เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:33:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โทษประหาร...  (อ่าน 4844 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:03:01 PM »

อภัยโทษ ช่วยให้ระยะสั้นลง อย่างนี้จะดีหรือครับ

เป็นความจำเป็นครับ
บ้านเรามีคุกน้อยกว่าสภาพความเป็นจริงประมาณ 50 เท่า   และถ้าจะเพิ่มให้ได้ตามมาตรฐาน ก็เจอเรื่องที่ต้องตัดสินใจว่าควรเพิ่มโรงเรียนหรือเพิ่มคุก ดีกว่ากัน
ในเมื่อคุกแออัด  ความมั่นคงก็ลดลง นักโทษหลบหนีได้ง่าย  ความหวังที่จะได้รับการลดโทษ เป็นมาตรฐานป้องกันการหลบหนี รวมทั้งช่วยป้องกันการก่อเหตุวุ่นวายได้วิธีหนึ่ง

โอ้บ้านเรา........ มองได้หลายแง่จริงๆครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์พร้อม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 11:03:31 AM »

เอาคนดีๆไปขังคกดีกว่าไหมครับ ปลอดภัยกว่าเยอะ Grin Grin Grin Grin
ถ้าใครทำผิดก็เอาออกมาปล่อยข้างนอก เดี๋ยวพวกเลวๆข้างนอกมันก็ปราบกันเอง
Manus รักในหลวง
Full Member

คะแนน 36

^^ไอยะะละกะ^^

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 05:48:27 PM »

ประเทศอื่นๆจะเหมือนบ้านเราหรือเปล่าครับ...

stamp50
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 225

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2011, 09:12:46 PM »

ประเทศอื่นๆจะเหมือนบ้านเราหรือเปล่าครับ...

อยากรู้เหมือนกันครับ
มีท่านใดมีข้อมูลบ้าง  รอครับ

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:14:27 PM »

ลิงค์ครับ.....
http://en.wikipedia.org/wiki/Use_of_capital_punishment_by_nation#Asia-Pacific
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:50:36 PM »

ลิงค์ครับ.....
http://en.wikipedia.org/wiki/Use_of_capital_punishment_by_nation#Asia-Pacific

ถ้าให้ดี ช่วยแปลให้นิดนึงครับพี่   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  หลงรัก หลงรัก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 10:58:45 PM »

ผมก็อาศัยดูรูป ดูตาราง ดูสีเอาครับ  Cheesy

สีฟ้า -- ไม่มีโทษประหาร
สีเหลือง -- ไม่มีโทษประหาร แต่มีกรณียกเว้น
สีส้ม -- ทางปฎิบัติไม่ได้ใช้โทษประหารมาเกิน 10 ปีแล้ว
ส่วนสีน้ำตาล -- เป็นประเทศที่ยังใช้โทษประหารอยู่

Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:02:35 AM »

ประเทศไทยน่าจะมีแบบ มีโทษประหาร แต่มีกรณียกเว้นนะครับ

ต่างจากสีเหลืองนิดนึง   Grin Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:09:16 AM »

ไม่น่าเชื่อครับ ว่า รัสเซีย , เขมร , ฟิลลิบปินส์ ไม่มีโทษประหาร Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:27:13 AM »

จ้างวานฆ่า  มือปืน  ข่มขืนล่วงละเมิดทางเพศ  ค้ายาเสพติด  นักการเมือง ข้าราชการ คอรัปชั่น โกงชาติบ้านเมือง   ยี๊

ควรฆ่าทิ้งแล้วยึดทรัพย์เป็นของแผ่นดินแบบเด็ดขาด ..... ประเทศชาติบ้านเกิดมันยังไม่รักแล้วจะไปปราณีมันทำไมกัน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 09:40:40 AM »

จ้างวานฆ่า  มือปืน  ข่มขืนล่วงละเมิดทางเพศ  ค้ายาเสพติด  นักการเมือง ข้าราชการ คอรัปชั่น โกงชาติบ้านเมือง   ยี๊

