เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:39:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุเท่าไหร่ครับ(เลิกเป็นมนุษย์เงินเดือน...ตอนอายุเท่าไหร่)  (อ่าน 16597 ครั้ง)
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 08:31:55 PM »

ตอนนี้ไม่ต้องสอบเสิบอะไร พวกจะให้ สว.สะนี่ ขำก๊าก
คุณสมบัติครบถ้าวครับน้าจอย 555
ตอนนี้ไม่ต้องสอบเสิบอะไร พวกจะให้ สว.สะนี่ ขำก๊าก
คุณสมบัติครบถ้าวครับน้าจอย 555

เห็นด้วยอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ  (น่าจะเข้าข่ายคุณตา สว. ด้วยซ้ำไป) 

ลุงปูกอดคอรับตำแหน่งกับน้าจอยโลดครับ อิอิ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 07:22:59 AM »

ความรู้และความสามารถเป็นเรื่องสำคัญ และสำคัญที่สุดคือทุนกับเครดิต...

ควรวางแผนล่วงหน้าเพื่อสิ่งนี้ด้วยครับ... ไหว้

ช่วงทุนหมด ผมวางแผนเป็นปีเพื่อให้ได้เครดิต หาร้านค้าที่เจ้าใหญ่ๆมีของเยอะๆร้านเดียวเลยครับ ไม่ต้องกระจายร้าน ลวดกำเดียวก็เข้าไปซื้อ ให้เจ้าของเห็นหน้าทุกวันยิ่งดีครับ...

ผมวางแผนเป็นปีก่อนจะรับงานใหญ่ จนวันนี้ที่ผ่านมาได้ก็เพราะเครดิตครับ...

ถ้างานมีแอดวานซ์ เราแบ่งการจ่ายเป็น 2 ครั้ง สั่งของออนไซท์ปุ๊บ นำเงินไปจ่าร้านค้าก่อน พอปิดงวดได้ก็นำไปเคลียร์ร้านค้าในส่วนที่เราสั่งมาหลังจากนั้นครับ และสำคัญที่สุดห้ามนำเงินไปใช้อย่างอื่น ต้องนำมาลงในงานอย่างเดียว ไม่งั้นจะมีปัญหาในงวดหลังๆ...

ลูกน้อง พยายามจ่ายให้ตรงอย่างเดียว อย่าคิดว่าเค้าต่ำกว่าเรา ส่งงวดไม่ทันก็ต้องหาจากทางอื่นมาจ่ายก่อน เพราะการก่อสร้าง แรงงานสำคัญพอๆกับวัสดุครับ...

การเบิกเงิน.... อันนี้สำคัญอย่างยิ่ง แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ...^^!
  นอกจากงานที่ผมรับเป็นผู้ออกแบบ(โครงสร้าง)แล้ว  กะว่าจะรับเหมาก่อสร้างควบคู่ไปด้วยครับ Cool
ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ ไหว้

ถ้าพร้อมก็ลุยเลยครับ.... Grin เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 07:26:45 AM »

ความรู้และความสามารถเป็นเรื่องสำคัญ และสำคัญที่สุดคือทุนกับเครดิต...

ควรวางแผนล่วงหน้าเพื่อสิ่งนี้ด้วยครับ... ไหว้

ช่วงทุนหมด ผมวางแผนเป็นปีเพื่อให้ได้เครดิต หาร้านค้าที่เจ้าใหญ่ๆมีของเยอะๆร้านเดียวเลยครับ ไม่ต้องกระจายร้าน ลวดกำเดียวก็เข้าไปซื้อ ให้เจ้าของเห็นหน้าทุกวันยิ่งดีครับ...

ผมวางแผนเป็นปีก่อนจะรับงานใหญ่ จนวันนี้ที่ผ่านมาได้ก็เพราะเครดิตครับ...

ถ้างานมีแอดวานซ์ เราแบ่งการจ่ายเป็น 2 ครั้ง สั่งของออนไซท์ปุ๊บ นำเงินไปจ่าร้านค้าก่อน พอปิดงวดได้ก็นำไปเคลียร์ร้านค้าในส่วนที่เราสั่งมาหลังจากนั้นครับ และสำคัญที่สุดห้ามนำเงินไปใช้อย่างอื่น ต้องนำมาลงในงานอย่างเดียว ไม่งั้นจะมีปัญหาในงวดหลังๆ...

