เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:25:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำร้านเซเว่น-อีเลฟเว่น นี่มันได้กำไรคุ้มเหนื่อยไหมครับ ท่านใดเคยทำบ้างครับ  (อ่าน 43698 ครั้ง)
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:19:33 AM »

เคยไปอบรมมาเหมือนกันครับ เขาบอกว่าต้องเช็คสต็อคเอาเอง เพราะถ้าของไม่ครบ เป็นความรับผิดชอบของเราครับ อันที่จริงรถที่มาส่งก็เป็นรถของทางซี พี เขาน่าจะมีมาตราการที่จะมาคุมพวกนี้ให้ได้ ไม่ใช่โยนมาให้เราเป็นคนรับผิดชอบ แล้วรายได้ประจำเดือนที่เขาให้ ก็รวมค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าของเสียหายด้วยแล้ว ทำให้เราต้องมาคอยคุมเองทั้งหมด ก็แย่เหมือนกันนะครับ ส่วนรายได้เพิ่มจากเป้าที่เขากำหนด ก็มีส่วนเพิ่มให้น้อยมาก เราขายแทบตาย แต่กำไรส่วนใหญ่เป็นของ ซี พี ถ้าจะกำไรเป็นกอบเป็นกำ ต้องขอเปิดซัก 5-10 สาขาครับ มันถึงจะคุ้มครับ ผมว่าให้เขามาเช่าดีกว่าครับ ในกทม. บางแห่งค่าเช่า เดือนละ 80,000-100,000 บาท

Uploaded with ImageShack.us
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:24:34 AM »

เคยคิดแบบนี้มาแล้วรอบนึงครับ แล้วในที่สุดก็ไปลงทุนในตลาดหุ้น... กว่าจะรู้ตัวว่าคิดผิดก็หน้ามืดไปนาน
แล้วโชคดีที่"เล่นเป็น"จนได้ ม่ายงั้นล่มจมครับ...

เห็น จขกท. บอกว่าอยากเป็น Investor ไม่ใช่ Operator เลยมาดักเอาไว้ก่อนครับ...
ว่าอย่าไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์(Investor - เล่นหุ้น)นะครับ

เพราะส่วนใหญ่(90 เปอร์เซ็นต์)ไม่รอดครับ...

Ha Ha Ha ฮา "ฮั่นแน่"  พวกมือใหม่ หัดขับ อ่ะ
ยายไม่เห็นด้วย ที่จะเอาเงินไปลงทุน ในตลาด "ปล้นทรัพย์"  อ่ะ ฮา

ปล่อยให้พี่นายสมชาย(ฮา)  แกลุยไฟ  คนเดียวเถิด   ฮา

ถ้าเจอตัวแก  ก็ลองขอดู  ทั้งมือและเท้า  "ด้าน เกรียม"  หมดแล้วคร๊า  ฮา

55555555555555 แก "ลุยไฟ"  มาเยอะ  จนไม่กลัว  "นรก"  ข้างหน้า  คร๊า  ฮา หุหุ

พี่สมชาย(ฮา) ครับ  ระหว่างหุ้นกับทองอย่างไหนน่าสนใจกว่ากันครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับพี่

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่"  อ่ะ
ยายคิดว่าราคาทอง  มันคงไม่ "Swing"  ไปมากกว่านี้คร๊า
นอกจากจะมีสงคราม ขนาดใหญ่ อ่ะ

แล้วถ้ามีเงินน้อย  ซื้อได้ ห้าบาท สิบบาท  กำไรก็ไม่มากคร๊า ฮา

ทีนี้มาพูดเรื่อง 7 - eleven อ่ะ
ถ้าอยู่ในทำเลดีดี  ก็ลงทุนได้คร๊า

บริษัทเขามี Choice  ให้เลือก หลายด้านคร๊า ฮา
ตั้งแต่ ลงทุนเอง ทำเองทั้งหมด
ให้เช่าสถานที่  7 หาคนมาบริหาร  หรือ เราบริหารเอง

