เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:29:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบาย... ใจร่มๆ....  (อ่าน 2287 ครั้ง)
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 07:59:35 PM »

แย่เน๊อะ  .........  ชีวิตมีแต่อุปสรรค  .......  ลองเปลี่ยนแนวคิดแนวชิวิต ลดทิฐิ รับฟังรอบด้านให้มากขึ้น

ขอบคุณครับพี่ปู... ไหว้ เมื่อวานโดนหลายทางไปหน่อยครับ... ไหว้

วันนี้ผู้ใหญ่บ้านยอมเซ็นต์ใบรับรองให้แล้ว แต่ผมไม่อยากเรื่องมากเลยระบุที่ 9 mm. พวกเค้าหมด ทั้งที่ผมทำกำไรให้ลูกเขยเค้าเกือบ 4 แสนนะนั่น และผมยังได้เงินไม่ครบ ขาดอีก 6 หมื่น...

ตำรวจ ผมก็ไม่ได้รังเกียจ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่... บางทีแต่งนอกเครื่องแบบขับกระบะบ้าง ขับเก๋งบ้าง มากัน 2-3 คน บางทีผมก็ดูไม่ออกว่าของจริงหรือของปลอม... มีครั้งนึงผมด่าไปหน่อย โดนจับยกแค็มป์เลย... ตำรวจจริง..... โดนชก

ผมเปิดใจรับฟังมาโดยตลอดนะครับ... แต่นึกไม่ออกว่าจะคิดบวกยังไง... ไหว้

ขอบคุณพี่ปูมากๆครับ... ไหว้ ไหว้ ไหว้

ปล. เพื่อนที่โกงงานมิตซูผมไปกำไรเดืิอนละ 2 แสนกว่า ตอนนี้ซื้อที่ถมดินสร้างหมู่บ้านเป็นเจ้าของโครงการณ์ไปแล้ว...  ส่วนผมยังตัวเป็นเกลียว เพื่อแลกเศษเงินจากนายทุนเพื่อที่จะโดนตำรวจไถ....

บางคนนะท่านนะคงไม่ทั้งหมด หรือว่าตำรวจทั้งประเทศไปไถตังค์ท่าน...ยกเว้นผมคนนึงนะครับ

ครับผม... ผมไม่ได้หมายถึงตำรวจทุกคนครับ... ไหว้

folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:02:44 PM »

คุณตั้วช่วงนี้ว่างงานหรือยัง มีงานสร้างโกดังอยากให้มาลองตีราคาดูครับ ติดต่อทางPM ก็ได้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:27:58 PM »

เคยอ่านเจอ...ไม่แน่ใจว่าจากเวปนี้หรือจากพี่ท่านใด  ว่า   "ทนไม่ไหวก็เป็นถ่าน  ถ้าผ่านก็เป็นเพชร"    ผมละชอบมากเลย สู้ๆครับ  ...เดี๋ยวก็ได้เป็นเพชร  ^^

มุมมองผมนะครับ... ไหว้

ผมว่าเราทุกคนมีความแข็งแรงเหมือนกันหมด และเราทุกคนที่ยังไม่ประสบความสำเร็จกำลังลอยคออยู่กันกลางทะเลและกำลังพยายามว่ายน้ำเพื่อไปหาฝั่งกันทั้งหมด... และยิ่งถ้าเรามีสัมภาระบรรทุกไปด้วย เราก็ต้องยิ่งออกแรงมากขึ้นกว่าเดิม เพื่อไปให้ถึงฝั่งฝัน...

คลื่นลม มรสุม คือบททดสอบความดี ที่ไม่เอาเปรียบทุกคน ไม่กดหัวคนอื่นให้จมน้ำเพื่อให้ตัวเองรอด  แต่สังคมเราต้องรอดได้ทุกคน ด้วยความไม่เอาเปรียบ...

ฝั่งฝัน มีอยู่จริง และมีหลายคนไปถึงแล้ว... เราก็แค่พยายามไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ถึงเองในซักวันถ้าเรายังไม่หยุดว่าย...

ผมไม่อยากเป็นเพชรครับ... ไหว้

เพราะเพชรว่ายน้ำไม่เป็น... ฮา.... Cheesy ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:30:41 PM »

คุณตั้วช่วงนี้ว่างงานหรือยัง มีงานสร้างโกดังอยากให้มาลองตีราคาดูครับ ติดต่อทางPM ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ... ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:19:53 PM »

เคยอ่านเจอ...ไม่แน่ใจว่าจากเวปนี้หรือจากพี่ท่านใด  ว่า   "ทนไม่ไหวก็เป็นถ่าน  ถ้าผ่านก็เป็นเพชร"    ผมละชอบมากเลย สู้ๆครับ  ...เดี๋ยวก็ได้เป็นเพชร  ^^

ผมว่าเราทุกคนมีความแข็งแรงเหมือนกันหมด และเราทุกคนที่ยังไม่ประสบความสำเร็จกำลังลอยคออยู่กันกลางทะเลและกำลังพยายามว่ายน้ำเพื่อไปหาฝั่งกันทั้งหมด... และยิ่งถ้าเรามีสัมภาระบรรทุกไปด้วย เราก็ต้องยิ่งออกแรงมากขึ้นกว่าเดิม เพื่อไปให้ถึงฝั่งฝัน...

คลื่นลม มรสุม คือบททดสอบความดี ที่ไม่เอาเปรียบทุกคน ไม่กดหัวคนอื่นให้จมน้ำเพื่อให้ตัวเองรอด  แต่สังคมเราต้องรอดได้ทุกคน ด้วยความไม่เอาเปรียบ...

