่นวาย...
ต้องระบายนำมัน...และตวงเก็บ...ทีหลังไม่ทำแล้ว...ปล่อยช่างทำคนเดียวดีกว่า...กลัวไฟลุก...
ยกถังลง...ใส่ปั้ม...เข้าไป...ประกอบกลับ...ยกถังเปล่าวขึ้นยึด...สูบน้ำมันลงถัง...ประกอบชุดไฟฟ้า...ลองเดินเครื่อง...น้ำมันพุ่งดี
แต่เครื่อง...มันดับ...ไปดูไฟหัวเทียน...ไม่มี...ไฟเลี้ยงจานจ่ายมี...กรูจานจ่ายไปกับเขาด้วย...รื้อออกมาดู ป้อนไฟ ปั่นหมุนๆๆๆๆ มันดูดซะเด้ง...เลย  ยี๊
ก็ไปจัดการหามาสำรองติดท้ายรถไว้อีกตัว...อีกตัว...สบายใจไป  คิก คิก

เป็นความรู้อย่างหนึ่งคือ...ไม่รู้ ซ่อมไม่เป็นดีกว่า...กับอะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ อะไหล่ไฟฟ้า เนี่ย...มันจะหักหลังเจ้าของเมื่อไรไม่รู้... โดนชก

ต้องขอขอบคุณความช่วยเหลือจากคุณ AJ_6080 เรื่องรถยก...หามายกขึ้นใส่หลังรถ...ส่งถึงบ้านยามดึกดื่น  ไหว้

ช่วงนี้กรอบครับ...ไง...ไปสนามขอ...จุก...เลี้ยงข้าวราดแกงเพิ่มอีก 2 จานนะครับ...น้ำอย่างเดียวคงไม่พอประทังแล้ว...ล่ะ...ไม่เกี่ยวกับการท้าดวลแล้ว... แลบลิ้น

พี่ม้า...ขา
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #304 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:35:29 PM »

ปิด...รายการซ่อมไปแล้ว...จุกไม่ยอมมาช่วย... งอน
งานนี้ไม่ต้องใช้สมองใช้แต่แรง...จ๊ะจุก... แลบลิ้น
มันงี้...ทั้งปั้มน้ำมันก็ลาโลก...จานจ่าย...ก็ลาตามกันไป... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ถังน้ำมันสะอาดดี...ครับ

ไอ้เรา...มักเติมเต็มถัง...ตลอด...ก็เลยเป็นเรื่องราวของความยุ่งยาก ลำบากกาย...ในการซ่อม... เศร้า
คือต้องไประบายน้ำมันออกประมาณ...40 ลิตร...ก็หาถังกันวุ่นวาย...
ต้องระบายนำมัน...และตวงเก็บ...ทีหลังไม่ทำแล้ว...ปล่อยช่างทำคนเดียวดีกว่า...กลัวไฟลุก...
ยกถังลง...ใส่ปั้ม...เข้าไป...ประกอบกลับ...ยกถังเปล่าวขึ้นยึด...สูบน้ำมันลงถัง...ประกอบชุดไฟฟ้า...ลองเดินเครื่อง...น้ำมันพุ่งดี
แต่เครื่อง...มันดับ...ไปดูไฟหัวเทียน...ไม่มี...ไฟเลี้ยงจานจ่ายมี...กรูจานจ่ายไปกับเขาด้วย...รื้อออกมาดู ป้อนไฟ ปั่นหมุนๆๆๆๆ มันดูดซะเด้ง...เลย  ยี๊
ก็ไปจัดการหามาสำรองติดท้ายรถไว้อีกตัว...อีกตัว...สบายใจไป  คิก คิก

เป็นความรู้อย่างหนึ่งคือ...ไม่รู้ ซ่อมไม่เป็นดีกว่า...กับอะไหล่อิเล็กทรอนิกส์ อะไหล่ไฟฟ้า เนี่ย...มันจะหักหลังเจ้าของเมื่อไรไม่รู้... โดนชก

ต้องขอขอบคุณความช่วยเหลือจากคุณ AJ_6080 เรื่องรถยก...หามายกขึ้นใส่หลังรถ...ส่งถึงบ้านยามดึกดื่น  ไหว้

