เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:23:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในตัวเรามีคนอยู่สามคน  (อ่าน 1947 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 06:24:24 AM »

ณ วัดบ้านไร่แห่งหนึ่ง

หลวงตาเพิ่งกลับจากการบิณฑบาตเห็นลูกศิษย์วัดนั่งร้องไห้สะอึกสะอื้น

จึงเข้าไปถามไถ่ว่าเป็นอะไร ลูกศิษย์ตอบกลับมาว่า

ผมถูกใส่ร้าย ผมไม่ได้ขโมยเงินในหอพระ

แต่ผมเข้าไปปัดกวาดเช็ดถูบ่อย ๆ ทุกคนก็หาว่าผมเป็นขโมย

ไม่มีใครเชื่อผมเลย ฮือ ฮือ '

หลวงตานั่งลงข้าง ๆ พยักหน้าเข้าใจแล้วสอนลูกศิษย์ว่า

' เจ้ารู้ไหม ในตัวเรามีคนอยู่สามคน

คนแรกคือ คนที่เราอยากจะเป็น

คนที่สองคือ คนที่คนอื่นคิดว่าเราเป็น

คนที่สามคือ ตัวเราที่เป็นเราจริง ๆ '

ลูกศิษย์หยุดร้องไห้ นิ่งฟังหลวงตา

' คนเราล้วนมีความฝัน ความทะยานอยาก ตามประสาปุถุชนทั่วไป

ไม่ใช่สิ่งเลวร้าย บางครั้งความฝันก็เป็นสิ่งสวยงาม

เป็นพลังที่ทำให้เราก้าวเดิน เช่น บางคนอยากเป็นนักร้อง

เป็นนักมวย เป็นดารา ถ้าถึงจุดหมายเราก็จะรู้สึกว่า

โลกนี้ช่างสว่างไสวสวยงาม ดังนั้นเราควรมีความฝันไว้ประดับตน

เพื่อเป็นเครื่องหล่อเลี้ยงหัวใจ '

' มาถึงไอ้ตัวที่สอง จะเป็นเราแบบที่คนอื่นยัดเยียดให้เป็น

บางครั้งก็ยัดเยียดว่าเราดีเลิศ จนเราอาย

เพราะจิตสำนึกเรารู้ดีว่ามันไม่จริงหรอก

แต่เราก็ยิ้มรับ แต่บางครั้งไอ้ตัวที่สองนี้ก็มหาอัปลักษณ์

จนไม่อยากจะนึกถึง ซ้ำร้ายยังเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา

เพราะมันเป็นโลกในมือคนอื่น มันเป็นสิ่งแปลกปลอมที่คนอื่นยื่นให้ '

' อย่างคนขับสิบล้อจอดรถอยู่ข้างทางเฉย ๆ เช้ามาพบศพใต้ท้องรถ

ก็ต้องขับรถหนี ทั้งที่ศพนั้น ถูกรถชนตายอีกฝั่งแล้วดันถลามาใต้ท้องรถ

แต่ขึ้นชื่อว่าเป็นคนขับสิบล้อ บางคนก็ตัดสินไปแล้วว่าเขาเป็นฆาตกร '

' สมัยที่หลวงตายงไม่ได้บวชเคยไปส่งเพื่อนผู้หญิงที่มีผัวแล้ว

เพราะเห็นว่าบ้านเป็นซอยเปลี่ยว ส่งได้สองครั้งก็เป็นเรื่อง

ชาวบ้านซุบซิบนินทา หาว่าเป็นชู้กับเมียชาวบ้าน

คนที่เห็นนั้นมองคนอื่นด้วยใจที่หยาบช้า ไร้วิจารณญาณ ใจแคบ

มองคนอื่นผ่านกระจกสีดำแห่งใจตัวเอง คนเหล่านี้มีอยู่ทั่วไปในสังคม

เจ้าต้องจำไว้นะ ทุกครั้งที่เราว่าคนอื่นเลว คนอื่นไม่ดี

ก็เท่ากับเราประจานความมืดดำในใจตัวเองออกมา

เห็นสิ่งไม่ดีของใครจงเตือนตัวเองว่าอย่าทำ อย่าเลียนแบบ

นั่นแหละวิถีของนักปราชญ์ ถ้าเอาไปว่าร้ายนินทาเรียกว่าวิถีของคนพาล '

' แล้วเราต้องทำตัวอย่างไรละครับในเมื่อเราต้องเจอคนเหล่านั้นเรื่อย ๆ '

ลูกศิษย์หยุดร้องไห้แล้วเริ่มสนทนาโต้ตอบหลวงตา

' เจ้าต้องทำความเข้าใจ จิตใจมนุษย์ เรียนรู้ว่าความเข้าใจผิดเกิดขึ้นได้

เราห้ามใจใครไม่ได้ สิ่งใดที่เราไม่ได้ทำ ไม่ได้คิด ไม่ได้เป็น

แต่คนอื่นคอยยัดเยียดให้เรา เราก็ไม่ควรให้ความสำคัญ

เพราะเราสัมผัสได้ว่าสิ่งนั้นไม่มีอยู่จริง ใจเราควรสงบนิ่ง

ยังไม่ต้องชำระ ใจคนอื่นต่างหากที่ควรซักฟอกให้ขาวสะอาด

กว่าที่เป็นอยู่ เขาเหล่านั้น เป็นบุคคลที่น่าสงสารมีเวลามองคนอื่น

แต่ไม่มีเวลามองตัวเอง จงแผ่เมตตาให้เขาไป เข้าใจใช่ไหม '

