เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:25:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสภาพปืนผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4195 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:20:22 PM »

ถ้าเราเอาปืนไปแต่งเปลี่ยนสภาพจนไม่เหลือเค้าเดิมนี่จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  แล้วจะขายต่อได้หรือเปล่า  Huh
    อย่างเช่นตัดลำกล้องลูกโม่ 3 นิ้วให้เป็น 2 นิ้วน่ะครับ แล้วเปลี่ยนจากรมดำเป็นฮาร์ดโครมเป็นต้น   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:31:33 PM »

ผิดครับ

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:34:15 PM »

รอผู้รู้มาตอบนะครับ แต่ที่พี่ถามมาน่ะ ผมทำมาหมดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ทั้ง ตัดลำกล้อง ทั้งเปลี่ยนรมดำเป็นฮาร์ดโครม หลงรัก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:40:06 PM »

คือที่ถามไม่ใช่อะไรครับเผื่อพวกราที่นิยมปืนเกิดอุบัติเหตุให้เกิดความเสียหายกับปืนเช่นเหล็กตกใส่ปากกระบอกปืนจนเบี้ยวยิงไม่ได้อะไรอย่างงี้ครับ   Wink

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 02:49:07 PM »

ผมเปล่าแต่งซะหน่อย........... ช่างเขาแต่งให้เองง่ะ Grin (ผมแค่ชี้นิ้ว แล้วจ่ายตังค์คร้าบบบบบ)

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 03:03:48 PM »

ถ้าในใบ ป.4 ไม่ได้ระบุว่าลำกล้องยาวกี่นิ้ว  ตัวปืนสีอะไร ก็ทำไปเถอะครับอย่าไปคิดมาก
แต่ถ้าในใบ ป.4 ระบุรายละเอียดต่าง ๆ ลงไปการโอนต่อก็คงจะลำบากหน่อย  แต่ก็ไม่ค่อยเห็นมีนะที่ในใบ ป.4 ระบุความยาวลำกล้อง และสีของตัวปืน...ฮ่า ๆ

มี ป.4 ปืนแก๊ปของพ่อผมครับที่ระบุวัสดุที่ทำว่า "ปืนแก๊ป ลำกล้องเหล็ก บรรจุปาก"  ผมกะว่าจะเอาไปใส่ลำกล้องใหม่ เป็นลำกล้องทองเหลืองสักหน่อยเลยยังไม่กล้าทำ เพราะเดี๋ยวโอนมาเป็นชื่อผมไม่ได้นายทะเบียนจะสงสัยเอา  นานแล้วยังไม่ได้เวลาไปทำเรื่องรับโอนเลย...ฮ่า ๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 04:07:12 PM »

ป.4 รุ่นเก่าๆ ชาวบ้านบางคนบางแห่งเขามีทะเบียนเดียวหลายยี่ห้อ ขนาดความยาวลำกล้อง และ สี
เพียงแต่ขนาดเดียวกับที่ระบุไว้ เนื่องจากเขาไม่ระบุยี่ห้อ สี ความยาวเอาไว้ 1 ในปัญหาปืนโอนไม่ได้ทะเบียนซ้อน ฯ

ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 04:18:51 PM »

ผมเปล่าแต่งซะหน่อย........... ช่างเขาแต่งให้เองง่ะ Grin (ผมแค่ชี้นิ้ว แล้วจ่ายตังค์คร้าบบบบบ)

ผมคิดเหมือนท่านเอ็มเลยครับ.......คิดจนไม่เหลือแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 05:20:19 PM »

ถ้าเราเอาปืนไปแต่งเปลี่ยนสภาพจนไม่เหลือเค้าเดิมนี่จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  แล้วจะขายต่อได้หรือเปล่า  Huh
    เปลี่ยนจากรมดำเป็นฮาร์ดโครม   Grin
Grinปืนนะพ่อหนุ่มไม่ไม่ใช้รถยนต์หรือมอไซค์...เปลี่ยนสีแล้วต้องแจ้งนายทะเบียน...กฎหมายไม่เคยเขียนไว้แม้แต่ตัวอักษรเดียวไม่เชื่อเดี๋ยวเอาไปให้อ่าน Grin
ถ้าเราเอาปืนไปแต่งเปลี่ยนสภาพจนไม่เหลือเค้าเดิมนี่จะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  แล้วจะขายต่อได้หรือเปล่า  Huh
    อย่างเช่นตัดลำกล้องลูกโม่ 3 นิ้วให้เป็น 2 นิ้วน่ะครับ Grin
Grinกลับไปอ่านคำตอบด้านบน Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 06:05:16 PM »

Grin คุณดัดแปลงปืนลูกโม่ให้เป็นปืนออโตหรือเปล่า หรือแปลงจากปืนพกเป็นปืนยาวหรือเปล่า Huh Grin
 Grin แต่งปืนแบบไหนถึงเรียกว่าผิด คงต้องรอท่านผู้การหรือท่าน อ.ผนิศวรแล้วล่ะครับ Grin

