เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:29:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 33
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงผิดตัวจนเสียชีวิต แถมโดนยัดยาบ้า 100 กว่าเม็ด  (อ่าน 86519 ครั้ง)
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #135 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 09:55:38 PM »

ขอให้ความจริงเปิดเผยโดยเร็ว

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #136 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:32:44 PM »

ดูข่าวนี้แล้วอีกไม่นานคงตามกันไปครับ.....กฏหมายนอนหลับบางเวลา แต่ไม่เคยตาย

http://www.thairath.co.th/content/region/226654
ข่าวนี้มันมีที่มาที่ไปยังไงครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #137 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:51:33 PM »

น่้องผมเรียกตำรวจว่า.....

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #138 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:54:55 PM »

ยิ้มีเลศนัยเตรียมเงินจ่ายให้ผู้เสียหายใด้เลย ยัดเยียด สะเพร่า มักง่าย ตีกิน นี่เเหละ POLICE OF THAILAND(บางกลุ่ม) ยิ้มีเลศนัย

ทั้งหมดเลยหรือพี่ คงไม่ทั้งหมดองค์กรนี้มั้ง โพสสะเหมือนทุกคนในองค์กรนี้ไม่ดีไปสะทั้งหมด ผมทำงานมา ๑๗ ปีประวัติใน กพ.๗ ไม่เคยมีแม้แต่ข้อมูลการเขียนรายงานชี้แจง ผมคงไม่ได้เป็นข้าราชการที่ไม่ดีพอสินะ ครับ ไม่ดีก็ส่วนนึงสิครับ ส่วนผมไม่ดีก็คือไม่ดี ดีก็คือดี ขนาดเอาน้ำกับน้ำมันผสมกันมันแยกกันได้เลยครับ แล้วนี่ดีกับไม่ดีแยกไม่ออหรือ  ขออภัยครับ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในกระทู้ก่อนนยี้ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเห็นใจชุดกระทำการชุดนี้เลย หากแต่บอกเพียงว่าผมต้องรอการพิสูจน์ผมถึงจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้และเมื่อพิสูจน์ได้ก็รอศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน
ไหว้ต้องขอโทษพี่ดาบ ที่ผมกล่าวกว้างไป ผมมีเพื่อนตำรวจดีๆอยู่เยอะมาก เเม้กระทั่งตัวผมเองก็เกือบจะเป็นตำรวจอบรมสมัยที่เรียนจบม.รามใหม่ๆ ดันตรวจร่างกายไม่ผ่าน เพราะขาดปัจจัยบางประการ มาเข้าเรื่องดีกว่า คือสถานะการณ์มันพาไปครับ สงสารน้องที่เสียชีวิตกับความมักง่ายของคนบางคน เจตนาไม่ใด้เหมารวม เเละทำให้พี่ดาบไม่สบายใจ เดี๋ยวจะเเก้ไขกระทู้ให้ใหม่ครับ เเละขอเป็นกำลังใจให้กับตำรวจที่ดูเเลทุกข์ สุขของคนไทยรวมทั้ง3จังหวัดทางภาคใต้ด้วยนะครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2012, 11:02:47 PM โดย อิติปิโสธงชัย รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #139 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:57:05 AM »

กรณีนี้ หากคิดในแง่ว่า
- ตำรวจไม่แสดงตัว แล้วยิงปืนใส่รถปชช. ในยามวิกาล
- คนในรถไม่ใช่นักค้ายา แต่เป็นปชช.ผู้บริสุทธิ์ และมีอวป.
หากปชช.ผู้บริสุทธิ์ ยิงสวนตำรวจถึงขั้นเสียชีวิต จะเป็นเช่นไรคะ