การเข้าถึง staff ของ 7 โพสต์ที่แล้วยาย แพลม ว่า  เทคนิค การเข้าถึงพวกเขา อ่ะ
โพสต์ตรงนี้  มันน่าเกลียด  ใครอยากรู้ พีเอ็ม มาถามยายเอาแล้วกัน

ยายมีกลเม็ด  ทั้งด้านบวก และ ลบ คร๊า
เพราะเมื่อก่อนเคยขายอาคารให้  เขาอ่ะ ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:47:20 AM »

เคยคิดแบบนี้มาแล้วรอบนึงครับ แล้วในที่สุดก็ไปลงทุนในตลาดหุ้น... กว่าจะรู้ตัวว่าคิดผิดก็หน้ามืดไปนาน แล้วโชคดีที่"เล่นเป็น"จนได้ ม่ายงั้นล่มจมครับ...

เห็น จขกท. บอกว่าอยากเป็น Investor ไม่ใช่ Operator เลยมาดักเอาไว้ก่อนครับ... ว่าอย่าไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์(Investor - เล่นหุ้น)นะครับเพราะส่วนใหญ่(90 เปอร์เซ็นต์)ไม่รอดครับ...
พี่สมชาย(ฮา) ครับ  ระหว่างหุ้นกับทองอย่างไหนน่าสนใจกว่ากันครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับพี่

ทองกับหุ้นทั้งคู่เล่นตามกราฟด้วยวิธีการอย่างเดียวกันครับ... ทีนี้ปัญหาคือคนส่วนใหญ่เล่นตามข่าว ข่าวดีขึ้นข่าวร้ายลง, ประเด็นคือทั้งคู่หากเล่นตามข่าวจะเป็นคนส่วนใหญ่ครับ คือเจ๊ง 90 เปอร์เซ็นต์...

ทีนี้เล่นตามกราฟเท่านั้นจึงจะได้กำไร แต่การได้กำไรนั้นยากมาก เพราะต้องเล่นหุ้นแบบหุ่นยนต์ไร้หัวใจ กราฟบอกซื้อต้องหลับหูหลับตาซื้อ กราฟบอกขายต้องหลับหูหลับตายขาย อีตรงนี้คนส่วนใหญ่ทำกันไม่ได้ เพราะใจมันเต้น พอร์ตเล็กก็ทำได้... แต่พอร์ตโตมากเข้าพลาดสองช่องมันคือวีออสปลิวไปช่องละครึ่งคันครับ...

สรุปว่าให้ซื้อทองดีกว่า แต่ไม่ใช่ซื้อเก็งกำไร แต่ให้ซื้อแบบเก็บระยะยาวข้ามปีครับ แล้วหากมีเงินมากพอ ให้ซื้อที่ดินจะดีที่สุด... ส่วนเรื่องหุ้นนั่นช่วงแรกจะขาดทุน กว่าจะกำไรได้มันจะผ่านช่วงขาดทุนจนท้อครับ...

หากจะศึกษา ให้ค้นดูกระทู้หุ้นในบอร์ดนี้แหละครับ, เวลาอ่านกระทู้ให้เปิดกราฟย้อนหลังเทียบตามวันเวลาที่ Post ในกระทู้ด้วย... แล้วจะประหลาดใจว่าเว็บบอร์ดหุ้นทุกแห่งของไทยโดยเฉพาะพันทิป(ยกเว้นลุงโฉลก)+นักวิเคราะห์หุ้นของโบรคเกอร์ทุกคนที่เรารู้จักตามสื่อ ทั้งหมดยังห่างไกลกับคำว่าแม่นยำครับ, คนที่รู้ล่วงหน้าว่าหุ้นจะขึ้นหรือจะลง(แค่ 80 เปอร์เซ็นต์ก็พอ)จะเหมือน Myth คือพากันคิดว่าไม่มีมีอยู่จริงในโลกมนุษย์ครับ(ที่จริงมันมี หากเชื่อตำรา - อย่าพยายามคิดสูตรใหม่)...

