เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:33:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 3นิ้ว... หดเหลือ 9 มม.ครับ ^^!  (อ่าน 21363 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:41:56 PM »

- colt defenderลำกล้อง 3 นิ้ว มีอยู่ แต่นอนนิ่งในกล่องซะส่วนใหญ่

- colt 1991 compact ลำกล้อง 3 1/2 นิ้ว ไปด้วยกันในวันหยุด พร้อมแมกสำรองอย่างน้อย 2 แมก

- taurus m85ti ลำกล้อง 2 นิ้ว ไปไหนไปด้วย แม้กระทั่งตอนที่มี 1911 compact อยู่
ตัวที่พกแม้แต่เวลานุ่งกางเกงแพร น่ะเหรอ   ยิ้มีเลศนัย

ก็ซองปืนท่าน chew ดี ขนาดกางเกงแพรยังเหน็บอยู่  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม
ผมไม่กล้าลองซักที   ไม่กลัวซองกับปืนหลุดจากกางเกงแพรหรอก

กลัวกางเกงแพรหลุดน่ะ  5 5 5

คนเลยเห็นว่า...พก2นิ้วนี่เอง...
ดูจะเป็นประมาณ J-frame รุ่น 1 7/8 ซะมากกว่าครับ   เยี่ยม

พูดถึงป๋าติงใช่มั้ย  คิก คิก
อาฮุย
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 07:45:56 PM »

ไม่มีอะไรมาก ครับ เห็นคุณตั้ว เดินทางไกล เพียงลำพังบ่อย ๆ 
อยากให้สกรีน ความเชื่อ ความคิดที่ทำให้ตัวเองติดกับ ทิ้งน้ำไปบ้าง หากไม่ทิ้งมันจะพัวพัน วนเวียนอยู่อย่างนั้น
ทำให้เราพลาดสิ่งดี ๆ ไปซะ

ศักยภาพของปืน จะประมาณนี้ ครับ
ปืน ๙ พารา ลูกดกนั้น เหนือ กว่า .๔๕  ๗+๑ ..   ๙ พารา ลูกน้อย นั่นละถึงจะเป็นรอง .๔๕
.๔๕  โครงอัลลอยด์ อาจจะเบาลงบ้าง แต่ รีคอยด์ ของลูกจริง นั้น รุนแรงกว่า ๙ พารา
.๔๕  ที่ดี กระชับมือ ๗ + ๑ โครงเหล็กจึงมีความสมดุลกว่า แต่หนัก  นานวันขึ้นจะรู้สึกไม่อยากเอาไปด้วย
แต่ .๔๕ ลูกดก โครงโพลิเมอร์ นั้น น่าสนใจ มาก ครับ
ผมเคยพา Colt Combat Commander .๔๕ ไปด้วย ที่สุด ไว้ใช้ในบ้านดีที่สุด

๙ พารา ลูกดก ด้วยตัวเองเพียงลำพังก็ได้ ไม่ต้องพึ่งพามนุษย์คนอื่นอีก ขนาด Compact ลำ ๔ นิ้ว โครงโพลิเมอร์
ความเบาของตัวปืน ก็เพื่อ ให้จุกระสุนปืนได้มาก ๑๕ นัด +/- โพลิเมอร์จะได้ราคาที่ถูกกว่า ใช้งานได้สมบุกสมบันกว่าปืนเหล็ก
ได้มากกว่า ๑๙๑๑  ๓ นิ้วโครงเหล็กที่ใช้ไป ต้องคอยถนอมปืนไปด้วย

ตอนที่ผมอายุเท่าคุณตั้้ว ผมเสียบเอว Sig ๒๒๖ + ๑๕ นัด หนัก กิโล นิด ๆ .. การพกลูกดก ถ้าคิดว่าหนักไปอีก จะลดกระสุนเหลือ ครึ่งนึง
ก็ยังได้..   

