เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:30:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ การเล่น MP๓ (จากแฟลชไดร์)กับเครื่องเล่นทั่วไป  (อ่าน 6086 ครั้ง)
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:28:56 AM »

คือ อยากทราบว่า เมื่อนำ เพลงประเภท MP๓ มาเล่นในเครื่องเสียงรถยนต์ แล้ว ตัวเครื่องเล่นใช้อะไรเป็นตัวกำหนดเกี่ยวกับ การรันเพลง ลำดับเพลงใน MP๓ ครับ

สังเกต ดู ใช้เล่นในรถของผมเองแล้ว เครื่องจะเล่นเพลงแรก เป็นเพลงหนึ่ง

พอลองนำไปเล่นในอีกคัน กลายเป็นอีกเพลงที่เป็นเพลง แรก

ประมาณแบบนี้ครับ เคยลอง เปลี่ยนชื่อเพลงให้มี เลขกำกับหน้าเพลง ก็ไม่เห็นจะเล่นตามลำดับเลย ครับ เลยอยากทราบ ท่านใดพอจะรู้ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ

ด้วยความเคารพครับ

ปล.เครื่องเสียง ก็คนละยี่ห้อด้วยครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 01:26:04 PM »

ปกติเพลงจะเล่นตามลำดับครับ  แต่ถ้าจำนวนเพลงเป็นเลข ๒ หลัก ควรตั้งเริ่มจาก  00 ไปจนถึง 99  ครับ

ลองกดเปลี่ยนชื่อเพลงใส่ลำดับหน้าเพลงดูครับ   เช่น   01 ......  , 02 ......  ,03 ........ , ....   ,10 ......  ,11 ........   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:40:22 PM »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

แต่ทดลองแล้วครับ ผล เหมือนเดิมครับ ไม่ขึ้นเพลงตามลำดับ ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นเลขลำดับ 00,01,02,... แล้วก็ตามครับ

ถ้าเล่นในเครื่องเล่น ของ Distar ลำดับเพลงก็อีกแบบ  พอมาเล่นของ Kenwood ก็อีกแบบ ครับ

เลย งง ว่า มันใช้ตัวใดเป็นเกณฑ์ในการรันเพลงตามลำดับครับ

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:45:53 PM »

ถ้าจะฟังเพลงในรถ... ผมเลือกที่จะฟังจากแผ่น Audio CD ครับ... คุณภาพเสียงต่างกันเยอะ... ถ้ามีเพลงเป็น MP3 ผมก็จะเอามาเขียนลงแผ่นให้เป็น Audio CD เพื่อฟังในรถครับ... ไหว้

...ยิ่งถ้าเป็นแผ่นวีด๊โอซีดี-คาราโกเกะ... ด้วยแล้ว... ผมไม่มองเลยครับ... ถึงผมจะไม่ใช่หูทอง... แต่ผมก็พอเลือกฟังครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:54:12 PM »

ถ้าจะฟังเพลงในรถ... ผมเลือกที่จะฟังจากแผ่น Audio CD ครับ... คุณภาพเสียงต่างกันเยอะ... ถ้ามีเพลงเป็น MP3 ผมก็จะเอามาเขียนลงแผ่นให้เป็น Audio CD เพื่อฟังในรถครับ... ไหว้

...ยิ่งถ้าเป็นแผ่นวีด๊โอซีดี-คาราโกเกะ... ด้วยแล้ว... ผมไม่มองเลยครับ... ถึงผมจะไม่ใช่หูทอง... แต่ผมก็พอเลือกฟังครับ... Grin Grin Grin

ไหว้

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตัวอ่านแผ่นผมพังครับ ยังไม่มีตังค์ไปเปลี่ยน เลยต้องทนฟัง พวก MP๓ ไปก่อนครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:56:46 PM »

ไหว้

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตัวอ่านแผ่นผมพังครับ ยังไม่มีตังค์ไปเปลี่ยน เลยต้องทนฟัง พวก MP๓ ไปก่อนครับ

ของผมหนักกว่า... เพาเวอร์แอมป์พัง... ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ... Grin Grin Grin

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 04:01:53 PM »