เล่นหุ้นนี่มันแปลก คนเล่นเป็นมักไม่ค่อยบอกอะไรใครง่ายๆ แต่ครั้นบอกอะไรใครง่ายไปก็ไม่ค่อยมีคนเชื่อครับ มักโดนหาว่าโม้ เพราะมันง่ายเกินจะนึกถึง... และเพราะง่ายอย่างนั้นแหละครับ คนเลยถลำตัวง่าย แต่มักตายน้ำตื้นตรง"วินัย"ครับ...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:05:29 PM »

น้ำท่วมครั้งที่แล้ว Modern trade  ทั้งหลายยืนตายเป็นแถว
หลังบ้านมี อยู่สี่แยกหนึ่งมี 711 Lotus Big C และ ที่ยืนสู้ยักษ์ใหญ่ได้สบาย ติดป้ายร้านว่า "โชห่วย" ร้านใหญ่มี่จอดรถของตัวเองเปิดเช้ามืดถึงห้าทุ่มที่สำคัญเขาส่งให้ร้านเล็กๆน้อยในชุมชนด้วยแน่ไหมไม่ต้องเปิด 24 ชม.ด้วยช่วงน้ำท่วมเขามีของจำเป็นขายตลอดแถมเจือจานร้านเล็กๆในชุมชนด้วยเรียกว่าแบ่งกันกิน อยากรู้เพิ่มเติมลองเข้ามาในชุมชนชินเขตสายสองแถวพงษเพชรดูเจ้าของสองคนผัวเมียเป็นผู้นิยมปืนด้วยศิษย์เก่ารบหลักทั้งคู่
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:08:28 PM »

7-11 ไม่ใช่ทำแล้วรวย..หรอกเหรอครับ
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:45:05 PM »

ขอบคุณ พี่สมชาย(ฮา)มากๆครับ  ไหว้
Nero Angel01
Hero Member

คะแนน 275

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:14:47 PM »

คนรู้จักเคยทำมาครบ ลงทุน1.5ล้าน แรกๆดีครับ พอระยะหนึ่ง จะมีอีกสาขามาเปิดแข่งเราเองใรระแวกใกล้เคียงเช่นฝ่ายตรงข้าม
และ
และ

ไม่ทราบเหตุผล คนท่านนั้นเลิกทำ แต่7-11ยังอยู่ทั้ง2สาขา เยื้องๆกัน ผมไม่มีโอกาสได้ถามเหตุผล อันที่จริงไม่รู้จะถามไปทำไม

ส่วนเรื่อง7-11 กับlotusเขาไม่ได้แข่งกันหรอกครับ เขาทำเหมือนแข่งกัน

เดิมทีLotusเป็นของCP แต่ขายให้นายทุนฝรั่งเพราะฟองสบู่แตกนี่ละ 7-11เป็นของใครละ  ที่เขามาเปิดใกล้ๆกันดูเผินๆเหมือนแย่งลูกค้านะครับ แต่จริงช่วยกันเรียกลูกค้า ของในLotus expressก็ไม่เหมือน7-11ซะทีเดียว lotus eหนักไปทางของสด 7-11ทางของแห้ง ขบเคี้ยว

ทุกวันนี้7-11และพวกเหมือนยาเสพติดไปแล้ว ไปเปิดทีใหนร้านใกล้เคียงเจ๊งเรียบวุธ เรื่องบริการถึงหลายท่านจะติแต่ก็ไม่ได้เลิกใช้บริการ
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:55:45 PM »

เปิด 7/11 มีปัญหาเรื่องพนักงานมาก ๆ   ถ้าทนปวดหัวเรื่องคนได้ ทำเลดีๆ  ก็พอใช้พอเก็บ ยิ่งตึกตัวเอง ยิ่งดี
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:07:03 PM »

คนรู้จักเคยทำมาครบ ลงทุน1.5ล้าน แรกๆดีครับ พอระยะหนึ่ง จะมีอีกสาขามาเปิดแข่งเราเองใรระแวกใกล้เคียงเช่นฝ่ายตรงข้าม
และ
และ

