เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:23:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุเท่าไหร่ครับ(เลิกเป็นมนุษย์เงินเดือน...ตอนอายุเท่าไหร่)  (อ่าน 16627 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:12:07 AM »

+ ให้ ขอบคุณครับด็อกเตอร์ ไหว้
 Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:20:22 AM »

+ ให้ ขอบคุณครับด็อกเตอร์ ไหว้
 Grin
บ้างดิ คิก คิก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:26:05 AM »

Grin
บ้างดิ คิก คิก

เอาดิ

รวมเป็น 2 แล้วนะ ตั้งแต่เช้ามาแล้วเนี่ย Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:20:43 PM »

เท่าไรก็เท่านั้นครับ.....คือพร้อมเมื่อไรก็เมื่อนั้นครับ  Grin

เห็นด้วยครับ Grin Grin Grin แต่ละสาขาอาชีพ แต่ละชีวิตไม่เหมือนกัน

บางคนทำได้ บางคนทำไม่ได้นะ ความเห็นผมเรื่องออกมาทำเองเป็นเรื่องไม่ง่าย

ทำไปเรื่อย ๆ  จนเกษียณ      แต่มีอาชีพเสริม

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 06:53:40 PM »

ผมลาออกจากบริษัทมา 10 ปีแล้วครับ ตอนนั้น 26 ดูเขารวยช่วยเขาทำยังงัยก็ได้แต่เงินเดือน หากเป็นของเราเองทำมากก็ได้มาก
คิดได้ดังนั้นก็มองดูตัวเองประสบการณ์ก็พอตัว เลยตัดสินใจว่าถ้าไม่ทำตอนนี้จะรอไปเริ่มตอนอายุ 40 เหรอ สิบปีผ่านมาก็มีล้มมีลุก
จากคนไม่เคยเป็นหนี้ก็เป็น มีทังกำไรทั้งขาดทุนทั้งโดนโกงผสมปนกันไปทุกวันนี้ก็อยู่ได้ไปเรื่อยๆ เงินที่ได้มากกว่ามนุษย์เงินเดือน
แต่ความรับผิดชอบก็มากเป็นเงาตามตัว ลองคิดดูนะครับ สมมุติทำงานเงินเดือนสามหมื่น ปีหนึ่งสามแสนหก แต่สำหรับการทำธุรกิจเอง
เงินสามแสนหกอาจได้ภายในสามเดือน แต่ความเสี่ยงและการลงทุนก็ต่างกัน Grin

ผมเห็นด้วยอย่างแรงครับ เพราะคนไม่ซ่ือตรง เลยล้มลุกคลุกคลานตลอด..

เดือนๆหมุนเงินเป็นล้าน แต่เหลือถึงครอบครัวไม่ถึงหมื่น... แล้วผมเจอโครงการณ์นึง สุดยอดของความ "หน้ามึน" ครับ เผื่อใครอยากรวยลองทำดู...

เปิดโครงการณ์บ้านเดี่ยว แต่ให้ผู้รับเหมาลงทุนให้... งวดแรกจ่ายแป๊ะ ทำงวด 2,3 จ่ายอีกที และทำ 4,5,6 จ่ายอีกที...

สรุปคือให้ผู้รับเหมาทำงานจนเสร็จ โอนบ้านได้แล้วค่อยจ่ายผู้รับเหมา... จ่ายให้เบิกแค่ "กันตาย" 3 เดือนได้เงินที เลวจริงๆ...

รู้หน้าไม่รู้ใจ หลังจากปีใหม่ผมคงต้องเลิกทำงานให้คนเลวๆรวย... ขาดทุนประมาณ 6 หมื่น แต่ต้องตัดใจเพื่อไม่ให้เป็นตัวถ่วงความเจริญหลังจากเคลียร์กันเมื่อวาน.. ถ้ากำไรแบ่งกันคนละครึ่งค่อยว่ากัน แต่กำไรของเจ้าของโครงการณ์กับผู้รับเหมาต่างชั้นกันเยอะ...

นี่ถ้าไม่ได้รับความรู้และการสั่งสอนจากในเวป อวป. ผมได้ลง "ไทยรัฐ" ไปนานแล้ว...