ช่วงนี้กรอบครับ...ไง...ไปสนามขอ...จุก...เลี้ยงข้าวราดแกงเพิ่มอีก 2 จานนะครับ...น้ำอย่างเดียวคงไม่พอประทังแล้ว...ล่ะ...ไม่เกี่ยวกับการท้าดวลแล้ว... แลบลิ้น

หรือว่าเป็นเพราะแก็สโซฮอล์มันกัดยางปั้มน้ำมันพัง
ไม่อยากโทษจริงๆ เลยผับผ่าซิ  แต่รถที่บ้านปั๊มพังไปแล้ว 2 ครั้ง
ท่อยางส่งน้ำมันแตกร้าวน้ำมันรั่วเหม็นคลุ้งไปหมด
ผมบอกช่างให้เปลี่ยน ช่างเถียงคอเป็นเอ็นว่าท่อไม่เป็นไร
ก็เลยเรียกผู้จัดการมาสั่งช่างถอดท่อยางน้ำมันออกมา
แล้วให้ใส่อันใหม่   พอถอดออกมาเท่านั้นแหละ
ช่างทำหน้าจืดๆ ยางท่อมันยุ่ยหมดแล้ว

รถที่เบนซินที่ติดแก็สต้องระวังตรงนี้ไว้ด้วยครับ
เพราะวันๆ ใช้แต่แก็สมานานนับปี ท่อยางน้ำมันมันเปื่อยเพราะแก็สโซฮอล์ไปแล้ว
(จะเป็นรถรุ่นก่อนมีแก็สโซฮอล์)  ตอนสตาร์ทรถนะเครื่องมันยังไม่ร้อนเท่าไหร่
ทีนี้มาวันหนึ่งขับรถไปดีเครื่องกำลังร้อน แก็สเกิดหมดหรือคึกอยากสลับใช้
เบนซินบ้าง จึงสับสวิทช์เปลี่ยนไปเป็นน้ำมัน  เจ้าท่อน้ำมันที่เปื่อยอยู่ก็ทำหน้าที่
ฉีดฝอยน้ำมันออกมาสู่โลกภายนอกแต่อยุ่ในห้องเครื่อง จับผลัดจับพลูไปโดน
ความร้อนประกายไฟหรืออะไรก็สุดแล้วแต่ ไฟลุกในห้องเครื่อง ถ้าดับทันก็โชคดีครับ

นี่คือความสำคัญของท่อยางส่งน้ำมัน
แล้วเจ้าท่อยางตัวนี้อยู่ตรงไหน  มันจะเชื่อมอยู่ระหว่างท่อเหล็กจากตัวถัง กับเครื่องยนต์ครับ
เครื่องยนต์มันสั่น เขาจึงใช้ท่อเหล็กต่อตรงไม่ได้เหล็กมันจะหัก จึงต่อมีท่ออ่อนต่อเชื่อมไว้
ก็เจ้าท่อยางเส้นไม่ถึงเมตรนี้แหละครับ รถเก่าใครยังไม่เคยเปลี่ยนก็หาเปลี่ยนไว้เลยเด้อครับ

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #305 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:25:11 PM »

ขอ+1 สำหรับความรู้ด้านดวามปลอดภัยนี้ ครับ  เยี่ยม ไหว้

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #306 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:30:50 PM »

...เอ๋ ท่าน แล้ววันเสาร์นี้  พวกเราจะปลอดหรือเปล่า ครับ  Huh ใกล้วันปีใหม่ชาวจีนจริงๆเลย..คิดแล้ว  น้ำลายหก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ไหว้

Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #307 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 11:26:44 PM »

to sitta.  
ท่อยางส่งน้ำมันที่ถอดมามันยังนิ่มดีเหมือนเดิมๆเลย...ทั้งๆที่แช่มาสารพัดน้ำมัน...
ท่อมัน...แช่นำมันสารพัด...มากว่า 5 ปีกระมังหลังจากที่เคยพังในครั้งก่อน
ตอนนี้กลัวว่าท่อยางส่งน้ำมัน...พอมันไม่โดนน้ำมันจะมันจะเสียซะมากกว่า...
ตัวปั้มพลาสติก ก็ไม่เห็นว่าจะกรอบ...ยังคงแข็งแรงดีเหมือนเดิม...

