เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:29:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ข้อมูล smith M 63-3 .22 LR stainless หน่อยครับ  (อ่าน 5827 ครั้ง)
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2005, 02:06:57 PM »

มีพี่ผู้หญิงที่ทำงาน ได้ปืน M 63-3 มาถามข้อมูลผม ผมให้รายละเอียดไปนิดหน่อย ตามภูมิปัญญาที่มีอยู่นิดเดียว เรียนถามสมาชิกทุกท่านนะครับ ว่าเป็นอย่างไร ผม หาจากเว็บของ smith แล้วไม่เจอครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2005, 10:11:47 PM »

สมิธฯ โมเดล 63 เรียกชื่อว่า .22/32 Kit Gun Stainless เหมือนปืนคอมแบ็ต มาสเตอร์พีส ย่อส่วนมาเป็นโครงเล็ก (J-Frame) ครับ รุ่น 66-3 ผลิตช่วงปี 1989-1997 ครับ  ช่วงแรกด้ามไม้  มาเปลี่ยนเป็น Uncle Mike (ด้ามยาง) ในปี 1994  และเปลี่ยนรูปปุ่มล็อกโม่เป็นแบบรีๆ ในปี 1997 ครับ

นิยมเป็นปืนติดเป้เข้าป่าครับ  น้ำหนักเบา ยิงแม่นดี พออาศัยเป็นปืนหาอาหารได้  มีกระบอกนี้ใช้ซ้อมยิงระบบต่อสู้ก็ดีครับ กระสุนลูกกรดราคาไม่แพง  รีคอยล์ต่ำ  ยิงแม่นดีแล้วเลื่อนขั้นเป็น .38 ไม่ยาก  แต่ต้องซื้อปืนเพิ่ม Smiley

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 01:47:57 PM »

ขอบคุณท่าน ผานิศวร เป็นอย่างสูงครับ ข้อมูล ปืนเก่าๆ อีกหน่อยเจออีก พอจะค้นหาจากเว็บใดได้บ้าง ครับ ไปที่เว็บ smith ก็ไม่เจอนะครับ มีเว็บอื่นแนะนำบ้างไม๊ครับ
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 09:27:17 PM »

เรียนถามเพิ่มเติมนะครับ รุ่นนี้ ใช้และจัดหากระสุนอย่างไรจึงจะเหมาะสมครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 09:35:47 PM »

กระสุนที่ใช้ก็เป็น .22 แอลอาร์ ทุกชนิดประเภท เคี้ยวได้ไม่เลือกครับ
ถ้าใช้ติดปืนเฝ้าบ้านแนะนำแบบ JHP ถ้ายิงเล่นธรรมดาก็ Round Nose หรือตะกั่วหัวมน

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 11:18:37 PM »

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ  เลือกกระสุนติดปืนที่ใหม่ๆหน่อยครับ  อายุไม่เกิน2-3 ปีหรือประมาณนั้น  เพราะลูกชนวนริมจะด้านง่ายและเร็วกว่าชนวนกลางครับ
ไม่มีลูกหัวรูก็ไม่ต้องกังวลนะครับ  ถ้าได้ลูกความเร็วสูงหัวมนๆ อย่างเช่นของ Win หรือ Federal และซ้อมบ่อยๆยิงเข้าหน้าอก คนถูกยิงมีสิทธิ์ม้วยได้ง่ายๆครับ
ในโลกของประชาชนทั่วไป (ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ตำรวจทหาร)  ปืน .22 ทำให้คนตายมากกว่าขนาดอื่นๆมากครับ  อ้อหา Speed loader มาใช้สักอันก็ดีครับ  ของผมวางไว้ใกล้ๆปืนตลอดเวลาถ้าไม่บรรจุลูกก็ยังใส่ได้เร็วกว่าบรรจุด้วยมือเปล่ามากครับ  ของผมลำกล้อง 4 นิ้ว แม่นมากในระยะ 15 เมตรครับ  ไกลกว่านั้นผมใช้ขนาดอื่นใหญ่กว่านั้นหรือปืนยาวครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2005, 11:21:39 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
kruwit
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 12:45:56 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมจากทุกท่านนะครับ วันนี้ผมได้เห็นและจับของจริง (พี่เขาเอามาให้ดู)ผมเลยเปิดเว็บให้อ่าน พี่เขางงว่า มีเว็บอย่างนี้ด้วยเหรอ แล้วก็ชมกันยกใหญ่ว่า สังคมของสมาชิกเรา มี่ค่ามากกว่าสิ่งอื่นนั่นคือน้ำใจที่มากล้นครับ พี่เขาเป็นสาวโสด อายุ 50 up ต้องเดินกลับบ้านตอนเปลี่ยวๆ เคยถูกจี้ชิงทรัพย์ตอนจอดรถเปิดประตูรั้วเข้าบ้าน(ไกลจากรั้วและดึกบ้างแล้ว) เลยต้องหาอาวุธเอาไว้ติดตัว พอดีมีญาติเป็นตำรวจเลยแบ่งปืนให้ใช้ ตอนนี้ผมเลยโดนรบเร้าให้พาไปสนามยิงปืน
     ข้อมูลหลังจากจับต้องนะครับ สภาพทุกอย่าง 90% สเตนเลสยังเนียนอยู่ ถ้าได้ขัดถูอีกหน่อยน่าจะดีขึ้น ด้าม(เข้าใจว่าเป็น uncle Mike) ยางรู้สึกเหนียวๆ (เป็นแบบนั้นหรือเพราะเสื่อมครับ) น้ำหนักไกนิ่มนวลกว่า M 36 ของผมเยอะเลย สรุปว่าสวยครับ
      ล.ป. (ลืมไป) การทำความสะอาดปืนสเตนเลส ควรทำอย่างไรครับ เพราะ พี่แกส่งให้คลีนิกปืนอย่างเดียวครับ ผมจะได้แนะนำได้ถูกครับ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 10:02:24 AM »

