เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:23:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบาย... ใจร่มๆ....  (อ่าน 2295 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:41:23 PM »

เมื่อต้นปี ยกเลิกทำงานนึงซึ่งจ่ายเงินไม่ดี ทำงานจนจบโอนบ้านได้ค่อยนำเงินมาจ่ายเรา งานที่ทำได้ตามงวดก็เคลียร์หมด แต่ที่ทำเกินงวดงานไป จ่ายแค่ 50%

เมื่อ 6 เดือนก่อน มีการเปิดขึ้นทะเบียนต่างด้าว... เลยมีความจำเป็นต้องย้าย(ชื่อ)มาเป็นผู้อาศัยที่ทะเบียนบ้านที่นี่...

เมื่อวานเลยโทรหาเจ้าของโครงการณ์ ซึ่งเป็นลูกเขยผู้ใหญ่บ้าน เพื่อขอทะเบียนบ้านตัวจริง จะนำไปขอใบ ป.3 ...  ไม่ยอมรับสาย...

เลยโทรไปหาผู้ใหญ่บ้านๆบอก... ทะเบียนบ้านอยู่กับลูกเขย...

วันนี้ไปคัดสำเนาทะเบียนบ้านที่อำเภอ เพื่อขอใบดังกล่่าว... ทางอำเภออนุโลม แต่ผู้ใหญ่อ้างว่าไม่อยู่ เลยไม่มีใครเซนต์รับรองความประพฤติ... ไม่เป็นไร... เลยฝากเอกสารไว้ให้เซ็นต์ พรุ่งนี้ค่อยตามเรื่องต่อ...

จากนั้นช่วงบ่าย ตำรวจสืบภาค2 บุกไซท์...

ผมเอาเอกสารยืนยัน แกไม่ยอม... ผมเลยอ้างว่าผมทำงานให้ใคร ก็หาว่าผมเบ่งอีก ผมเลยให้เบอร์ แล้วโทรไปเคลียร์กันเอง..

เหตุการณ์คลี่คลาย... ผมเลยออกไปดูงานอีกไซท์นึง ด้วยความเซ็งเลยให้ลูกน้องซื้อเบียร์มานั่งกิน..

ประมาณ 5 โมงเย็น ตำรวจชุดเดิมมาเจอผมอีกแล้ว... ผมเลยให้ลูกน้องผมออกไปคุย...(แสดงตัวแทนผม)..

ตำรวจถามลูกน้องผมว่าทำไมไอ้นี่มานั่งที่นี่.. ลูกน้องผมบอก พวกกันครับ แวะไปมาหาสู่กันประจำ... ตำรวจก็เลยขับรถไป.....

ส่วนผมชักอยากได้ลูกดกซะแล้ว... น่าจะของ่ายกว่า... ไว้ย้ายทะเบียนบ้านกลับถิ่นก่อน ค่อยว่ากัน.... Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 09:45:09 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:56:40 PM »

เอาไปทำไมลูกดก
พก ลูกซอง ตัดสั้นเลย
ลูกไม่แยะ แต่มากเม็ด
พลาดยาก...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:04:22 PM »

เอาไปทำไมลูกดก
พก ลูกซอง ตัดสั้นเลย
ลูกไม่แยะ แต่มากเม็ด
พลาดยาก...

มันพกยากน่ะครับพี่ยอด... หัวเราะร่าน้ำตาริน Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:01:27 AM »

แย่เน๊อะ  .........  ชีวิตมีแต่อุปสรรค  .......  ลองเปลี่ยนแนวคิดแนวชิวิต ลดทิฐิ รับฟังรอบด้านให้มากขึ้น

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:20:05 AM »

ใจเย็นๆครับ  เอาใจช่วยครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:52:29 AM »

แย่เน๊อะ  .........  ชีวิตมีแต่อุปสรรค  .......  ลองเปลี่ยนแนวคิดแนวชิวิต ลดทิฐิ รับฟังรอบด้านให้มากขึ้น

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:04:57 PM »

แย่เน๊อะ  .........  ชีวิตมีแต่อุปสรรค  .......  ลองเปลี่ยนแนวคิดแนวชิวิต ลดทิฐิ รับฟังรอบด้านให้มากขึ้น

ขอบคุณครับพี่ปู... ไหว้ เมื่อวานโดนหลายทางไปหน่อยครับ... ไหว้

วันนี้ผู้ใหญ่บ้านยอมเซ็นต์ใบรับรองให้แล้ว แต่ผมไม่อยากเรื่องมากเลยระบุที่ 9 mm. พวกเค้าหมด ทั้งที่ผมทำกำไรให้ลูกเขยเค้าเกือบ 4 แสนนะนั่น และผมยังได้เงินไม่ครบ ขาดอีก 6 หมื่น...