ปืนกึ่งออโตลูกดก ถึงจะใหญ่กว่า หนักว่านิด แต่เหนือกว่าลูกน้อย..  Compact จะเหนือกว่า Sub Compact นี่เป็นข้อเท็จจริง
และพิจารณากันที่ตัวปืนเท่านั้น..  แม็กฯเสริม ไม่เอามารวมด้วย

พวกปืนขนาดเล็กนั้น สภาพคือปืนสำรองใช้ จะถูกเลือกใช้ ในบางสถานที่ เท่านั้น แต่ถ้ารู้ว่าจะเกิดภัยแน่นอน ควรต้องเลือกใช้ปืนหลัก ตัวจริง

การเลือกปืน ควรดูที่ศักยภาพของตัวปืนเป็นหลัก และขนาดที่ยอมรับได้ไหม แล้วปรับตัวให้เข้ากับปืน
สำหรับปืนป้องกันตัว มี ๑ กระบอกที่พอใจ ก็จบได้ครับ ใช้ให้ครอบคลุม

ผมมีและใช้ปืน Colt .๔๕ มาก่อน ๓ กระบอก เป็นปืนที่ขัดลำมากที่สุด ที่ผมเคยใช้มา ผมอาจคิดต่าง จากเพื่อนคอปืนท่านอื่น
เมื่อไม่วางใจกันแล้ว ผมไม่คบอีก.. ปัจจุบัน หันมาใช้ .๔๐ .. ๑๓-๑๕ นัด และเป็นโพลิเมอร์ เท่านั้น

การพกติดเอว นั้น ในความเป็นจริง ต้องไม่พก พร่ำพรื่อ จักต้องเลือกเฉพาะในบางเวลา บางสถานที่เสี่ยง
อย่างเวลา ลงจากรถในระหว่างเดินทาง .. เข้าห้องน้ำ ..  ยิงกระต่าย ข้างถนน  ถ้าไม่ใช่ที่เสี่ยงภัย อย่าพกพาเข้าไป  Cheesy

ผมชอบความเห็นนี้ทุกประโยคครับ...
ถ้าลูกดก HK P30 หรือ HK 45 ก็ไม่เลวนะครับ...

Smiley Smiley Smiley

...ทิศทางจะเบี่ยงเบนไปเบื้องไหน
"ยุติธรรม" ต้องยิ่งใหญ่เหนือทุกสิ่ง
ต้องยืนหยัดเป็นหลักที่พักพิง
ไม่ทอดทิ้งศรัทธาประชาชน...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:22:01 PM »

ป่านนี้...มึนไปแล้ว....555
ปกติไม่ต้องแนะนำ คุณตั้ว ก็มึนอยู่แล้ว  5 5 5 5
แลบลิ้น

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:26:39 PM »

ป่านนี้...มึนไปแล้ว....555
ปกติไม่ต้องแนะนำ คุณตั้ว ก็มึนอยู่แล้ว  5 5 5 5
แลบลิ้น

อ้าว เพิ่งเห็น  จริง ตามที คุณ chew บอกเลย ละ อาจเพราะต้องดูแล แต่งานที่หนัก ๆ .. จึงมึนเรื่องปืน  คิก คิก

แต่ก็ขอเอาใจช่วย ถ้ามึนจนเข็ด..  บัดเดี๋ยว ก็ดีโล่ง ได้เอง ละครับ.  ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:50:16 PM »

ไม่มีอะไรมาก ครับ เห็นคุณตั้ว เดินทางไกล เพียงลำพังบ่อย ๆ 
อยากให้สกรีน ความเชื่อ ความคิดที่ทำให้ตัวเองติดกับ ทิ้งน้ำไปบ้าง หากไม่ทิ้งมันจะพัวพัน วนเวียนอยู่อย่างนั้น
ทำให้เราพลาดสิ่งดี ๆ ไปซะ

ศักยภาพของปืน จะประมาณนี้ ครับ
ปืน ๙ พารา ลูกดกนั้น เหนือ กว่า .๔๕  ๗+๑ ..   ๙ พารา ลูกน้อย นั่นละถึงจะเป็นรอง .๔๕
.๔๕  โครงอัลลอยด์ อาจจะเบาลงบ้าง แต่ รีคอยด์ ของลูกจริง นั้น รุนแรงกว่า ๙ พารา
.๔๕  ที่ดี กระชับมือ ๗ + ๑ โครงเหล็กจึงมีความสมดุลกว่า แต่หนัก  นานวันขึ้นจะรู้สึกไม่อยากเอาไปด้วย
แต่ .๔๕ ลูกดก โครงโพลิเมอร์ นั้น น่าสนใจ มาก ครับ
ผมเคยพา Colt Combat Commander .๔๕ ไปด้วย ที่สุด ไว้ใช้ในบ้านดีที่สุด