ลองดูโหมดสุ่มเพลงครับถ้าไม่ได้ตั้งอะไรไว้มักจะเล่นตามลำดับตัวอักษร
และระบบของบางเครื่องอาจอ่านชื่อเพลงจากชื่อไฟล์ บางเครื่องอาจจะอ่านชื่อเพลงจากTag

ส่วน MP3 ถ้าจะให้คุณภาพเสียงดีลองหาโหลดที่เป็น320kbps คุณภาพเสียงต่างจากพวกแผ่นผี 80-128kbpsมากโขอยู่ครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 04:03:22 PM »

แหะ แหะ  เพลงบางเพลงจะมาแบบผีๆ คือข้อมูลของเพลงไม่ถูกต้อง
เพลงบางเพลง มาจากลิขสิทธิ์ ทำให้มีปัญหากับเครื่องเล่น
ถ้าท่านก็อปเพลงจากแฟลชไดรฟ์มาใส่sd card แล้วให้มือถือเล่น
ก็จะเรียงไม่เหมือนกันอีก

การบังคับใช้เลขนำหน้า มีผลกับเพลงลิขสิทธิ์เท่านั้น เพลงผีจะไม่สามารถ

ถ้าทั้งหมดเป็นเพลงลิขสิทธิ์ทั้งหมด จะไร้ปัญหาดังกล่าวครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ปัญหาใครจะไปรู้ว่าอันไหนเป็นผี อันไหนเป็นลิขสิทธิ์
เพราะขนาดCDซื้อจากร้านลิขสิทธิ์ ยังกลายเป็นผีเฉยเลย....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 04:11:48 PM »

ไหว้

การฟังเพลงฟังจากแผ่น Audio CD คุณภาพเสียงจะดีกว่า MP3 จริงๆ ไม่ว่าจะในรถหรือในบ้านครับ
เพราะเพลง MP3 เป็นการบีบอัดข้อมูล คุณภาพเสียงจะด้อยลงไปชัดเจน

แต่ถ้ามีเพลงเป็น MP3 อยู่แล้วก็จะเอามาเขียนกลับลงแผ่นให้เป็น Audio CD มันจะทำได้อย่างไรผมก็สงสัยเหมือนกัน มันมีซอฟท์แวร์
ที่จะรีสโตร์จาก MP3  กลับไปเป็น Audio CD แล้วเขียนฟอร์แมท Audio CD ลงแผ่นอีกทีหรือครับ (คือสงสัยว่าต้นฉบับก็ MP3 ปลายทางก็น่าจะ MP3 เหมือนเดิม)

เท่าที่ผมทำผมก็จะใช้ Windows Media Player ทำการ Rip จากแผ่น Audio CD ลงบนฮาร์ดดิสด้วยรูปแบบข้อมูล Audio CD เหมือนเดิม
แล้วก็อปลง Thumb drives ไปฟังในรถอีกทีแบบนี้เพลงจะไม่ถูกลดทอนคุณภาพลงไป

แต่เวลาขับรถทางใกลๆ อะไรๆก็ฟังหมด ไม่เงียบเป็นใช้ได้ คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 04:29:37 PM »

ไฟล์เพลงที่เป็น MP3 เอามาเบิร์นเป็น Audio CD ได้  แต่ไม่สามารถเพิ่มคุณภาพเสียงได้ครับ  คือ ทำแล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร

มีแต่ทำให้มีข้อเสีย คือ  เนื้อที่ของแผ่น CD ที่เบิร์นเป็น Audio CD  เก็บไฟล์เพลงได้น้อยลงกว่าแผ่นที่เบิร์นเป็น MP3 นับ ๑๐ เท่า   อ๋อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 04:34:14 PM โดย ~ Sitthipong - รักในหลวง ~ » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 04:55:24 PM »

คือ อยากทราบว่า เมื่อนำ เพลงประเภท MP๓ มาเล่นในเครื่องเสียงรถยนต์ แล้ว ตัวเครื่องเล่นใช้อะไรเป็นตัวกำหนดเกี่ยวกับ การรันเพลง ลำดับเพลงใน MP๓ ครับ

