เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:13:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่สูบบุหรี่ครับ อยากให้เลิก  (อ่าน 6828 ครั้ง)
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:46:40 PM »

คิดจะเลิกอะไร อยู่ที่ใจ ก่อนเลย ใจแข็งแค่ ก็เลิกได้เร็วเท่านั้นครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:39:57 AM »

น่ากลัวดีครับ ตกใจ

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:55:16 AM »

.........  ยิ้มีเลศนัย เลิกบุหรี่ เรื่องง่ายๆ ของลูกผู้ชายตัวจริง   พวกที่เลิกไม่ได้อ้างโน่นอ้างนี้ จริงๆในใจลึกๆก็อยากเลิก แต่ใจไม่แข็งพอ  ผมเห็นคนแก่หลายคนแล้วที่สูบบุหรี่มาทั้งชีวิต สุดท้ายป่วย เงินทอง ทีดิน ที่ตัวเองสะสมไว้ ลูกเมียต้องขาย เพื่อเอาเงินมารักษา ยื้อชีวิตคนสูบบุหรี่  สุดท้ายไม่เหลืออะไร ตายห่า ไม่เหลือสมบัติไว้ให้ลูกเมีย .... ดีครับสูบกันเข้าไป ตอนจะตายชีวิตจะได้มีความสุข .... คิก คิก

ไม่ได้ว่าใครนะครับ หรือหากไม่ถูกใจพี่ๆเพื่อนๆท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ แต่เรื่องบุหรี่ผมแรงเสมอ เพราะผมเป็นห่วงและรักจึงเตือน    ไหว้

มีคำขวัญฝากไว้ครับ " รู้ว่าบุหี่มีพิษร้าย  แล้วจะยังโง่สูบกันทำไมให้เปลืองเงิน "    คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:46:06 AM »

.........  ยิ้มีเลศนัย เลิกบุหรี่ เรื่องง่ายๆ ของลูกผู้ชายตัวจริง   พวกที่เลิกไม่ได้อ้างโน่นอ้างนี้ จริงๆในใจลึกๆก็อยากเลิก แต่ใจไม่แข็งพอ  ผมเห็นคนแก่หลายคนแล้วที่สูบบุหรี่มาทั้งชีวิต สุดท้ายป่วย เงินทอง ทีดิน ที่ตัวเองสะสมไว้ ลูกเมียต้องขาย เพื่อเอาเงินมารักษา ยื้อชีวิตคนสูบบุหรี่  สุดท้ายไม่เหลืออะไร ตายห่า ไม่เหลือสมบัติไว้ให้ลูกเมีย .... ดีครับสูบกันเข้าไป ตอนจะตายชีวิตจะได้มีความสุข .... คิก คิก

ไม่ได้ว่าใครนะครับ หรือหากไม่ถูกใจพี่ๆเพื่อนๆท่านใดก็ขออภัยด้วยครับ แต่เรื่องบุหรี่ผมแรงเสมอ เพราะผมเป็นห่วงและรักจึงเตือน    ไหว้

มีคำขวัญฝากไว้ครับ " รู้ว่าบุหี่มีพิษร้าย  แล้วจะยังโง่สูบกันทำไมให้เปลืองเงิน "    คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนยังไม่เลิกสูบคงรับไม่ได้ Grin Grin Grin แต่คงไม่มีใครว่าไร

ต้องถามว่าใครสอนให้สูบหรือเปล่า ลองคิดกลับไป ผมว่าส่วนใหญ่หัดเอง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:29:35 AM »

ก็แค่่อยากให้เห็นโทษของควันบุหรี่ครับ ถ้าสามารถเลิกได้ก็เลิกเถอะครับ เพราะมันไม่ได้มีผลเสียแค่ตัวเรา แต่ควันบุหรี่ที่ออกมา คนที่อยู่ในบริเวณนั้นถึงไม่สูบก็มีโอกาสได้รับควันเข้าไปด้วย ตัวผมเลิกมา 14 ปีแล้วครับ เริ่มสูบตั้งแต่สมัยเรียน จนมาทำงาน พอมีลูกก็เลิกเลยครับ เพราะไม่อยากให้ลูกต้องได้รับไปด้วยครับ แล้วก็หันมาเล่นกีฬาครับ ก็จะทำให้เรามีสุขภาพที่ดีขึ้น เอาใจช่วยสำหรับผู้ที่อยากเลิกบุหรี่นะครับ ขอให้ทำได้ครับ เยี่ยม เยี่ยม