ทำไมมุกชั่วๆ ของพวกขี้โกงถึงไม่นำไปบรรจุในหลักสูตรการศึกษานะ... มีมุกใหม่มาเรื่ิอยๆ ยังคงต้องเสียค่าหน่วยกิต วิชาชีวิตไปเรื่ิอยๆ จนกว่าจะขาดสติ ตัดสินด้วยศาลเตี้ย...

ปีที่แล้ว เหลือเงิน 24,000 ปีนี้เหลือ 3 แสนกว่าในบัญชี แต่ไม่กล้าใช้... กลัวโดน "กับดัก" ชีวิตอีกรอบครับ....

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 07:09:16 PM »

ตอนนี้ไม่ต้องสอบเสิบอะไร พวกจะให้ สว.สะนี่ ขำก๊าก

คุณสมบัติครบถ้าวครับน้าจอย 555

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
วีระศักดิ์ รักในหลวงครับ
Website Sponsor
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:14:02 PM »

30  ครับ แต่วันนี้ก็ยังล้มลุกคลุกคลานอยู่ครับ    คิก คิก ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:27:07 PM »

ตอนนี้ไม่ต้องสอบเสิบอะไร พวกจะให้ สว.สะนี่ ขำก๊าก
คุณสมบัติครบถ้าวครับน้าจอย 555

เห็นด้วยอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ  (น่าจะเข้าข่ายคุณตา สว. ด้วยซ้ำไป)  

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 12:51:34 PM »

รู้ตัวเองตั้งแต่เรียนอยู่ ปี2 มหาวิทยาลัย  อายุ 20   ว่าถ้าจบออกมา ต้องโดนชีนิ้วสั่งงาน เป็นมนุษย์เงินเดือนแน่ๆ แล้วผมเป็นคนไม่ชอบไม่เอา ไม่สบายใจไม่ทำด้วย
  จึงตัดสินใจ เลิกเรียน เริ่มแรกขอยืมทุนพ่อ ก้อนหนึ่งดาวรถยนต์ มาเป็นพ่อค้าคนกลาง ซื้อ - ขายไข่  ต่อมามีเงินเดินบันชี พอสมควร  จึงยื่นเรื่องกู้เงิน ธนาคาร มาทำฟาร์มเป็ดเอง ด้วยวัย 22 ปีครับ  ทุกวันนี้สบายใจครับ  มีที่ ปลูกผักกินเอง มีปลาในบ่อ มีไก่ชนไว้ขาย รอบๆฟาร์มปลูกกล้วยไข่ ตัดกล้วยไข่ส่ง ตลาดมอกล้วยไข่เป็นรายได้เสริม สบายใจจริงๆ  มีกระเหรี่ยงสองคนไว้เลี้ยงเป็ด และใช้ทำนู้นทำนี่   เหลือกินเหลือใช้ก็ส่งรถ ส่งธนาคาร  ชีวิตสุขสบายดีครับ  น่าสงสารแต่เพื่อนผม จะจบกันปีนี้แล้ว ยังหางานไม่ได้เลย

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 03:29:02 PM »

ความรู้และความสามารถเป็นเรื่องสำคัญ และสำคัญที่สุดคือทุนกับเครดิต...

ควรวางแผนล่วงหน้าเพื่อสิ่งนี้ด้วยครับ... ไหว้

ช่วงทุนหมด ผมวางแผนเป็นปีเพื่อให้ได้เครดิต หาร้านค้าที่เจ้าใหญ่ๆมีของเยอะๆร้านเดียวเลยครับ ไม่ต้องกระจายร้าน ลวดกำเดียวก็เข้าไปซื้อ ให้เจ้าของเห็นหน้าทุกวันยิ่งดีครับ...

ผมวางแผนเป็นปีก่อนจะรับงานใหญ่ จนวันนี้ที่ผ่านมาได้ก็เพราะเครดิตครับ...

