เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:16:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนที่สูบบุหรี่ครับ อยากให้เลิก  (อ่าน 6831 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:17:45 PM »

ผมยังเลิกไม่ได้เลย เศร้า เศร้า

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 11:11:01 PM »

วันนี้ ผมลงเปลี่ยนจาก บุหรี่ ซอง มาเป็น ยาเส้น ครับ รู้สึกว่า ลดจำนวนมวนลงไปได้เยอะ  และสูบได้น้อยลง เพราะมันฉุนแสบคอมาก  บางทีขี้เกียดพัน ขับรถอยู่ก็พันไม่ได้ ไม่เหมือนบุหรี่  รู้สึกว่าลดลงไปเยอะครับ ต่อไปจะเปลี่ยนจากไฟเช๊ค เป็นไม้ขีด  ทำอะไรให้มันยากๆ เดี๋ยวก็ลำคาญเลิกไปเอง  ได้ผลครับ วันนี้ สูบไม่ถึง20 มวน
ยาเส้นมันก็ทำจากใบยาสูบ สูบไปก็ตายผ่อนส่งเหมือนบุหรี่ครับ ขนาดเพื่อนผมมันหักดิบโยนบุหรี่กับไฟแช๊คทิ้งข้างทาง สุดท้ายมันยังไปหามาสูบจนได้ มันลงทุนขนาดใช้หัวเทียนรถเครื่องจุดไฟเพื่อสูบบุหรี่เลยนะครับ ตอนนี้กำลังป่วยเป็นโรคถุงลมโป่งพองอยู่  อ๋อย

ถ้าเปรี้ยวปากอยากสูบจริงๆ ลองใช้วิธีเคี้ยวหมากฝรั่งผสมสารนิโคตินดู หรือไม่ก็ใช้มะนาวฝานเป็นชิ้นเล็กๆหรือมะขามเปียกปั้นเป็นก้อนๆจิ้มเกลืออมเลย  ตกใจ ถ้า้พ้นช่วง 15 วันอันตรายไปได้ก็ถือว่าเห็นแสงที่ปลายอุโมงค์แล้วครับ เยี่ยม

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Skeleton_King
ถูกเพิกถอนสมาชิกภาพ
Hero Member
*

คะแนน -3340

คนต่ำๆ ก็จะคิดได้แค่ต่ำๆ

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:19:25 AM »

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
ผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ บุหรี่ดู  ก็ไปเจอ คลิป นี้  http://www.youtube.com/watch?v=lmcR1KAjGXc 

บุหรี่ไฟฟ้า  เราจะได้รับแต่ นิโคตินอย่างเดียว ไม่มีสารอื่นๆเหมือนในบุหรี่  พี่ว่าดีไหมครับ ไหว้

รู้จักกันมากขึ้นได้ที่ http://www.facebook.com/profile.php?id=100001818524287
                               ^
                               ^
ถ้าคุณไม่เชื่อว่าคนที่คุณเกลียดก็มีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น
นั่นก็หมายความว่าคุณไม่เชื่อในการมีเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นเลย  -Noam Chompsky-
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:25:27 AM »

ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
ผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ บุหรี่ดู  ก็ไปเจอ คลิป นี้  http://www.youtube.com/watch?v=lmcR1KAjGXc 

บุหรี่ไฟฟ้า  เราจะได้รับแต่ นิโคตินอย่างเดียว ไม่มีสารอื่นๆเหมือนในบุหรี่  พี่ว่าดีไหมครับ ไหว้
เรื่องบุหรี่ไฟฟ้ามันเป็นแค่โฆษณาชวนเชื่อครับ ยี๊

สารที่ทำให้เราติดบุหรี่ก็คือสารนิโคตินในใบยาสูบนี่แหละ ขืนไปซื้อบุหรี่ไฟฟ้ามาสูบก็เหมือนหนีเสือปะจระเข้อีก งานนี้ใจคุณเท่านั้นครับที่จะทำให้เลิกบุหรี่ได้หรือไม่ได้ เยี่ยม

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:27:50 AM »