ลูกน้อง พยายามจ่ายให้ตรงอย่างเดียว อย่าคิดว่าเค้าต่ำกว่าเรา ส่งงวดไม่ทันก็ต้องหาจากทางอื่นมาจ่ายก่อน เพราะการก่อสร้าง แรงงานสำคัญพอๆกับวัสดุครับ...

การเบิกเงิน.... อันนี้สำคัญอย่างยิ่ง แต่ไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ...^^!
ตามการสู้ชิวิตของ พี่มานาน
ถ้ามีโอกาส ได้ขึ้นหอพัก อีกหลัง อาจให้พี่มาช่วยสร้าง  Grin

ของผมเริ่มทำ 2nd จ๊อบ ตอนอายุ 22 หลังจบ ม.หอการค้า
ที่ บ้านค้าขาย เช่าบ้านเค้าอยู่ แต่จะโดนไล่  เศร้า
นายทุนที่จะมาซื้อ จ้องจะมาขายของแทนเลยต้องหาอาชีพสำรอง
โชคดี ไปจับที่ได้ราคาถูก เอามาสร้าง หอพัก เลยได้มีอาชีพที่ 2

โชคดี อีก ชั้นเจ้าของใหม่ที่ซื้อ อาคารไปได้ให้เช่าต่อ เลยยังได้อยู่มาจนทุกวันนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน
(นายทุนที่จ้องจะฮุบที่ ประมูลไม่ได้ )

ปัจจุบัน ยังทำทั้ง 2 อย่าง ที่ เสาร์รี ขายของ ที่ดินแดง บ้านเช่า ว่าจะหาทำอีกซักที่ เพราะเบื่อการค้า
สมัยนี้ แข่งกันสูงมาก กำไรน้อย  บ้านเช่าก็เป็น แต่เราบริการดี คุยง่ายลูกบ้านก็อยู่นาน เจ้าของน่ารัก แล้วไม่ หัวงู คิก คิก

หัวงู.... หมายความว่า ถ้า "สวย" ค่าเช่าฟรี... "หุ่นดี" ครึ่งราคา ใช่ป่าวครับ... Grin Grin Grin

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 07:49:31 AM »

ไหว้ส่งลูกเรียนจบ...ลูกมีหลักฐาน...จะกลับไปใช้ขีวิตอยู่ในป่าที่เคยอยู่...
 ไหว้เคยคิดไว้ อยากออกไปทำธุรกิจ มีกิจการส่วนตัว...แต่เมื่อคิดดูอีกที พบว่าตัวเองเป็นเพียงคนทำงานในหน้าที่"เป็น"เท่านั้น ไม่ใช่นักบริหารหรือนักการบัญชีที่คิดค้า มีกำไร  ...เหมาะที่จะเป็นลูกจ้าง มากกว่าเจ้าของกิจการครับ

เยี่ยม

ผมยังเป็นลูกจ้างองค์กรของรัฐอยู่...หางานอื่นทำเป็นงานอดิเรกมาตั้งแต่ปี 40 ครับ....เวลามีน้อยรายได้ก็ตกปีละไม่มาก

ถ้าเกษียณก็คงออกมาทำเต็มตัวครับ

Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 09:36:04 AM »

หัวงู.... หมายความว่า ถ้า "สวย" ค่าเช่าฟรี... "หุ่นดี" ครึ่งราคา ใช่ป่าวครับ... Grin Grin Grin
อยากทำอยู่ แต่ไม่กล้าครับ

กลัว เล้าแตก (เด็กในหอ 70/เป็นผู้หญิง )

ทำดีมานาน จะกินของที่อยู่ในเล้าตัวเองก็ยังไงอยู่

เอาเป็นว่า น้องย้ายไปอยู่คอนโดพี่มั้ย ราคาพิเศษ คิก คิก
แถม ตำแหน่ง.... ด้วย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:56:25 PM »

มันแล้วแต่เล่นน่ะครับ แบบนั้นก็หวือหวาไปหน่อย เอาแบบทองบาทนึงวันละครึ่งเส้น หรือ 1/4 เส้น ผมก็โอเคละ Smiley
เล่นแบบ หาค่ากับข้าว.....ว่างั้น

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:58:59 PM »

