เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:18:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Scope Cam  (อ่าน 98425 ครั้ง)
ChayonBirdcontrol
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #285 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:34:07 AM »

ตอนแรก ๆ ผมก็งง เหมือนกับพี่ๆ ทุก ๆ ท่านครับ อะไรหว่า มันทำได้ไง ก็เลยเสียเวลาไปร่วมเดือน ช่วยกันกับรุ่นน้อง ที่ชมรม Free Flying ที่เชียงราย ครับ ว่าจะหาอะไร เจ๋ง ๆ ทำกัน ก็เลย ใช้เวลาร่วมกัน หาโปรแกรมตัดต่อหนัง เพื่อทำสาระคดี เกี่ยวกับ ทำภาพให้เจ๋งแบบช้า ก็เลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ ไม่ใช่ว่าผมเก่งนะครับ ผมแค่มีความสงสัย ก็เลย เสาะหาครับ ได้ความรู้มา แค่หางอึ่ง ก็เลย หาเวลามา แชร๋ กันครับ แชร์เปล่า ๆ ไม่มีลูกโซ่นะครับ

Bird Control  กำจัดนกและสัตว์รบกวน โรงงาน ไซโล โรงสี ไร่องุ่น สวนผลไม้
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:39:45 AM »

ต้องใช้งาน เกี่ยวกับคอมฯ ค่อนข้างดี  และละเอียด ต้องมีเวลาในการตัดต่อ แต่ภาพที่ได้ ได้แค่ 8 วินาทีนะครับ ดั่งที่ผมเกริ่นไว้แต่ นับ 1-8 จบ แต่ในคลิป เขาเอา Gopro มาทำ ความเร็ว 60 fps คุณภาพระดับ 720 แล้วเอามาทำ ผมว่าสวยดี ผมก็เลยสนใจ แต่ถ้ามันยากไป ก็ข้ามไปเลยครับ อย่างสนใจเลยครับ หาอะไรทำที่มันง่าย ๆ ดีกว่า ตามคุณ Exxx ว่าไว้
  แต่สำหรับผม การที่จะนำเสนองาน ต่อบริษัทใหญ่ๆ ได้ เราต้องนำหน้า อยู่ ก้าวนึงเสมอ แต่แสดงตัว ให้ด้อยเข้าไว้ ก้าวนึง แล้วคุณ จะสบาย สำหรับตัวผมก็คงเลือก twixter  ต่อครับ เพราะผมต้องเอาไปถ่ายเหยี่ยวด้วย สวยดี

Bird Control  กำจัดนกและสัตว์รบกวน โรงงาน ไซโล โรงสี ไร่องุ่น สวนผลไม้
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:45:01 AM »

ก็เลยต้อง เข้าร้านไปหาซื้อ กล้อง ที่แรกจะซื้อ Casio  แต่ เอ  ผู้แนะนำบอกว่า Olympus เป็นผู้ผลิตให้ Casio และใหม่กว่า ทำไม่ไม่ลอง ผมก็เลย ลองซื้อมา เพื่อจะเอาทำแบบ GoPro ครับ กล้อง ที่ เจ๋ง ๆ คล้าย ๆ GoPro ชื่ออะไรหว่า สปีด speed อะไรซักอย่างนี่แหละ เดี๋ยววันไหนว่างจะถ่ายมาให้ชม

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #288 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:56:21 AM »

เดี๋ยวผมขออนุญาตย้ายกระทู้นี้ไปรวมกับกระทู้scope camนะครับ มันซ้ำซ้อน กระทู้นั้นก็คุยกันเรื่องกล้องอยู่แล้ว จะตั้งกระทู้ใหม่ทำไม

ลองดูวิดีโอนี้นะครับ นาทีที่2.52 ฟันไม้ไผ่แบบslow motion ผมใช้twixtor ทำ ในเมื่อกล้องมันcaptureภาพมาแค่30เฟรมต่อวินาที แล้วโปรแกรมมันจะทำยังไงถ้าเราต้องการเป็นพันเฟรม
มันก็ต้องก็อปปี้เฟรมข้างๆออกมา มันเลยไม่เนียนเท่าไหร่

http://www.youtube.com/watch?v=xwVdW7Z3j9Y&feature=g-upl

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #289 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:02:47 PM »

