เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 02:20:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่า พรบ.อาวุธปืนฯ   สมควรปรับปรุงแก้ไข หรือไม่
สมควรปรับปรุงแก้ไขทุกมาตรา - 31 (22.3%)
สมควรปรับปรุงแก้ไขบางมาตรา - 95 (68.3%)
ไม่สมควรปรับปรุงแก้ไข - 1 (0.7%)
ไม่ทราบรายละเอียดใน พรบ. - 11 (7.9%)
อื่น ๆ - 1 (0.7%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 128

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชบัญญัติ อาวุธปืน (แก้ไข)  (อ่าน 21280 ครั้ง)
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 11:10:48 PM »

ผมส่งไปให้ทุกท่านแล้วนะครับ....
ไม่น่าเชื่อว่าจะมีผู้ที่สนใจศึกษาเรื่อง พรบ.อาวุธปืน (ขอกันมาเยอะมากครับ)
ยินดีรับใช้ทุกท่าน....

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 11:22:17 PM »

อ่าน ศึกษาให้เข้าใจ แล้วค่อยมาตอบในกระทู้นี้ครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ospn
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2005, 11:34:14 PM »

ขอด้วยครับ ขอบคุณมาก ospnn@yahoo.com
bactyl
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

ไก่งวง!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 12:29:34 AM »

ขอด้วยคนครับ bactyl@yahoo.com
ยังไม่ทราบรายละเอียดทั้งหมดยังไม่โหวตครับ

The more you speak of yourself. The more you are likely to lie.
ยิ่งพูดถึงตัวเองมากเท่าใด ก็ยิ่งมีแนวโน้มที่จะโกหกมากยิ่งขึ้นเพียงนั้น
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 12:32:14 AM »

มีแนวความคิดกันแบบนี้ก็ดีครับ
กรมการปกครอง ก็มีการแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เหมือนกัน   แต่ยังไม่มีความคืบหน้า  และเมื่อสามวันก่อน ผมพบกับท่านรองผู้ว่าท่านหนึ่งซึ่งเป็นคณะกรรมการอยู่ด้วย  ท่านก็บอกว่าไม่ได้เรียกประชุมมาสองปีแล้ว
ผมตอบท่านไปว่า  ขนาดไม่มีการประชุม  เขายังดองเรื่องใบอนุญาตกันสามสี่เดือน  ขืนทำงานแก้กฎหมายไปด้วย คงเละกว่านี้
charich
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 01:07:04 AM »

ขอรบกวน เมล์เอกสาร พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ให้หน่อยนะครับ
charich_j@yahoo.com
ขอบคุณครับ   
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 01:31:43 AM »

มีแนวความคิดกันแบบนี้ก็ดีครับ
กรมการปกครอง ก็มีการแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เหมือนกัน แต่ยังไม่มีความคืบหน้า และเมื่อสามวันก่อน ผมพบกับท่านรองผู้ว่าท่านหนึ่งซึ่งเป็นคณะกรรมการอยู่ด้วย ท่านก็บอกว่าไม่ได้เรียกประชุมมาสองปีแล้ว
ผมตอบท่านไปว่า ขนาดไม่มีการประชุม เขายังดองเรื่องใบอนุญาตกันสามสี่เดือน ขืนทำงานแก้กฎหมายไปด้วย คงเละกว่านี้

........................................................... .............................................

ขอขอบคุณ ท่านสุพินท์    มากครับ

ผมขอเรียนว่า...ที่มาของการทำโพล เรื่องนี้....สืบเนื่องจากได้มีโอกาส พูดคุยกับเพื่อนฝูง
ที่มีหน้าที่เกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรง เช่น  นายตำรวจ , ปลัดอำเภอ , เจ้าพนักงานปกครอง     ผลปรากฎว่า...ทราบเรื่อง พรบ.อาวุธปืนฯ น้อยมาก ... ทำให้ผมรู้สึกงงมากครับ...
ก็เลย ตั้งคำถามและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ...ก็ยังดีใจนะครับ...ที่ทุกคนบอกว่า
จะไปศึกษาพวก ฎีกา ต่างๆ มาตอบคำถามผม...(ฎีกา 5139/45,615/15,875/94)
เรื่องนี้มันเป็น Basic Copetency  ที่ต้องมีสำหรับผู้ที่เกี่ยวข้อง...ทั้งนี้เพื่อให้เกิดการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง...อันจะเป็นประโยชน์กับทุกฝ่ายในอนาคต....

