เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 04:27:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่า พรบ.อาวุธปืนฯ   สมควรปรับปรุงแก้ไข หรือไม่
สมควรปรับปรุงแก้ไขทุกมาตรา - 31 (22.3%)
สมควรปรับปรุงแก้ไขบางมาตรา - 95 (68.3%)
ไม่สมควรปรับปรุงแก้ไข - 1 (0.7%)
ไม่ทราบรายละเอียดใน พรบ. - 11 (7.9%)
อื่น ๆ - 1 (0.7%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 128

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พระราชบัญญัติ อาวุธปืน (แก้ไข)  (อ่าน 21365 ครั้ง)
a929-รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 05:01:40 PM »

ขอด้วยครับ a929rr@hotmail.com

www.o-step.com

ธ.ไทยพาณิชย์ 642-233237-2
ธ.กสิกรไทย 492-2-13059-6
ธ.กรุงไทย 980-8-72121-4

นาย อนันต์ คันธารส
โทร. 089-779-7770
LINE = @o-step
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 06:17:17 PM »

ส่งให้แล้วนะครับ คุณ G. BKK

Grin ขอบคุณครับ  Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 07:13:18 PM »

มีแนวความคิดกันแบบนี้ก็ดีครับ
กรมการปกครอง ก็มีการแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เหมือนกัน แต่ยังไม่มีความคืบหน้า และเมื่อสามวันก่อน ผมพบกับท่านรองผู้ว่าท่านหนึ่งซึ่งเป็นคณะกรรมการอยู่ด้วย ท่านก็บอกว่าไม่ได้เรียกประชุมมาสองปีแล้ว
ผมตอบท่านไปว่า ขนาดไม่มีการประชุม เขายังดองเรื่องใบอนุญาตกันสามสี่เดือน ขืนทำงานแก้กฎหมายไปด้วย คงเละกว่านี้
ท่านได้เล่าให้ฟังว่าได้มีการพยายามตั้งร่างแก้ไขพรบ.ขึ้นมาแต่ไม่สำเร็จเนื่องจากผู้ร่าง(นายกำท..น)ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องนี้อย่างแท้จริงแถมยังมีอัตตาสูงไม่ยอมฟังความเห็นของผู้อื่น และไม่กล้าที่จะเชิญท่านที่มีความรู้มากกว่ามาเป็นที่ปรึกษาเพราะกลัวนายใหญ่จะรู้ว่าตัวเองไม่ได้เก่งหรือมีความสามารถเหมือนที่คุยเอาไว้
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 08:48:01 PM »

อ่านกันต่อนะครับ...(อยู่ในหน้าแรกของเวบนี้ทั้งหมด) 
ต้องขอบคุณผู้ตั้งคำถาม...มีประเด็นน่าสนใจหลายประเด็น...

