เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:14:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ ผมจะตักเตือนเพื่อนยังไงดี  (อ่าน 7485 ครั้ง)
amfine02 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 142

เรียกผมว่าป้องครับ

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 12:43:08 AM »

ต้อง "ตัดใจ" อย่างที่พี่ นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง  บอกล่ะครับ ดีกว่าเสียมันไปตลอดกาล

[/url]
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:15:48 AM »

ครั้งนึง มีคน มาชวนผมขาย ยาบ้า  โดยให้ลงทุน 5 หมื่น บาท  ผมเองเฉยๆ เพราะเคยเห็นมามากแล้ว
ผมจึง ตอบตกลงไป ว่าเอาด้วย แต่มีคำถาม 5 ข้อที่ต้องเคลีย์ให้ผมก่อน
1. มั่นใจได้อย่างไร ว่าจะไม่โดนจับ เอาอะไรมาเป็น ตัวรับประกัน 
2. ถ้าเราโดนจับ ลูกเมีย เราจะทำอย่างไร คุณสามารถส่งเสียลูกเมียผมได้หรือไม่
3. มั่นใจได้อย่างไร ว่า ถ้าขายไปได้ซัก 10 ปี แล้วโดนจับ สมบัติทุกอย่าง ต้องถูกอายัดตกเป็นของแผ่นดิน เท่ากับว่า ตลอดเวลาที่ขาย มาเท่ากับ 0
4. แล้วถ้าลูกหลานของเราเองเสพยาบ้า อยู่ดีๆเข้าเดินเข้ามาขอ ยาบ้า คุณจะขายในราคาพิเศษ หรือคุณจะให้ฟรีๆ 
5. ถ้าลูกของคุณเดินเข้ามาซื้อยาบ้าจากผม  ผมขายเค้าไป  หรือให้เค้าเสพ ฟรีๆ คุณจะดีใจมั้ย ที่ผมเป็นคนใจถึง

เจ้าของโปรเจ็ค ยืนนิ่งไปพักนึงแล้วผมเสริมต่อว่า หาคำตอบที่ดีที่สุดเท่าที่จะคิดได้ ไขปัญหานี้ให้ออก แล้วมาบอกผม  ถ้าผมวิเคราะห์ เป็นเหตุผลที่ดี ผมเอาด้วย

การขายยาเสพติด ไม่ยากเงิน ดีโครตๆ ครับ แต่ ต้องยอมรับผลที่จะตามมา ว่าจะรับได้หรือไม่  คนขายยาเสพติดไม่มีใคร ไม่โดนจับ เปรียบได้เสมือน หนังไทย ที่ท้ายสุด นางเอก พระเอก ก็ต้องยืนกอดกัน แล้วขึ้นว่า "จบ บริบูรณ์  "  คนขายยายังไงก็ต้องโดนเข้าซักวันนึง ไม่ช้าก็เร็ว เพียงแค่ เค้ารอจังหวะ คุณพลาดเท่านั้น
 ขนาดตัวใหญ่ๆ ยังหนีหัวซุกหัวซุนเลย เช่น บังรอน  อดีตกำนันคนนึงในอำเภอ แห่งนึง ของ จังหวัดสุราษ เล่น ฟอกเงินเป็น สิบล้าน ยังโดนสอย  ขนาดมีข้าราชการนอกแถว คอยส่งข่าวให้
ยังจอด  นับประสาอะไร กับ แค่ ผู้ค้า กระจอกๆ
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:21:37 AM »

+1 ให้พี่บังก่อนครับ..............ดูดีมีสาระตั้งแต่เช้าเลยนะครับเนี่ย  เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:29:58 AM »

ขอบคุณครับ น้องต๊อก  ไหว้ +1 ทอนคืนครับ ไหว้
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:43:17 AM »