ควรฆ่าทิ้งแล้วยึดทรัพย์เป็นของแผ่นดินแบบเด็ดขาด ..... ประเทศชาติบ้านเกิดมันยังไม่รักแล้วจะไปปราณีมันทำไมกัน

+ ครับ... ไหว้

RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 10:11:15 AM »

จ้างวานฆ่า  มือปืน  ข่มขืนล่วงละเมิดทางเพศ  ค้ายาเสพติด  นักการเมือง ข้าราชการ คอรัปชั่น โกงชาติบ้านเมือง   ยี๊

+1 ครับพี่ปู
ตามหลักเขาอยากให้คนกลับตัวเป็นคนดี
ผู้สนับสนุนให้ยกเลิกโทษประหาร(ในเมืองไทย) ผมยังไม่เคยได้ข้อมูลสนับสนุนว่า "ทำให้อาชญากรรมลดลงจริงๆ"
และ ผมไม่คิดว่าคนประเภทที่พี่ปูกล่าวถึง จะกลับตัวกลับใจได้

ในชีวิตจริงจะเป็นอย่างไร นักวิชาการไม่ได้พูดถึง เช่น
หลายครั้งที่นักโทษ(ข่มขืน ฆ่า) ได้รับการปล่อยตัว แล้วไปก่อคดีขึ้นอีก,
จะให้มีอีกกี่คดี จนกว่านักโทษคนนี้จะ "สำนึก" แล้ว "กลับตัว"

นักวิชาการบอกว่า ปล่อยคนผิด 100 คน,​ ดีกว่าลงโทษผู้บริสุทธิ์เพียงคนเดียว
เรื่องจริง คือ ปล่อยคนผิด 100 คน ไปก่อคดีอีก หลายสิบคดี
ผู้บริสุทธิ์ก็ต้องรับกรรมอีกหลายสิบคน

ใน Australia ไม่มีโทษประหาร, แต่อาชญากรรม ร้ายแรงก็มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ
หลาย 10 ปี ก่อน ตำรวจที่รัฐวิคตอเรีย ให้แค่ "กระบอง", ต่อมาใช้ ก็ "ปืนลูกโม่"
ตอนนี้กำลังเปลี่ยนมาใช้ "Automatic" (เพราโจรใช้อาวุธร้ายแรงขึ้น) และ ต้องใส่เสื้อเกราะตลอดเวลา
ขนาดตำราจเองยังยอมรับว่า "อาชญากรรม" เพิ่มขึ้น

rouroumel.multiply.com
Full Member

คะแนน 36

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 11:54:47 AM »

+1 ด้วยคนครับ..

ถ้าทำได้แบบนั้นจริงๆผมว่าคนเห็นด้วยมากกว่าไม่เห็นด้วยเยอะแยะครับ...

และการทำผิดก็อาจลดลงด้วยนะผมว่า
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 12:07:41 PM »

อยากให้การลงโทษเป็นแบบประเทศอาหรับ ตัดมือตัดเท้าตัดแขน
ผมว่าได้ผลเร็วมาก ใครคิดวิ่งราวหรือขโมยนี้ เลิกไปเลย

อีกอย่างหนึ่งแขวนขอประจาน"พวกโจรข่มขื่น"

การลงโทษแบบนี้อาจทำให้หลายคนเลิกคิดเป็นโจรไปได้เลย

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 12:27:10 PM »

สงสัยครับ สงสัยจริงๆ...... Huh Huh Huh

ศาลพิพากษาตัดสินโดนประหารชีวิตไปแล้ว....

ใช้เวลานานกี่วันกี่เดือนครับครับถึงจะประหารจริงๆ...

ที่ถามแบบนี้ผมดูข่าวที่ว่า นักโทษได้รับการพระราชทานอภัยโทษ

โดยที่ในนั้นมีนักโทษประหารชีวิต แล้วได้ลดหย่อนเป็นจำคุกตลอดชีวิต

ต่อมาก็ได้ลดหย่อนอีกเหลือ 50 ปี แบบนี้ครับ

ก็เลยสงสัยว่า การตัดสินประหารชีวิต ทำไมพอตัดสินแล้ว ถึงไม่ประหารเลย...