3. สำหรับเรื่องยิงตำรวจกองปราบนั้น ถ้าจะอ้างว่าผู้ยิงเอาอาวุธปืนที่ได้รับอนุญาตให้พกพา
ไปยิงตำรวจ ผมขอถามว่า ผู้ถูกกล่าวหารายนี้มีความประพฤติเหมาะสมที่จะออกใบอนุญาต
ให้หรือไม่ ผู้ออกใบอนุญาตได้ใช้ดุลยพินิจโดยใช้เหตุผลอย่างบริสุทธิ์ใจหรือไม่ หรือมีปัจจัยอื่นทำให้การใช้ดุลยพินิจต้องกระทำไปโดยเพราะถูกบีบบังคับใจ ซึ่งถ้าผมเป็นผู้พิจารณาออกใบอนุญาต หากผู้ใดมีพฤติการณ์โด่งดังอย่างผู้ถูกกล่าวหา ก็จะไม่ออกใบอนุญาตให้ ทีนี้ถ้าผู้ถูกกล่าวหาเป็นผู้ที่พกพาอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต และได้พกพาอาวุธปืนเข้าไปในสถานที่ต้องห้าม เรื่องนี้ผมเห็นว่ามันเกิดจาก การหย่อนยานในการบังคับใช้กฎหมาย ผมขอถามว่าใครหย่อนยาน ก็คนของรัฐบาลมิใช่หรือ ผมเห็นว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ถูกจุด คนไม่ดีเอาปืนไปยิงคนดีตาย รัฐบาลออกกฎหมาย
ห้ามคนดีพกพาอาวุธปืน พวกเราผู้ได้รับอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน แต่ไม่เคยยิงใคร น่าจะตั้งปณิธานร่วมกันว่า ในการเลือกตั้งครั้งหน้าจงบอกลูกหลาน ญาติพี่น้องเพื่อนฝูงว่าน่าจะเปลี่ยนพรรคที่จะเลือก เราต้องยอมรับว่าเป็นเวรกรรมของ
คนดีที่มีปืนไว้ป้องกันตัว เราไม่ใช่นักการเมืองหรือเจ้าพ่อ ที่มีโล่มนุษย์หรือตำรวจ
ล้อมหน้าล้อมหลัง เราไม่มีมือปืนคอยติดตาม เราไม่มีเงินซื้อรถกันกระสุน เสื้อเกราะประชาชนก็ห้ามมี พวกเรามันเป็นพลเมืองชั้นสอง ชีวิตไม่มีค่าเหมือนคนรวย
คนที่เป็นนักการเมือง ซึ่งเป็นพลเมืองชั้นหนึ่ง ตายก็ตายไป นี่ถ้าไม่เป็นตำรวจกองปราบคงไม่เคร่งเครียดกันขนาดนี้ ผมไม่รู้ว่ารัฐบาลจะรักษาคนดีหรือคนชั่ว กันแน่ แล้วที่จะไม่ให้พกปืนทั้งหมดรัฐบาลป้องกันไม่ให้คนชั่วพกปืนได้หรือไม่ ผมเลือกพรรค ไทยรักไทย แต่บัดนี้เสียใจที่เลือก ผมว่ามาแก้เรื่องอภิสิทธิ์ของทหารจะดีกว่า หรือปัญหาเศรษฐกิจจะดีกว่า ที่เขาว่ารัฐบาลนี้พูดไวกว่าคิดน่าจะเป็นจริง อันที่จริงน่าจะมาตรวจสอบข้อมูลให้ชัดเจนก่อนว่า ปัญหาการยิงกันตายเกิดจากอะไร ควรแก้อย่างไร ถ้ายกเลิกกฎหมายการพกพาอาวุธปืนแล้ว ทุกคนไม่สามารถพกพาอาวุธปืนได้เลย เว้นแต่เจ้าหน้าที่ในขณะปฏิบัติหน้าที่ รัฐบาลสามารถทำได้หรือไม่ ในขณะที่โจรเต็มบ้านเต็มเมือง ปล้นจี้ ข่มขืนกันแทบทุกวัน คนมีสีเองบางคนก็เป็นเจ้าพ่อ เป็นมือปืน สิ่งเหล่านี้รัฐบาลดูแลให้ความสงบสุขได้ทุกพื้นที่หรือไม่ ผมว่าปัญหาของประเทศยังมีอีกมาก แต่ถ้าหากทำอย่างที่ผมว่าได้ ผมก็เห็นดีด้วย และยิ่งกว่านั้นน่าจะออกกฎหมายเก็บอาวุธปืนให้หมด ทั้งประเทศก็จะยิ่งดี ขอแสดงความนับถือ

ตอบ : เรื่องกฎหมายอาวุธปืน ถ้าจะมีแก้ไขอะไรก็คงเข้มงวดขึ้น ค่าธรรมเนียมแพงขึ้นครับ อย่าหวังอะไรมาก แม้ว่ารัฐบาลนี้ได้รับเสียงสนับสนุนจากประชาชนอย่างสูงเป็นประวัติการณ์ พูดปาวๆ ว่าเป็นประชาธิปไตยแต่ในใจก็ยังคิดแบบเผด็จการอยู่ดี ได้รับเลือกเข้ามาแล้วเขาแปล ความหมายว่าประชาชนมอบอำนาจให้เขาเป็นเจ้านายเต็มที่ จะสั่งซ้ายหันขวาหันอย่างไรก็ได้ ไม่ฟังเสียงจากประชาชนอีกแล้ว จนกว่าเมื่อใกล้ฤดูเลือกตั้งก็มาโฆษณาหาเสียงกันใหม่ เมื่อคราวที่แล้วประเด็นหาเสียงของพรรคนี้คือสามสิบบาทรักษาทุกโรคกับกองทุนหมู่บ้าน ซึ่งตรงนี้ก็ต้องยอมรับว่าเขาผลักดันจริง จะได้ผลระดับไหนต้องดูกันต่อไป ส่วนเรื่องอาวุธปืนคงไม่มีใครกล้าแตะครับ เพราะเท่ากับเป็นการลดอำนาจรัฐ ผู้ที่เข้ามาเป็นรัฐบาลย่อมอยากมีอำนาจมากๆ ไว้ก่อนเหมือนกันทั้งนั้น ผมไม่คิดว่าการออกกฎหมายเก็บอาวุธปืนทั้งประเทศจะได้ผลนะครับ สมัยเยอรมันแพ้สงคราม ฝ่ายชนะสั่งริบปืนทั้งประเทศ เขาก็พากันเอาห่อผ้าน้ำมันฝังดินไว้ ต่อมาก็ขุดมาซ่อมใช้กันใหม่เมื่อพ้นระยะเวลาห้าม บ้านเราถ้าสั่งยึดปืนทั้งประเทศ พวกนอกกฎหมายคงมีความสุขมากเพราะคนไทยที่เคารพกฎหมายกลายเป็นเหยื่อไม่มี ทางสู้ไปเลย