แปลกนะครับ "ยาบ้า" (และสิ่งเสพติดอื่นๆ)ใครๆหลายๆคนรู้ทั้งรู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดีแต่ก็ยังเสพกันเข้าไป คนขายรู้ทั้งรู้ว่าสักวันต้องถูกจับ หรือ ไม่ก็ตาย แต่ก็ยังทำ เห็นแก่เงินสกปรก พวกผมออกบรรยายยาเสพติดตามโรงเรียนต่างๆ ยิ่งออกให้ความรู้เหมือนยิ่งยุให้มันเสพ สุ่มตรวจฉี่ครั้งใด ไม่มีสักครั้งที่จะไม่พบ นี่ขนาดในสถานศึกษา เหตุและต้นตอผมว่าน่าจะมาจากสภาพของสังคมที่ทำให้คนเราเปลี่ยนแปลงวิถีของการใช้ชีวิต ปัญหาที่มาถึงตำรวจนั้นมันเป็นปัญหาที่ปลายเหตุ เริ่มต้นเราต้องเริ่มที่ครอบครัวเป็นประถมบทอยู่แล้วครอบครัวทุกวันนี้สภาพสังคมมันรัดตัวจนเกินไป เรื่องเงินทองไม่พอใช้เพราะข้าวของมันแพงขึ้นทุกวันแม่บ้านจากที่เคยอยู่กับลูกอยู่กับเรือนก็ต้องไปช่วยพ่อบ้านหาเงินมาใช้จ่ายไม่มีเวลาที่จะคอยสังสอนอบรมดูแลลูกเท่าที่ควร ทำให้ครอบครัวขาดความอบอุ่น ลูกขาดความดูแลเอาใจใส่จากพ่อและแม่ ไปคบเพื่อน ซึ่งถ้าเป็นเพื่อนที่ดีก้ดีไป หากแต่ส่วนใหญ่ไม่เป็นเช่นนั้น เพราะที่ผมกล่าวสภาพของสังคมมันเปลี่ยนแปลงไป ทำให้ทุกครอบครัว(แทบจะทุกครอบครัว)มีสภาพครอบครัวที่เหมือนกัน ทุกวันนี้พ่อและแม่ตามใจลูกถามว่าเพราะอะไร สาเหตุมาจากไม่มีเวลาดูแลลูก ลูกอยากได้อะไรก็หาให้เช่นเกมส์,คอม,เน็ต,รถจักรยานยนต์ เด็กเมื่อเล่นเกมส์เล่นคอมดูเน็ตเสร็จแล้วก็ช่วนเพื่อนออกร่อนแว๊นส์สร้างปัญหาให้สังคม และเมื่อไปเจอเพื่อนใหม่ๆในกลุ่มแว๊นส์ผมกล้าพูดร้อยทั้งร้อยมียาเสพติดมาเกี่ยวพัน พอตัวเองเริ่มเข้าไปเกี่ยวกับยาเสพติด ผมก็กล้าพูดอีกว่าร้อยทั้งร้อยถอนตัวยาก เมื่อถอนตัวยากแล้วตัวเองก็ต้องเดินไปสู่วิถีของผู้ค้ายาเริ่มสังสมบารมีเริ่มีลูกน้องเริ่มห้าว+บ้า ก็กลายเป็นขาใหญ่ คราวนี้ชื่อเสียงของท่านก็เริ่มเข้าไปอยู่ในบัญชีดำ และเมื่อถึงเวลาที่พอเหมาะบุคคลท่านนั้นอาจต้องกลายเป็นบุคคลสาบสูญ นี่แหละวิถีของผู้ค้ายาเสพติด ไม่มีใครได้ใช้ชีวิตอย่างปกติสุขอย่างปุถุชนคนธรรมดาหลอกเชื่อผม

ปล.น้าบังมาแนวมีสาระผมก็ขอตามน้าบังบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 09:46:21 AM โดย คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:57:41 AM »

