เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 09:20:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงผิดตัวจนเสียชีวิต แถมโดนยัดยาบ้า 100 กว่าเม็ด  (อ่าน 86314 ครั้ง)
SCUBAGUN
อสระ เสรี ซีคอน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

คนทำลม

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:14:16 AM »

ถูกผิดคงต้องเป็นไปตามพยานหลักฐาน การพิสูจน์ความจริงในชั้นศาลน่าติดตามเป็นอย่างยิ่งครับ กรณีนี้น่าจะได้บทเรียนมากมายครับ ไหว้
เป็นความผิดพลาดของสายข่าว หรือใช่ตัวจริง ก็ว่ากันไปตามพยานหลักฐาน เดี๋ยวความจริงก็กระจ่าง รอดูครับ

*** จะรวยหรือจน มันก็คนเหมือนกัน ***
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:22:49 AM »

ได้เข้ามาอ่านแล้วอึ้ง งานนี้ผมว่าพ่อผู้ตายคงโกรธ เพราะลููกตาย ถ้าตามหลักฐานตามข่าวผู้ตายน่าจะเป็นผู้บริสุทธิ์ เป็นผม ผมก็โกรธ
แต่ต้องเข้าใจว่าทางตำรวจ เขาก็ทำหน้าที่ ถ้าตามหลักฐานตามข่าว เมื่อทำผิดต้องออกมารับผิดชอบ ผมว่าทางผู้ตายเขาคงเข้าใจ
ส่วนเรื่องที่เกิดขึ้นจะมีการป้องกันอย่างไรกับเหตุการณ์แบบนี้ ส่วนตัวผมขอเสนอว่า  ทางผู้ใหญ่ๆๆๆ ไม่ควรปล่อยผ่าน ควรจะหาให้เจอต้นตอปัญหาและป้องกันเผื่อว่าจะไม่เกิดขึ้นมาอีก  ไม่ได้แช่งหวังว่าเหตุการณ์แบบนี้ คงจะไม่เกิดขึ้นกับบรรดาลูกของท่านผู้ใหญ่ๆๆ ก่อนแล้วค่อยมาคิดจะแก้ปัญหาจริงจังนะครับ 

ญาติคงเข้าใจยากครับ มันมีขั้นตอนตั้งแยะ กว่าจะเริ่มเปิดฉากยิงใส่... ตามข่าวนี้ผู้ตายไม่มีปืนเลย จึงไม่ได้เปิดฉากยิงใส่ตำรวจก่อน, นายสมชายว่าตำรวจเริ่มยิงง่ายไปครับ โดยเฉพาะสองนัดแรกที่ยิงใส่รถแจ๊สจากด้านหลัง เข้ามุมขวาบนของกระจกหลัง ดูยังไงก็ไม่เหมือนตำรวจป้องกันตัวครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:26:56 AM »

อย่าว่าแต่พ่อผู้ตายเลยครับที่โกรธ สมาชิกทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านและแสดงความเห็นก็คงโกรธไม่แพ้ญาติของผู้ตายแน่นอนสำหรับผมยังยืนยันคำเดิมที่ได้คอมเม็นต์ก่อนหน้านั้นคือ จัดคืนจัดหนักกับผู้ที่กระทำแน่นอน ยิ่งตอนนี้ไม่ต้องสืบเพราะออกหนาออกตากันแล้วแค่จัดหาแล้วชี้เป้า Embarrassed

ช่วงนี้ก็หาคนที่ยังไม่เปิดตัวฯ ตามเก็บข้อมูลลงแฟ้มทีละคนก่อนเลยครับ... นายสมชายว่าคนที่ทำงานแบบนี้(ยิงคนง่ายเกินแบบนี้) รับรองว่ามีแผลเพียบฯ แค่ตามเก็บข้อมูลลงแฟ้มให้แยะๆ แล้วเปิดแผลคุ้ยแผลให้สื่อมวลชนจิก เดี๋ยวก็มีโจทก์อื่นตามมาลากคอเข้าคุกครับ ไม่ผิดกฎหมายด้วย สะดวกใจมากกว่าครับ... เย้...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:51:03 PM »