Uploaded with ImageShack.us
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 12:36:57 PM »

... +1 ... จขกท. ...  เลิกเด็ดขาดมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ... โง่ ที่สูบมาได้ตั้งนาน ...  Grin Grin Grin

... เคยสูบถึงวันละ 3 ซอง ... แล้วก็มาลดลงเหลือวันละไม่ถึงซอง ... แรกๆ ที่ตัดสินใจเลิก ก็ยังมีอาการอยากสูบอยู่บ้างตอนที่ดื่มเหล้าเมาๆ(ประมาณ 2-3 ปี) ... แต่ตอนนี้ไม่มีอาการอยากสูบแล้ว ... ใครมาสูบใกล้ๆ ไล่หนีด้วยซ้ำ เหม็นควันบุหรี่ ...  คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:16:45 AM »

ครับผม ทอนคืนนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
RMAY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:33:03 AM »

เมื่อปี 53 ผมตั้งกระทู้ "อยากจะบอกใครซักคน" ดีว่าขอให้ลบไปแล้ว... นั่นล่ะ ที่ผมสู้กับใจตัวเอง...

ช่วงนั้นโดนด่าน้ำไหลไฟดับไปหมด แม้แต่บังฟีน(พรุ่งนี้ก็ดีเอง)

บางอย่างอยากจะลืม แต่กลับจำแม่นเนอะพี่... ไหว้ ไหว้

ติเพื่อก่อ แล้วก่อให้ดี  ครับ พี่ ถ้า เชียร์ให้ทำก่อเหมือน ส่งพี่ไปลงนรก ครับ  ไหว้  อย่าคิดมากครับ ชีวิต เราดีขึ้น ก็ พอแล้ว  เยี่ยม

ป.ล ผมเองต้องขอโทษ ด้วยครับพี่  ไหว้
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:56:59 PM »

ผมเคยชวนเพื่อนให้เลิกพร้อมกันหลายคน จนเพื่อนๆคนอื่นเลิกได้เกือบหมด ก็มีแต่ผมนี่แหละขณะพิมพ์อยู่นี่ ยังคาบบุหรี่อยู่เลย ยอมรับแพ้ใจตัวเองทุกที
          ผมรู้ตัวว่าติดบุหรี่ ตอนอยู่ ป.6 เมื่อ 11 ปีที่แล้ว เพิ่มมาเรื่อย จากเมื่อก่อน นั่งรถ 2 แถวไปโรงเรียน ปีนไปนอนสูบบนหลังคารถ 2 แถว เช้ามวน เย็นมวน พอขึ้นมถยมก็พกไปทีละ 10 มวน มถยมปลาย ก็เอาดีทางนี้เลย เอาไปขายในโรงเรียน ซึ่งตอนนั้นราคาดีมาก พอออกมาอยู่มหาวิทยาลัย หนักกว่านั้นไปอีก สูบวันละเกือบ 2 ซอง  ทุกวันนี้ เกือบ 3 ซองแล้วครับ  ขับรถไกลๆสูบแล้วมันเพลิน และไม่ค่อยง่วง     ตอนนี้ผมรู้ตัวเลยว่า สุขภาพผมแย่แล้ว ไอบ่อยมาก บางครั้งมีเลือดปนเสมหะออกมาด้วย  เวลาออกกำลังกาย นิดหน่อยก็เหนื่อยหอบแล้ว บอกตรงๆตอนนี้อยากเลิกบุหรี่มากๆ แต่ในระหว่างนั่งพิมพ์นี่ก็ 3 มวนแล้วโดยไม่รู้ตัว สูบไปคิดไปพิมพ์ไป  ผมเคยเข้าโครงการไปเลิกยาที่วัด พระให้กินยาที่ฝนจากรากไม้ กินไปแล้วก็อาเจียนออกมา และถ่ายท้อง เคยไปสาบานกับสิ่งศักสิทธิ์หลายแห่งแต่ก็ทำไม่ได้สักที เคยโทรไป 1600 ได้รับคำแนะนำอย่างดี แต่ก็ทำไม่ได้     อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆที่เคยติดบุหรี่มากๆแล้วเลิกได้ ว่าพี่ทำอย่างไรครับ เพื่อเป็นแนวทางให้กับเด็กรุ่นหลังอย่างผม อยากเลิกบุหรี่ด้วยคน ขอบพระคุณอย่างสูง

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 12:33:35 AM »

สำหรับน้องไข่นะครับ.....

