เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:31:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้อะไรครับ  (อ่าน 6637 ครั้ง)
Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:31:48 AM »

สภาพขณะน้ำท่วม

สภาพหลังน้ำท่วม

ที่บ้านโดนน้ำท่วมขังสูง 1.20 เมตรอยู่ 40 วันครับ  เสียดายต้นไม้ที่ปลูกมา 6 ปี คือต้นพญาสรรตบรรณ(ศรสีแดง) ตายสนิท
แต่มีต้นไม้อะไรไม่ทราบชื่อ(ศรสีเหลือง) ยืนต้นอยู่ได้ไม่เป็นอะไร ต้นไม้นี้มีลักษณะการผลัดใบที่แปลก คือปีนึงจะผลัดใบทิ้ง
ปีละประมาณ 3-4 ครั้ง ไม่เลือกฤดูกาลหน้าร้อน หน้าฝน หรือหนาว เวลาจะผลัดใบๆ จะมีสีเหลืองแล้วหล่นพร้อมกันหมดต้น
ในเวลา 2-3 วัน เหลือแต่กิ่งก้าน แล้วใบใหม่ก็จะงอกตูมๆ เล็กๆ ออกมาแทนและโตเป็นใบใหม่ภายใน 2-3 วันเหมือนกัน
สีจะเขียวพรึบไปทั้งต้นเหมือนเดิม เลยอยากจะปลูกทดแทนต้นพญาสรรตบรรณ(ศรสีแดง)ที่ตายไป แต่ไม่รู้จะไปบอกคนขายว่า
เป็นต้นอะไร รบกวนท่านที่รู้จักต้นไม้ชนิดบอกชื่อให้ทราบหน่อยครับ

ลำต้น

ยอดต้นไม้

พุ่มใบแตกใหม่ที่โตเต็มที่แล้ว

ลักษณะการแตกใบใหม่

ภาพขยายการแตกใบใหม่

ภาพขยายการแตกใบใหม่

เพิ่มเติมยอดและการแตกใบใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 12:01:52 PM โดย Ordnance..รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:02:27 AM »

ใบเหมือนต้นตีนเป็ดเลยครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:16:33 AM »

ถ้าเป็นตีนเป็ดจริงก็น่ากลัวครับ  Tongue

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:25:44 AM »

พญาสัตบรรณ ตีนเป็ด ตัวเดียวกัน (สองภาพแรก) แต่ข้างล่างนี่ไม่ทราบเลย คงต้องถ่ายรูปไปให้คนขายดูแหละครับ  คิก คิก

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:33:28 AM »

จากคำบอกเล่าว่าเป็นไม้ยืนต้นทนน้ำ มีหลายพันธ์

แต่พอเห็นรูปทรงใบและพฤติกรรมการผลัดใบ  ฟันธงว่า "จิก" ครับ

ส่วนเป็นจิกอะไร ไม่แน่ใจ ต้องหาข้อมูลเพิ่มนิดหน่อย เพราะจิกมี 6-7 พันธุ์  แต่ละพันธุ์ ทนน้ำต่างกัน

แต่ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยตายเพราะน้ำหรอกครับ เป็นต้นไม้ที่นิยมนำมาปลูกในสระหรือริมน้ำปริ่ม ๆ ก็เพราะมันทนน้ำนี่แหละ

ภาวนาให้เป็น"จิกนมยาน" หรือ"จิกเศรษฐี" เพราะหมายถึงต้นไม้ชื่อมงคล ที่ราคาแพงมาก (หมายถึงชื่อหลังนะครับ   ขำก๊าก )
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:37:36 AM »

พญาสัตบรรณ ตีนเป็ด ตัวเดียวกัน (สองภาพแรก) แต่ข้างล่างนี่ไม่ทราบเลย คงต้องถ่ายรูปไปให้คนขายดูแหละครับ  คิก คิก
   ถูกต้องครับ ที่วัดและโรงเรียนใกล้บ้านมีปลูกไว้หลายต้น ใบหนาบังแดดได้ดีมากๆ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:37:51 AM »

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=prachaya555&group=34

ช่วยกันดูครับ เหมือนต้นไหนที่สุด   Grin
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:38:27 AM »