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 03:29:20 AM »

รบกวนขอด้วยคนครับพี่ crazycat@engineer.com

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
JEABKBANK
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 08:36:30 AM »

รบกวนส่ง พรบ. ให้ผมด้วยครับ  sitthisak.r@kasikornbank.com ขอบคุณครับ
traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 08:54:50 AM »

โปรดส่งตามที่อยู่นี้ครับ traipope@thaimail.com ขอบคุณมากครับ.....สวัสดีปีใหม่ด้วยครับ
Awake
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนเลวแล้วจะหาคนดีจากไหน?

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 11:49:29 AM »

ขอด้วยคนครับ awake@thai.com เมื่อวานก็ได้อ่านที่ร้านหนังสือไม่ได้ซื้อมาได้ความรู้มาเยอะมีคำสั่งระเบียบต่างๆที่กระทรวงมหาดไทยออกเกี่ยวกับอวป.และคำสั่งเกี่ยวกับการตรวจค้นอวป.อยู่ด้วย มี การออกป.12 เมื่อปี46 ไม่ถึง700ใบทั่วประเทศ สุราษฎ์ฯเยอะสุดร้อยกว่าใบ ถ้าจำไม่ผิด   ตอนนี้คงไม่ถึง บางจังหวัดไม่มี เชียงใหม่มี6หรือ8 คนจำไม่ได้ รู้สึกจะมีระเบียบระยะเวลา การออกใบอนุญาตด้วยอ่านไม่ค่อยเข้าใจ รู้สึกจะเร็วมากไม่เกิน5วันนับจากสอบประวัติ
bbgun
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 12:01:48 PM »

พรบ.อาวุธปืนฯทยอยส่งให้ทุกคนแล้วครับ....

ท่านอ่านกันแล้วยังครับ......น่าคิดดีครับ...

พลเมืองชั้นสอง - คนไม่ดียิงคนดีตาย แก้กฎหมายห้ามคนดีพกปืน

เรียน ดร.ผณิศวร ชำนาญเวช

ถาม : ในช่วงที่ผมเขียนถามปัญหา ปรากฏว่าได้เกิดเหตุตำรวจกองปราบถูกยิงเสียชีวิต
นายกรัฐมนตรีได้พูดว่า ใน กทม. มีคนได้รับอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน 4,000 ราย ควรจะยกเลิก การอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน โดยการแก้ พ.ร.บ. อาวุธปืน ผมอยากจะเรียนรัฐบาลผ่านนิตยสาร อาวุธปืนว่า ผมอยากจะเรียกรัฐบาลนี้ว่า "รัฐบาลล้อมคอก" เพราะรัฐบาลชุดนี้เป็นรัฐบาลใหม่ๆ เกิดเครื่องบินระเบิด ก็บอกก่อวินาศกรรม คิดวิธีป้องกันกันใหญ่ แล้วก็เงียบ เกิดระเบิดทีหนึ่งก็ ป้องกันทีหนึ่ง มาคราวนี้ตำรวจถูกยิงเสียชีวิต ก็มาคิดป้องกันกันอีก ผมขอบอกว่าถ้าคนมีใบอนุญาต ให้พกพาอาวุธปืนมี 4,000 ราย ผมก็เป็นหนึ่งในจำนวนนั้น เหตุผลที่ผมขออนุญาตก็เนื่องจากผม มีหน้าที่สืบสวนสอบสวนข้าราชการกระทำผิดวินัย หรือทางละเมิดในสังกัดทั่วประเทศ การทำงานของผมไม่เคยรีดไถใครโกงกินเงินของใคร ทำแบบตรงไปตรงมา และปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานของผมได้ถูกยิงตายไป 1 คน ตั้งแต่ปี 2523 โดยสาเหตุ มาจากการปฏิบัติหน้าที่อย่างตรงไปตรงมา ผมได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนมาตั้งแต่ปี 2527 จนถึงปัจจุบันยังไม่ได้ยิงใครสักเป้ง มีแต่ยิงที่สนามยิงปืน ยิงปลา ยิงนก ผมคิดว่าถึงแม้เรา ไม่มีเรื่องจนถึงกับต้องยิงกับใคร แต่ก็ทำให้เราอุ่นใจในการปฏิบัติงาน ในการตายจากการปฏิบัติหน้าที่ ผมขอถามว่าเราทำงานให้รัฐด้วยความซื่อสัตย์ ถ้าถูกยิงตายใครจะรับผิดชอบ เหมือนอย่างเช่น ตำรวจกองปราบถูกยิงตาย ลูกเมียได้รับความ ลำบาก คนดีเสียอนาคต คนชั่วลอยนวล แล้วก็มาคิดแก้ปัญหาโดยห้ามคนดีพกพาอาวุธปืน ผมไม่คิดว่าคนมีความรู้ระดับ ดร. คิดได้เพียงแค่นี้ ผมคิดว่า คนที่ได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน ส่วนมากเป็นคนดี เพราะฉะนั้นเราน่าจะรวมกันแลกเปลี่ยน ความคิดเห็นกัน น่าจะตรวจสอบว่าใครเคยเอาอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้พกพาไปยิงใคร
บ้างหรือไม่ โดยให้นิตยสารอาวุธปืนเป็นสื่อกลาง เพื่อจะได้เป็นข้อมูลให้ ดร.ทักษิณได้รู้ว่าเหตุฆ่าคนตายเกิดจากพวกได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนหรือไม่