' เข้าใจครับหลวงตา ' เด็กน้อยยิ้มมีความสุขอีกครั้ง

สว่างตา ด้วยแสงไฟ สว่างใจ ด้วยแสงธรรม

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ

ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ

สังฆัง สรณัง คัจฉามิ

สรณะอื่น ไม่มี ชีวิตนี้เพื่อพระรัตนตรัย

บทความจาก :  http://www.tamdee.net/main/read.php?tid-383.html

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 07:59:45 AM »

สาธุ ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:06:30 AM »

สงสัยผมเป็นบัวแล้งน้ำ เลยเข้าใจอะไรยาก   คิก คิก

ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:11:52 AM »

"คนที่เห็นนั้นมองคนอื่นด้วยใจที่หยาบช้า ไร้วิจารณญาณ ใจแคบ

มองคนอื่นผ่านกระจกสีดำแห่งใจตัวเอง คนเหล่านี้มีอยู่ทั่วไปในสังคม " เยี่ยม

ขอบคุณคุณpasta มาก ๆ  ไหว้
และขอแชร์ลิ้งค์ใน FB ครับ

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
ธนัท รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 373

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:08:23 AM »

ตะกี้ แผ่เมตตาไปให้ 1 ราย... ขำก๊าก

ถึงขู่ฆ่าล้างโคตรก็ไม่หวั่น จะสู้กันไม่หลบหนีหาย สู้ตรงนี้สู้ที่นี่สู้จนตาย ถึงเป็นคนสุดท้ายก็ลองดู บ้านเมืองเราเราต้องรักษา อยากทำลายเชิญมาเราสู้ เกียรติศักดิ์ของเราเราเชิดชู เราสู้ไม่ถอยจนก้าวเดียว
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:12:00 AM »

เยี่ยม
pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:34:31 AM »

ขอบคุณครับ นอกจากสถานที่เที่ยวสวยๆงามมาให้ชมแล้ว ยังมีบทความคติสอนใจมาเตือนสติอยู่เสมอ  เยี่ยม
แอ๊ด('-')รักในหลวง
ชาว อวป
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:13:44 AM »

ไหว้ รู้สึกว่าจะเน้นคนที่สองครับ   ไหว้  +ครับ
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 05:22:37 PM »

ไหว้ + 1166   + 2741   + 173   + 1007   + 73   + 14  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
อิติปิโสธงชัย รักในหลวง
The best it yet to be......
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:40:37 PM »

+956 ตามอ่านประจำครับ Grin

ผมก็คือส่วนหนึ่งของความไม่เป็นกลาง เพราะผมอยู่ข้างในหลวง
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:04:22 PM »

สาธุ
tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:15:41 PM »

ขอบคุณมากครับ

ขอเอาไปแชร์ใน Facebook นะครับ

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:20:51 PM »

ผม... แค่ 2 คนในร่างเดียวก็จะแย่แล้วครับ...

ตอนเจ๊งขึ้นมาอย่าว่าแต่เพื่อนฝูงหรือพี่น้องเลย... เมียยังไม่มอง...

โลกที่ผมเห็นคือ "ตัวเราเอง" ซึ่งต้องประคองด้วย "ใจ" ของตัวเราเอง...

ตอนนี้มีศักดิ์ศรีขึ้นมาได้หน่อย สิ่งแวดล้อมเริ่มกลับมาหาเราอีกที คำดูถูกกลับกลายเป็นคำชื่นชมยินดี... แต่ผมเลิกสนแล้ว...

มีแค่สมอง 2มือ 1ใจ แค่นั้น ที่ร่วมกันฟันฝ่า...

ส่วนกายกรรม+ วจีกรรมที่แสดงออกไปคือแค่หน้าที่... ทุกอย่างมีอยู่แค่นั้น.....

ปล. ห้ามบวกคะแนนผมนะ แค่เข้ามาแลกเปลี่ยนครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 11:26:25 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:31:57 AM »

ไหว้ Grin Grin Grin + ก่อนอ่านที่หลัง +178   +120   +9   +907  Grin Grin Grin

ไหว้ ท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นในกระทู้ผมๆ + ให้ทุกท่าน มิได้เป็นการล่อซื้อนะ แต่ให้ด้วยใจที่ปลาบปลื้มที่สะกิดสะเกาใจของท่านได้บ้างแม้เล็กน้อยครับ  Grin Grin Grin

SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:30:52 AM »

...ขอบคุณครับ...เป็นข้อเตือนใจอย่างดี....

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
หน้า: [1] 2
  พิมพ์