เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:20:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุเท่าไหร่ครับ(เลิกเป็นมนุษย์เงินเดือน...ตอนอายุเท่าไหร่)  (อ่าน 16611 ครั้ง)
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 07:43:13 PM »

หวยก็เล่นครับพี่ - -" ทั้งของสลากกินแบ่ง และหวยออมสิน (สลากออมสิน)

โดนกินด้วย T_T

ลงทุนทุกทางเพื่อกระจายความเสี่ยง

แสดงว่า พี่โจ๊กไม่รู้จัก อาจารย์ฟีน  ครับ คนนั้น  ทุ๊กกกกงวด ไม่เคยพลาด  กิ๊วก๊าว
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 10:38:13 PM »

จำได้แน่นอนครับ มีคดีความกันอยู่ อิอิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:33:54 AM »

ตอนอายุ 30 ครับ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:36:47 AM »

ผมอยู่จนกว่าเขาไล่นะครับ แต่ทำงานนอกไปด้วยครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:54:02 AM »

ใบ สย. กว่าจะได้มาเลืดดตาแทบกระเด็น.. หัวเราะร่าน้ำตารินคงใช้ตรงนี้เป็นใบเบิกทางครับ Cheesy

แบบ กว. หรือเปล่าครับหรือยากกว่า มีสามัญ มีภาคีอะไรแบบนั้น

ผมมี กว. แต่ปล่อยหมดอายุ ไม่ต่อนานแล้ว ไม่ใด้ใช้ประโยชน์อันใดเลยด้วย

๑. ใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรม เป็นศักดิ์ศรีแห่งวิชาชีพ
๒. ใช้ประโยชน์เป็นหลักฐานแสดงคุณสมบัติตาม ม.๑๓ ของพ.ร.บ. อาวุธปืนฯ
๓. ใช้ประโยชน์เป็นหลักฐานในการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ตามแบบฟอร์ม ภ.ง.ด. ๙๐ เงินได้จากวิชาชีพวิศวกรรม หักค่าใช้จ่ายได้ ๓๐%

Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:15:14 AM »

ตอนทำงานก็อยากลาออก พอลาออก ก็อยากทำงานเบื่องาน
เป็นเรื่องธรรมดาครับ.......

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 02:53:59 PM »

ก็อยากจะเลิก  อยากจะมีธุรกิจเล็กๆ เป็นของตัวเองครับ
      แต่เกิดมาไม่มีอะไรเลย  ความรู้ก็แค่หางอึ่ง โชคยังดีที่
      ยังพอมีประสบการณ์ในสายงานที่ตัวเองทำอยู่  พอเลี้ยงครอบครัวได้ไปตามอัตภาพ   Grin    ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 08:48:29 AM »

ใบ สย. กว่าจะได้มาเลืดดตาแทบกระเด็น.. หัวเราะร่าน้ำตารินคงใช้ตรงนี้เป็นใบเบิกทางครับ Cheesy

แบบ กว. หรือเปล่าครับหรือยากกว่า มีสามัญ มีภาคีอะไรแบบนั้น

ผมมี กว. แต่ปล่อยหมดอายุ ไม่ต่อนานแล้ว ไม่ใด้ใช้ประโยชน์อันใดเลยด้วย

๑. ใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรม เป็นศักดิ์ศรีแห่งวิชาชีพ
๒. ใช้ประโยชน์เป็นหลักฐานแสดงคุณสมบัติตาม ม.๑๓ ของพ.ร.บ. อาวุธปืนฯ
๓. ใช้ประโยชน์เป็นหลักฐานในการเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ตามแบบฟอร์ม ภ.ง.ด. ๙๐ เงินได้จากวิชาชีพวิศวกรรม หักค่าใช้จ่ายได้ ๓๐%

รบกวนพี่ธำรงช่วยอธิบายข้อ2 ให้ด้วยครับ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:00:06 AM »

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ .......

มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่ .......
                            (7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้ ...............

เวลายื่นคำร้องอาวุธปืน ใช้สำเนาใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรม เป็นหลักฐานแสดงการมีอาชีพได้ครับ      Smiley    

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:13:12 AM »

ขายต่อได้มั้ย คิก คิกอุตสาห์ไปเรียนป.ตรีอีกใบนึกว่าจะได้ กว.ชื่อหลักสูตรหรู(วิทยาศาสตร์เทคโนโลยีก่อสร้าง)แต่พวกให่แค่  วส.  อ๋อย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:27:11 AM »

ขายต่อได้มั้ย คิก คิกอุตสาห์ไปเรียนป.ตรีอีกใบนึกว่าจะได้ กว.ชื่อหลักสูตรหรู(วิทยาศาสตร์เทคโนโลยีก่อสร้าง)แต่พวกให่แค่  วส.  อ๋อย

ผมก็ได้แต่ขั้นต้นไม่เคยขอเลื่อนขั้นเสียที เพราะทำงานด้านระบบออโตเมชั่น ไม่ใช่งานระบบควบคุมส่งจ่ายกำลังไฟฟ้า
ขาดอายุแล้ว ยังไม่ได้ไปต่อเสียที ถ้าออกมารับเหมาเองก็ไม่แน่ เดี๋ยวต้องไปต่อบ้าง ไม่แน่ใจว่าต้องสอบใหม่หรือไม่

ใบกว. มี 4 ประเภทครับ
• วุฒิวิศวกร
• สามัญวิศวกร
• ภาคีวิศวกร
• ภาคีวิศวกรพิเศษ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:38:20 AM »

ตอนนี้ไม่ต้องสอบเสิบอะไร พวกจะให้ สว.สะนี่ ขำก๊าก

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:02:12 AM »

ท่านใดที่มีประสบการณ์ทางด้านวิชาชีพ สามารถขอใบประกอบวิชาชีพแบบ พิเศษ ได้ครับ ไหว้
ลองดูตามนี้ http://www.coe.or.th/eservice/_coewb/coe_public/coe_show.php?wtype=1&wNo=51617&page=&pagesize=60
                            www.thaiengineer2009.com
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:04:17 AM »

พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ .......

มาตรา 13  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่ .......
                            (7) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้ ...............

เวลายื่นคำร้องอาวุธปืน ใช้สำเนาใบอนุญาตประกอบวิชาชีพวิศวกรรม เป็นหลักฐานแสดงการมีอาชีพได้ครับ      Smiley     

ขอพระคุณมากครับ บวกคะแนนที่ 1111 ครับ ไหว้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:06:45 AM »

ขายต่อได้มั้ย คิก คิกอุตสาห์ไปเรียนป.ตรีอีกใบนึกว่าจะได้ กว.ชื่อหลักสูตรหรู(วิทยาศาสตร์เทคโนโลยีก่อสร้าง)แต่พวกให่แค่  วส.  อ๋อย

ผมก็ได้แต่ขั้นต้นไม่เคยขอเลื่อนขั้นเสียที เพราะทำงานด้านระบบออโตเมชั่น ไม่ใช่งานระบบควบคุมส่งจ่ายกำลังไฟฟ้า
ขาดอายุแล้ว ยังไม่ได้ไปต่อเสียที ถ้าออกมารับเหมาเองก็ไม่แน่ เดี๋ยวต้องไปต่อบ้าง ไม่แน่ใจว่าต้องสอบใหม่หรือไม่
ใบกว. มี 4 ประเภทครับ
• วุฒิวิศวกร
• สามัญวิศวกร
• ภาคีวิศวกร
• ภาคีวิศวกรพิเศษ

ไม่ต้องสอบใหม่ครับ แต่ต้องเสียเงินค่าปรับ 2 พัน บาท
http://www.coe.or.th/e_engineers/permit_before.php
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์