พี่ ๆ ลองศึกษา โปรแกรม Twixter ดูครับ แล้วพี่จะรู้ว่า แค่ 60 เฟรมก็โดนแล้ว แถ้วได้ คุณภาพ ที่ดีกว่าเยอะมากๆ  สามารถทำให้ เป็น 2,000 เฟรมได้ไม่ยาก กล้องธรรมดาก็ทำได้ครับ เอาเป็นแบบไฮเดฟ 1080 แล้วเข้าโปรแกรมครับ

อ้าวแล้วทำไมไม่โพสต์บอกตั้งแต่แรกว่าต้องใช้โปรแกมเข้ามาเป็นส่วนเพิ่มด้วยครับ

ถ้าเป็นแบบที่บอกว่าก็ไม่จำเป็นต้องบอกยี่ห้อ หรือรุ่นกล้องหรอกครับ

สามารถใช้กล้องรุ่นไหนก็ได้ ที่ถ่าย HD ได้ ถ่ายสปีด 60 เฟรม/วินาทีได้

แต่ตัวอย่างคลิบที่เอามาลงตามบอกไว้มันกลายเป็นกล้อง GOPRO ซึ่งก็ไม่ใช่ยี่ห้อที่คุณบอกทีแรก

ซึ่งคำตอบของแต่ละโพสต์ของคุณมันออกนอกจุดประสงค์เจ้าของคลิบที่เขานำเสนอทั้งหมด

แต่ถ้าคุณบอกว่าผมแชร์ความรู้ส่วนร่วมกันตั้งแต่โพสต์แรกมันจะดีมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิกทั้งหมดที่เข้ามาดู

ว่าสามารถศึกษาและเลือกซื้อมาแล้วคุ้มค่ากับเงินที่ใช้จ่ายไหม

จริงๆที่ผมบอกหรือโพสต์หมายถึง คุณกำลังหลงประเด็นหรือเจตนาการโพสต์ของเจ้าของคลิบ
กล้องมีราคาที่ไม่สูงมากเกินไป ถ่ายออกมาสามารถโพสต์ลงยูทูปไได้ทันที โดยได้ขนาดบล๊อคเฟรมภาพที่พอดีกับลิ้งค์ของยูทูป
เหมือนที่ พี่เอ๊กซ์ โพสตบอกไว้ ครับ

ต้องใช้งาน เกี่ยวกับคอมฯ ค่อนข้างดี  และละเอียด ต้องมีเวลาในการตัดต่อ แต่ภาพที่ได้ ได้แค่ 8 วินาทีนะครับ ดั่งที่ผมเกริ่นไว้แต่ นับ 1-8 จบ แต่ในคลิป เขาเอา Gopro มาทำ ความเร็ว 60 fps คุณภาพระดับ 720 แล้วเอามาทำ ผมว่าสวยดี ผมก็เลยสนใจ แต่ถ้ามันยากไป ก็ข้ามไปเลยครับ อย่างสนใจเลยครับ หาอะไรทำที่มันง่าย ๆ ดีกว่า ตามคุณ Exxx ว่าไว้
  แต่สำหรับผม การที่จะนำเสนองาน ต่อบริษัทใหญ่ๆ ได้ เราต้องนำหน้า อยู่ ก้าวนึงเสมอ แต่แสดงตัว ให้ด้อยเข้าไว้ ก้าวนึง แล้วคุณ จะสบาย สำหรับตัวผมก็คงเลือก twixter  ต่อครับ เพราะผมต้องเอาไปถ่ายเหยี่ยวด้วย สวยดี

สรุปว่าที่คุณโพสต์มาทั้งหมดเพื่อจะบอกว่าคุณเอาไว้ทำงานกับชสรมของคุณซิครับ

ก็เลยต้อง เข้าร้านไปหาซื้อ กล้อง ที่แรกจะซื้อ Casio  แต่ เอ  ผู้แนะนำบอกว่า Olympus เป็นผู้ผลิตให้ Casio และใหม่กว่า ทำไม่ไม่ลอง ผมก็เลย ลองซื้อมา เพื่อจะเอาทำแบบ GoPro ครับ กล้อง ที่ เจ๋ง ๆ คล้าย ๆ GoPro ชื่ออะไรหว่า สปีด speed อะไรซักอย่างนี่แหละ เดี๋ยววันไหนว่างจะถ่ายมาให้ชม