สวัสดีครับอาดาบ  ไหว้ วันนี้ ต้องขอบอกอาดาบก่อนว่า ผมคือ 1 ในผู้เสพ (อดีต) ผมเสพ ยาบ้า มามากกว่า 6 ปี  ยุค ยาบ้า เม็ดละ 30 บาท "ฬ"
ผมรู้ถึงวงจรมันพอสมควร
คนเสพยาบ้า ส่วนมาก มาจากสาเหตุ หลักๆ ดังนี้ ครับ
1. เข้าใจผิด เชื่อเพื่อน  โดนหลอก  ว่า เท่ห์  หรือ เล่นแล้ว เรียนเก่ง
2. แฟชั่น การเข้ากลุ่ม
3. หาทางออไม่ได้ เลย เชื่อเพื่อนในกลุ่มที่ เสพ ว่าพวกเค้ารับได้ (คล้ายกันกับข้อ 1. )
4. พวกเรียกร้องความสนใจ ครอบครัวแตกแยก  ผมสงสัย ทำไมครอบครัวแยกแยก  แล้วต้องติดยา  หมาตัวไหนบัญญัติ์ ไว้ไม่รู้  บู่

ส่วนพวกค้า ที่มา
1. เสพมากๆเลยเป็นผู้ค้าซะเอง  ส่วนมากไปไม่ค่อยรอด เพราะมันจะ ดูดจนเข้าเนื้อ ต้นทุนหาย กำไรไม่มี
2.การขายยาบ้า เป็นอะไรที่กำไรดี มากๆ ช่วงเม็ด ละ 120 บาท ผมซื้อมาเสพ ในราคา 60 บาท ถ้าจะขาย ราคา 120 กำไร 60 เพราะ ไม่ต้องเจาะ ตลาด ผู้เสพมาเองถึงที่

แนวความคิดของผู้ค้า คือ คิดว่า เค้าจะไม่โดนจับ ไม่มีใครรู้(ตำรวจ)ที่เค้าขาย  กำไรดี ขายง่าย   แค่นี้ ครับ  ไหว้
  ส่วนตัวผมเองเลิกยาบ้า ด้วยตัวเอง ไม่ต้องพึ่งหมอ ไม่ต้องไปถ้ำกระบอก  ติดด้วยใจ เลิกด้วยใจ   ไหว้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:03:39 AM »

ต้อง "ตัดใจ" อย่างที่พี่ นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง  บอกล่ะครับ ดีกว่าเสียมันไปตลอดกาล

กว่าจะตัดสินใจได้ ผมยังว่าคุณตัดสินใจนานเลย Grin Grin Grin แต่ว่าคุณทำถูกต้องแล้ว อะไรเกิดต้องเกิด ยิ่งเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ แต่เรื่องผมว่าต้องใหญ่ขยายไปต่อ แต่ต้องสู้ให้จบ สู้ให้ดี

ที่บ้านเขารู้ก่อนผมว่ายิ่งเป็นผลดีกับตัวเด็กเอง ปีสี่เทอมสอง จะจบอยู่แล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:04:57 AM »

-ผู้ค้าที่เป็นผู้เสพ มีชนักติดหลัง 2 อันเลย..อนาคตมืดมนมาก..เท่าที่เคยเห็นไม่เกิน 3-4 ปี..ตาย  

เห็นด้วยสุดท้ายตายแน่ไม่ว่า จากตำรวจ คนเสพ คนขาย หักหลัง เดี๋ยวก็เก็บกันเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 10:06:36 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:06:40 AM »