แต่ท่อยางแบบที่ตัดขายตามร้านอะไหล่...ปี...ก็จะลาโลกแล้ว...เซ็ง...เห็นมันร้าว...

พี่ม้า...ขา
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #308 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 12:04:10 AM »

to sitta. 
ท่อยางส่งน้ำมันที่ถอดมามันยังนิ่มดีเหมือนเดิมๆเลย...ทั้งๆที่แช่มาสารพัดน้ำมัน...
ท่อมัน...แช่นำมันสารพัด...มากว่า 5 ปีกระมังหลังจากที่เคยพังในครั้งก่อน
ตอนนี้กลัวว่าท่อยางส่งน้ำมัน...พอมันไม่โดนน้ำมันจะมันจะเสียซะมากกว่า...
ตัวปั้มพลาสติก ก็ไม่เห็นว่าจะกรอบ...ยังคงแข็งแรงดีเหมือนเดิม...

แต่ท่อยางแบบที่ตัดขายตามร้านอะไหล่...ปี...ก็จะลาโลกแล้ว...เซ็ง...เห็นมันร้าว...

เปลี่ยนเป็นท่อยาง 300 บาร์ เลยครับพี่โม...ติดต่อได้ที่พี่ตุ้ยครับ...อิอิ

ผมรักในหลวง...ครับ
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #309 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 01:21:44 AM »

555555

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #310 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:53:01 AM »

to sitta. 

เป็นเรื่องจริงอย่างที่คุณแตงโมว่าไว้  ท่อยางที่ซื้อมาร้านทั่วไปจะพังเร็วมาก
ไม่ถึงปีจะแข็งและตามด้วยร้าว ต่อมาก็ฉีกเปื่อย

เรื่องท่อยางไม่โดนน้ำมันจะเปื่อย มันคงจะเป็นท่อยางที่เคยผ่านน้ำมันมาแล้ว
ถ้ามันเป็นของใหม่ในถุง มันก็ยังดีเหมือนเดิมครับ

แก็สโซฮอล์จะทำให้ยางเสียเร็วครับ ยางสีดำๆที่เอาไว้กันรั่วนะครับ

รถตัดหญ้าแบบเข็น แบบสะพาย มอเตอร์ไซต์  วอลโว่ ที่บ้านผมพังหมดครับ
อาการที่แสดงให้เห็นก่อนถ้าเป็นคารบูเรเตอร์คือน้ำมันเยิ้มแฉะ

คือถ้ามีความรู้พอ ก็เปลี่ยนแค่ซีลยาง ท่อยางใหม่ ราคาพวกนี้ไม่แพงครับ
แต่ค่าลากรถมันแพงกว่า  ค่าเสียวที่ต้องอยู่ข้างทางกลางดึกก็แพงไม่ใช่เล่น
แก็สโซฮอล์ไม่ได้ทำให้อุปกรณ์ที่เป็นเหล็กเสียหายครับ

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #311 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:54:15 AM »

นำเข้าฝั่งหน่อยจ้า...อิอิ
ไม่รู้ท่านนายอำเภอ33ม3เป็นไงบ้าง
ใครช่วยประสานงานดู
 ไหว้
เผื่อๆเสาร์นี้ว่างก่อนติดตูดจีนยาว
และจะไปลายสถิติ115ม.กัน
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #312 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:12:54 AM »

ไม่รู้ท่านนายอำเภอ33ม3เป็นไงบ้าง
 ไหว้
เผื่อๆเสาร์นี้ว่างก่อนติดตูดจีนยาว

นำเข้าฝั่ง จะเอาเป็นภาพหรือเปล่าครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

« ตอบ #313 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 06:43:41 PM »

ไม่รู้ท่านนายอำเภอ33ม.3 เป็นไงบ้าง
 ไหว้

ท่านประธานฯ ครับ
   น่าจะไปลอง Sub F.T. ที่สู-พัน บ้าง นะครับ  คิก คิก คิก คิก เผื่อว่า 5 ก.พ. คะแนนจะได้ดีขึ้นกว่าเดิมบ้าง ขอรับ  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #314 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 06:10:33 PM »

น้าจุกครับ เสาร์ นี้  ว่างแล้ว สนาม พระประแดง นะครับ

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 158
  พิมพ์