๙ พารา ลูกดก ด้วยตัวเองเพียงลำพังก็ได้ ไม่ต้องพึ่งพามนุษย์คนอื่นอีก ขนาด Compact ลำ ๔ นิ้ว โครงโพลิเมอร์
ความเบาของตัวปืน ก็เพื่อ ให้จุกระสุนปืนได้มาก ๑๕ นัด +/- โพลิเมอร์จะได้ราคาที่ถูกกว่า ใช้งานได้สมบุกสมบันกว่าปืนเหล็ก
ได้มากกว่า ๑๙๑๑  ๓ นิ้วโครงเหล็กที่ใช้ไป ต้องคอยถนอมปืนไปด้วย

ตอนที่ผมอายุเท่าคุณตั้้ว ผมเสียบเอว Sig ๒๒๖ + ๑๕ นัด หนัก กิโล นิด ๆ .. การพกลูกดก ถ้าคิดว่าหนักไปอีก จะลดกระสุนเหลือ ครึ่งนึง
ก็ยังได้..   

ปืนกึ่งออโตลูกดก ถึงจะใหญ่กว่า หนักว่านิด แต่เหนือกว่าลูกน้อย..  Compact จะเหนือกว่า Sub Compact นี่เป็นข้อเท็จจริง
และพิจารณากันที่ตัวปืนเท่านั้น..  แม็กฯเสริม ไม่เอามารวมด้วย

พวกปืนขนาดเล็กนั้น สภาพคือปืนสำรองใช้ จะถูกเลือกใช้ ในบางสถานที่ เท่านั้น แต่ถ้ารู้ว่าจะเกิดภัยแน่นอน ควรต้องเลือกใช้ปืนหลัก ตัวจริง

การเลือกปืน ควรดูที่ศักยภาพของตัวปืนเป็นหลัก และขนาดที่ยอมรับได้ไหม แล้วปรับตัวให้เข้ากับปืน
สำหรับปืนป้องกันตัว มี ๑ กระบอกที่พอใจ ก็จบได้ครับ ใช้ให้ครอบคลุม

ผมมีและใช้ปืน Colt .๔๕ มาก่อน ๓ กระบอก เป็นปืนที่ขัดลำมากที่สุด ที่ผมเคยใช้มา ผมอาจคิดต่าง จากเพื่อนคอปืนท่านอื่น
เมื่อไม่วางใจกันแล้ว ผมไม่คบอีก.. ปัจจุบัน หันมาใช้ .๔๐ .. ๑๓-๑๕ นัด และเป็นโพลิเมอร์ เท่านั้น

การพกติดเอว นั้น ในความเป็นจริง ต้องไม่พก พร่ำพรื่อ จักต้องเลือกเฉพาะในบางเวลา บางสถานที่เสี่ยง
อย่างเวลา ลงจากรถในระหว่างเดินทาง .. เข้าห้องน้ำ ..  ยิงกระต่าย ข้างถนน  ถ้าไม่ใช่ที่เสี่ยงภัย อย่าพกพาเข้าไป  Cheesy

ความเห็นของพี่โร๊ด สามารถต่อยอดทางความคิดได้หลายกระทู้ครับ... ไหว้

เมื่อก่อนเลือกตามความชอบ แต่ตอนนี้.... มึนครับ... Grin

อุตส่าห์มีส่วนลดตั้งหมื่น แต่ยังเลือกปืนไม่ถูกเลยครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:56:36 PM »

แต่ถ้าตกปาก รับคำจะซื้ออาวุธปืนกระบอกใดไปแล้ว ต้องเลี่ยงไม่มาถาม ความเห็นกันอีกนะครับ

ไม่อย่างนั้น ผู้ให้ความเห็น ที่ไม่ทราบความนั้น..  อาจเสียเพื่อน ได้เลย ละครับ.  คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:03:55 PM »

แต่ถ้าตกปาก รับคำจะซื้ออาวุธปืนกระบอกใดไปแล้ว ต้องเลี่ยงไม่มาถาม ความเห็นกันอีกนะครับ

ไม่อย่างนั้น ผู้ให้ความเห็น ที่ไม่ทราบความนั้น..  อาจเสียเพื่อน ได้เลย ละครับ.  คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย

ผมยังเปิดอยู่ครับพี่... ไหว้ เนื่องจากทางร้านก็ให้โอกาสให้ซื้อกระบอกไหนก็ได้ครับ...