อะกู่ แซ่ว่อง - รอสซี่
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,10709.15.html

bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 01, 2006, 08:52:34 PM »

มีแนวความคิดกันแบบนี้ก็ดีครับ
กรมการปกครอง ก็มีการแต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาแก้ไข พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ เหมือนกัน แต่ยังไม่มีความคืบหน้า และเมื่อสามวันก่อน ผมพบกับท่านรองผู้ว่าท่านหนึ่งซึ่งเป็นคณะกรรมการอยู่ด้วย ท่านก็บอกว่าไม่ได้เรียกประชุมมาสองปีแล้ว
ผมตอบท่านไปว่า ขนาดไม่มีการประชุม เขายังดองเรื่องใบอนุญาตกันสามสี่เดือน ขืนทำงานแก้กฎหมายไปด้วย คงเละกว่านี้
ท่านได้เล่าให้ฟังว่าได้มีการพยายามตั้งร่างแก้ไขพรบ.ขึ้นมาแต่ไม่สำเร็จเนื่องจากผู้ร่าง(นายกำท..น)ไม่ได้มีความรู้ในเรื่องนี้อย่างแท้จริงแถมยังมีอัตตาสูงไม่ยอมฟังความเห็นของผู้อื่น และไม่กล้าที่จะเชิญท่านที่มีความรู้มากกว่ามาเป็นที่ปรึกษาเพราะกลัวนายใหญ่จะรู้ว่าตัวเองไม่ได้เก่งหรือมีความสามารถเหมือนที่คุยเอาไว้

........................................................... ........................................................... ...........................
ขอบคุณมากครับ...สำหรับข้อมูลที่ให้พวกเราเพิ่มเติม จากท่านโชกุน...ทำให้ตาสว่างขึ้นมาอีก....

เขลางค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 10:33:37 AM »

ขอบ้างครับ  pasagorn_45@hotmail.com  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม Grin Grin
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 11:37:32 AM »

ขอไว้ศึกษาด้วยครับ wit_ounsoom@sanook.com  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tanawoot
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 12:25:52 PM »

ขอด้วยคนครับ tanawoot@007chaiyo.com ขอบคุณครับ
bbgun
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 12:31:56 PM »

ส่งให้หมดทุกท่านแล้วครับ....118  คน...
ท่านใดยังไม่ได้รับแจ้งมาอีกครั้งครับผม...

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 12:37:09 PM »

...รบกวนขอไว้ศึกษาด้วยคนครับ... Grin Grin Grin

CT_Pro4@yahoo.com

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 03:28:22 PM »

กฎหมายปืน ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.krisdika.go.th/lawChar.jsp?head=3&item=3&process=displayLawList&id=2&group=
ได้ครบหมด  พ.ร.บ.,  กฎกระทรวง  คำสั่ง และประกาศทุกฉบับ   ไม่ต้องเสียเวลาขอกัน
bbgun
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 06:48:40 PM »

ขอบคุณมากครับ...

chanin
จะทำความดี ตามรอยพ่อ จะเพียงและพอจากหัวใจ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 08:18:10 PM »

ขอด้วยครับ chanin_booranabanyat@yahoo.com ขอบพระคุณครับ
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 08:37:07 PM »

กฎหมายปืน ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.krisdika.go.th/lawChar.jsp?head=3&item=3&process=displayLawList&id=2&group=
ได้ครบหมด พ.ร.บ., กฎกระทรวง คำสั่ง และประกาศทุกฉบับ ไม่ต้องเสียเวลาขอกัน

...ขอบคุณผู้การครับ... Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
copper man
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 02, 2006, 08:45:12 PM »

ขอด้วยครับ san-ta-na@hotmail.com  ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์