เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:30:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮีโร่ ของคนรักปืน  (อ่าน 8743 ครั้ง)
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 09:38:31 AM »

ดูนี่ Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:44:00 AM »

.Horace Smith and Daniel Wesson    Samuel Colt   เพราะทำให้มนุษย์เราเท่าเทียมกัน Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:52:39 AM »

.Horace Smith and Daniel Wesson    Samuel Colt   เพราะทำให้มนุษย์เราเท่าเทียมกัน Grin

แต่มีคนไทยคนหนึ่ง  ที่กำลังจะทำให้คนไทยเท่าเทียมกัน  โดยยึดปืนให้หมด
(เหลือแต่โจรเท่านั้นที่มีปืนผิดกฎหมายได้)   Shocked
evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 11:54:38 AM »

แต่มีคนไทยคนหนึ่ง  ที่กำลังจะทำให้คนไทยเท่าเทียมกัน  โดยยึดปืนให้หมด
(เหลือแต่โจรเท่านั้นที่มีปืนผิดกฎหมายได้)   Shocked

Grin Grin Grin

แต่ผมไม่ใช่โจรนะครับท่าน  Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:02:37 PM »

ขุนศึกเสมาครับ (พึ่งอ่านครับ ) Grin Grin
พ่อเสมาของเรา มีนิสัยเสียคือไม่ค่อยรู้กาละเทศะและชอบเอาเรื่องส่วนตัวโดยเฉพาะเรื่องผู้หญิงไปปนกับราชการงานเมืองนะครับ  Grin

นายหนมต้มได้ปะ  Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:08:08 PM »

ดูดี ๆ นาครับ  ว่ามีตัวตนจริงหรือเปล่า   เรื่องราวของวีรบรุษที่เพิ่งจะมาปรากฏขึ้นในช่วงรัชกาลที่ 3   กับสมัยจอมพล ป. เล่นเอานักประวัติศาสตร์ไทยอ้ำ ๆ อึ้ง ๆ กันไปตาม ๆ กัน
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:17:23 PM »

ภาพคุณ Evil01 เวอร์ชั่นถอดเสื้อ  Grin แต่ของผมใส่เสื้อครับ แต่มีแหวน.... Grin Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:17:34 PM »

ดูดี ๆ นาครับ  ว่ามีตัวตนจริงหรือเปล่า   เรื่องราวของวีรบรุษที่เพิ่งจะมาปรากฏขึ้นในช่วงรัชกาลที่ 3   กับสมัยจอมพล ป. เล่นเอานักประวัติศาสตร์ไทยอ้ำ ๆ อึ้ง ๆ กันไปตาม ๆ กัน
น่าสนใจมากครับ ขนาดหลักศิลาจารึกยังเห็นเถียงกันลงหนังสือพิมพ์

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:19:38 PM »

Huh Huhถ้าไม่ขัดข้อง โปรดให้ความกระจ่างด้วยครับคุณผู้การสุพินท์ อยากทราบครับ ไม่ชอบเลยครับไอ้การถูกหลอก ยิ่งหลอกคนทั้งประเทศนี่แย่ครับ Angry

S76C+,C++
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:26:04 PM »

น่าน...ดิ....
แล้วท่านสุนทรภู่ เป็นชาวจังหวัดไหนกันแน่ ด้วยครับ

สำหรับผม ฮีโร่นี่
มหาตมะ คานธี ครับ
(ตอนนี้หนังสือของมหาตมะ คานธี หายไปหมดแล้ว)

ของคนไทยนี่.....
อืม....เอาจริงๆนะครับ
หลวงตามหาบัวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

evil 01
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 12:27:00 PM »

จ้าก...  ผมคิดว่า แซม เอาไปทำลาย แล้วซะอีก    Tongue
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 01:44:26 PM »