ใช้กรณี ที่เป็นข่าว แล้วกันโอ ยิงแล้ว มีการไล่ตาม  ที่ ฝ่ายผู้ตายไม่มีทางจะไม่รู้ได้เลยว่าคนยิงเป็นใคร
จะต้องเข้าใจอย่างเดียวว่า คนยิง คือคนร้าย หมายประทุษร้ายต่อชีวิต เพื่อประสงค์ต่อทรัพย์

ถ้าหากมีอาวุธปืน แล้วนำมายิงสวน เป็นเรื่อง ป้องกันตัวที่ชอบด้วยกฎหมาย ตามป.อาญา ม.๖๘  เลยละครับ
กรณีไม่เข้า เป็นการต่อสู้ขัดขวาง เจ้าพนักงานด้วย  และ จนท.ชุดนั้น อาจต้องโดน ป.อาญา ๑๕๗ ฐานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ

และถึง จะแสดงตัวว่าเป็น จนท.ตำรวจ ก็ไม่มีสิทธิ ยิงก่อน ถามทีหลัง..
จนท.จะใช้ปืนยิงได้ ต่อเมื่อ คนร้ายมีอาวุธ และใช้อาวุธนั้นต่อสู้เจ้าพนักงาน เท่านั้น     

กรณีนี้ ทำนองนี้ มีความสำคัญ จะปล่อยให้ผ่านไม่ได้ ถือเป็นความปลอดภัย ต่อสาธารณชน
ที่เกิดจากการกระทำอย่างร้ายแรงด้วยอาวุธปืนจาก จนท.ที่ถืออาวุธปืน  หากปล่อยไว้ จะเกิดการเอาอย่าง ความเสียหาย อาจจะยากเกินเยียวยา

ขอบคุณค่ะพี่ ในใจโอกลัวว่า หากโอเป็นคนที่ถูกกลุ่มชายฉกรรจ์ ทั้งขับรถตาม ทั้งไล่ยิงขนาดนั้น
เมื่อโอยิงสวนไปแค่นัดเดียว ฝั่งโอคงโดนรุมจนพรุนทั้งคน ทั้งรถแน่นอนอ่ะค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
TD_รักในหลวง
ตายโดยยืนอยู่บนสองขาของตัวเองดีกว่าอยู่อย่างคุกเข่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #140 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 07:53:32 AM »

ขอแจมเพิ่มเติม ถ้าชุดเจ้าหน้าที่ปฎบัติงานมีความผิดจริงตามข้อมูลข่าว ผมด้วยอึกคนหนึ่งที่มีความรู้สึกที่แย่ๆๆ และลองหลับตานึกภาพถ้าโดนกับครอบครัวตัวเอง
คูจะทำไงดี ล้างคืน จะมีอะไรตามมา ถ้าโดนเจ้าหน้าที่เอาเปรียบแล้วไม่ทำอะไรเลย คงเครียดไปทั้งชีวิต
ผมมองว่าท่านผู้ใหญ่ที่มีอำนาจน่าจะมีสมองสักส่วนหนึ่งลองคิดและลงมาแก้ไข อันนี้ผมคาดหวังไว้สูงครับ  เผื่อว่าในภายภาคหน้าจะไม่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นอีกในการปฎิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ ซึ่งมีอยู่ทุกวันครับ

IT IS BETTER TO DIE ON YOUR FEET THEN TO LIVE ON KNEE.
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #141 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:15:10 AM »

สุดแล้วแต่จะเรียกครับ พวกผมผ่านอายุงานเกิน ๑๐ ปี พบเจออะไรมาเยอะ ข้อที่กล่าวว่า "อดทนต่อความเจ็บใจ" ยังใช้งานได้เสมอ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #142 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:21:55 AM »

ยิ้มีเลศนัยเตรียมเงินจ่ายให้ผู้เสียหายใด้เลย ยัดเยียด สะเพร่า มักง่าย ตีกิน นี่เเหละ POLICE OF THAILAND(บางกลุ่ม) ยิ้มีเลศนัย