ตอบ : ช่วงเดียวกัน ผมได้รับเชิญไปออกรายการ "เหรียญสองด้าน" ทางโทรทัศน์ ซึ่งประเด็นถกกันวันนั้นคือเรื่องมีปืน พกปืนนี่แหละครับ อาจารย์โคทม อารียา ท่านเคย สอนผมสมัยเรียนอยู่ที่คณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ จุดยืนของท่านคือในสังคมที่สงบเรียบร้อย ไม่จำเป็นต้องพกปืน ให้ทุกคนหาทางแก้ปัญหาด้วยสันติวิธี ซึ่งผมก็เห็นด้วยในด้านนี้ แต่เรื่องที่จะบังคับให้ทุกคนไม่พกปืนนี้ ใครๆก็ย่อมทราบแล้วว่าใช้บังคับได้แต่ เฉพาะกับผู้เคารพกฎหมายเท่านั้น คนเลว คนร้ายมันไม่เคารพกฎหมายกับเราด้วย การออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนให้ผู้ที่คุณสมบัติครบถ้วนนั้น เป็นการเพิ่มอำนาจให้ ผู้ที่เคารพกฎหมาย ถ้าคนส่วนใหญ่พกปืนแบบไม่เปิดเผย คนร้ายย่อมต้องคิดหนักก่อน จะลงมือเล่นงานใคร ไม่เหมือนปัจจุบันที่ปืนส่วนใหญ่ต้องเก็บไว้ที่บ้าน คนร้ายมีปืนเพียง คนเดียวย่อมฮึกเหิมเพราะเชื่อว่าตัวมีอำนาจ คือปืนอยู่ในมือ คนอื่นไม่มี ก่อคดีเสร็จก็หนี ไปไกลแล้ว ไม่กลัวตำรวจจับ ตราบใดโทษพกพาอาวุธปืนเบากว่าโทษฆ่าคนตาย ตราบนั้นคนร้ายไม่กลัวกฎหมายครับ และถ้าจะให้โทษพกปืนสูงเท่าหรือสูงกว่าโทษฆ่าคนตาย ก็ไร้เหตุผลเกินไปนะครับ คนส่วนใหญ่พกปืนแบบสุภาพไม่ต้องเปิดเผย จะมีผลให้ทุกคนตัดสินปัญหากันอย่างสันติวิธีครับ เพราะมีปืนเป็นเรื่องธรรมดา ใครๆ ก็มี ใช้ข่มขู่กันก็ไม่ได้ ตัวอย่างในสหรัฐฯนั้น จาก 50 รัฐ ขณะนี้ออกกฎหมาย อนุญาตให้ประชาชนพกปืนได้ 41 รัฐแล้วครับ จากใบอนุญาตพกพาเป็นล้านๆใบนั้น ยังไม่เคยปรากฏว่ามีผู้ถือใบอนุญาตถูกต้อง ใช้ปืนยิงตำรวจแม้แต่รายเดียว ที่เกิดเรื่อง เป็นคดีบ้างจำพวกลุแก่โทสะนั้น มีไม่ถึงหนึ่งในหมื่นครับ