ตำรวจ ผมก็ไม่ได้รังเกียจ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่... บางทีแต่งนอกเครื่องแบบขับกระบะบ้าง ขับเก๋งบ้าง มากัน 2-3 คน บางทีผมก็ดูไม่ออกว่าของจริงหรือของปลอม... มีครั้งนึงผมด่าไปหน่อย โดนจับยกแค็มป์เลย... ตำรวจจริง..... โดนชก

ผมเปิดใจรับฟังมาโดยตลอดนะครับ... แต่นึกไม่ออกว่าจะคิดบวกยังไง... ไหว้

ขอบคุณพี่ปูมากๆครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล. เพื่อนที่โกงงานมิตซูผมไปกำไรเดืิอนละ 2 แสนกว่า ตอนนี้ซื้อที่ถมดินสร้างหมู่บ้านเป็นเจ้าของโครงการณ์ไปแล้ว...  ส่วนผมยังตัวเป็นเกลียว เพื่อแลกเศษเงินจากนายทุนเพื่อที่จะโดนตำรวจไถ....

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:20:15 PM »

ปีนี้... ผมเก็บทุกอย่างที่ผ่านมาเป็นแรงผลักดันในการสู้กับงาน... พลังล้นเหลือเลยครับ...

อดีต.. ช่างมัน.. แต่ขอ อวป. เป็นเพื่อนคู่กาย แล้วผมได้เมื่อไหร่จะเอาไปโชว์ที่กระทู้นู้น... (ต้องโดนพี่ๆว่าโง่แน่เลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน )

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:22:33 PM »

หนังชีวิตต้องดูยาวๆ  ใจเย็นๆบางทีอาจเหมือนเขาพูดตลกๆ  จะลำบากไปจนถึงอายุ50แล้วจะชินไปเอง   ผมก็ดำเนินธุรกิจมาในทางที่ประมาทตลอด  คือไม่เคยมีเงินเก็บเลย  เพราะไม่รู้จะมีเงินเก็บทำไม  มีทรัพย์สินอย่างอื่นดีกว่า    มาช่วงปลายปีถึงวันนี้เริ่มลำบากอีกแล้ว  ก็ผลัดผ่อนไปสโลแกนผมก็จ่ายแน่แต่ช้าหน่อย  จังหวะชีวิตคนว่าไม่ได้หรอก  เพื่อนผมเกเรมาด้วยกัน  หันมารับเหมางานราชการ  ตอนแรกกิ๊กก๊อกผมได้สอนมันตลอด  เวลาไม่ถึง10ปี  มันขี่BENZ500ใหม่  งานในมือปีนึงเกิน500ล้าน  เจอกันจนได้บอกนั่งห่างๆหน่อย  เดี๋ยวผมเจอลูกหลงเมียก็อายุ20ปี3-4เดือนเปลี่ยนที  มันก็ว่าชีวิตมันคงจบไม่สวยหรอก  แต่เกิดมาทั้งทีใช้ชีวิตให้คุ้มก็แล้วแต่จะเป็นไป  ผมก็เล่นๆหัวๆอยู่นี่แหละ  รวยมันยากมีมั่งไม่มีมั่ง  อยากทำอะไรก็ได้ทำก็พอแล้ว

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:38:18 PM »

หนังชีวิตต้องดูยาวๆ  ใจเย็นๆบางทีอาจเหมือนเขาพูดตลกๆ  จะลำบากไปจนถึงอายุ50แล้วจะชินไปเอง   ผมก็ดำเนินธุรกิจมาในทางที่ประมาทตลอด  คือไม่เคยมีเงินเก็บเลย  เพราะไม่รู้จะมีเงินเก็บทำไม  มีทรัพย์สินอย่างอื่นดีกว่า    มาช่วงปลายปีถึงวันนี้เริ่มลำบากอีกแล้ว  ก็ผลัดผ่อนไปสโลแกนผมก็จ่ายแน่แต่ช้าหน่อย  จังหวะชีวิตคนว่าไม่ได้หรอก  เพื่อนผมเกเรมาด้วยกัน  หันมารับเหมางานราชการ  ตอนแรกกิ๊กก๊อกผมได้สอนมันตลอด  เวลาไม่ถึง10ปี  มันขี่BENZ500ใหม่  งานในมือปีนึงเกิน500ล้าน  เจอกันจนได้บอกนั่งห่างๆหน่อย  เดี๋ยวผมเจอลูกหลงเมียก็อายุ20ปี3-4เดือนเปลี่ยนที  มันก็ว่าชีวิตมันคงจบไม่สวยหรอก  แต่เกิดมาทั้งทีใช้ชีวิตให้คุ้มก็แล้วแต่จะเป็นไป  ผมก็เล่นๆหัวๆอยู่นี่แหละ  รวยมันยากมีมั่งไม่มีมั่ง  อยากทำอะไรก็ได้ทำก็พอแล้ว

ผมก็คิดเหมือนกันครับ... คิดเล็กๆว่าหวังรวย แต่ความเป็นจริงต้องไต่เต้าอีกเยอะ เลยคิดแค่ใช้ชีวิตให้มีความสุขก็พอ...