ยังมิได้ตกปากรับคำใดๆครับ แค่ถามราคาเฉยๆ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 09:17:16 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:58:16 PM »

ผมถนัดพกในตรง 1 นาฬิกาครับ ส่วนชี๊ฟ 2 นิ้ว มันจะดูตุงๆตรงด้ามแสควร์บัตน่ะครับ แต่ม้าเล็กของผมเนียนเรียบ แม้แต่ลมพัดแรงๆเสื้อแนบลำตัวยังดูไม่ออกเลยครับ... หลงรัก

สารภาพนะครับ ใจชอบม้า แต่ถ้ามีเหตุผลอื่นที่พอจะทดแทนความชอบได้ ผมก็รับฟังครับ... ไหว้

แต่แผนพี่สมชายเยี่ยมจริงๆครับ... เยี่ยม ไหว้

ซื้อที่อยากได้....ไม่งั้นจะค้างคาใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอเล่า....ตอนผมทำงานสนามก็ใช้สไตล์เดียวกัน .... M60 ด้ามราวบัท ตัดนก ซองบางๆเพียงกันเหงื่อบ้าง
แล้วคิดว่ายังดีไม่พอ ก็ซิ้ออีกหลายกระบอกที่คิดว่าเหมาะคิดว่าดี
สุดท้ายแล้ว M60 ก็ยังกลับมาอยู่ข้างกาย เติมศักยภาพด้วยด้ามเลเซอร์

เพียงต้องประเมินสถานการณ์ เสริมเข้าไป เช่นเดินทางเพิ่ม 9 ลูกดก ในพื้นที่ใช้.45 เป็นครั้งคราว
24/7 ยังเป็นลูกโม่ลำกล้องสั้นครับ  Wink
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:12:17 PM »

อาชีพรับเหมา  น่าจะเหมาะกับคำแนะนำของพี่ Ro@d ครับ....
สมัยฟองสบู่กำลังโป่งจนถึงแตกโพละ....ผมเคยอยู่ในเส้นทางนี้
ในไซท์งานคืออาณาจักรของเราครับ....ติดตัวด้วย G19 พร้อมแม็กสำรองอีก 1
กลับมานั่งโต๊ะก็ใส่ไว้ในเก๊ะใกล้มือ....
ในรถ G17 อีก 1....แม็กสำรองเต็มอัตราศึก อีก 3-4 อัน
ก่อนนั้นผมพก ม้า 5 นิ้วตัวเต็ม....แต่สนิมเขรอะเพราะไม่มีเวลาดูแล  ยิ่งนานวันยิ่งรู้สึกหนัก
เวลางานเร่งๆ ยุ่งๆ ท่านก็คงรู้  แค่จะนั่งกินข้าวให้เต็มอิ่มอย่างผ่อนคลายสักครึ่งชั่วโมง ยังไม่ได้เลย....
ยิ่งถ้าเปิดงานหลายที่ด้วยแล้ว....วันหนึ่งๆ อยากให้มีซัก 48 ชั่วโมงด้วยซ้ำไป

ลองดูข่าวเมื่อไม่กี่วันมานี้  ที่นครศรีธรรมราช....ผู้รับเหมายิงช่าง 2 ศพ แต่ตัวเองก็ไม่รอดถูกรุมตีตาย
ตามข่าวว่าเขาใช้ปืนลูกโม่....พอกระสุนหมดโม่ ก็เสร็จ
นั่นถ้าเป็นออโต้ลูกดก  สถานการณ์อาจจะเปลี่ยนนะครับ
ต้องขออภัยผู้เสียชีวิตทุกท่าน....ผมไม่ได้มุ่งประเด็นใครถูก  ใครผิด  หรือใครเริ่มก่อน
แต่ขอให้มองในประเด็นเป็นอุทาหรณ์....ถ้า....เราตกอยู่ในเหตุการณ์แบบนั้นแล้ว
และถ้า เรามีปืนแบบนี้  แบบนั้น  จะเป็นอย่างไร??....

