เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 02:24:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่า พรบ.อาวุธปืนฯ   สมควรปรับปรุงแก้ไข หรือไม่
สมควรปรับปรุงแก้ไขทุกมาตรา - 31 (22.3%)
สมควรปรับปรุงแก้ไขบางมาตรา - 95 (68.3%)
ไม่สมควรปรับปรุงแก้ไข - 1 (0.7%)
ไม่ทราบรายละเอียดใน พรบ. - 11 (7.9%)
อื่น ๆ - 1 (0.7%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 128

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชบัญญัติ อาวุธปืน (แก้ไข)  (อ่าน 21308 ครั้ง)
J.45
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 11:12:22 PM »

ขอด้วยคนครับ sittisak1975@yahoo.co.th ขอบคุณครับ
suchi
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:45:02 AM »

ขอด้วยคร้บ

suchiwsn@gmail.com

ขอบคุณครับ
samcolt- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 05:17:45 AM »

ขอด้วยครับ gig-glock@hotmail.comขอบพระคุณครับ

เกลียดความว้าเหว่จึงเสเพลรัก เกลียดความอกหักจึงรักหลายหน เกลียดความหลอกลวงจึงควงหลายคน นี่แหละคือเหตุผลของคนหลายใจ

http://www.coyotylover.com/
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 05:19:57 AM »

ขอบ้างครับ    HK-PSG1@hotmail.com   ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
lim4,
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 49

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 06:51:11 AM »

ขอด้วยครับ   lim4.ipsc@yahoo.com Grin Grin Grin

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:00:10 AM »

ขออนุญาตเสนอข้อคิดนิด ๆ นะครับ

เรื่องอาวุธปืน  ถือเป็นเรื่องกระทบต่อความมั่นคงของรัฐ  ถ้าการควบคุมบกพร่อง  หรือไม่ชอบธรรมต่อผู้ครอบครอง  ก่อปัญหาไม่รู้จบ

ดังนั้น

เรื่องการปรับปรุงแก้ไขกฎหมายใดๆ  น่าจะอยู่ภายใต้เงื่อนไข 2 ประการใหญ่ ๆ
คือ  ฝ่ายปกครอง กับ ฝ่ายถูกปกครอง
ทั้งสองเงื่อนไข  ย่อมขัดแย้งกันอย่างที่ไม่อาจจะก่อให้เกิดความสมดุลได้  การแก้ไขปรับปรุง  จึงไม่อาจสนองความต้องการของเงื่่อนไขของทั้งสองฝ่ายได้ 
ขอให้รอดูว่า ฝ่ายใดมีอำนาจต่อรองเพียงพอที่จะขอให้มีการแก้ไข  ค่อยมาว่ากันต่อดีไหม  ?

ศึกษาแล้ว ไม่มีโอกาสจะสอดแทรกเสนอให้สภาผู้แทน  เพื่อลงมติให้ผ่าน  ก็อาจทำให้ความตั้งใจดี ๆ เป็นหมันไป 

คิดแล้วกลุ้ม 555

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
mooyai13
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:09:22 AM »

ขอด้วยคนครับ moo_yai13@yahoo.co.th ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
Devilboyz
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:17:24 AM »

กระผมขอด้วยอีกคนครับ the_devilboyz@hotmail.com กราบขอบคุณล่วงหน้าครับ
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:36:31 AM »

ยังไม่มีครับ so.tried@hotmail.com

ขอบคุณครับ

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
kinomoto2000
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:40:29 AM »

ขอด้วยคนครับ kinomoto@chaiyo.com
 ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 08:58:53 AM »

ขอด้วยคนครับ sittisirodom@yahoo.com

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
NITI2550
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:44:53 AM »

