เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:37:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 3นิ้ว... หดเหลือ 9 มม.ครับ ^^!  (อ่าน 21387 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:53:42 AM »

ผมตัดสินใจเลือกปืนให้เหมาะกับตัว ขอคำแนะนำด้วยครับว่าตัวไหนดี... ไม่เอาลูกดกน่ะครับ... เน้นแอบพกพาทุกวันครับ... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 07:30:00 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

fern
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 07:43:44 AM »

sti off duty ครับ....
CUPID-รักในหลวงทั้งบ้าน
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:04:50 AM »

พกทุกวัน G30sf ครับ  ๗๓ครับ

ศรรักของCUPIDแรงฤทธิ์เสมอ แม้เผลอยิงผิด ขอโทษยาถอนพิษ(รัก)ไม่มี
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:08:44 AM »

colt defender .45  อีกตัวครับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:20:25 AM »

Colt หรือ Kimber ดีครับ ส่วนตัวผมชอบKimberครับ หมายมั่นปั้นไว้กับ CDP II แต่พอเอาจริงกับเป็นDefenderไปซะ Grin
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:36:07 AM »

ิbul m5 ultra x หรือ หากมอง สามนิ้วกว่าๆ ด้วย ผมเชียร์ glock36 ครับ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:07:13 AM »

ถ้าพกลองดูตัวที่มีโครงเป็น Polymer ครับ พกเหล็กทั้งตัวมันหนักไป

ส่วนตัวผมชอบ Smith&Wesson M&P 45C ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:07:00 AM »

ไม่มีอะไรมาก ครับ เห็นคุณตั้ว เดินทางไกล เพียงลำพังบ่อย ๆ  
อยากให้สกรีน ความเชื่อ ความคิดที่ทำให้ตัวเองติดกับ ทิ้งน้ำไปบ้าง หากไม่ทิ้งมันจะพัวพัน วนเวียนอยู่อย่างนั้น
ทำให้เราพลาดสิ่งดี ๆ ไปซะ

ศักยภาพของปืน จะประมาณนี้ ครับ
ปืน ๙ พารา ลูกดกนั้น เหนือ กว่า .๔๕  ๗+๑ ..   ๙ พารา ลูกน้อย นั่นละถึงจะเป็นรอง .๔๕
.๔๕  โครงอัลลอยด์ อาจจะเบาลงบ้าง แต่ รีคอยด์ ของลูกจริง นั้น รุนแรงกว่า ๙ พารา
.๔๕  ที่ดี กระชับมือ ๗ + ๑ โครงเหล็กจึงมีความสมดุลกว่า แต่หนัก  นานวันขึ้นจะรู้สึกไม่อยากเอาไปด้วย
แต่ .๔๕ ลูกดก โครงโพลิเมอร์ นั้น น่าสนใจ มาก ครับ
ผมเคยพา Colt Combat Commander .๔๕ ไปด้วย ที่สุด ไว้ใช้ในบ้านดีที่สุด

๙ พารา ลูกดก ด้วยตัวเองเพียงลำพังก็ได้ ไม่ต้องพึ่งพามนุษย์คนอื่นอีก ขนาด Compact ลำ ๔ นิ้ว โครงโพลิเมอร์
ความเบาของตัวปืน ก็เพื่อ ให้จุกระสุนปืนได้มาก ๑๕ นัด +/- โพลิเมอร์จะได้ราคาที่ถูกกว่า ใช้งานได้สมบุกสมบันกว่าปืนเหล็ก
ได้มากกว่า ๑๙๑๑  ๓ นิ้วโครงเหล็กที่ใช้ไป ต้องคอยถนอมปืนไปด้วย

ตอนที่ผมอายุเท่าคุณตั้้ว ผมเสียบเอว Sig ๒๒๖ + ๑๕ นัด หนัก กิโล นิด ๆ .. การพกลูกดก ถ้าคิดว่าหนักไปอีก จะลดกระสุนเหลือ ครึ่งนึง
ก็ยังได้..  

ปืนกึ่งออโตลูกดก ถึงจะใหญ่กว่า หนักว่านิด แต่เหนือกว่าลูกน้อย..  Compact จะเหนือกว่า Sub Compact นี่เป็นข้อเท็จจริง
และพิจารณากันที่ตัวปืนเท่านั้น..  แม็กฯเสริม ไม่เอามารวมด้วย

พวกปืนขนาดเล็กนั้น สภาพคือปืนสำรองใช้ จะถูกเลือกใช้ ในบางสถานที่ เท่านั้น แต่ถ้ารู้ว่าจะเกิดภัยแน่นอน ควรต้องเลือกใช้ปืนหลัก ตัวจริง

การเลือกปืน ควรดูที่ศักยภาพของตัวปืนเป็นหลัก และขนาดที่ยอมรับได้ไหม แล้วปรับตัวให้เข้ากับปืน
สำหรับปืนป้องกันตัว มี ๑ กระบอกที่พอใจ ก็จบได้ครับ ใช้ให้ครอบคลุม