ด้ามยางเหนียวๆใช้นำยาล้างแผ่นยางไม้ปิงปองล้างได้ครับ ส่วนสแตนเลสใช้นำยาเอนกประสงค์ล้างเช็ดก็พอ

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2006, 09:10:33 AM »

ปืนสภาพแบบนี้หรือปล่าวครับพี่ Kruwit

พอดีปีใหม่ที่ผ่านมา (วันที่30) ผมก็เอาไปยิงมาที่สนามกีฬาบ้านใหม่ เป็นปืนของเพื่อนโดยใช้ลูกCCI Standard vicocity
ยิงนิ่มดีครับเหมาะกับผู้หญิงใช้จริงๆ    ส่วนลูกของสนามที่เป็นของ Sellier&Bellot หัวตะกั่วเวลาใส่ลูกรู้สึกมันจะคับนิดๆครับ
แต่ก็ยิงดีครับ   ผมเพิ่งรู้ว่าที่สนามยิงปืนเมืองแพร่นี่ราคากระสุนเท่าๆกับที่กรุงเทพเลย แถมบางขนาดยังถูกกว่าร้านปืนบางร้านด้วย
วันนั้นก็เลยซ้อมยิง 9มม. ซะ 150นัดเลยครับ ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ตอนกลับแพร่ไม่ได้โทรไปชวนน่ะครับกลัวพี่ติดธุระ
แล้วงานวันปืนเมืองแพร่ ครั้งที่ 3 ที่จะจัดวันที่ 8 มกราที่จะถึงนี้พี่ kruwit จะสมัครลงแข่งกับเขามั้ยครับ Cheesy

A life without a friend is a life without a sun.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2006, 10:02:04 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมจากทุกท่านนะครับ วันนี้ผมได้เห็นและจับของจริง (พี่เขาเอามาให้ดู)ผมเลยเปิดเว็บให้อ่าน พี่เขางงว่า มีเว็บอย่างนี้ด้วยเหรอ แล้วก็ชมกันยกใหญ่ว่า สังคมของสมาชิกเรา มี่ค่ามากกว่าสิ่งอื่นนั่นคือน้ำใจที่มากล้นครับ พี่เขาเป็นสาวโสด อายุ 50 up ต้องเดินกลับบ้านตอนเปลี่ยวๆ เคยถูกจี้ชิงทรัพย์ตอนจอดรถเปิดประตูรั้วเข้าบ้าน(ไกลจากรั้วและดึกบ้างแล้ว) เลยต้องหาอาวุธเอาไว้ติดตัว พอดีมีญาติเป็นตำรวจเลยแบ่งปืนให้ใช้ ตอนนี้ผมเลยโดนรบเร้าให้พาไปสนามยิงปืน
 ข้อมูลหลังจากจับต้องนะครับ สภาพทุกอย่าง 90% สเตนเลสยังเนียนอยู่ ถ้าได้ขัดถูอีกหน่อยน่าจะดีขึ้น ด้าม(เข้าใจว่าเป็น uncle Mike) ยางรู้สึกเหนียวๆ (เป็นแบบนั้นหรือเพราะเสื่อมครับ) น้ำหนักไกนิ่มนวลกว่า M 36 ของผมเยอะเลย สรุปว่าสวยครับ
 ล.ป. (ลืมไป) การทำความสะอาดปืนสเตนเลส ควรทำอย่างไรครับ เพราะ พี่แกส่งให้คลีนิกปืนอย่างเดียวครับ ผมจะได้แนะนำได้ถูกครับ
ลองหาด้ามของครูดำมาใส่แทนเหมือนผมซิครับ  ผมว่าด้ามยางบางแบบไม่เหมาะกับอากาศร้อนเมืองไทยเท่าไหร่ก็เลยหันมาหาด้ามไม้สวยๆแทน ลองดูที่ลิ้งค์ข้างท้ายนี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,5307.570.html
RFM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:28:26 PM »

พอดีผมจะซื้อsmith M 63.22 LR  stainless ผมจึงขอรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
 1 รุ่นm63มีกี่รุ่นครับ
 2 ข้อดีของปืนรุ่นนี้ครับ
 3 กระสุนที่ใช้ควรเป็นแบบใหนครับ
 4 รบกวนลงรูปด้วยจะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์