เงินได้มาก็ต้องลงทุนต่อ กว่าจะได้อีกงวด บักโกรกครับ... Smiley

งานราชการให้ผมทำมีแต่สะพานๆ แล้วก็สะพาน ต้องลงทุนเครื่ิองจักรเยอะและผมไม่ชำนาญ ส่วนก่อสร้างอาคารก็มีคอนเนคชั่นเอาไปหมดแล้ว... Tongue

ตอนนี้ผมพอเลือกงานได้บ้างครับ เน้นคนที่รู้จักที่ไม่โกง... ถ้าไม่คุ้นผมไม่เสี่ยงแล้วครับ... 2 ปีนี้คงไปได้ระดับนึง วันข้างหน้ายังไม่รู้ครับ ผมกะไปเรื่อยๆ ไม่ฝืน... คงต้องได้ดีกว่าวันที่ผ่านมาบ้างครับ... ไหว้

pranburi
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 226

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:31:41 PM »

ปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ต้องแก้อย่างมีสติเอาใจช่วยครับใจเย็นๆ สติมี สมาธิมา ปัญญาเกิด
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:45:28 PM »

เราต้องแก้ปํญหาอย่างมีสติ แต่ไม่ใช่แก้ด้วยสติ(sti)นะครับ Cheesy

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:48:01 PM »

แย่เน๊อะ  .........  ชีวิตมีแต่อุปสรรค  .......  ลองเปลี่ยนแนวคิดแนวชิวิต ลดทิฐิ รับฟังรอบด้านให้มากขึ้น

ขอบคุณครับพี่ปู... ไหว้ เมื่อวานโดนหลายทางไปหน่อยครับ... ไหว้

วันนี้ผู้ใหญ่บ้านยอมเซ็นต์ใบรับรองให้แล้ว แต่ผมไม่อยากเรื่องมากเลยระบุที่ 9 mm. พวกเค้าหมด ทั้งที่ผมทำกำไรให้ลูกเขยเค้าเกือบ 4 แสนนะนั่น และผมยังได้เงินไม่ครบ ขาดอีก 6 หมื่น...

ตำรวจ ผมก็ไม่ได้รังเกียจ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่... บางทีแต่งนอกเครื่องแบบขับกระบะบ้าง ขับเก๋งบ้าง มากัน 2-3 คน บางทีผมก็ดูไม่ออกว่าของจริงหรือของปลอม... มีครั้งนึงผมด่าไปหน่อย โดนจับยกแค็มป์เลย... ตำรวจจริง..... โดนชก

ผมเปิดใจรับฟังมาโดยตลอดนะครับ... แต่นึกไม่ออกว่าจะคิดบวกยังไง... ไหว้

ขอบคุณพี่ปูมากๆครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล. เพื่อนที่โกงงานมิตซูผมไปกำไรเดืิอนละ 2 แสนกว่า ตอนนี้ซื้อที่ถมดินสร้างหมู่บ้านเป็นเจ้าของโครงการณ์ไปแล้ว...  ส่วนผมยังตัวเป็นเกลียว เพื่อแลกเศษเงินจากนายทุนเพื่อที่จะโดนตำรวจไถ....

บางคนนะท่านนะคงไม่ทั้งหมด หรือว่าตำรวจทั้งประเทศไปไถตังค์ท่าน...ยกเว้นผมคนนึงนะครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 06:52:59 PM »

ปล. เพื่อนที่โกงงานมิตซูผมไปกำไรเดืิอนละ 2 แสนกว่า ตอนนี้ซื้อที่ถมดินสร้างหมู่บ้านเป็นเจ้าของโครงการณ์ไปแล้ว...  ส่วนผมยังตัวเป็นเกลียว เพื่อแลกเศษเงินจากนายทุนเพื่อที่จะโดนตำรวจไถ....

บางคนนะท่านนะคงไม่ทั้งหมด หรือว่าตำรวจทั้งประเทศไปไถตังค์ท่าน...ยกเว้นผมคนนึงนะครับ
ที่มาเก็บเค้าเก็บให้นายครับ เก็บกินเองหรือว่าคนที่ไม่มีหน้าที่เก็บไม่ได้เก็บหรอกครับ เค้าไม่ได้ว่าตำรวจทุกคนหรอกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:40:00 PM »

เคยอ่านเจอ...ไม่แน่ใจว่าจากเวปนี้หรือจากพี่ท่านใด  ว่า   "ทนไม่ไหวก็เป็นถ่าน  ถ้าผ่านก็เป็นเพชร"    ผมละชอบมากเลย สู้ๆครับ  ...เดี๋ยวก็ได้เป็นเพชร  ^^
หน้า: [1] 2
  พิมพ์