ผมสูบมาสิบกว่าปีครับ เคยเลิกครั้งนึง1ปีเต็ม กลับมาสูบอีก ตอนนี้เลิกตั้งแต่ปีที่แล้วกลางๆปี ตอนนี้เรียกว่าไม่อยากแล้วครับ ช่วงทรมานก็1-2เดือนแรก แต่ต้องอดทนครับ ห้ามแตะมัน ขนาดที่ซื้อมาไว้ ยังมีอยู่ ผมก็ไม่สูบ ร่างกายค่อยๆฟื้นฟูครับ หายใจดีขึ้น กลั้นหายใจได้ยาวขึ้นมาก เป็นนาที ตอนสูบบุหรี่มากๆ เดินเร็วๆยังหอบ

ตอนนี้เลิกมากว่าครึ่งปี ไม่หอบแล้ว รู้สึกดีมากๆครับ เวลาได้กลิ่นบุหรี่โชยมา กลับรู้สึกเหม็นกลิ่นบุหรี่ ยังนึกเลย นี่ตูสูบมาตั้งนาน คนอื่นคงเหม็นนะ ถึงว่าผู้หญิงไม่ชอบคนสุบบุหรี่

เลิกเถอะครับ ดีต่อเราและคนรอบข้างแน่ๆ หายาอมแรงๆอม ช่วงแรกๆ เอาให้พ้น1-2เดือนแรก ต่อไปไม่ยากแล้ว  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 07:46:01 AM »

ผมสูบมาสิบกว่าปีครับ เคยเลิกครั้งนึง1ปีเต็ม กลับมาสูบอีก ตอนนี้เลิกตั้งแต่ปีที่แล้วกลางๆปี ตอนนี้เรียกว่าไม่อยากแล้วครับ ช่วงทรมานก็1-2เดือนแรก แต่ต้องอดทนครับ ห้ามแตะมัน ขนาดที่ซื้อมาไว้ ยังมีอยู่ ผมก็ไม่สูบ ร่างกายค่อยๆฟื้นฟูครับ หายใจดีขึ้น กลั้นหายใจได้ยาวขึ้นมาก เป็นนาที ตอนสูบบุหรี่มากๆ เดินเร็วๆยังหอบ

ตอนนี้เลิกมากว่าครึ่งปี ไม่หอบแล้ว รู้สึกดีมากๆครับ เวลาได้กลิ่นบุหรี่โชยมา กลับรู้สึกเหม็นกลิ่นบุหรี่ ยังนึกเลย นี่ตูสูบมาตั้งนาน คนอื่นคงเหม็นนะ ถึงว่าผู้หญิงไม่ชอบคนสุบบุหรี่

เลิกเถอะครับ ดีต่อเราและคนรอบข้างแน่ๆ หายาอมแรงๆอม ช่วงแรกๆ เอาให้พ้น1-2เดือนแรก ต่อไปไม่ยากแล้ว  Grin

เยี่ยม   ไหว้
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 09:44:03 AM »

ต้องถามตัวเองก่อนว่าทำไมถึงอยากจะเลิก   ถ้าเลิกสุขภาพดีขึ้นแน่นอนและสมช.ในครอบครัว  ไม่ต้องมารับควันหลงด้วย  ไม่ต้องรีบคิดดีๆแล้วค่อยลงมือทำมันไม่ตายหรอกน่า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 09:53:13 AM »

เรื่องบุหรี่ จะไปกลัวทำไมกัน............พ่อเพื่อนผมสูบบุหรี่วันละ 3 ซอง.....แต่ถ้าไปดูวัวลานอาจเพิ่มเป็น 4 - 5 ซอง ตอนนี้แกก็สบายดี ไม่เห็นจะเจ็บป่วยอะไร.

เพราะแกเป็นมะเร็งตาย ตั้งแต่เพื่อนผมอยู่ ม.4 แล้วครับ  ตกใจ

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:03:56 AM »

ขอบคุณที่นำมาเผยแพร่

ไหว้

ผมไม่สูบครับ  และไม่เคยคิดจะสูบ

เพราะตอนเด็ก ๆ ผมเคยขอร้องให้พ่อเลิกสูบ  แล้วสัญญาว่าจะไม่สูบบุหรี่

หากพ่อเลิกสูบ

พ่อขย่ำบุหรี่ทิ้งทั้งซองเลยครับ    ท่านเลิกสูบตั้งแต่วันนั้น   ไหว้
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 05:00:31 PM »