เอ ใช้ 9 มม. กึ่งออโต ไม่ใช่เหรอครับ แต่เหตุที่เสียท่า ไม่รู้ว่าเพราะใส่กระสุนใว้น้อย หรือ ว่าลูกไม่ดก

http://www.thairath.co.th/content/region/229432
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 11:16:15 PM โดย accuracy รักในหลวง » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:04:50 AM »

อาชีพรับเหมา  น่าจะเหมาะกับคำแนะนำของพี่ Ro@d ครับ....
สมัยฟองสบู่กำลังโป่งจนถึงแตกโพละ....ผมเคยอยู่ในเส้นทางนี้
ในไซท์งานคืออาณาจักรของเราครับ....ติดตัวด้วย G19 พร้อมแม็กสำรองอีก 1
กลับมานั่งโต๊ะก็ใส่ไว้ในเก๊ะใกล้มือ....
ในรถ G17 อีก 1....แม็กสำรองเต็มอัตราศึก อีก 3-4 อัน
ก่อนนั้นผมพก ม้า 5 นิ้วตัวเต็ม....แต่สนิมเขรอะเพราะไม่มีเวลาดูแล  ยิ่งนานวันยิ่งรู้สึกหนัก
เวลางานเร่งๆ ยุ่งๆ ท่านก็คงรู้  แค่จะนั่งกินข้าวให้เต็มอิ่มอย่างผ่อนคลายสักครึ่งชั่วโมง ยังไม่ได้เลย....
ยิ่งถ้าเปิดงานหลายที่ด้วยแล้ว....วันหนึ่งๆ อยากให้มีซัก 48 ชั่วโมงด้วยซ้ำไป

ลองดูข่าวเมื่อไม่กี่วันมานี้  ที่นครศรีธรรมราช....ผู้รับเหมายิงช่าง 2 ศพ แต่ตัวเองก็ไม่รอดถูกรุมตีตาย
ตามข่าวว่าเขาใช้ปืนลูกโม่....พอกระสุนหมดโม่ ก็เสร็จ
นั่นถ้าเป็นออโต้ลูกดก  สถานการณ์อาจจะเปลี่ยนนะครับ
ต้องขออภัยผู้เสียชีวิตทุกท่าน....ผมไม่ได้มุ่งประเด็นใครถูก  ใครผิด  หรือใครเริ่มก่อน
แต่ขอให้มองในประเด็นเป็นอุทาหรณ์....ถ้า....เราตกอยู่ในเหตุการณ์แบบนั้นแล้ว
และถ้า เรามีปืนแบบนี้  แบบนั้น  จะเป็นอย่างไร??....

เอ ใช้ 9 มม. กึ่งออโต ไม่ใช่เหรอครับ แต่เหตุที่เสียท่า ไม่รู้ว่าเพราะใส่กระสุนใว้น้อย หรือ ว่าลูกไม่ดก

http://www.thairath.co.th/content/region/229432

ส.ท.ปืนดุ เจรจาค่าแรงกับหัวหน้าคนงาน 8 หมื่นบาท ไม่ลงตัวเกิดตะลุมบอน สุดท้ายชักปืนที่เอวกระหน่ำยิงหมดแม็ก จนฝ่ายตรงข้ามเสียชีวิต 2 ราย แต่หลังกระสุนหมดถูกคนงานก่อสร้างในแคมป์รุมตีจมกองเลือดเสียชีวิตเป็นศพที่ 3...

เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 10 ม.ค.  ร.ต.อ.เจริญ ช่วยจันทร์ ร้อยเวร สภ.ย่อยปากพูน อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช ได้รับแจ้งว่ามีเหตุทำร้ายร่างกาย และไล่ยิงกันได้รับบาดเจ็บสาหัส 3 ราย บริเวณแคมป์คนงานก่อสร้างหมู่บ้านซิตี้ปาร์ค ริมถนนสายบ่อโพธิ์-อ้อมค่ายวชิราวุธ หมู่ 5 ต.ปากพูน อ.เมือง จ.นครศรีธรรมราช หลังรับแจ้งแล้วจึงพร้อมด้วย พ.ต.อ.ธรรมนูญ ไฝจู ผกก. พ.ต.ท.โชควริทธิ์ รักษ์รัตนพงศ์ รอง ผกก.ป.  พ.ต.ท.ศิรพงศ์ โพธิ์พัฒน์ รอง ผกก.สส.  พ.ต.ท.วินัย คงประพันธ์ สว.สส.  พ.ต.ท.นิรัตน์ เทพเดชา สวป. นำกำลังเจ้าหน้าที่ชุดสืบสวน และสายตรวจ รีบรุดไปยังที่เกิดเหตุเพื่อร่วมกันทำการสอบสวนและตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุบริเวณหน้าบ้านพักแคมป์คนงานก่อสร้างหลังหนึ่ง บนโต๊ะไม้หน้าบ้านพักพบร่องรอยการนั่งดื่มกาแฟคุยกัน และพบรอยเลือดเป็นกอง ๆ บนพื้นดินหลายจุด นอกจากนี้ ยังพบท่อนไม้หน้าสามเปื้อนเลือด 1 ท่อน อาวุธปืนพกสั้นขนาด 9 มม. ที่ถูกยิงจนหมดแม็กแล้ว จำนวน 1 กระบอกตกอยู่ในที่เกิดเหตุ และพบปลอกกระสุนปืน 9  มม. ตกอยู่บนพื้นดินจำนวน 3 ปลอก เจ้าหน้าที่จึงเก็บรวบรวมหลักฐานทั้งหมดไว้เป็นหลักฐานต่อไป

สอบถามทราบว่า คนเจ็บสาหัส 3 รายได้ถูกเจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยมูลนิธิใต้เต็กตึ๊ง รีบนำร่างคนเจ็บทั้งสามคนส่ง รพ.นครินทร์ ซึ่งอยู่ใกล้ที่เกิดเหตุแล้ว เพื่อให้แพทย์ช่วยเหลือชีวิตเป็นการด่วน แต่คนถูกยิงได้รับบาดเจ็บ 2 ราย ทนพิษบาดแผลไม่ไหวเสียชีวิต ที่ รพ.นครินทร์

จากนั้น เจ้าหน้าที่ได้เดิินทางไปชันสูตรพลิกศพ และสอบสวนทราบว่า ผู้ตายชื่อ นายชิษณุพงศ์ หรือแมน ไทรทองคำ อายุ 37 ปี อยู่บ้านเลขที่ 108 หมู่ 1 ต.ป่าระกำ อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช สภาพศพมีบาดแผลถูกยิงด้วยอาวุธปืนพกสั้นขนาด 9 มม. เข้าบริเวณลำตัวหน้าอก และแผ่นหลังรวม 4 รู กระสุนฝังใน ส่วนอีกศพชื่อ นายประสิทธิ์ หรือ สิด บัวบุญ อายุ 47 ปี อยู่ ต.ขนาบนาค อ.ปากพนัง จ.นครศรีธรรมราช สภาพศพมีบาดแผลถูกยิงด้วยอาวุธปืน 9 มม. เข้าบริเวณหน้าอก, ศีรษะ และลำตัว รวม 3 รู ทั้งสองเป็นหัวหน้าคนงานก่อสร้างโครงการก่อสร้างหมู่บ้านดังกล่าว

ส่วนผู้บาดเจ็บสาหัสอีก 1 ราย ถูกนำส่งต่อ รพ.มหาราชนครศรีธรรมราช แต่ทนพิษบาดแผลไม่ไหว ได้เสียชีวิตที่ตึกอุบัติเหตุ ในเวลาต่อมาเช่นกัน เป็นศพที่ 3  เจ้าหน้าที่จึงตามไปทำการชันสูตรพลิกศพ สอบสวนทราบว่าผู้ตายเป็นผู้รับเหมา และเป็นคนร้ายที่ก่อเหตุใช้อาวุธปืนยิงหัวหน้าคนงานตาย 2 ศพสอบสวนทราบชื่อ นายวีระศักดิ์ จุลรัตน์ หรือ ส.ท.อู๊ด อายุ 35 ปี อยู่บ้านเลขที่ 131/1 หมู่ 2 ต.ทอนหงส์ อ.พรหมคีรี จ.นครศรีธรรมราช และยังเป็นนักการเมืองท้องถิ่น ตำแหน่ง สมาชิกสภาเทศบาล (ส.ท.)ตำบลทอนหงศ์ อ.พรหมคีรี จ.นครศรีธรรมราช มีบาดแผลถูกตีด้วยท่อนไม้ และขวดเบียร์ที่บริเวณศีรษะ ใบหน้า และลำตัวจนเละ และยังมีร่องรอยถูกแทงด้วยของมีคมทั่วร่างด้วย ทำให้เสียชีวิตดังกล่าว