แล้วบริษัท Olympus ผลิตชิ้นส่วนใช้ประกอบกล้องเองทั้งหมดเลยหรือครับ ไม่รับชิ้นส่วนที่ผลิตจากบริษัทอื่นมาประกอบกล้องตัวเองเลยหรือครับ

เพราะ iphone ก็ไม่ได้ชิ้นส่วนใช้เองทั้งหมด และ ยังผลิตในประเทศจีน ซึ่งหลายคนมองแต่ว่าของจีนไม่ค่อยดี แต่ก็เป็นนิยมทั่วโลก

ผมรักในหลวง...ครับ
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #290 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:14:08 PM »

กล้องไหนก็ได้ครับไม่ำเป็นต้องแพงเพียงแค่ บันทึกได้60fps. ที่ระดัน 720 ขึ้นไป ครับ สำหนับผมเพิ่มอีกสองพัน มันไม่มากครับ ที่จะมีกล้องคอมแพ็ค ที่ใช้งานตามความต้องการ ไม่หนัก

Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #291 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:32:34 PM »

เดี๋ยวผมขออนุญาตย้ายกระทู้นี้ไปรวมกับกระทู้scope camนะครับ มันซ้ำซ้อน กระทู้นั้นก็คุยกันเรื่องกล้องอยู่แล้ว จะตั้งกระทู้ใหม่ทำไม

ลองดูวิดีโอนี้นะครับ นาทีที่2.52 ฟันไม้ไผ่แบบslow motion ผมใช้twixtor ทำ ในเมื่อกล้องมันcaptureภาพมาแค่30เฟรมต่อวินาที แล้วโปรแกรมมันจะทำยังไงถ้าเราต้องการเป็นพันเฟรม
มันก็ต้องก็อปปี้เฟรมข้างๆออกมา มันเลยไม่เนียนเท่าไหร่

http://www.youtube.com/watch?v=xwVdW7Z3j9Y&feature=g-upl

ภาพ 30 fps ผมว่ามันยังโดด ข้าม ๆ อยู่นะครับ ไม่ลองถ่าย ภาพตอนฟันไม้ไผ่ ที่่ 60 fps เลยครับ เพราะการนำภาพ ข้าง มาสังเคราห์ผมว่าคงจะละเอียดและเนียนกว่า 30 fps ครับ

Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #292 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:33:07 PM »

ผมว่าคุณ ดุก เก่ง มาก ๆ ครับ ทั้งคอม ทั้งงานเหล็ก นับถือ นับถือ

Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #293 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:35:09 PM »

ไม่ทราบว่า ม่องต้อย (ลูกชายลุงหวัน) ซื้อมีดไปหรือยังครับ คุณดุก ผมว่ามีดระดับอาจารย์แบบนี้ ม่องต้อยคงมีในมือไปแล้ว

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #294 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:38:44 PM »

ผมว่าคุณ ดุก เก่ง มาก ๆ ครับ ทั้งคอม ทั้งงานเหล็ก นับถือ นับถือ

ไม่ทราบว่า ม่องต้อย (ลูกชายลุงหวัน) ซื้อมีดไปหรือยังครับ คุณดุก ผมว่ามีดระดับอาจารย์แบบนี้ ม่องต้อยคงมีในมือไปแล้ว

เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับคุณChayonBirdcontrol .??..  พี่ดุก ยังไม่ได้เข้ามาเลยนี่ครับ....  แล้วพี่ดุก ก็ไม่ชอบคอมพิวเตอร์เอามากๆซะด้วยครับ....??
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #295 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 12:53:03 PM »

เข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับคุณChayonBirdcontrol .??..  พี่ดุก ยังไม่ได้เข้ามาเลยนี่ครับ....  แล้วพี่ดุก ก็ไม่ชอบคอมพิวเตอร์เอามากๆซะด้วยครับ....??