เลิกสูบเกือบ30กว่าปีแล้วครับ  หยุดแบบหักดิบ

แต่ เวลาตั้งวงดื่มเห็นเพื่อนดูด  อดไม่ได้ครับ เพราะ เหล้า ยา นารี  มันเป็นของคู่กัน   คิก คิก
        (พอเลิกเมาตื่นเช้า หากได้กลิ่นบุหรี่ผมจะอ๊วกทันที)   เศร้า

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
OOPUGOO
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 06:45:48 PM »

ส่วนตัวเชื่อว่าการเลิกบุหรี่  เลิกอยากกว่าเลิกเหล้าหลายเท่าครับ.....เพราะเคยเสพทั้งสองอย่าง และเลิกแล้วทั้งสองอย่างเช่นกัน

คนทำงานปกติทั่วไป ยังพอมีช่วงเวลาที่ไม่ได้เสพเหล้าอยู่่บ้าง
แต่บุหรี่จะถูกเสพได้เกือบตลอดเวลาที่ต้องการ ตอนตื่นบุหรี่ไม่อยู่ที่ปากก็อยู่ที่มือ   จะห่างก็เพียงตอนนอนหลับ

นับถือทุกท่านที่เลิกอบายมุขได้ และนับถือยิ่งขึ้นไปอีกกับท่านที่ไม่ข้องแวะมาแต่แรกเริ่มครับ

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:24:42 AM »

วันนี้ ผมลงเปลี่ยนจาก บุหรี่ ซอง มาเป็น ยาเส้น ครับ รู้สึกว่า ลดจำนวนมวนลงไปได้เยอะ  และสูบได้น้อยลง เพราะมันฉุนแสบคอมาก  บางทีขี้เกียดพัน ขับรถอยู่ก็พันไม่ได้ ไม่เหมือนบุหรี่  รู้สึกว่าลดลงไปเยอะครับ ต่อไปจะเปลี่ยนจากไฟเช๊ค เป็นไม้ขีด  ทำอะไรให้มันยากๆ เดี๋ยวก็ลำคาญเลิกไปเอง  ได้ผลครับ วันนี้ สูบไม่ถึง20 มวน

...........  เยี่ยม  เป็นกำลังใจครับ สู้ๆเพื่อสุขภาพของเราและคนในครอบครัว ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หมีอ้วน
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 01:19:04 PM »

เลิกยากครับสำหรับคนที่ติดแล้ว
ตาที่บ้านอายุ 84 ปีแล้ว ไอทุกครั้งที่สูบบุหรี่ เคยเลิกมาสองปีได้ แต่กลับมาสูบเหมือนเดิม เคยกระทั่งลุกเดินไม่ได้ ก็ยังไม่เลิก

เฟืองจักรรวมปีกสมอ นชท34 , KMIT'NB ,  SPD12
LovePreda
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:10:40 AM »

อยากให้พ่อเลิกบุหรี่ได้เร็วๆจัง

แนะนำเว็บหน่อยนะค่ะ รับทำป้ายคุณภาพเยี่ยม โรงพิมพ์ เชียงใหม่ , ป้ายเชียงใหม่ ,โฆษณาเชียงใหม่  , ออกแบบ เชียงใหม่ , ไวนิล เชียงใหม่ , นามบัตร เชียงใหม่
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:04:02 PM »

ไม่แน่ใจนะครับ...
ยาเส้นคนเคี้ยวน่าจะได้รับสารอันตรายมากกว่าการสูบบุหรี่
แต่ที่แน่ๆ ควันและกลิ่นไม่มีให้เป็นที่รังเกียจของคนรอบข้าง...

ข้อดีคือ ควันพิษไม่ไปทำอันตรายคนที่เรารัก
ไม่เหมือนบุหรี่ ถึงจะหยุดสูบแต่หากนอนห้องนอนเดียวกัน(ห้องแอร์)
ลมหายใจเรายังมีโอกาศคายสารพิษไปให้คนที่นอนร่วมห้องกันได้...
(อันนี้รู้จากช่างที่ร้านลูกสาวเป็นภูมิแพ้ หมอหาจนเจอสาเหตุ สุดท้ายเจ้าตัวจึงเลิกเด็ดขาด เพื่อลูก) ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์