ไม่ทราบเหตุผล คนท่านนั้นเลิกทำ แต่7-11ยังอยู่ทั้ง2สาขา เยื้องๆกัน ผมไม่มีโอกาสได้ถามเหตุผล อันที่จริงไม่รู้จะถามไปทำไม

ส่วนเรื่อง7-11 กับlotusเขาไม่ได้แข่งกันหรอกครับ เขาทำเหมือนแข่งกัน

เดิมทีLotusเป็นของCP แต่ขายให้นายทุนฝรั่งเพราะฟองสบู่แตกนี่ละ 7-11เป็นของใครละ  ที่เขามาเปิดใกล้ๆกันดูเผินๆเหมือนแย่งลูกค้านะครับ แต่จริงช่วยกันเรียกลูกค้า ของในLotus expressก็ไม่เหมือน7-11ซะทีเดียว lotus eหนักไปทางของสด 7-11ทางของแห้ง ขบเคี้ยว

ทุกวันนี้7-11และพวกเหมือนยาเสพติดไปแล้ว ไปเปิดทีใหนร้านใกล้เคียงเจ๊งเรียบวุธ เรื่องบริการถึงหลายท่านจะติแต่ก็ไม่ได้เลิกใช้บริการ

Ha Ha Ha  ฮา "ฮั่นแน่" ใช่เลยคร๊า ฮา

ทั้งสองแห่ง เขาวาง Concept ไว้ เป็นลูกค้าคนละกลุ่มกันคร๊า
7 ชิ้นเดียว เป็นสินค้าง่ายๆ  ส่วน lotus ยกแพ็ค อ่ะ

โชวห่วย  ตายไปนานแล้วคร๊า ฮา

ยายมีเรื่องเล่าอ่ะ  ตอนที่ ดอกบัว มันขยายสาขาไปทั่วไทย  เกือบทุกอำเภอ ฮา
ไอ้ "แป๊ะนรก"  มันชวน ลูกจีน กู้ชาติ พวกโชวห่วย  ออกมาต้าน ฮา

ต้านไปต้ามมา  "แป๊ะ"  เผ่นก่อน ฮา
ท่าทาง  ได้ค่า "น้ำจิ้ม" หลายเงิน อ่ะ ฮา
ไอ้แป๊ะเนี่ยะ  ตัวแบ๊คเมล์  เลยอ่ะคร๊า ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:22:45 PM »

สงสัยมานานแล้วครับว่าชื่อ 7-11 มาจากอะไร... ใช่เปิด 7 โมงเช้าแล้วปิด 5 ทุ่มรึเปล่าครับ...

แล้วทำไมเซเว่นเปิด 24 ชม. ถึงต้องมีตัวล็อคกุญแจที่ประตูทางเข้าด้วยครับ... Grin

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:35:07 PM »

อีกอย่าง... แถวระยองที่ผมอยู่จะมีร้านยี่ปั๊วแต่เปิดมินิมาร์ท คือขายหน้าร้านปลีกราคาส่ง และดำเนินการขายส่งไปด้วย คนเลยไม่ค่อยเข้าเซเว่น เนื่องจากของร้านนี้จะถูกกว่าเซเว่นเกือบ 10% แถมแม่ค้าใจดี ลูกค้าเงินไม่พอให้เอาไปก่อนได้ด้วย.... เยี่ยม

เผื่อท่าน จขกท. จะนำแนวนี้ไปใช้ครับ... Cheesy

SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:15:16 AM »

เซ่เว่นผมว่าหลังบริการด้อยลงเยอะครับ พนักงานบางแห่งก็ขาดๆ บางร้านตู้แช่ ตู้เย็นเสียตลอด เหมือนเค้าไม่ค่อยกะตือรือร้น พนักงานก็บริการด้วย ไม่ขอบคุณลูกค้ากันแล้ว  Tongue

7-11แถวบ้านคุณเบิ้ม เค้ารอวันเจ๊งกันนิครับ เจอร้านชำท้องถิ่นประกบเข้าไปปีเดียวเกือบ20สาขา เจ้าของร้านแทบผูกคอตายกันเป็นแถวๆ  Grin