ทั้งหมดเลยหรือพี่ คงไม่ทั้งหมดองค์กรนี้มั้ง โพสสะเหมือนทุกคนในองค์กรนี้ไม่ดีไปสะทั้งหมด ผมทำงานมา ๑๗ ปีประวัติใน กพ.๗ ไม่เคยมีแม้แต่ข้อมูลการเขียนรายงานชี้แจง ผมคงไม่ได้เป็นข้าราชการที่ไม่ดีพอสินะ ครับ ไม่ดีก็ส่วนนึงสิครับ ส่วนผมไม่ดีก็คือไม่ดี ดีก็คือดี ขนาดเอาน้ำกับน้ำมันผสมกันมันแยกกันได้เลยครับ แล้วนี่ดีกับไม่ดีแยกไม่ออหรือ  ขออภัยครับ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในกระทู้ก่อนนยี้ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเห็นใจชุดกระทำการชุดนี้เลย หากแต่บอกเพียงว่าผมต้องรอการพิสูจน์ผมถึงจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้และเมื่อพิสูจน์ได้ก็รอศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน
ไหว้ต้องขอโทษพี่ดาบ ที่ผมกล่าวกว้างไป ผมมีเพื่อนตำรวจดีๆอยู่เยอะมาก เเม้กระทั่งตัวผมเองก็เกือบจะเป็นตำรวจอบรมสมัยที่เรียนจบม.รามใหม่ๆ ดันตรวจร่างกายไม่ผ่าน เพราะขาดปัจจัยบางประการ มาเข้าเรื่องดีกว่า คือสถานะการณ์มันพาไปครับ สงสารน้องที่เสียชีวิตกับความมักง่ายของคนบางคน เจตนาไม่ใด้เหมารวม เเละทำให้พี่ดาบไม่สบายใจ เดี๋ยวจะเเก้ไขกระทู้ให้ใหม่ครับ เเละขอเป็นกำลังใจให้กับตำรวจที่ดูเเลทุกข์ สุขของคนไทยรวมทั้ง3จังหวัดทางภาคใต้ด้วยนะครับ ไหว้

ครับเรากำหนดฟ้าไม่ได้ครับ แต่เรากำหนดชีวิตของเราให้เป็นคนดีได้ครับ ผมเรียนสายครู แต่ก็ได้มาเป็นตำรวจ บางคนจบตำรวจแต่ได้ไปเป็นอัยการ-ผู้พิพากษาก็เยอะแยะไปครับ ส่วนคุณอิติปิโสฯ.ที่ไม่ได้เป็นตำรวจนั้นฟ้าคงกำหนดแล้วครับว่าคุณต้องเป็นอะไรแล้วแหละครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Glock9mm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #143 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 09:37:11 AM »

เพื่อนผมตอนเรียนมัธยมด้วยกันมีสองคนที่ไปเป็นตำรวจ คนแรกคือคนที่นิสัยดีติดอันดับต้นๆของห้องเพื่อนๆเรียกอารามบอย อีกคนเกเรติดอันดับแรกๆของห้อง
จึงเชื่อว่าตำรวจมีทั้งดีและไม่ดีครับ ขอเพียงแค่ผิดก็ต้องยอมรับผิดเพราะการกระทำของผู้รักษากฏหมายที่มีปืนย่อมมีผลกระทบกับคนทั่วๆไปรุนแรงถ้าไม่มีการลงโทษเมื่อกระทำความผิด
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #144 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:42:34 AM »

ตำรวจและข้าราชการส่วนใหญ่เป็นคนดี ประเทศไทยถึงได้ไม่ล้มครืน... แต่ระบบการคัดสรรคนขึ้นเป็นใหญ่มันล้มเหลวครับ คนที่ขึ้นเป็นใหญ่จึงไม่ใช่คนที่ทำให้สังคมสงบเรียบร้อย...