ขอเรียนปรึกษาท่านที่มีความรู้
ช่วยตีความ พรบ.อาวุธปืน วรรคนี้ด้วยครับว่าเป็นเช่นไร
"ภูมิลำเนาของผู้ขอมีและใช้อาวุธปืนต้องเป็นบุคคลที่มีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฏหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฏรและมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาตไม่น้อยกว่าหกเดือน"
ปัญหา คือ
1. ผม มีชื่ออยู่บ้านเลขที่  102  หมู่ที่  7  ต.หนองงิ้ว  อ.วังสะพุง จ.เลย เข้ามาอยู่เมื่อ 24 พ.ย.2548
2.ย้ายเข้า บ้านเลขที่ 180/21 หมู่ที่  9  ต.วังสะพุง  อ.วังสะพุง  จ.เลย  เมื่อวันที่ 7 พ.ค.2551
ต่างตำบล แต่เป็นอำเภอและท้องที่เดียวกัน
ผม ขอใบ ป.3 ที่ อำเภอวังสะพุง  จ.เลย จึงเกิดข้อขัดข้องขึ้นว่า ไม่สามารถออกใบ ป.3 ให้ได้ เนื่องจาก มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านใหม่ (180/21) ไม่ถึง  6  เดือน  ผมก็เลย "งง"  ว่าทำไมผมมีรายชื่ออยู่ในท้องที่อำเภอวังสะพุง  ตั้งแต่วันที่  24  พ.ย.2548 จนถึงปัจจุบันก็เป็นเวลา  2 ปี กว่าแล้ว  แต่เจ้าหน้าที่อยู่ที่อำเภอแจ้งว่าเบื้องบนไม่อนุมัติ ต้องรอให้ถึง วันที่  7  พ.ย.2551  ก่อน ผมจึงจะมีชื่อในทะเบียนบ้านใหม่ครบ  6  เดือน  และจะได้มีคุณสมบัติรับใบ ป.3  ได้
เจ้าหน้าที่ผู้รับเรื่องให้บริการดีมาก แต่ติดอยู่ที่นายอำเภอวังสะพุง จ.เลย  ที่ไม่อนุญาต เพราะผู้ขอ(ผม)ขาดคุณสมบัติไป  1  ข้อ   จึงขอขอบคุณล่วงหน้าท่านผู้รู้  ที่จะให้ความกระจ่างกฎหมายวรรคนี้
ช่วยติดต่อ Dacha_191@hotmail.com 
หรือจะต้องขอศาลปกครองช่วยตีความครับ

มีทั้งถูกและผิด ครับ
ตีความตามตัวอักษร  ก็ต้องรอให้ครบ 6 เดือนจริง   แต่เขาบังคับเฉพาะใบ ป.๔  (ใบอนุญาตให้มีและใช้)  ไม่ใช่ใบ ป.๓

มีปัญหาอย่างนี้ครับ
บ้านผมเลขที่ 18/11   มาหลายปีแล้ว   ปีนี้ กทม.เปลี่ยนเป็นเลขที่ 18 ไม่มีทับ   ปัญหาคือผมต้องรอ 6 เดือนถึงจะขอปืนหรือเปล่า   และต้องนำใบ ป.๔ ไปแก้ไขบ้านเลขที่หรือเปล่า

กฎหมายเขียนว่า  "มาตรา ๖๒  ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่   ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย"

ก็ผมยังอยู่บ้านหลังเดิม   แต่ กทม.เปลี่ยนบ้านเลขที่ของผมนี่หว่า
ตามความเห็นของ ท่านสุพินท์ หมายถึง ในวรรคแรก หมายถึงว่า แม้แต่ยังย้ายทะเบียนบ้าน หรือย้ายถิ่นที่อยู่ยังไม่ครบ 6 เดือน ก็สามารถขอ ป.3 ได้ แต่ ต้องรอจนครบ 6 เดือน จึงสามารถ ไปออก ป. 4 ได้หรือเปล่าครับ 
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 09:58:35 AM »

ขอผมด้วยครับ \\NP-COPPY@hotmail.com

ขอบคุณครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
k24
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 10:02:25 AM »

ขอด้วยครับ   zeedcivic@hotmail.com  ขอบคุณครับ
THA
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 10:09:42 AM »

ขอด้วยคนครับ mashtang_t@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9
  พิมพ์