What man is a man , who does not make the world better?
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:22:25 AM »

ไส้กรอกCPโลตัสใหญ่ขายแพคละ135บาท ร้านชำของคนท้องถิ่นขาย65บาท แฮมTGMขายแพคละ8*บาท

ในร้านมีปลากัดใส่ขวดไว้ขาย ชั้นถัดไปมีลูกน้ำขายเป็นถุงๆ แต่หลังเคาเตอร์จ่ายตังค์มีบลูเลเบิลเรียงเป็นตับ หน้าเครื่องคิดเงินมีช็อคโกแลตสารพัดนำเข้าเรียงมากแบบกว่าในเซ็นทรัลอีก

ร้านชำของคนท้องถิ่น ตีโลตัส,แม็กโคร,บิ๊กซีซะแทบไม่ได้ผุดได้เกิด  เยี่ยม

What man is a man , who does not make the world better?
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:36:12 AM »

เซ่เว่นผมว่าหลังบริการด้อยลงเยอะครับ พนักงานบางแห่งก็ขาดๆ บางร้านตู้แช่ ตู้เย็นเสียตลอด เหมือนเค้าไม่ค่อยกะตือรือร้น พนักงานก็บริการด้วย ไม่ขอบคุณลูกค้ากันแล้ว  Tongue

7-11แถวบ้านคุณเบิ้ม เค้ารอวันเจ๊งกันนิครับ เจอร้านชำท้องถิ่นประกบเข้าไปปีเดียวเกือบ20สาขา เจ้าของร้านแทบผูกคอตายกันเป็นแถวๆ  Grin

ตอนนี้บุกตีดะครับเจ้านี้ ประกาศเช่าที่ไม่อั้น คือเปิดทุกที่ๆมี7และโลตัสเล็ก  แต่หลังๆสินค้าเค้าราคาไม่ถูกแล้วนะครับพี่ บางช่วงแพงเลย ผมยังดูอยู่ว่าเค้าจะเอาแนวไหน ต้นทุนสูงที่ปรี๊ดๆ ค่าเช่าแพง ใช้ไฟฟ้ามาก ทำขนาดเท่าและใหญ่กว่าโลตัสเอ็กเพรส ใหญ่กว่าเซเว่น ใช้พนักงานมากกว่า7ด้วย ผมเดาว่าเขาเร่งขยายสาขา ก่อนจะทำตัวกลืนๆกับ2แบรนท์ที่ว่า

ผมว่าคู่ต่อสู้เขาไม่ใช่7 แต่เป็นโลตัส ตอนนี้สินค้าสาขาใหญ่ราคาพอๆกัน แต่โลตัสเดินสบาย แอร์เย็น สาขาใหญ่ของเขาเดี๋ยวนี้คนไม่แน่นเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  บางวันไปค่ำๆ คนบางตามากครับ

ได้ข่าวมีไปทำรูปแบบนี้ที่พม่า ไม่รู้พม่าก๊อปไปหรือมีใครไปหุ้นทำด้วยครับ

แต่ที่รู้ๆ เซเว่นที่ภูเก็ตกำลังกลืนเลือดแน่ๆ แต่ละร้าน เจอเจ้านี้เข้า โหดยิ่งกว่าโลตัสเยอะ  ขายมันทุกอย่างขนมจีน ข้าวแกง อาหาร ..ฯลฯ ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:42:51 AM โดย เบิ้ม » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:31:20 AM »

ตำรา MBA สูตรไอ้กันน่ะครับ... แย่ง Market share กลุ่มลูกค้าเดิมโดยล้วง Needs & Wants ที่คู่แข่งเดิมทิ้งช่องโหว่เอาไว้ให้เจาะ, ทำ Product Strategy Map ดูว่าตลาด(กลุ่มลูกค้าเดิม)มีช่องว่างความต้องการตรงไหนที่ยังไม่โดน Filled แล้วตั้งร้านล้อมดักเอาไว้เลย จะได้ไม่ต้องนั่งคิด Locations กันใหม่...

นับว่าเยี่ยมมากครับ...
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์