หรือให้เวลาทำใจสักอาทิตยืสักเดือน ก็นานสุด...

แบบนี้แล้วจะตัดสินประหารทำไมครับ...เพราะว่าถึงขั้นประหารแล้ว..

แสดงว่านักโทษคนนั้นต้องชั่วสุดๆแล้วครับ....

ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอตอบแบบคร่าว ๆ นะครับ

ปกติเมื่อมีคำพิพากษาของศาลชั้นต้นให้ประหารชีวิตแล้ว  ตัวจำเลยก็มีสิทธิยื่นอุทธรณ์ / ฎีกา  คำพิพากษาได้อีก

ตามขั้นตอนของกฎหมาย  ซึ่งตรงนี้จะกินระยะเวลาหลายปีแล้วแต่ว่าศาลสูงจะมีคดีค้างพิจารณาเยอะหรือไม่  ซึ่ง

ระหว่างอุทธรณ์ / ฎีกา  จะต้องงดการบังคับโทษตามคำพิพากษา  ( โทษประหารชีวิต )  ไว้จนกว่าคดีจะถึงที่สุด 

ซึ่งต่างกับกรณีต้องโทษจำคุกซึ่งสามารถบังคับโทษตามคำพิพากษาได้ทันที

เมื่อคดีถึงที่สุดแล้วตามกฎหมายให้นำตัวผู้ต้องโทษไปประหารเมื่อพ้นกำหนด  ๖๐  วัน  แต่ระหว่างนี้ผู้ต้องโทษ

ก็มีสิทธิขอยื่นขอพระราชทานอภัยโทษได้โดยให้ทุเลาการประหารชีวิตไว้จนกว่าจะพ้นกำหนด  ๖๐  วัน  นับแต่

วันที่ยื่นขอพระราชทานอภัยโทษขึ้นไป  แต่ถ้าทรงยกเรื่องดังกล่าวก็สามารถประหารชีวิตก่อนกำหนดนี้ได้  แต่

หากเป็นกรณีที่ผู้ต้องโทษไม่ยื่นขอพระราชทานอภัยโทษ  ซึ่งถ้าจำกันได้เมื่อหลายปีมานี้เคยมีนักโทษคดีฆ่าข่ม

ขืนไม่ยื่นเรื่องขอพระราชทานอภัยโทษ  เมื่อครบกำหนดก็สามารถนำตัวไปประหารชีวิตได้ทันที

นอกจากกรณียื่นเรื่องขอพระราชทานอภัยโทษโดยตัวผู้ต้องโทษดังกล่าวข้างต้นแล้ว  ยังมีกรณีที่คณะรัฐมนตรี

เห็นสมควรยื่นขอพระราชทานอภัยโทษให้แก่ผู้ต้องโทษเป็นการทั่วไปโดยตราเป็นพระราชกฤษฎีกา  ในวาระ

มงคลต่าง ๆ เป็นต้น  โดยส่วนใหญ่มักจะลดโทษจากประหารชีวิตเป็นจำคุกตลอดชีวิต  ซึ่งนักโทษที่แม้จะได้

ยื่นเรื่องขอพระราชทานอภัยโทษหรือไม่ได้ยื่นเรื่องก็ตามก็จะได้รับประโยชน์จากพระราชกฤษฎีกาตรงนี้ด้วย

และเมื่อได้รับการลดโทษเป็นจำคุกตลอดชีวิตแล้วก็จะได้รับการลดส่วนโทษในฐานะเป็นนักโทษชั้นดีตามชั้น

อีกด้วย  ซึ่งสูงสุดถ้าผมจำไม่ผิดจะติด  ๒  วัน  ลด  ๑  วัน  และในปีต่อ ๆ ไปก็จะได้รับการพระราชทานอภัยโทษ

ตามปกติอีกด้วยจนกว่าจะพ้นโทษ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2011, 01:05:13 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์