ถ้าเป็นตีนเป็ดจริงก็น่ากลัวครับ  Tongue

ตั้งแต่อยู่กันมาเค้าไม่เคยมีลูก หรือมีดอกให้เห็นครับ

เดี๋ยวลองดูตรง"ต้นจิก"ต่อไปครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:43:33 AM »

ตั้งแต่อยู่กันมาเค้าไม่เคยมีลูก หรือมีดอกให้เห็นครับ

เดี๋ยวลองดูตรง"ต้นจิก"ต่อไปครับ
ของท่านต้นตีนเป็ดฝรั่ง ส่วนในกระทู้ที่ถามเป็นตีนเป็ดน้ำครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:44:55 AM »

จากคำบอกเล่าว่าเป็นไม้ยืนต้นทนน้ำ มีหลายพันธ์

แต่พอเห็นรูปทรงใบและพฤติกรรมการผลัดใบ  ฟันธงว่า "จิก" ครับ

ส่วนเป็นจิกอะไร ไม่แน่ใจ ต้องหาข้อมูลเพิ่มนิดหน่อย เพราะจิกมี 6-7 พันธุ์  แต่ละพันธุ์ ทนน้ำต่างกัน

แต่ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยตายเพราะน้ำหรอกครับ เป็นต้นไม้ที่นิยมนำมาปลูกในสระหรือริมน้ำปริ่ม ๆ ก็เพราะมันทนน้ำนี่แหละ

ภาวนาให้เป็น"จิกนมยาน" หรือ"จิกเศรษฐี" เพราะหมายถึงต้นไม้ชื่อมงคล ที่ราคาแพงมาก (หมายถึงชื่อหลังนะครับ   ขำก๊าก )
จิกน้ำ (กระโดนน้ำ) และจิกเกือบทุกพันธุ์ ปลายใบจะออกมนครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าจิก แต่ดูกิ่ง ต้นแล้ว ไม่น่าใช่  Grin

ในภาพนี้เป็นตีนเป็ดน้ำครับ ตีนเป็ดธรรมดาจะเป็นฝักคล้ายแคบ้าน

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:54:58 AM »

ถูกต้องครับ ที่วัดและโรงเรียนใกล้บ้านมีปลูกไว้หลายต้น ใบหนาบังแดดได้ดีมากๆ

... ข้อดีคือเป็นไม้โตเร็ว  ตายยาก ............... ข้อเสียคือ  เวลาออกดอกจะมีกลิ่นฉุนมาก และดอกแห้งเหี่ยว  มันจะลอยฝุ้งไปในอากาศคล้ายกันกับนุ่น ... ก่อให้เกิดพิษสำหรับผู้เป็นภูมิแพ้ฝุ่น/อากาศ และ ทำให้บริเวณโดยรอบสกปรก ... ไหว้

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:02:28 PM »

เปรียบเทียบกับ จิกทะเลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 12:07:01 PM โดย Ordnance..รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:08:14 PM »

ไม่เหมือนนะผมว่า

เอางี้  หักมาซักกิ่ง เล็ก ๆ เอาพอรู้  ขับกระบะไปร้านต้นไม้  ผมว่าน่าจะได้พากลับมาเลย   Grin

ยังไงก็มาเฉลยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 12:11:15 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:19:10 PM »

http://www.biotec.or.th/brt/index.php/2009-06-23-04-00-07/412-2011-11-30-08-15-41

ตรงนี้ก็มีชื่อต้นไม้ให้ค้นหาเยอะเลย
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 12:22:04 PM »

ไม่เหมือนนะผมว่า

เอางี้  หักมาซักกิ่ง เล็ก ๆ เอาพอรู้  ขับกระบะไปร้านต้นไม้  ผมว่าน่าจะได้พากลับมาเลย   Grin

ยังไงก็มาเฉลยด้วยนะครับ

ไอเดียท่านยอดเยี่ยมเลยครับ เยี่ยม  สงสัยคงต้องทำอย่างนี้แล้ว
ผมจะเอาทั้งรูปและหักกิ่งตัวอย่างไปที่ร้านเลยครับ

ขอบพระคุณ  ไหว้ ทุกๆ คำแนะนำครับ
ขอให้มีความสุขในวันคริสต์มาส ทุกๆ ท่านครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์