ถ้างานมีแอดวานซ์ เราแบ่งการจ่ายเป็น 2 ครั้ง สั่งของออนไซท์ปุ๊บ นำเงินไปจ่าร้านค้าก่อน พอปิดงวดได้ก็นำไปเคลียร์ร้านค้าในส่วนที่เราสั่งมาหลังจากนั้นครับ และสำคัญที่สุดห้ามนำเงินไปใช้อย่างอื่น ต้องนำมาลงในงานอย่างเดียว ไม่งั้นจะมีปัญหาในงวดหลังๆ...

ลูกน้อง พยายามจ่ายให้ตรงอย่างเดียว อย่าคิดว่าเค้าต่ำกว่าเรา ส่งงวดไม่ทันก็ต้องหาจากทางอื่นมาจ่ายก่อน เพราะการก่อสร้าง แรงงานสำคัญพอๆกับวัสดุครับ...

การเบิกเงิน.... อันนี้สำคัญอย่างยิ่ง แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ...^^!

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 11:05:34 AM »

เท่าไรก็เท่านั้นครับ.....คือพร้อมเมื่อไรก็เมื่อนั้นครับ  Grin

เห็นด้วยครับ Grin Grin Grin แต่ละสาขาอาชีพ แต่ละชีวิตไม่เหมือนกัน

บางคนทำได้ บางคนทำไม่ได้นะ ความเห็นผมเรื่องออกมาทำเองเป็นเรื่องไม่ง่าย

ทำไปเรื่อย ๆ  จนเกษียณ      แต่มีอาชีพเสริม

ถ้างั้นต้องเพิ่มชื่อกระทู้  ว่าเริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุเท่าไหร่  Grin

ผมเริ่มงานสอนอายุสามสิบ,  เขียนหนังสือปืนอายุสี่สิบ,  ช่วยเมียทำธุรกิจครอบครัว 42,  งานที่ปรึกษา 48
พออายุ 59 จะถอยจากธุรกิจครอบครัว (ให้ลูกบริหารแทน), เกษียณราชการ 60,  ส่วนงานเขียนหนังสือปืน จะหยุดตอนเบื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2012, 11:07:22 AM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:52:44 PM »

เท่าไรก็เท่านั้นครับ.....คือพร้อมเมื่อไรก็เมื่อนั้นครับ  Grin

ทำไปเรื่อย ๆ  จนเกษียณ      แต่มีอาชีพเสริม

ถ้างั้นต้องเพิ่มชื่อกระทู้  ว่าเริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุเท่าไหร่  Grin

ผมเริ่มงานสอนอายุสามสิบ,  เขียนหนังสือปืนอายุสี่สิบ,  ช่วยเมียทำธุรกิจครอบครัว 42,  งานที่ปรึกษา 48
พออายุ 59 จะถอยจากธุรกิจครอบครัว (ให้ลูกบริหารแทน), เกษียณราชการ 60,  ส่วนงานเขียนหนังสือปืน จะหยุดตอนเบื่อ
แก้ไขหัวข้อกะทู้แล้วครับ ไหว้  ขอบพระคุณท่านสุพินท์ ที่ได้มาแชร์ประสบการณ์ครับ เยี่ยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:56:23 PM »

ความรู้และความสามารถเป็นเรื่องสำคัญ และสำคัญที่สุดคือทุนกับเครดิต...

ควรวางแผนล่วงหน้าเพื่อสิ่งนี้ด้วยครับ... ไหว้

ช่วงทุนหมด ผมวางแผนเป็นปีเพื่อให้ได้เครดิต หาร้านค้าที่เจ้าใหญ่ๆมีของเยอะๆร้านเดียวเลยครับ ไม่ต้องกระจายร้าน ลวดกำเดียวก็เข้าไปซื้อ ให้เจ้าของเห็นหน้าทุกวันยิ่งดีครับ...

ผมวางแผนเป็นปีก่อนจะรับงานใหญ่ จนวันนี้ที่ผ่านมาได้ก็เพราะเครดิตครับ...