ขยายความได้ว่าสังคมไทยเป็นสังคมพิการ เพราะคนโง่แยะกว่าคนฉลาด คนโง่จะจะกำหนดพฤติกรรมของตนเองตามอารมณ์(คนเจ้าอารมณ์ - ชอบความสะใจ)โดยไม่ได้คำนึงถึงเหตุผลให้มากกว่าอารมณ์... ดังนั้นเรื่องเรียบง่ายเช่นเขตท้องที่นี้ไม่เคยเกิดเรื่อง ไม่เคยเกิดคดีใหญ่เลยตำรวจเจ้าของท้องที่จึงถูกมองข้าม, แต่ถ้าท้องที่อาชญากรรมสูง เกิดคดีใหญ่สะเทือนขวัญแยะๆ และคนร้ายโดนจับได้จะมองว่าตำรวจเก่ง(ได้ปูนบำเหน็จ+โตเร็ว)...

ผลก็คือคดีเล็กๆยาบ้าน้อยเม็ดก็จะล่อซื้อให้ใหญ่ขึ้นๆ กะจะจับครั้งใหญ่ๆ นั่นก็คือยาบ้าที่ล่อซื้อครั้งละเล็กๆ ก็จะโดนจิ๊กเอาไปแจก"สาย"เพื่อสร้างบารมี+สายเองก็สร้างคดีเล็กๆน้อยไปเรื่อยตามประสาคนโง่ที่คิดว่าตัวเองมีปลอกคอฯ... ในที่สุดยาบ้าก็ส่งครั้งใหญ่แล้วก็โดนจับ+สายตำรวจย่ามใจทำเรื่องใหญ่ก็โดนจับ ฯลฯ, เจ้าของท้องที่ได้ผลงาน... โหย...

นายสมชายจำมาจากหนังการ์ตูนนะครับ... แฮ่ๆ...

ปล.เฉลิมฯ ประกาศทางทีวีบอกว่าให้เลิกวิธีการล่อซื้อ เพราะนั่นคือการสร้างดีมานด์เทียมฯ...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #145 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:52:08 AM »

สุดแล้วแต่จะเรียกครับ พวกผมผ่านอายุงานเกิน ๑๐ ปี พบเจออะไรมาเยอะ ข้อที่กล่าวว่า "อดทนต่อความเจ็บใจ" ยังใช้งานได้เสมอ
เพื่อนผมที่ได้ดีทางสายตำรวจ-ทหารก็มีหลายคน ทหารสูงสุดก็พลตรี ตำรวจสูงสุด พันตำรวจเอก แต่ละคนก็นิสัยดี ไม่เบ่ง ของแบบนี้อยู่ที่บุคคล

ครับอย่าไปซีเรียส เยี่ยม

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:08:57 AM »

ทั้งหมดเลยหรือพี่ คงไม่ทั้งหมดองค์กรนี้มั้ง โพสสะเหมือนทุกคนในองค์กรนี้ไม่ดีไปสะทั้งหมด ผมทำงานมา ๑๗ ปีประวัติใน กพ.๗ ไม่เคยมีแม้แต่ข้อมูลการเขียนรายงานชี้แจง ผมคงไม่ได้เป็นข้าราชการที่ไม่ดีพอสินะ ครับ ไม่ดีก็ส่วนนึงสิครับ ส่วนผมไม่ดีก็คือไม่ดี ดีก็คือดี ขนาดเอาน้ำกับน้ำมันผสมกันมันแยกกันได้เลยครับ แล้วนี่ดีกับไม่ดีแยกไม่ออหรือ  ขออภัยครับ ส่วนการแสดงความคิดเห็นของผมในกระทู้ก่อนนยี้ผมก็ไม่ได้บอกว่าผมเห็นใจชุดกระทำการชุดนี้เลย หากแต่บอกเพียงว่าผมต้องรอการพิสูจน์ผมถึงจะเชื่อในสิ่งที่พิสูจน์ได้และเมื่อพิสูจน์ได้ก็รอศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน

ครับเรากำหนดฟ้าไม่ได้ครับ แต่เรากำหนดชีวิตของเราให้เป็นคนดีได้ครับ ผมเรียนสายครู แต่ก็ได้มาเป็นตำรวจ บางคนจบตำรวจแต่ได้ไปเป็นอัยการ-ผู้พิพากษาก็เยอะแยะไปครับ ส่วนคุณอิติปิโสฯ.ที่ไม่ได้เป็นตำรวจนั้นฟ้าคงกำหนดแล้วครับว่าคุณต้องเป็นอะไรแล้วแหละครับ

ต้องขออภัยน้าดาบ ครับ อ่านกระทู้นี้ พลอยทำให้อารมณ์ขุ่นมัวพาไป ผมให้กำลังใจ ขรก.ที่ดี เสมอครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #147 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 11:47:18 AM »

งานนี้...." ตำรวจ "  รับไปเต็มๆเหมือนกับ..." ไอ้กัน "  ขำก๊าก

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #148 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:35:54 PM »

บอกกันตรงๆ ผมรักตำรวจ เพราะตำรวจ คือ ๑ ในเพื่อนร่วม ในขบวนการยุติธรรม เดียวกัน.
และผมเป็นคนที่ไม่กลัวตำรวจ เมื่อบังเอิญต้องสัมพันด้วย ตำรวจนี่ละครับ คือผู้ที่ให้ความสะดวกและให้เกัยรติ ไม่น้อยกว่าวิชาชีพอื่น

เมื่อหลายปีก่อน ครั้งที่ผมป่วยต้องมีเตียงผ่าตัด ที รพ.ตำรวจ. มีนายตำรวจ ยศ พลตำรวจตรี. เดินพาผม จากด้านทิศตะวันตกเฉียงเหนือ ของกรมตำรวจ
ไปฝาก ให้ พ.ต.อ.นายแพทย์ฯ  รับเป็นธุระเป็นแพทย์เจ้าของไข้ ให้ผม.  ไหว้

ผมเคยอยู่พื้นที่ ภาค ๖ น้อง ๆ ตำรวจบางท่าน ผมรู้จักตั้งแต่มี ยศ. ร.ต.ท. มาตอนนี้ ถ้าไม่ตายซะก่อน  ได้พบในทำเนียบ เป็น พ.ต.อ.หัวหน้าสถานีไปหมดแล้ว
อดีต ผู้บัญชาการภาค ๘ ท่านหนึ่ง นำ Glock ๑๙ ของผมไปฝากไว้ที่ สภ.ต.สะเดา แล้วพากันข้ามไปเที่ยว ฝั่งมาเล  ไหว้

กับคนถ่อย คนเลว และแสดงสำนึกยืนยันออกมานั้น มีอยู่ทุกสังคม ไม่ว่าจะอยู่ในส่วนงานใด ถ้าไม่เห็นหัวเรา เราก็ไมจำเป็นต้องเห็นหัวเขา เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 12:40:50 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #149 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 01:26:59 PM »

จะเหมารวมว่าตำรวจไม่ดีทั้งหมดก็ไม่ถูกหรอกครับ ......คนเลว.....ไม่ว่าทำอาชีพอะไรมันก็สามารถทำให้เลวได้ครับ

คนเลวบางคนที่ได้มาทำอาชีพตำรวจ ก็ยังทำนิสัยเดิมอยู่ และมี "ช่องทาง" ในการทำให้เลวมากขึ้นกว่าเดิมอีกด้วยซ้ำ

คนทั่วไปเมื่อเจอตำรวจประเภทนี้ ก็มักจะเหมากันไปว่าตำรวจเป็นคนไม่ดี........ตำรวจดี(แบบยังไม่ตาย) ก็มีเยอะครับ แต่ผมรู้จักน้อยก็เท่านั้นเอง  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 33
  พิมพ์