ได้เข้ามาอ่านแล้วอึ้ง งานนี้ผมว่าพ่อผู้ตายคงโกรธ เพราะลููกตาย ถ้าตามหลักฐานตามข่าวผู้ตายน่าจะเป็นผู้บริสุทธิ์ เป็นผม ผมก็โกรธ
แต่ต้องเข้าใจว่าทางตำรวจ เขาก็ทำหน้าที่ ถ้าตามหลักฐานตามข่าว เมื่อทำผิดต้องออกมารับผิดชอบ ผมว่าทางผู้ตายเขาคงเข้าใจ
ส่วนเรื่องที่เกิดขึ้นจะมีการป้องกันอย่างไรกับเหตุการณ์แบบนี้ ส่วนตัวผมขอเสนอว่า  ทางผู้ใหญ่ๆๆๆ ไม่ควรปล่อยผ่าน ควรจะหาให้เจอต้นตอปัญหาและป้องกันเผื่อว่าจะไม่เกิดขึ้นมาอีก  ไม่ได้แช่งหวังว่าเหตุการณ์แบบนี้ คงจะไม่เกิดขึ้นกับบรรดาลูกของท่านผู้ใหญ่ๆๆ ก่อนแล้วค่อยมาคิดจะแก้ปัญหาจริงจังนะครับ  

ญาติคงเข้าใจยากครับ มันมีขั้นตอนตั้งแยะ กว่าจะเริ่มเปิดฉากยิงใส่... ตามข่าวนี้ผู้ตายไม่มีปืนเลย จึงไม่ได้เปิดฉากยิงใส่ตำรวจก่อน, นายสมชายว่าตำรวจเริ่มยิงง่ายไปครับ โดยเฉพาะสองนัดแรกที่ยิงใส่รถแจ๊สจากด้านหลัง เข้ามุมขวาบนของกระจกหลัง ดูยังไงก็ไม่เหมือนตำรวจป้องกันตัวครับ...

ว่าตาม นายสมชาย(ฮา) ครับ เรื่องนี้ ถ้าผิดจริง สังคมจะปล่อยผ่านไม่ได้ ครับ. ต้องให้ สตช. ออกมารับผิดชอบ เพราะถือเป็นภัย อย่างยิ่ง
เมื่อ จนท. ตำรวจ ที่มีอาวุธปืน กระทำผิดต่อกฎหมายอย่างอุกฉกรรจ์ เสียเอง ถือว่าประพฤติชั่วอย่างร้ายแรง  
มันก็ไม่ต่าง กับ นายโจ๊ก ไผ่เขียว ที่ ไล่ยิงใส่รถยนต์  เมื่อปีที่แล้ว

เมื่อรู้ว่าผิดพลาด ต้องออกมารับผิดชอบ หาทางเยียวยา สังคมจึงจะให้อภัย.. ไม่ใช่ออกมาปกป้อง
ไม่ใช่เป็นการวิสามัญฆาตรกรรม.  แต่เป็นการฆ่าคนตายโดยเจตนา  Huh

ส่วน จนท.ตำรวจคนใด ที่กระทำผิด ก็ต้องว่าไปตามกฎหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 04:05:30 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 04:32:20 PM »

กรณีนี้ หากคิดในแง่ว่า
- ตำรวจไม่แสดงตัว แล้วยิงปืนใส่รถปชช. ในยามวิกาล
- คนในรถไม่ใช่นักค้ายา แต่เป็นปชช.ผู้บริสุทธิ์ และมีอวป.
หากปชช.ผู้บริสุทธิ์ ยิงสวนตำรวจถึงขั้นเสียชีวิต จะเป็นเช่นไรคะ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 04:54:05 PM »

กรณีนี้ หากคิดในแง่ว่า
- ตำรวจไม่แสดงตัว แล้วยิงปืนใส่รถปชช. ในยามวิกาล
- คนในรถไม่ใช่นักค้ายา แต่เป็นปชช.ผู้บริสุทธิ์ และมีอวป.
หากปชช.ผู้บริสุทธิ์ ยิงสวนตำรวจถึงขั้นเสียชีวิต จะเป็นเช่นไรคะ