จากการสอบสวนเบื้องต้น ระบุว่า ก่อนเกิดเหตุ นายวีระศักดิ์ หรือ ส.ท.อู๊ด ซึ่งเป็นผู้รับเหมาก่อสร้างโครงการหมู่บ้านซิตี้ปาร์ค ริมถนนสายบ่อโพธิ์-อ้อมค่ายวชิราวุธ หมู่ 5 ต.ปากพูน ได้ขับรถยนต์เชฟโรเล็ต สีบรอนซ์เงิน ทะเบียน กท 2844 นครศรีธรรมราช จากบ้านพัก อ.พรหมคีรี มาจอดบริเวณริมถนนหน้าแคมป์คนงานก่อสร้าง จากนั้นนายวีระศักดิ์ ได้เดินเข้าไปหานายประสิทธิ์ และนายชิษณุพงศ์ ซึ่งเป็น 2 หัวหน้าคนงานก่อสร้าง ที่นั่งรอที่โต๊ะไม้หน้าบ้านพักคนงานเพื่อพูดคุยตกลงกัน เรื่องค้างเงินค่าแรงคนงานจำนวน 8 หมื่นบาท แต่ปรากฏว่าทั้งสามพูดคุยตกลงกันไม่ได้ ทำให้มีปากเสียงทะเลาะกันอย่างรุนแรง จนเกิดการชกต่อยกันขึ้น จากนั้น นายวีระศักดิ์ หรือ ส.ท.อู๊ด ได้ชักอาวุธปืนที่เหน็บที่เอวออกมาขู่ แต่นายประสิทธิ์ และนายชิษณุพงศ์ ไม่กลัวได้ใช้ท่อนไม้หน้าสาม และขวดเบียร์รุมไล่ทุบตี ส.ท.อู๊ด แบบไม่ยั้ง จึงถูก ส.ท.อู๊ด กระหน่ำยิงใส่ร่างทั้งสองแบบไม่ยั้งจนหมดแม็ก 15 นัด จนหัวหน้าคนงานทั้งสองฟุบแน่นิ่งไป ส่วนนายวีระศักดิ์ หรือ ส.ท.อู๊ด ได้ถูกเพื่อนคนงานกลุ่มหนึ่งรุมใช้ท่อนไม้ทุบตีแบบไม่ยั้งจนฟุบสลบเหมือดจมกองเลือดคาแคมป์คนงาน จากนั้นกลุ่มคนที่ทำร้ายนายวีระศักดิ์ได้พากันวิ่งหลบหนีหายไป

หลังจากเกิดเหตุมีพลเมืองดีรีบนำร่างผู้รับเหมา และหัวหน้าคนงานทั้งสามคนส่ง รพ.แต่ทั้งสามทนพิษบาดแผลไม่ไหวได้สิ้นใจตายที่ รพ.เวลาต่อมาดังกล่าว ซึ่งทางตำรวจและแพทย์เวร ได้ร่วมทำการชันสูตรพลิกศพก่อนมอบศพให้กับญาติทั้งสามนำศพไปจัดการตามประเพณี ส่วนผู้ที่ร่วมก่อเหตุ ทางเจ้าหน้าที่จะสืบสวนหาตัวมาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป.