ใบ สย. กว่าจะได้มาเลืดดตาแทบกระเด็น.. หัวเราะร่าน้ำตารินคงใช้ตรงนี้เป็นใบเบิกทางครับ Cheesy

แบบ กว. หรือเปล่าครับหรือยากกว่า มีสามัญ มีภาคีอะไรแบบนั้น

ผมมี กว. แต่ปล่อยหมดอายุ ไม่ต่อนานแล้ว ไม่ใด้ใช้ประโยชน์อันใดเลยด้วย
ขายต่อได้มั้ย คิก คิกอุตสาห์ไปเรียนป.ตรีอีกใบนึกว่าจะได้ กว.ชื่อหลักสูตรหรู(วิทยาศาสตร์เทคโนโลยีก่อสร้าง)แต่พวกให่แค่  วส.  อ๋อย

ผมก็ได้แต่ขั้นต้นไม่เคยขอเลื่อนขั้นเสียที เพราะทำงานด้านระบบออโตเมชั่น ไม่ใช่งานระบบควบคุมส่งจ่ายกำลังไฟฟ้า
ขาดอายุแล้ว ยังไม่ได้ไปต่อเสียที ถ้าออกมารับเหมาเองก็ไม่แน่ เดี๋ยวต้องไปต่อบ้าง ไม่แน่ใจว่าต้องสอบใหม่หรือไม่

ใบกว. มี 4 ประเภทครับ
• วุฒิวิศวกร
• สามัญวิศวกร
• ภาคีวิศวกร
• ภาคีวิศวกรพิเศษ
มีคำถามครับ ภาคีวิศวกรพิเศษ เป็นอย่างไรครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:09:29 PM »

อยากทำอยู่ แต่ไม่กล้าครับ

กลัว เล้าแตก (เด็กในหอ 70/เป็นผู้หญิง )

ทำดีมานาน จะกินของที่อยู่ในเล้าตัวเองก็ยังไงอยู่

เอาเป็นว่า น้องย้ายไปอยู่คอนโดพี่มั้ย ราคาพิเศษ คิก คิก
แถม ตำแหน่ง.... ด้วย

จ๊ากซ์...  ตกใจหน้าซีด (เพิ่งเห็นครับ..)

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:13:48 PM »

ใบ สย. กว่าจะได้มาเลืดดตาแทบกระเด็น.. หัวเราะร่าน้ำตารินคงใช้ตรงนี้เป็นใบเบิกทางครับ Cheesy

แบบ กว. หรือเปล่าครับหรือยากกว่า มีสามัญ มีภาคีอะไรแบบนั้น

ผมมี กว. แต่ปล่อยหมดอายุ ไม่ต่อนานแล้ว ไม่ใด้ใช้ประโยชน์อันใดเลยด้วย
ขายต่อได้มั้ย คิก คิกอุตสาห์ไปเรียนป.ตรีอีกใบนึกว่าจะได้ กว.ชื่อหลักสูตรหรู(วิทยาศาสตร์เทคโนโลยีก่อสร้าง)แต่พวกให่แค่  วส.  อ๋อย

ผมก็ได้แต่ขั้นต้นไม่เคยขอเลื่อนขั้นเสียที เพราะทำงานด้านระบบออโตเมชั่น ไม่ใช่งานระบบควบคุมส่งจ่ายกำลังไฟฟ้า
ขาดอายุแล้ว ยังไม่ได้ไปต่อเสียที ถ้าออกมารับเหมาเองก็ไม่แน่ เดี๋ยวต้องไปต่อบ้าง ไม่แน่ใจว่าต้องสอบใหม่หรือไม่

ใบกว. มี 4 ประเภทครับ
• วุฒิวิศวกร
• สามัญวิศวกร
• ภาคีวิศวกร
• ภาคีวิศวกรพิเศษ
มีคำถามครับ ภาคีวิศวกรพิเศษ เป็นอย่างไรครับ

คือไม่จำเป็นต้องเรียนจบวิศวกรครับแต่มีความรู้ ความชำนาญ ประสบการณ์ เฉพาะด้านครับสามารถยื่นขอได้ครับ เช่น ปวช. ปวส. ก็ยื่นได้
http://www.coe.or.th/_coe/_coenew/mainIndex.php?aMenu=64

http://www.coe.or.th/eservice/_coewb/coe_public/coe_show.php?wtype=1&wNo=51617

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์