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 02:45:43 PM »

พรบ.อาวุธปืนฯทยอยส่งให้ทุกคนแล้วครับ....

ท่านอ่านกันแล้วยังครับ......น่าคิดดีครับ...

พลเมืองชั้นสอง - คนไม่ดียิงคนดีตาย แก้กฎหมายห้ามคนดีพกปืน

เรียน ดร.ผณิศวร ชำนาญเวช

ถาม : ในช่วงที่ผมเขียนถามปัญหา ปรากฏว่าได้เกิดเหตุตำรวจกองปราบถูกยิงเสียชีวิต
นายกรัฐมนตรีได้พูดว่า ใน กทม. มีคนได้รับอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน 4,000 ราย ควรจะยกเลิก การอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน โดยการแก้ พ.ร.บ. อาวุธปืน ผมอยากจะเรียนรัฐบาลผ่านนิตยสาร อาวุธปืนว่า ผมอยากจะเรียกรัฐบาลนี้ว่า "รัฐบาลล้อมคอก" เพราะรัฐบาลชุดนี้เป็นรัฐบาลใหม่ๆ เกิดเครื่องบินระเบิด ก็บอกก่อวินาศกรรม คิดวิธีป้องกันกันใหญ่ แล้วก็เงียบ เกิดระเบิดทีหนึ่งก็ ป้องกันทีหนึ่ง มาคราวนี้ตำรวจถูกยิงเสียชีวิต ก็มาคิดป้องกันกันอีก ผมขอบอกว่าถ้าคนมีใบอนุญาต ให้พกพาอาวุธปืนมี 4,000 ราย ผมก็เป็นหนึ่งในจำนวนนั้น เหตุผลที่ผมขออนุญาตก็เนื่องจากผม มีหน้าที่สืบสวนสอบสวนข้าราชการกระทำผิดวินัย หรือทางละเมิดในสังกัดทั่วประเทศ การทำงานของผมไม่เคยรีดไถใครโกงกินเงินของใคร ทำแบบตรงไปตรงมา และปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ในหน่วยงานของผมได้ถูกยิงตายไป 1 คน ตั้งแต่ปี 2523 โดยสาเหตุ มาจากการปฏิบัติหน้าที่อย่างตรงไปตรงมา ผมได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนมาตั้งแต่ปี 2527 จนถึงปัจจุบันยังไม่ได้ยิงใครสักเป้ง มีแต่ยิงที่สนามยิงปืน ยิงปลา ยิงนก ผมคิดว่าถึงแม้เรา ไม่มีเรื่องจนถึงกับต้องยิงกับใคร แต่ก็ทำให้เราอุ่นใจในการปฏิบัติงาน ในการตายจากการปฏิบัติหน้าที่ ผมขอถามว่าเราทำงานให้รัฐด้วยความซื่อสัตย์ ถ้าถูกยิงตายใครจะรับผิดชอบ เหมือนอย่างเช่น ตำรวจกองปราบถูกยิงตาย ลูกเมียได้รับความ ลำบาก คนดีเสียอนาคต คนชั่วลอยนวล แล้วก็มาคิดแก้ปัญหาโดยห้ามคนดีพกพาอาวุธปืน ผมไม่คิดว่าคนมีความรู้ระดับ ดร. คิดได้เพียงแค่นี้ ผมคิดว่า คนที่ได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน ส่วนมากเป็นคนดี เพราะฉะนั้นเราน่าจะรวมกันแลกเปลี่ยน ความคิดเห็นกัน น่าจะตรวจสอบว่าใครเคยเอาอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้พกพาไปยิงใคร
บ้างหรือไม่ โดยให้นิตยสารอาวุธปืนเป็นสื่อกลาง เพื่อจะได้เป็นข้อมูลให้ ดร.ทักษิณได้รู้ว่าเหตุฆ่าคนตายเกิดจากพวกได้รับใบอนุญาตให้พกพาอาวุธปืนหรือไม่