ผมมีและใช้ปืน Colt .๔๕ มาก่อน ๓ กระบอก เป็นปืนที่ขัดลำมากที่สุด ที่ผมเคยใช้มา ผมอาจคิดต่าง จากเพื่อนคอปืนท่านอื่น
เมื่อไม่วางใจกันแล้ว ผมไม่คบอีก.. ปัจจุบัน หันมาใช้ .๔๐ .. ๑๓-๑๕ นัด และเป็นโพลิเมอร์ เท่านั้น

การพกติดเอว นั้น ในความเป็นจริง ต้องไม่พก พร่ำพรื่อ จักต้องเลือกเฉพาะในบางเวลา บางสถานที่เสี่ยง
อย่างเวลา ลงจากรถในระหว่างเดินทาง .. เข้าห้องน้ำ ..  ยิงกระต่าย ข้างถนน  ถ้าไม่ใช่ที่เสี่ยงภัย อย่าพกพาเข้าไป  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 11:36:38 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:18:48 AM »

bul m5 ultra x หรือ หากมอง สามนิ้วกว่าๆ ด้วย ผมเชียร์ glock36 ครับ

.......... เยี่ยม  ชอบคำตอบนี้ครับ  เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:26:19 AM »

จากลักษณะการทำงานของคุณตั๋ว  อยากแนะนำให้ใช้ .40  แต่ในเมื่อโจทย์ถามถึง .45

แนะนำ คิมเบอร์ คอมแพ็คสแตนเลส  ลำกล้องยาว 4"   มิติรวมพอกะออฟฟิตเซอร์    ลำกล้องที่ยาวขึ้นประมาณ 1" ช่วยให้พกง่ายกว่า  และแม่นยำกว่ามาก พวกอาการร่วนก็เจอน้อยกว่าพวกลำลก้องสั้นจู๋   

ที่สำคัญ  ปืนคอมแพ็คลูกโต  ยิงไปสักพัก จะต้องเปลี่ยนรีคอยล์สปริง  แล้วพวกลำกล้อง 3" ส่วนใหญ่ใช้สปริงแบบ ลารีแคมป์  สปริงสองชั้น  พบแตกทั้งชุด  รวมถึงหาซื้ออะไหล่ ได้ยาก   ถ้าเป็นพวกกลุ่ม 3.5 - 4" ยังพอมีที่ใช้สปริงเส้นเดียว มีอะไหล่ขาย  เปลี่ยนได้ง่ายกว่า

คุณตั๋ว  กล็อก 23 เถอะ   

....ตามล่า...อีตอแหล
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:29:25 AM »

HK 45C ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:09:58 PM »

HK 45C ................
สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ

เป็น .45 ที่ยิงนิ่มครับ

ความแม่นไปหนี HK45 ตัวเต็มครับ

ไหว้
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:26:32 PM »

พารา LDA 3"  เป็นไลท์ดับเบิ้ลแอคชั่น  ตัวปืนยาว6.5 นิ้ว บรรจุ 6+1 นัด  มีเซฟห้ามไก

ตัวอื่นๆที่ผมชอบก็ HK45c , Sig P220 compact  ลำกล้องจะยาวกว่าสามนิ้วนิดหน่อย  ความยาวรวมเพิ่มประมาณ 0.5"
ปืนต่อสู้ผมไม่นิยม 1911  ความรู้สึกส่วนตัวคิดว่าคนใช้ 1911 ต้องมีฝีมือพอควร  ผมมือยังไม่ถึงครับ
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:40:19 PM »

ถ้าชำนาญการใช้ 1911 อยู่แล้ว และชอบอัลลอย ก็แนะนำ Ultra CDP ครับ แม่นและสวยมากเลยครับ ถ้าชอบโครงสเตนเลสก็ค่อยหารุ่นอื่น หรือชอบลูกดก ก็ใช้ Bul Ultra-X หรือ STI
แต่ถ้าไม่ชำนาญ 1911 หมายถึงการชักเร็ว ปลดเซฟ หรือไม่อยากขึ้นลำเข้าเซฟให้หวาดเสียว ก็แนะนำ Sig 220 Compact  Para LDA(แต่ได้ข่าววาชอบเป็นสนิม ทั้งๆที่เป็นปืนที่ผมชอบมาก) หรือว่า Kahr .45 ที่ไม่ใช่ PM45 ครับ เพราะPM45 หลายกระบอกผมเจอว่าขัดแม้แต่ลูกจริง ส่วน Glock ก็เล่นได้ครับ แต่ว่าต้องทำใจเรื่องลูกซ้อมหน่อยครับ

สรุปแล้ว มาจอง P220Compact เป็นเพื่อนผมดีกว่า แหะๆ  Grin ไหว้

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 02:53:26 PM »

ความอยากที่พลุ่งพล่านของเมื่อคืน สงบนิ่งไปเลยครับ... ไหว้

เมื่อคืนนำหนังสือ อวป. ฉบับเก่าๆมานั่งเปรียบเทียบและนั่งตัด Choice ออกไปทีละตัวๆ เลยตั้งกระทู้เพื่อเผื่อจะนำเสียงส่วนใหญ่ที่ตรงกับตัวที่เล็งๆไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจ...

แต่ข้อมูลที่ได้รับมา เลยทำให้ถอยกลับมาตั้งหลักใหม่.... มีอะไรเพิ่มรบกวนช่วยเติมให้ด้วยนะครับ..

ขอบคุณทุกๆท่านครับ... ไหว้

หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์