พี่ dunk ครับ ขอโทษด้วยครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #296 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 01:48:09 PM »

twixter เป็นโปรแกรมสร้างภาพแทรก ให้ภาพเคลื่อนไหวดูเนียนครับ 
เช่น กล้องเราถ่ายไว้ที่ 60 fps   เอาไปแทรกเพิ่มเป็น 120 เป็นต้น
ใช้หลักการ interpolation  เชื่อมส่วนของภาพที่มีการเคลื่อนที่
ส่วนไหนที่อยู่นิ่ง เช่น ฉากหลัง ก็ไม่ต้องสร้างเพิ่ม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
นิพนธ์-รักในหลวงของไทย
Full Member

คะแนน 38

« ตอบ #297 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 02:38:02 PM »

ภาพสวยจริง ๆ ครับ โดยเฉพาะภาพช้าเห็นแม้กระทังลูกกระสุน เวลาตัดขั้ว ยางมะม่วงแตกกระจาย จากนั้นก็ค่อย ๆ ตกอย่างนิ่มนวน นับถือ นับถือ เยี่ยม
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #298 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 03:53:05 PM »

มีการกล่าวถึง จำนวนภาพ ต่อ วินาที (fps - foot per sec.  หรือ  feet ไม่รู้นะ..) ว่ามีผลต่อคุณภาพของภาพอย่างไร...  วันนี้พอมีเวลา เลยจัดมาให้ดูครับ....

คลิปแรก เป็นการถ่ายยิง.."..ตัดขั้วพวงมะยม.."..  ครับ..."พวงมะยม" จริงๆ...  แต่น่าเสียดายที่ถ่ายด้วยความเร็ว สูงถึง 1000 fps (224x64) คุณภาพของภาพเลยต่ำมากครับ...

http://www.youtube.com/watch?v=b0TVBi9YBLA&feature=youtu.be

อีกสามคลิปถัดมา  เป็นการถ่ายด้วยความเร็ว  120 fps  (640x480) , 240 fps  (448x336)  และ 420 fps  (224x168)  ตามลำดับครับ..  ลองพิจารณาความละเอียดที่ต่างกันครับ.. ดูความเร็วของกระสุนด้วยนะครับ ว่าต่างกันไหม..??...

http://www.youtube.com/watch?v=aaEsUmBKat4&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=30d5dvQDJc4&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=fbZgWuA5VUU&feature=youtu.be

จากที่ดู จะเห็นว่าที่ 240 fps จะให้ความละเอียด และขนาดของภาพที่พอยอมรับได้ คุณภาพไม่ด้อยจนเกินไป...ทีนี้มาเล่นกันครับ....

จะลองยิงมดแดงดูอีกซักตั้ง... แต่กิ่งมะม่วงมันบังพื้นที่สังหาร...ทำไงดีครับ... ยิงไม่ได้แน่ ถ้าไม่ "ตัดกิ่งมะม่วง" ก่อน....

http://www.youtube.com/watch?v=3cbpYYMbAxo&feature=youtu.be

พื้นที่เปิดโล่งแล้วครับ...ทีนี้ก็จัดการมดแดงครับ.... นัดแรกข้ามหัวไปนิดเดียว.... มันค่อยๆเดินไปซ้อนกัน สามตัว...  นัดที่สอง ลองดูครับ ว่าเหลืออยู่กี่ตัว....

http://www.youtube.com/watch?v=5pVYqPTvOI8&feature=youtu.be

เจ้าตัวนี้ แอบหลบในหลืบไม้ นึกว่าจะหนีพ้น...

http://www.youtube.com/watch?v=Jk00wgHzqLA&feature=youtu.be

คลิปนี้เสียดายมาก.. ตอนดูในคอมฯ นัดแรกยิงไปเฉียดหัวมดไป.. มันคงตกใจ ฉีดกรดออกมาพุ่งเป็นสายถึงสองตัว  มองเห็นเลย.. แต่พอลงในยูทูป  มันดันมองไม่เห็น...

http://www.youtube.com/watch?v=XQhe1Q4REMw&feature=plcp

อันนี้แถม.. ยิงมะยม เดิมๆ.. ไม่ตื่นเต้น แต่รู้สึกว่าสีมันจะเพี้ยนๆ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ...  มองไม่เห็นลูกกระสุนเลย...

http://www.youtube.com/watch?v=nYV8V6cPnkw&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 04:06:35 PM โดย tui086 » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #299 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 06:09:05 PM »

ความเร็วระดับไฮสปีด  ระดับ 60 fps ได้ 720 
,120 fps VGA  and  240 fps QVGA 

หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 32
  พิมพ์