แปลกนะครับ "ยาบ้า" (และสิ่งเสพติดอื่นๆ)ใครๆหลายๆคนรู้ทั้งรู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดีแต่ก็ยังเสพกันเข้าไป คนขายรู้ทั้งรู้ว่าสักวันต้องถูกจับ หรือ ไม่ก็ตาย แต่ก็ยังทำ เห็นแก่เงินสกปรก พวกผมออกบรรยายยาเสพติดตามโรงเรียนต่างๆ ยิ่งออกให้ความรู้เหมือนยิ่งยุให้มันเสพ สุ่มตรวจฉี่ครั้งใด ไม่มีสักครั้งที่จะไม่พบ นี่ขนาดในสถานศึกษา เหตุและต้นตอผมว่าน่าจะมาจากสภาพของสังคมที่ทำให้คนเราเปลี่ยนแปลงวิถีของการใช้ชีวิต ปัญหาที่มาถึงตำรวจนั้นมันเป็นปัญหาที่ปลายเหตุ เริ่มต้นเราต้องเริ่มที่ครอบครัวเป็นประถมบทอยู่แล้วครอบครัวทุกวันนี้สภาพสังคมมันรัดตัวจนเกินไป เรื่องเงินทองไม่พอใช้เพราะข้าวของมันแพงขึ้นทุกวันแม่บ้านจากที่เคยอยู่กับลูกอยู่กับเรือนก็ต้องไปช่วยพ่อบ้านหาเงินมาใช้จ่ายไม่มีเวลาที่จะคอยสังสอนอบรมดูแลลูกเท่าที่ควร ทำให้ครอบครัวขาดความอบอุ่น ลูกขาดความดูแลเอาใจใส่จากพ่อและแม่ ไปคบเพื่อน ซึ่งถ้าเป็นเพื่อนที่ดีก้ดีไป หากแต่ส่วนใหญ่ไม่เป็นเช่นนั้น เพราะที่ผมกล่าวสภาพของสังคมมันเปลี่ยนแปลงไป ทำให้ทุกครอบครัว(แทบจะทุกครอบครัว)มีสภาพครอบครัวที่เหมือนกัน ทุกวันนี้พ่อและแม่ตามใจลูกถามว่าเพราะอะไร สาเหตุมาจากไม่มีเวลาดูแลลูก ลูกอยากได้อะไรก็หาให้เช่นเกมส์,คอม,เน็ต,รถจักรยานยนต์ เด็กเมื่อเล่นเกมส์เล่นคอมดูเน็ตเสร็จแล้วก็ช่วนเพื่อนออกร่อนแว๊นส์สร้างปัญหาให้สังคม และเมื่อไปเจอเพื่อนใหม่ๆในกลุ่มแว๊นส์ผมกล้าพูดร้อยทั้งร้อยมียาเสพติดมาเกี่ยวพัน พอตัวเองเริ่มเข้าไปเกี่ยวกับยาเสพติด ผมก็กล้าพูดอีกว่าร้อยทั้งร้อยถอนตัวยาก เมื่อถอนตัวยากแล้วตัวเองก็ต้องเดินไปสู่วิถีของผู้ค้ายาเริ่มสังสมบารมีเริ่มีลูกน้องเริ่มห้าว+บ้า ก็กลายเป็นขาใหญ่ คราวนี้ชื่อเสียงของท่านก็เริ่มเข้าไปอยู่ในบัญชีดำ และเมื่อถึงเวลาที่พอเหมาะบุคคลท่านนั้นอาจต้องกลายเป็นบุคคลสาบสูญ นี่แหละวิถีของผู้ค้ายาเสพติด ไม่มีใครได้ใช้ชีวิตอย่างปกติสุขอย่างปุถุชนคนธรรมดาหลอกเชื่อผม

ปล.น้าบังมาแนวมีสาระผมก็ขอตามน้าบังบ้าง

ผมขอตัวกลับบ้าน ก่อนครับตอนนี้อยู่ร้านเน็ต ครับ   ไหว้  Grin นานๆจะมีสาระซักที  ขำก๊าก
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:25:02 AM »

ผมเคยนั่งกินเหล้ากับผู้ค้ายาตัวใหญ่..........ตอนนี้น่าจะไม่กลับไปทำอีก

เขาเล่าว่าต้องข้ามโขงไปซื้อ........ฟังวิธีการหลบหลีกเจ้าหน้าที่แล้วไม่ธรรมดาเหมือนกัน แต่เขาบอกว่า ยังไงก็มีสักวันที่โดนจับ

แถมยังต้องหนีไปให้ไกล เพราะกลัวโดนเก็บ............

อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ ยาบ้า ถ้ามันดีเค้าคงไม่ปราบให้มันหมดไปหรอกครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:25:31 AM »

คือ เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมมีเพื่อนคนนึง คบมานานแล้วเป็นคนเที่ยวๆกินๆ
 พักหลังเขาไม่รู้เป็นยังไง เสพ สามเดือนมานี่เปลี่ยนเป็นคนขายซะแล้ว มายืมเงินผมก็รู้ว่าทำอะไร แต่มันก็คืน
อาจานถามผมว่า มันมีปัญหาอะไร ผมตอบไม่ได้ แต่อาจารย์ก้เหมือนเดาถูก
ทีนี้ เทอมนี้มันไม่จ่ายค่าเทอม อาจารย์ก็รู้
ผมช่วยอะไรไม่ได้เลย ถ้าที่บ้านมันรู้ ตายแน่
ตอนแรกก็ว่ามันจะหยุดไปเอง แต่ดูเหมือนหยุดไม่ได้ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง

ขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยนะครับ ผมตันหมดแล้ว ตัวมันเองก็หนีปัญหาเหมือนกัน คนไกล้ตัวปรึกษาไม่ได้ครับ รู้จักมันหมด.

มองเห็นอีกเรื่องนึงนะครับ... ตามตัวแดงอาจารย์ก็รู้แล้ว ดังนั้นอย่าพยายามแก้ด้วยตนเองครับ เรื่องนี้ใหญ่เกินเด็กเรียนยังไม่จบจะเข้าไปแก้ไขได้ง่ายๆ...

หากเห็นว่าท่าทางตัวอาจารย์เองแก้ไขไม่ได้ เช่นอาจารย์ไม่ไปบอกฝ่ายปกครอง หรือบอกแล้วและ อ.ฝ่ายปกครองไม่มีวิธีจัดการ... ให้ย้ายโรงเรียน และย้ายบ้านหนีเลยครับ, อันนี้ไม่ใช่เรื่องเกินเหตุ...

นายสมชายมีอาชีพเล่นหุ้น มีความสามารถพิเศษเรื่องการประเมินสถานการณ์ล่วงหน้า... เรื่องแบบนี้หากไม่"ตัดใจ"เสียตั้งแต่แรก รับรองบานปลายอย่าว่าแต่บ้านเลยครับ... ชีวิตก็จะหมดอนาคต...

เห็นด้วย กับ นายสมชาย(ฮา) ครับ
สิ่งที่เขากระทำ ไม่ใช่เสียหายเฉพาะตัว และกับตัว จขกท. เท่านั้น  แต่เป็นการประพฤติชั่ว เป็นภัยร้ายแรงกับสังคม
การอาศัย ความเป็นเพื่อน เมื่อไม่ใช่ทางแก้ปัญหา ควรตัดใจได้แล้วละครับ.

ความสัมพันระหว่างเพื่อน มันเทียบไม่ได้กับ ความเสียหาย กับคนอื่นร่วมสังคม ต้องได้รับ
จะปล่อยให้ความเป็นเพื่อน แล้วปล่อยให้เค้า ไปเอาเปรียบสร้างความเสียหายแก่คนจำนวนมากในสังคมไม่ได้ ครับ

ยาเสพติด เป็นปัญหาใหญ่ของสังคม.. มันเกินกว่าความสามารถของท่านที่จะแก้ปัญหา

ควรปรึกษาอาจารย์ผู้ปกครอง และทางออกที่ดีของอาจารย์ จะทราบได้เองว่า เมื่อจัดการปัญหาไม่ได้
จะต้องให้ จนท. บ้านเมืองใช้กฎหมาย จัดการ  ..    จขกท. จักต้องรักสังคมส่วนรวม มากกว่ารักเพื่อนชั่ว นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 04:41:45 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:30:50 AM »

จะปล่อยให้ความเป็นเพื่อน แล้วปล่อยให้เค้า ไปเอาเปรียบสร้างความเสียหายแก่คนจำนวนมากในสังคมไม่ได้ ครับ

ชัดเจนดีครับ Grin Grin Grin ดีที่เจ้าของกระทู้ตัดสินใจได้ดี

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:31:26 AM »

แถมยังต้องหนีไปให้ไกล เพราะกลัวโดนเก็บ............