ตอบ : ช่วงเดียวกัน ผมได้รับเชิญไปออกรายการ "เหรียญสองด้าน" ทางโทรทัศน์ ซึ่งประเด็นถกกันวันนั้นคือเรื่องมีปืน พกปืนนี่แหละครับ อาจารย์โคทม อารียา ท่านเคย สอนผมสมัยเรียนอยู่ที่คณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาฯ จุดยืนของท่านคือในสังคมที่สงบเรียบร้อย ไม่จำเป็นต้องพกปืน ให้ทุกคนหาทางแก้ปัญหาด้วยสันติวิธี ซึ่งผมก็เห็นด้วยในด้านนี้ แต่เรื่องที่จะบังคับให้ทุกคนไม่พกปืนนี้ ใครๆก็ย่อมทราบแล้วว่าใช้บังคับได้แต่ เฉพาะกับผู้เคารพกฎหมายเท่านั้น คนเลว คนร้ายมันไม่เคารพกฎหมายกับเราด้วย การออกใบอนุญาตพกพาอาวุธปืนให้ผู้ที่คุณสมบัติครบถ้วนนั้น เป็นการเพิ่มอำนาจให้ ผู้ที่เคารพกฎหมาย ถ้าคนส่วนใหญ่พกปืนแบบไม่เปิดเผย คนร้ายย่อมต้องคิดหนักก่อน จะลงมือเล่นงานใคร ไม่เหมือนปัจจุบันที่ปืนส่วนใหญ่ต้องเก็บไว้ที่บ้าน คนร้ายมีปืนเพียง คนเดียวย่อมฮึกเหิมเพราะเชื่อว่าตัวมีอำนาจ คือปืนอยู่ในมือ คนอื่นไม่มี ก่อคดีเสร็จก็หนี ไปไกลแล้ว ไม่กลัวตำรวจจับ ตราบใดโทษพกพาอาวุธปืนเบากว่าโทษฆ่าคนตาย ตราบนั้นคนร้ายไม่กลัวกฎหมายครับ และถ้าจะให้โทษพกปืนสูงเท่าหรือสูงกว่าโทษฆ่าคนตาย ก็ไร้เหตุผลเกินไปนะครับ คนส่วนใหญ่พกปืนแบบสุภาพไม่ต้องเปิดเผย จะมีผลให้ทุกคนตัดสินปัญหากันอย่างสันติวิธีครับ เพราะมีปืนเป็นเรื่องธรรมดา ใครๆ ก็มี ใช้ข่มขู่กันก็ไม่ได้ ตัวอย่างในสหรัฐฯนั้น จาก 50 รัฐ ขณะนี้ออกกฎหมาย อนุญาตให้ประชาชนพกปืนได้ 41 รัฐแล้วครับ จากใบอนุญาตพกพาเป็นล้านๆใบนั้น ยังไม่เคยปรากฏว่ามีผู้ถือใบอนุญาตถูกต้อง ใช้ปืนยิงตำรวจแม้แต่รายเดียว ที่เกิดเรื่อง เป็นคดีบ้างจำพวกลุแก่โทสะนั้น มีไม่ถึงหนึ่งในหมื่นครับ

ช่วยอ้างอิงที่มาด้วยครับ...บุคคลที่กล่าวอ้างอยู่ในเว็บนี้ด้วย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 03:20:00 PM »

ขอด้วยคนครับ cqb_tai@hotmail.com

เจมส์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 04:17:53 PM »

ขออ่านด้วยคนครับ alongkornk@yahoo.com อยากทราบเหมือนกันครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์