สังเกต ดู ใช้เล่นในรถของผมเองแล้ว เครื่องจะเล่นเพลงแรก เป็นเพลงหนึ่ง

พอลองนำไปเล่นในอีกคัน กลายเป็นอีกเพลงที่เป็นเพลง แรก

ประมาณแบบนี้ครับ เคยลอง เปลี่ยนชื่อเพลงให้มี เลขกำกับหน้าเพลง ก็ไม่เห็นจะเล่นตามลำดับเลย ครับ เลยอยากทราบ ท่านใดพอจะรู้ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ

ปล.เครื่องเสียง ก็คนละยี่ห้อด้วยครับ

แต่ทดลองแล้วครับ ผล เหมือนเดิมครับ ไม่ขึ้นเพลงตามลำดับ ถึงแม้จะเปลี่ยนเป็นเลขลำดับ 00,01,02,... แล้วก็ตามครับ

ถ้าเล่นในเครื่องเล่น ของ Distar ลำดับเพลงก็อีกแบบ  พอมาเล่นของ Kenwood ก็อีกแบบ ครับ

เลย งง ว่า มันใช้ตัวใดเป็นเกณฑ์ในการรันเพลงตามลำดับครับ

Grin   โปรแกรมที่ใช้จัดการไฟล์เพลงในแต่ละอุปกรณ์ไม่เหมือนกันน่ะเองครับ
        1.  รุ่นเก่า มักเล่นเพลงได้ทีละโฟลเดอร์ โดยเรียงตัวเลข ตามด้วยตัวอักษร ของโฟลเดอร์และเพลง เล่นหมดโฟลเดอร์แรกก่อนจึงตามด้วยโฟลเดอร์ต่อไป
        2.  รุ่นหลัง ๆ มักนำเพลงที่มีในแฟลชไดรว์-ฮาร์ดไดรว์ทั้งหมดมารวมกันให้เป็นลิสต์เดียวก่อน โดยไม่สนในว่าจะมีกี่โฟลเดอร์หรือ
             กี่ซับโฟลเดอร์ที่อยู่ถัด ๆ ลงมา (เท่าที่เจอรับได้ไม่เกิน 999 ซับโฟลเดอร์) จากนั้นจึงเรียง (sort) ชื่อเพลงตามตัวเลข ต่อด้วยอักษร แล้วจึงเล่นจนครบทั้งหมด

3. และบางรุ่นราคาย่อมหน่อย ไม่มีโปรแกรมจัดการลิสต์เพลงที่ว่า ใช้การเรียงลำดับไฟล์ที่บันทึกมาตามวัน-เวลา  คือใส่ก่อนเล่นก่อน ไม่สนใจชื่อเพลงครับ

ปล. เลข 0001 น้อยกว่า 001 และ 01 หรือ 1 ตามลำดับครับ
              เพื่อการแทรกเพลงในลิสต์ภายหลังได้โดยง่าย ควรใส่เลขศูยน์นำหน้าสักสองหลักนะครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 05:06:49 PM »

ไฟล์เพลงที่เป็น MP3 เอามาเบิร์นเป็น Audio CD ได้  แต่ไม่สามารถเพิ่มคุณภาพเสียงได้ครับ  คือ ทำแล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร

มีแต่ทำให้มีข้อเสีย คือ  เนื้อที่ของแผ่น CD ที่เบิร์นเป็น Audio CD  เก็บไฟล์เพลงได้น้อยลงกว่าแผ่นที่เบิร์นเป็น MP3 นับ ๑๐ เท่า   อ๋อย

พี่พงษ์ลองโหลด2ไฟล์นี้ไปฟังดูครับ
ไฟล์แรกเป็น WAV lossless
http://www.4shared.com/music/vnMp9EeF/The_Eagles-Hotel_California_Li.html

ไฟล์ที่2เพลงเดียวกัน แต่ผมใช้โปรแกรมบีบเป็น MP3 320kbps ไว้ฟังเวลาออกนอกบ้าน
http://www.4shared.com/mp3/GsDk80vh/The_Eagles-Hotel_California_Li.html
chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 05:22:35 PM »

[/b]

เห็นด้วยครับ การเขียนเป็น MP3 ได้ตัดรายละเอียดเสียงไปส่วนหนึ่งแล้ว คือย่านความถี่สูง ๆ