ถ้างานมีแอดวานซ์ เราแบ่งการจ่ายเป็น 2 ครั้ง สั่งของออนไซท์ปุ๊บ นำเงินไปจ่าร้านค้าก่อน พอปิดงวดได้ก็นำไปเคลียร์ร้านค้าในส่วนที่เราสั่งมาหลังจากนั้นครับ และสำคัญที่สุดห้ามนำเงินไปใช้อย่างอื่น ต้องนำมาลงในงานอย่างเดียว ไม่งั้นจะมีปัญหาในงวดหลังๆ...

ลูกน้อง พยายามจ่ายให้ตรงอย่างเดียว อย่าคิดว่าเค้าต่ำกว่าเรา ส่งงวดไม่ทันก็ต้องหาจากทางอื่นมาจ่ายก่อน เพราะการก่อสร้าง แรงงานสำคัญพอๆกับวัสดุครับ...

การเบิกเงิน.... อันนี้สำคัญอย่างยิ่ง แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ...^^!
  นอกจากงานที่ผมรับเป็นผู้ออกแบบ(โครงสร้าง)แล้ว  กะว่าจะรับเหมาก่อสร้างควบคู่ไปด้วยครับ Cool
ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ ไหว้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 03:58:20 PM »

รู้ตัวเองตั้งแต่เรียนอยู่ ปี2 มหาวิทยาลัย  อายุ 20   ว่าถ้าจบออกมา ต้องโดนชีนิ้วสั่งงาน เป็นมนุษย์เงินเดือนแน่ๆ แล้วผมเป็นคนไม่ชอบไม่เอา ไม่สบายใจไม่ทำด้วย
  จึงตัดสินใจ เลิกเรียน เริ่มแรกขอยืมทุนพ่อ ก้อนหนึ่งดาวรถยนต์ มาเป็นพ่อค้าคนกลาง ซื้อ - ขายไข่  ต่อมามีเงินเดินบันชี พอสมควร  จึงยื่นเรื่องกู้เงิน ธนาคาร มาทำฟาร์มเป็ดเอง ด้วยวัย 22 ปีครับ  ทุกวันนี้สบายใจครับ  มีที่ ปลูกผักกินเอง มีปลาในบ่อ มีไก่ชนไว้ขาย รอบๆฟาร์มปลูกกล้วยไข่ ตัดกล้วยไข่ส่ง ตลาดมอกล้วยไข่เป็นรายได้เสริม สบายใจจริงๆ  มีกระเหรี่ยงสองคนไว้เลี้ยงเป็ด และใช้ทำนู้นทำนี่   เหลือกินเหลือใช้ก็ส่งรถ ส่งธนาคาร  ชีวิตสุขสบายดีครับ  น่าสงสารแต่เพื่อนผม จะจบกันปีนี้แล้ว ยังหางานไม่ได้เลย

เยี่ยม Cheesy เยี่ยม
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 04:38:39 PM »

ตามการสู้ชิวิตของ พี่มานาน
ถ้ามีโอกาส ได้ขึ้นหอพัก อีกหลัง อาจให้พี่มาช่วยสร้าง  Grin

ของผมเริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุ 22 หลังจบ ม.หอการค้า
ที่ บ้านค้าขาย เช่าบ้านเค้าอยู่ แต่จะโดนไล่  เศร้า
นายทุนที่จะมาซื้อ จ้องจะมาขายของแทนเลยต้องหาอาชีพสำรอง
โชคดี ไปจับที่ได้ราคาถูก เอามาสร้าง หอพัก เลยได้มีอาชีพที่ 2

โชคดี อีก ชั้นเจ้าของใหม่ที่ซื้อ อาคารไปได้ให้เช่าต่อ เลยยังได้อยู่มาจนทุกวันนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
(นายทุนที่จ้องจะฮุบที่ ประมูลไม่ได้ )

ปัจจุบัน ยังทำทั้ง 2 อย่าง ที่ เสาร์รี ขายของ ที่ดินแดง บ้านเช่า ว่าจะหาทำอีกซักที่ เพราะเบื่อการค้า
สมัยนี้ แข่งกันสูงมาก กำไรน้อย  บ้านเช่าก็เป็น แต่เราบริการดี คุยง่ายลูกบ้านก็อยู่นาน เจ้าของน่ารัก แล้วไม่ หัวงู คิก คิก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์