ฝั่งฝัน มีอยู่จริง และมีหลายคนไปถึงแล้ว... เราก็แค่พยายามไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ถึงเองในซักวันถ้าเรายังไม่หยุดว่าย...

เพราะเพชรว่ายน้ำไม่เป็น... ฮา.... Cheesy ไหว้
บางคนก็เป็นตะคริวจมนํ้าตายก่อน พวกนี้คือพวกที่ใจสู้แต่ทุนน้อย ความรู้ความสามารถไม่พอไงครับ อิอิอิ
 อีกพวกคือฉลามงาบซะพวกนี้คือพวกผู้ประกอบการรายย่อยแบบผมที่พอประคองตัวได้ในเวลาปกติแต่จะมาตายเอาเพราะค่าแรงขั้นตํ่า๓๐๐ กับโดนดูดแรงงานไปบางกอกหมดครับ อันนี้ฮาไม่ออกครับ ..โฮ หัวเราะร่าน้ำตาริน
สู้ให้ถึงที่สุดครับไม่ชนะก็แค่แพ้เอง

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:24:44 AM »

บางคนก็เป็นตะคริวจมนํ้าตายก่อน พวกนี้คือพวกที่ใจสู้แต่ทุนน้อย ความรู้ความสามารถไม่พอไงครับ อิอิอิ
 อีกพวกคือฉลามงาบซะพวกนี้คือพวกผู้ประกอบการรายย่อยแบบผมที่พอประคองตัวได้ในเวลาปกติแต่จะมาตายเอาเพราะค่าแรงขั้นตํ่า๓๐๐ กับโดนดูดแรงงานไปบางกอกหมดครับ อันนี้ฮาไม่ออกครับ ..โฮ หัวเราะร่าน้ำตาริน
สู้ให้ถึงที่สุดครับไม่ชนะก็แค่แพ้เอง

แล้วคุณสุดประจิมฯ เป็นยังไงบ้างครับ... ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:52:43 AM »

รอดูการเมืองของพม่าหลังเลือกตั้งครับ ถ้าดีผมว่าโรงงานเจ้าใหญ่ๆย้ายไปแน่นอนครับโดยเฉพาะสิ่งทอ เสื้อผ้า ผมได้คุยกับหลายๆคนเค้าว่าไปแน่ครับเพราะสู้ค่าแรงบ้านเราไม่ไหว
สองสามวันก่อนคนรู้จักกันก็ชวนไปดูที่พม่าด้วยกันแต่ผมไม่สะดวกเลยปฏิเสธไปครับ
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถ้าโรงงานเจ้าใหญ่ๆย้ายไปพม่าแล้วแรงงานพม่าน่าจะกลับบ้านกันครับอีกอย่างโรงงานผมเป็นโรงเล็กที่รับงานต่อจากเจ้าใหญ่ๆอีกที พอถึงวันนั้นผมก็คงต้องปิดโรงงานครับ ตอนนี้ก็กำลังหาอาชีพใหม่เสริมครับ ตามที่ส่งPMไปแนะนำตัวนั่นแหละครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:00:47 AM »

รอดูการเมืองของพม่าหลังเลือกตั้งครับ ถ้าดีผมว่าโรงงานเจ้าใหญ่ๆย้ายไปแน่นอนครับโดยเฉพาะสิ่งทอ เสื้อผ้า ผมได้คุยกับหลายๆคนเค้าว่าไปแน่ครับเพราะสู้ค่าแรงบ้านเราไม่ไหว
สองสามวันก่อนคนรู้จักกันก็ชวนไปดูที่พม่าด้วยกันแต่ผมไม่สะดวกเลยปฏิเสธไปครับ
ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าถ้าโรงงานเจ้าใหญ่ๆย้ายไปพม่าแล้วแรงงานพม่าน่าจะกลับบ้านกันครับอีกอย่างโรงงานผมเป็นโรงเล็กที่รับงานต่อจากเจ้าใหญ่ๆอีกที พอถึงวันนั้นผมก็คงต้องปิดโรงงานครับ ตอนนี้ก็กำลังหาอาชีพใหม่เสริมครับ ตามที่ส่งPMไปแนะนำตัวนั่นแหละครับ

ค่าแรงขั้นต่ำนี่พูดยากครับ...

วัสดุทุกอย่างต้นทุนการผลิตขึ้นหมด และเราก็เป็นผู้ผลิตอีกที ที่ต้องนำวัตถุดิบที่ขึ้นมาแล้ว บวกด้วยต้นการผลิตของเราที่ต้องขึ้นอีกที และส่งมอบสินค้าให้นายทุนก็ต้องบวกส่วนต่างเพิ่มขึ้น เพื่อให้ได้กำไรเท่ากับหรือมากกว่าเดิม...

สุดท้ายก็มาลงกับผู้บริโภคทุกระดับ แม้แต่กลุ่มค่าแรงขั้นต่ำ...

ถึงวันนั้นแล้วไม่รู้ว่าเงิน 300 บาท จะซื้ออะไรได้บ้าง และก็จะกลับมาวนเวียนปั่นราคาค่าแรงให้ทั้งระบบปั่นป่วนไปเรื่ิอยๆ สุดท้ายไม่รู้ว่าระบบเศรษฐกิจจะเป็นอย่างไร...

ถ้านายทุนต่างๆย้ายฐานการผลิตไปหมด บ้านเราคงต้องกลับมานั่งนับหนึ่งกันใหม่เนื่องจากคนไม่มีงานทำ...

เผลอๆผมอาจไปเป็นแรงงานต่างด้าวอยู่ประเทศพม่าก็เป็นได้... อ๋อย

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 02:06:58 PM »

น่าสนนะครับแรงงานก็ราคาถูกและมีฝีมือแล้วด้วย แถมยกเว้นภาษีอีกแปดปี

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์