เป็นเหตุผลนึงที่ผมไม่ตั้งให้ใครเป็นหัวหน้าคนงานเลย เพราะก่อม็อบกันเยอะครับ... ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ... ไหว้

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 08:36:30 AM »

เห็นรูปจากลิ้งก์ไทยรัฐฯ เป็นพื้นที่โล่งครับ มีระยะให้วิ่งได้ เมื่อยิงแล้วต้องวิ่ง, ที่ยิงก็เพื่อเปิดทางหนี... หากเป็นตามข่าวจริง แสดงว่าคนยิงชักปืนขึ้นขู่ก่อน ขู่แล้วไม่กลัวเลยยิง ตรงนี้น่ากลัวครับ, น่ากลัวเพราะคนงานคงล้อมรอบไม่มีที่ให้วิ่ง และระยะประชิดมากถึงขนาดสามารถเอาขวดเบียร์ตีหัวได้...

ระยะประชิดแบบนี้ห้ามชักปืนขู่ เพราะต่อให้ .357 ก็ไม่แน่ว่าจะหยุดได้ดังใจ(สถิติมาแชลล้มลงใน 10 กว่าวิฯ นับว่าเป็น"เอาอยู่")... เล่นกับคนโง่ไม่กลัวตายนี่เล่นยาก คงต้องหาวิธียืดระยะห่างแล้วค่อยคิดว่าจะหนีก่อนยิงหรือยิงก่อนหนีครับ...
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:03:32 AM »

รบกวนเรียนถามครับพี่ ไกของตัวนี้เป็นอย่างไรครับ หากเทียบกับกล๊อคและคาร์ และมีปัญหาเรื่องการเลือกลูกเหมือนกล๊อคและคาร์ไหมครับ อยากได้อยู่พอดีครับผม
ขอบพระคุณครับ

ไกหนักกว่ากล๊อกแต่ไกเดินเรี่ยบลื่น ส่วนคาร์ผมไม่เคยลองยิงครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2012, 09:07:19 AM โดย nick357 "รักในหลวง" » บันทึกการเข้า
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 09:51:08 AM »

ขออภัยในความผิดพลาดเรื่องข่าวครับ....
ยิ่งถ้าเป็นออโต้ 15 นัด ด้วยแล้ว....ยังแหวกทางออกไม่ได้
ยิ่งแสดงว่าต้องพิจารณาประเด็นที่พี่ นายสมชาย(ฮา) กล่าวถึงให้มากๆ ด้วยครับ ก่อนชักปืนออกมา
รวมทั้งการเปลี่ยนแม็กฯให้ถูกจังหวะ  และเร็วพอที่จะกลับมาคุมสถานการณ์ได้ใหม่ด้วย....

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:28:48 AM »

ขออภัยในความผิดพลาดเรื่องข่าวครับ....
ยิ่งถ้าเป็นออโต้ 15 นัด ด้วยแล้ว....ยังแหวกทางออกไม่ได้
ยิ่งแสดงว่าต้องพิจารณาประเด็นที่พี่ นายสมชาย(ฮา) กล่าวถึงให้มากๆ ด้วยครับ ก่อนชักปืนออกมา
รวมทั้งการเปลี่ยนแม็กฯให้ถูกจังหวะ  และเร็วพอที่จะกลับมาคุมสถานการณ์ได้ใหม่ด้วย....

ถ้ากระสุนไม่หมด คนที่ตายเพิ่ม อาจคือคนงาน ..
เมื่อ คนงานรู้ว่ากระสุนหมด สถานการณ์เปลี่ยน หมดวิถีจะช่วยตนเองได้ ความตายจึงมาเยือน
นี่ คือ ความเป็นเหตุ-เป็นผล จะเกิดครรลอง เช่นนี้  ..

ถ้าไม่อยากเป็นเช่นนี้.. ปืนต้องมีกระสุนให้พอ ให้มากเข้าไว้ จะได้พร้อมทุกเวลา-สถานที่
ครรลอง อาจเปลี่ยนไป ครับ  เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:34:32 AM »

การทิ้งระยะ อย่าให้คนที่จะก่ออันตรายเข้ามาใกล้  เป็นเรื่องสำคัญมาก
จักเกิดขึ้นได้ ปืนต้องมีกระสุน และล่อ คนที่ใกล้ไม่ยอมหยุด ไว้ก่อน ..

นี่ไม่ใช่สงคราม ที่ต่างฝ่ายจะมีอาวุธปืน เท่าเทียมกัน..
เชือดไก่ให้ลิงดู  และทิ้งระยะได้ สถานการณ์ ย่อมเปลี่ยนไปได้เอง ครับ   เยี่ยม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์