ใช้กรณี ที่เป็นข่าว แล้วกันโอ ยิงแล้ว มีการไล่ตาม  ที่ ฝ่ายผู้ตายไม่มีทางจะไม่รู้ได้เลยว่าคนยิงเป็นใคร
จะต้องเข้าใจอย่างเดียวว่า คนยิง คือคนร้าย หมายประทุษร้ายต่อชีวิต เพื่อประสงค์ต่อทรัพย์

ถ้าหากมีอาวุธปืน แล้วนำมายิงสวน เป็นเรื่อง ป้องกันตัวที่ชอบด้วยกฎหมาย ตามป.อาญา ม.๖๘  เลยละครับ
กรณีไม่เข้า เป็นการต่อสู้ขัดขวาง เจ้าพนักงานด้วย  และ จนท.ชุดนั้น อาจต้องโดน ป.อาญา ๑๕๗ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ

และถึง จะแสดงตัวว่าเป็น จนท.ตำรวจ ก็ไม่มีสิทธิ ยิงก่อน ถามทีหลัง..
จนท.จะใช้ปืนยิงได้ ต่อเมื่อ คนร้ายมีอาวุธ และใช้อาวุธนั้นต่อสู้เจ้าพนักงาน เท่านั้น    

กรณีนี้ ทำนองนี้ มีความสำคัญ จะปล่อยให้ผ่านไม่ได้ ถือเป็นความปลอดภัย ต่อสาธารณชน
ที่เกิดจากการกระทำอย่างร้ายแรงด้วยอาวุธปืนจาก จนท.ที่ถืออาวุธปืน  หากปล่อยไว้ จะเกิดการเอาอย่าง ความเสียหาย อาจจะยากเกินเยียวยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 04:56:03 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 05:07:09 PM »

ผิด - ถูก ต้องว่าไปตามน้้น ถ้ารู้ว่าผิดพลาด ควรต้องสำนึกผิด หาทางชดใช้ความเสียหาย สังคมจึงจะให้อภัย
แล้วหลังจาก การกระทำผิดพลาดของ จนท. หน่วยงาน จะช่วยกันอย่างไร จะมีข้อกฎหมายใดที่ืพอจะมีช่อง อาจไม่มีใครติดใจนัก

อดีต อย่างกรณี ของ รองแต้มฯ ที่ทำให้ ร.ต.อ.ถูกยิงตาย เพราะเมาขับรถ และเข้าใจว่า ถูกปล้น บนทางด่วน ผล  ถูก .๔๕  โดยเข้าใจผิด
เป็นเรื่องที่หน่วยงาน จะหาทาง ออกมาให้ดีกับทุกฝ่าย

ไม่ใช่มาหาทางให้ท้าย ลูกน้องตัวเอง แล้วโยนผิดให้คนตาย

อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 05:44:17 PM »

ยิ้มีเลศนัยเตรียมเงินจ่ายให้ผู้เสียหายใด้เลย ยัดเยียด สะเพร่า มักง่าย ตีกิน นี่เเหละ POLICE OF THAILAND(บางกลุ่ม) ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 10:56:32 PM โดย อิติปิโสธงชัย รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 06:19:01 PM »

ต้องขออภัย เพื่อนสมาชิก ที่เป็น จนท.ตำรวจ ทุกท่าน  ไหว้

กรณีตามกระทู้ เป็นเรื่องของบุคคล ไม่่เกี่ยวกับ ตำรวจท่านอื่น และไม่เกี่ยวกับสถาบันตำรวจ   
และยังเชื่อมั่นว่า สำนักงานตำรวจแห่งชาติ จะได้จัดการหาทางออกให้ เป็นผลดี กับทุกฝ่าย. และจะเป็นที่พึ่งได้ ของประชาชน ต่อไป

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 06:28:37 PM »

ยิ้มีเลศนัยเตรียมเงินจ่ายให้ผู้เสียหายใด้เลย ยัดเยียด สะเพร่า มักง่าย ตีกิน นี่เเหละ POLICE OF THAILAND ยิ้มีเลศนัย