สิ่งที่น้องไข่แสวงหาสิ่งต่างๆจากภายนอกนั้นมากมายแล้วครับ.....แต่วิธีทั้งหลายทั้งปวงที่ทำแล้วแต่ไม่ได้ผลที่น้องไข่เจอ  มันเกิดจากกำลังใจภายในครับ

ใจที่ไม่พร้อมต่อให้ไปกินยาร้อยวัด  ไปบนร้อยศาล...กลับมาสูบเหมือนเดิม
แต่หากใจพร้อม  เลิกสูบที่ใหนก็ได้ครับ

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 05:43:06 AM »

อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆที่เคยติดบุหรี่มากๆแล้วเลิกได้ ว่าพี่ทำอย่างไรครับ เพื่อเป็นแนวทางให้กับเด็กรุ่นหลังอย่างผม อยากเลิกบุหรี่ด้วยคน ขอบพระคุณอย่างสูง

รู้สึกลองเลิกมาเยอะแล้วนะ Grin Grin Grin คงเป็นได้แค่กำลังใจ

คิดเลิกก็ดีใจด้วยแล้ว แต่ของอย่างนี้ต้องช่วยตัวเอง คิดเองไม่ได้ เลิกเองไม่ได้

carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 05:45:02 AM »

ลองอ่านดูแล้วประยุกต์กับการเลิกบุหรี่ เหมือนกัน คนทำได้คือทำได้ คนทำไม่ได้คือไม่ได้ Grin Grin Grin ขอให้โชคดี

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=107722.0

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:04:01 AM »

เลิกมา7ปีได้มั้ง2ซองครึ่ง/วัน   ถ้าบุหรี่เหลือไม่ถึงครึ่งซองผมต้องออกไปซื้อ  แม้จะเที่ยงคืนก็ตามบ้าขนาดนั้น  ตอนหลังลูกชายหัดเดินเราหนีไปสูบไกลๆลูกชายก็เดินตาม  เลยมาคิดจะเลี้ยงมันโตไหมนี่เลยไปหาหมอ  หมดไป14000-15000บาท  ตอนเลิกใหม่ๆต้องเอาบุหรี่แช่น้ำเอามาอมบ้วนปาก  ตอนนี้เลิกเด็ดขาดถ้าสูบปุ๊บวิญญานบุหรี่จะเข้าสิงทันที  แต่ก็ยังหอมนะครับแต่ขอผ่านดีกว่าเลิกเหล้ามาก็แทบตาย  นอนไม่ค่อยหลับอยู่2-3ปีแต่ถ้าอายุมากแล้วปลงตกก็ตามสบาย  เพราะใครจะรู้จะตายเพราะอะไร  การเลิกมันทรมานจริงๆ  เพื่อนที่ชอบพูดสูบก็ได้ไม่สูบก็ได้ ที่ผมเคยเตือนไว้  ทุกวันนี้มันก็ยังสูบเหมือนเดิม  ยังมาถามผมว่าเลิกได้ไงรู้แต่ไม่หมูก็แล้วกัน   แต่เลิกแล้วแข็ง+แรงขึ้นเยอะอีหลีเด้อ  ตอนติดบุหรี่ไม่เห็นควันไม่ได้กลิ่นไม่สบายใจ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 10:14:23 AM »

เพราะใครจะรู้จะตายเพราะอะไร 

ยังมาถามผมว่าเลิกได้ไงรู้แต่ไม่หมูก็แล้วกัน   

จริงครับ Grin Grin Grin เลิกง่ายคงเลิกกันไปเยอะแล้ว ไม่ต้องมีขนาดสายด่วน กับรณรงค์กันชุดใหญ่อยู่

Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:41:11 PM »

วันนี้ ผมลงเปลี่ยนจาก บุหรี่ ซอง มาเป็น ยาเส้น ครับ รู้สึกว่า ลดจำนวนมวนลงไปได้เยอะ  และสูบได้น้อยลง เพราะมันฉุนแสบคอมาก  บางทีขี้เกียดพัน ขับรถอยู่ก็พันไม่ได้ ไม่เหมือนบุหรี่  รู้สึกว่าลดลงไปเยอะครับ ต่อไปจะเปลี่ยนจากไฟเช๊ค เป็นไม้ขีด  ทำอะไรให้มันยากๆ เดี๋ยวก็ลำคาญเลิกไปเอง  ได้ผลครับ วันนี้ สูบไม่ถึง20 มวน

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์