ส่วนการเขียนกลับมาเป็น Audio CD จากตันฉบับ MP3 เป็นเพียงการเปลี่ยนวิธีการอ่านไฟล์เท่านั้น
แต่ไม่สามารถขยายรายละเอียดที่ถูกตัดทอนไปในตอนแรกกลับมาได้อีกครับ

(ขนาดไฟล์ที่หายไปของ MP3 ไม่ได้มาจากการบีบอัดอย่างเดียว)  ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 06:36:28 PM »

ไฟล์เพลงที่เป็น MP3 เอามาเบิร์นเป็น Audio CD ได้  แต่ไม่สามารถเพิ่มคุณภาพเสียงได้ครับ  คือ ทำแล้วไม่เกิดประโยชน์อะไร

มีแต่ทำให้มีข้อเสีย คือ  เนื้อที่ของแผ่น CD ที่เบิร์นเป็น Audio CD  เก็บไฟล์เพลงได้น้อยลงกว่าแผ่นที่เบิร์นเป็น MP3 นับ ๑๐ เท่า   อ๋อย

พี่พงษ์ลองโหลด2ไฟล์นี้ไปฟังดูครับ
ไฟล์แรกเป็น WAV lossless
http://www.4shared.com/music/vnMp9EeF/The_Eagles-Hotel_California_Li.html

ไฟล์ที่2เพลงเดียวกัน แต่ผมใช้โปรแกรมบีบเป็น MP3 320kbps ไว้ฟังเวลาออกนอกบ้าน
http://www.4shared.com/mp3/GsDk80vh/The_Eagles-Hotel_California_Li.html

MP3 ไฟล์ 320kbps  เสียงแจ่มอยู่แล้วครับ  ด้วยไฟล์ขนาดกว่า 16 MB  ใหญ่กว่า MP3 ธรรมดากว่า ๓ เท่า 

เสียที่โดนตัดออกไปย่อมมีน้อยกว่า  เยี่ยม   โหลดได้จากเว็บบิท bit โดยทั่วไป  คิก คิก

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 08:55:21 PM »

Grin   โปรแกรมที่ใช้จัดการไฟล์เพลงในแต่ละอุปกรณ์ไม่เหมือนกันน่ะเองครับ
        1.  รุ่นเก่า มักเล่นเพลงได้ทีละโฟลเดอร์ โดยเรียงตัวเลข ตามด้วยตัวอักษร ของโฟลเดอร์และเพลง เล่นหมดโฟลเดอร์แรกก่อนจึงตามด้วยโฟลเดอร์ต่อไป
        2.  รุ่นหลัง ๆ มักนำเพลงที่มีในแฟลชไดรว์-ฮาร์ดไดรว์ทั้งหมดมารวมกันให้เป็นลิสต์เดียวก่อน โดยไม่สนในว่าจะมีกี่โฟลเดอร์หรือ
             กี่ซับโฟลเดอร์ที่อยู่ถัด ๆ ลงมา (เท่าที่เจอรับได้ไม่เกิน 999 ซับโฟลเดอร์) จากนั้นจึงเรียง (sort) ชื่อเพลงตามตัวเลข ต่อด้วยอักษร แล้วจึงเล่นจนครบทั้งหมด

3. และบางรุ่นราคาย่อมหน่อย ไม่มีโปรแกรมจัดการลิสต์เพลงที่ว่า ใช้การเรียงลำดับไฟล์ที่บันทึกมาตามวัน-เวลา  คือใส่ก่อนเล่นก่อน ไม่สนใจชื่อเพลงครับ

ปล. เลข 0001 น้อยกว่า 001 และ 01 หรือ 1 ตามลำดับครับ
              เพื่อการแทรกเพลงในลิสต์ภายหลังได้โดยง่าย ควรใส่เลขศูยน์นำหน้าสักสองหลักนะครับ

ตามนั้นครับ... เยี่ยม

และการก็อปปี้ไฟล์ลงไปก็สำคัญ อย่ากด shift แล้วเลือก เพราะเพลงแรกอาจกลายเป็นเพลงสุดท้ายครับ..

หน้า: [1] 2
  พิมพ์