ทั้งหมดเลยหรือพี่ คงไม่ทั้งหมดองค์กรนี้มั้ง โพสสะเหมือนทุกคนในองค์กรนี้ไม่ดีไปสะทั้งหมด ผมทำงานมา ๑๗ ปีประวัติใน กพ.๗ ไม่เคยมีแม้แต่ข้อมูลการเขียนรายงานชี้แจง ผมคงไม่ได้เป็นข้าราชการที่ไม่ดีพอสินะ ครับ ไม่ดีก็ส่วนนึงสิครับ ส่วนผมไม่ดีก็คือไม่ดี ดีก็คือดี ขนาดเอาน้ำกับน้ำมันผสมกันมันแยกกันได้เลยครับ แล้วนี่ดีกับไม่ดีแยกไม่ออหรือ  ขออภัยครับ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในกระทู้ก่อนนยี้ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเห็นใจชุดกระทำการชุดนี้เลย หากแต่บอกเพียงว่าผมต้องรอการพิสูจน์ผมถึงจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้และเมื่อพิสูจน์ได้ก็รอศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 06:44:02 PM »

ยิ้มีเลศนัยเตรียมเงินจ่ายให้ผู้เสียหายใด้เลย ยัดเยียด สะเพร่า มักง่าย ตีกิน นี่เเหละ POLICE OF THAILAND ยิ้มีเลศนัย

ทั้งหมดเลยหรือพี่ คงไม่ทั้งหมดองค์กรนี้มั้ง โพสสะเหมือนทุกคนในองค์กรนี้ไม่ดีไปสะทั้งหมด ผมทำงานมา ๑๗ ปีประวัติใน กพ.๗ ไม่เคยมีแม้แต่ข้อมูลการเขียนรายงานชี้แจง ผมคงไม่ได้เป็นข้าราชการที่ไม่ดีพอสินะ ครับ ไม่ดีก็ส่วนนึงสิครับ ส่วนผมไม่ดีก็คือไม่ดี ดีก็คือดี ขนาดเอาน้ำกับน้ำมันผสมกันมันแยกกันได้เลยครับ แล้วนี่ดีกับไม่ดีแยกไม่ออหรือ  ขออภัยครับ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในกระทู้ก่อนนยี้ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเห็นใจชุดกระทำการชุดนี้เลย หากแต่บอกเพียงว่าผมต้องรอการพิสูจน์ผมถึงจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้และเมื่อพิสูจน์ได้ก็รอศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน

ต้องขออภัย เพื่อนสมาชิก ที่เป็น จนท.ตำรวจ ทุกท่าน  ไหว้

กรณีตามกระทู้ เป็นเรื่องของบุคคล ไม่่เกี่ยวกับ ตำรวจท่านอื่น และไม่เกี่ยวกับสถาบันตำรวจ   
และยังเชื่อมั่นว่า สำนักงานตำรวจแห่งชาติ จะได้จัดการหาทางออกให้ เป็นผลดี กับทุกฝ่าย. และจะเป็นที่พึ่งได้ ของประชาชน ต่อไป

ตำรวจที่ดีทั้งกายและใจมีมากมาย เช่น  นรป.  ( เกียรติยศ ปกป้อง ปลอดภัย ถวายพระเกียรติ ), ครู ตชด.สอนหนังสือ, ตำรวจหน่วยงานอื่นๆ หลากหลายสังกัดครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:00:11 PM »

คดีถ้าปล่อยให้ผ่านไป องค์กรตำรวจ และตำรวจดีๆ ก็จะพลอยมัวหมองไปด้วยครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 08:51:21 PM »

ดูข่าวนี้แล้วอีกไม่นานคงตามกันไปครับ.....กฏหมายนอนหลับบางเวลา แต่ไม่เคยตาย

http://www.thairath.co.th/content/region/226654

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:27:18 PM »

มาเกาะสถานการณ์ครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:28:38 PM »

คนดี..สังคมให้กำลังใจ
คนจังอะไร..สังคมต้องลงโทษ...
 ไหว้
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 33
  พิมพ์