Huh Huhถ้าไม่ขัดข้อง โปรดให้ความกระจ่างด้วยครับ ผู้การสุพินท์ อยากทราบครับ ไม่ชอบเลยครับไอ้การถูกหลอก ยิ่งหลอกคนทั้งประเทศนี่แย่ครับ Angry
คือผมเองก็ไม่ใช่นักประวัติศาสตร์  เพียงแต่ชอบอ่านหนังสือเท่านั้นเอง
เรื่องราวที่เกิดในสมัยรัชกาลที่ 3   เราคงจำได้ว่าในสมัยรัชกาลที่ 1  มีการแปลเรื่องสามก๊ก เป็นภาษาไทย  แล้วประวัติศาสตร์ที่เขียนหลังจากนั้น  ทำไมถึงมีเหตุการณ์หลาย ๆ อย่างไปเหมือนกับฉากต่าง ๆ ในสามก๊ก   เช่นเคลื่อนกำลังเพิ่มเติมตอนกลางวัน  แล้วแอบออกจากค่ายตอนกลางคืน เดินกลับเข้าไปให้พม่าเห็นใหม่หลาย ๆ รอบ    หรือตอนต้นเขียนว่ากองทัพกำลังขาดเสบียง แต่พอมาถึงเมืองที่จะตี  พบว่าเจ้าเมืองไม่อยู่ก็บอกว่า เจ้าของเขาไม่อยู่ รอให้กลับมาก่อนค่อยเข้าตี (ลูกน้องจะอดตายช่างมัน)   แล้วก็ยังมีการเล่นมโหรีบนกำแพงเมือง แบบขงเบ้งตีขิม
ส่วนในสมัยจอมพล ป.  เป็นช่วงที่ต้องการให้คนไทยรักชาติ   ก็ต้องมีการเน้นเรื่องความยิ่งใหญ่ของชนชาติไทยในอดีต   ซึ่งต่อมาก็พบว่าไม่ตรงกับเอกสารที่พ่อค้าชาวต่างชาติ  หรือพวกบาทหลวงบันทึกไว้    แม้แต่เอกสารของทางฝ่ายพม่า ที่อังกฤษส่งมาให้ในสมัยรัชกาลที่ 4  ก็ยังถวายพระเกียรติให้กับอดีตพระมหากษัตริย์ของไทยมากกว่าเอกสารของคนไทยเราเอง  ที่เราต้องการโยนรับความผิดชอบทั้งหมดในกรณีเสียกรุง
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 08:03:30 PM »

Huh Huhถ้าไม่ขัดข้อง โปรดให้ความกระจ่างด้วยครับ ผู้การสุพินท์ อยากทราบครับ ไม่ชอบเลยครับไอ้การถูกหลอก ยิ่งหลอกคนทั้งประเทศนี่แย่ครับ Angry

ส่วนในสมัยจอมพล ป.  เป็นช่วงที่ต้องการให้คนไทยรักชาติ   ก็ต้องมีการเน้นเรื่องความยิ่งใหญ่ของชนชาติไทยในอดีต   ซึ่งต่อมาก็พบว่าไม่ตรงกับเอกสารที่พ่อค้าชาวต่างชาติ  หรือพวกบาทหลวงบันทึกไว้    แม้แต่เอกสารของทางฝ่ายพม่า ที่อังกฤษส่งมาให้ในสมัยรัชกาลที่ 4  ก็ยังถวายพระเกียรติให้กับอดีตพระมหากษัตริย์ของไทยมากกว่าเอกสารของคนไทยเราเอง  ที่เราต้องการโยนรับความผิดชอบทั้งหมดในกรณีเสียกรุง

อย่าไปคิดว่าเป็นเรื่องการหลอกลวงเลยครับ  เรื่องบางเรื่องอาจถูกแต่งด้วยเหตุผลทางการเมืองระหว่างประเทศในยุคสมัยนั้นๆ  เพียงแต่คนยุคหลังๆควรจะรู้จักศึกษาที่มาที่ไปอย่างมีสติครับ

ขออนุญาตขยายความต่อจาก ผู้การสุพินท์ นะครับ

ที่ผ่านมา การผ่ายแพ้อย่างย่อยยับของฝ่ายไทยในสงครามปี พ.ศ. 2309 -10 ถูกเข้าใจว่าเป็นผลสืบเนื่องจากความอ่อนแอเหลวไหลของผู้ปกครองที่มุ่งแต่จะต่อสู้แย่งชิงอำนาจกันเอง พร้อมไปกับการแสวงหาความฟุ้งเฟ้อสนุกสนานส่วนตัวแม้ในยามหน้าศึกคับขันก็ไม่ละเว้น ความเข้าใจตามกล่าวไม่สอดคล้องกับหลักฐานข้างพม่า .....คือผู้ปกครองอยุธยาเองได้เตรียมการวางแผนป้องกันพระนครอย่างเข้มแข็ง รัดกุมขณะที่การพ่ายแพ้ครั้งนั้นเป็นการพ่ายแพ้ในด้านยุทธศาสตร์การทหาร  มากกว่าจะเป็นผลสืบเนื่องจากความ"เสื่อมทราม" ของนักการทหารไทย

คัดลอกมาจาก
สงครามคราวเสียกรุงศรีอยุธยา ครั้งที่ 2 พ.ศ. 2310 ศึกษาจากพงศาวดารพม่าฉบับราชวงค์คองบอง   

สุเนตร  ชุตินธรานนท์

....ตามล่า...อีตอแหล
อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 08:28:52 PM »

ผมเป็นเด็กรุ่นใหม่ ที่ชอบ ประวัติศาสตร์ ครับ ถ้าให้สนุก ขอมีทติ้ง เรื่องราวในประวัติศาสตร์ เลยได้มั้ยครับ

www.rodyok.net  01-5675456
Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2004, 08:37:13 PM »

ของสัตว์ทั้งหลายครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์