ตายเร็วแน่นอน Grin Grin Grin ยุ่งกับยาไม่รุ่งแน่นอน

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 03:59:46 PM »

-ผู้ค้าที่เป็นผู้เสพ มีชนักติดหลัง 2 อันเลย..อนาคตมืดมนมาก..เท่าที่เคยเห็นไม่เกิน 3-4 ปี..ตาย 

เห็นด้วยสุดท้ายตายแน่ไม่ว่า จากตำรวจ คนเสพ คนขาย หักหลัง เดี๋ยวก็เก็บกันเอง
-ตายเองก็เยอะไปครับ..พวกนี้ภูมิมันต่ำ..ไข้หวัดนก..หวัดหมู..หวัดซาร์(ปอดอักเสบ)..อะไรพวกนี้แหละยังไม่สูญพันธุ์นะครับ..ซึ่งมันทำอะไรคนดี ๆ ได้ยาก แต่สำหรับพวกขี้ยา..ติดเชื้อง่ายมาก..เข้า รพ.แค่ 2 วันเอง..ตาย..หมอว่าปอดล้มเหลว 
-คนพูดกันว่า นร.มัธยมเดี๋ยวนี้ติดยาถึง 40 % ได้ยินแล้วเซ็งเป็ดเลย..ประเทศไทย(โฮ)   
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:06:48 AM »

เกิดมาไม่เคยสักที  ทั้งๆที่เพื่อนผม เกือบ 70% เคยลองยาบ้ากันหมด  ผมไม่ชอบ ถึงแม้มันจะหอมกว่ายาเสพติดอื่นๆ  แต่ผมก็ไม่ชอบ เพราะดูสภาพเพื่อนแต่ละคนมันเหมือนศพ ผอมๆ ตัวซีดๆ ไม่ได้หลับไม่ได้นอน ก็ไม่รู้ว่าจะดูดกันไปทำไม  ตลอดชีวิตผม ฟังคำชวนให้เสพยากับเพื่อน ด้วยคำว่า "เอาไหม" เป็น 1000 คำ  แต่ผมก็ตอบคำถามนั้นทุกครั้งว่า"ไม่ กูไม่ชอบ"  เพราะส่วนตัวผม จะมีของโปรดของผมประจำคือ กัญชา ส่วนยาเสพติดที่ผิดกฏหมายอื่นนั้นผมไม่เคยลอง และไม่อยากลองด้วย   
         และขอแนะนำเจ้าของกระทู้ว่า อย่าไปเชื่อเพื่อนที่ว่า  ลองครั้งเดียวไม่ติดหรอก  /  ลูกผู้ชายเกิดมาแล้วต้องลองให้หมด ใช้ชีวิตให้มันคุ้ม   ก็เพราะไอ้คำสองคำนี้แหละ ที่ทำให้คนติดยามานักต่อนักแล้ว

คำแนะนำสำหรับผมที่จะให้ได้ก็คือ  อยู่กับเขานั้นแหละ แต่อย่าให้การช่วยเหลือใดๆ มายืมเงิน หรือ ขอเงินก็บอกไม่มี ใช้ชีวิตตามปกติ ไม่ต้องตืนเต้นคิดมาก  ไม่ต้องไปพูดอะไร  ถ้าเขากลับตัวได้เราก็ยังได้เพื่อนเราเหมือนเดิม  แต่ถ้าเขายังกลับตัวไม่ได้  กฏหมายจะเป็นตัวลงโทษเขาเอง เพื่อนผมหลายคนกลับตัวได้  แต่ก็ไม่น้อยที่ตอนนี้อยู่สถานบำบัด  มันคือช่วงหนึ่งของชีวิตครับ  ผมก็แค่มีประสบการณ์เหมือนคุณ และผ่านเหตุการนั้นมาได้ก่อนหน้าคุณไม่นาน

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์