Grin เรื่องดัดแปลงสภาพรถ ผมเคยทะเลาะกับร้อยเวรจราจร เพราะผมชอบแต่งมอเตอร์ไซค์ แรก ๆ ก็แต่งเสียงดัง แต่หลัง ๆ ผมแต่งเอาสวยอย่างเดียว แต่อุปกรณ์ส่วนควบทุกอย่างอยู่ครบ ทั้งไฟหน้าหลัง ไฟเลี้ยว กระจกมองหลัง ท่อไม่ดัง แต่แต่งก็คือแต่ง เปลี่ยนสี (แจ้งเปลี่ยนสีแล้ว) เปลี่ยนล้อและยางให้มีขนาดหน้ากว้างกว่าเดิม และอีกหลายอย่างครับ แต่ไม่ผิดกฎหมายแน่นอน อาผมซึ่งเป็นนายทะเบียนขนส่งจังหวัดเห็นรถที่ผมแต่งและบอกว่า "เออ แต่งอย่างนี้สิดี ไม่ผิดกฎหมาย" Grin
 Grin วันหนึ่ง ผมและพวกโดนเรียกตรวจ รถผมโดนด้วย โดยถูกแจ้งข้อหาว่า "ดัดแปลงสภาพรถให้ผิดไปจากเดิม" ผมก็เลยถามเหตุผลไปว่า ผมดัดแปลงส่วนไหน ร้อยเวรจราจรให้เหตุผลว่า ทุกอย่างที่ผมเปลี่ยน ไม่ใช่ของเดิมจากโรงงาน ต้องใส่ของเดิมจากโรงงานเท่านั้น ผมก็เลยยกเหตุผลที่อาผมบอกให้ร้อยเวรฟัง แกก็ไม่ฟัง ผมเลยโมโหพูดไปว่า "ผมไม่ได้ดัดแปลงจากรถยักรยานยนต์ 2 ล้อ เป็น 3 ล้อ หรือไม่ได้ดัดแปลงใส่สายพานตีนตะขาบ หรือไม่ได้ใส่พ่วงข้างซะหน่อย จะเป็นดัดแปลงได้ไง ถ้างั้นรถคันไหนกระจกมองข้างเดิมแตก ไปซื้อใหม่มาไม่เหมือนของเดิมก็ผิดกฎหมายน่ะสิ" เท่านั้นแหละครับ เป็นเรื่อง พวกปรี่จะเข้ามาชกผมเลย 555 Grin
 Grin ไม่ได้ชวนออกนอกประเด็นนะครับ แค่ยกตัวอย่างให้ฟัง เผื่อจะความหมายใกล้เคียง Grin

Grin รูปรถมอเตอร์ไซค์คันต้นเรื่องครับ ขายไปนานมากแล้วครับ โดนป๋าหลอก บอกขายคันนี้ไปแล้วจะซื้อคันใหม่ให้ (กะเล่นบิกไบค์) พอขายไปเสร็จ ป๋าแกล้งมึน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 07:37:24 PM »

Grin คุณดัดแปลงปืนลูกโม่ให้เป็นปืนออโตหรือเปล่า หรือแปลงจากปืนพกเป็นปืนยาวหรือเปล่า Huh Grin
 Grin แต่งปืนแบบไหนถึงเรียกว่าผิด คงต้องรอท่านผู้การหรือท่าน อ.ผนิศวรแล้วล่ะครับ Grin

Grin เรื่องดัดแปลงสภาพรถ ผมเคยทะเลาะกับร้อยเวรจราจร เพราะผมชอบแต่งมอเตอร์ไซค์ แรก ๆ ก็แต่งเสียงดัง แต่หลัง ๆ ผมแต่งเอาสวยอย่างเดียว แต่อุปกรณ์ส่วนควบทุกอย่างอยู่ครบ ทั้งไฟหน้าหลัง ไฟเลี้ยว กระจกมองหลัง ท่อไม่ดัง แต่แต่งก็คือแต่ง เปลี่ยนสี (แจ้งเปลี่ยนสีแล้ว) เปลี่ยนล้อและยางให้มีขนาดหน้ากว้างกว่าเดิม และอีกหลายอย่างครับ แต่ไม่ผิดกฎหมายแน่นอน อาผมซึ่งเป็นนายทะเบียนขนส่งจังหวัดเห็นรถที่ผมแต่งและบอกว่า "เออ แต่งอย่างนี้สิดี ไม่ผิดกฎหมาย" Grin
 Grin วันหนึ่ง ผมและพวกโดนเรียกตรวจ รถผมโดนด้วย โดยถูกแจ้งข้อหาว่า "ดัดแปลงสภาพรถให้ผิดไปจากเดิม" ผมก็เลยถามเหตุผลไปว่า ผมดัดแปลงส่วนไหน ร้อยเวรจราจรให้เหตุผลว่า ทุกอย่างที่ผมเปลี่ยน ไม่ใช่ของเดิมจากโรงงาน ต้องใส่ของเดิมจากโรงงานเท่านั้น ผมก็เลยยกเหตุผลที่อาผมบอกให้ร้อยเวรฟัง แกก็ไม่ฟัง ผมเลยโมโหพูดไปว่า "ผมไม่ได้ดัดแปลงจากรถยักรยานยนต์ 2 ล้อ เป็น 3 ล้อ หรือไม่ได้ดัดแปลงใส่สายพานตีนตะขาบ หรือไม่ได้ใส่พ่วงข้างซะหน่อย จะเป็นดัดแปลงได้ไง ถ้างั้นรถคันไหนกระจกมองข้างเดิมแตก ไปซื้อใหม่มาไม่เหมือนของเดิมก็ผิดกฎหมายน่ะสิ" เท่านั้นแหละครับ เป็นเรื่อง พวกปรี่จะเข้ามาชกผมเลย 555 Grin
 Grin ไม่ได้ชวนออกนอกประเด็นนะครับ แค่ยกตัวอย่างให้ฟัง เผื่อจะความหมายใกล้เคียง Grin

Grin รูปรถมอเตอร์ไซค์คันต้นเรื่องครับ ขายไปนานมากแล้วครับ โดนป๋าหลอก บอกขายคันนี้ไปแล้วจะซื้อคันใหม่ให้ (กะเล่นบิกไบค์) พอขายไปเสร็จ ป๋าแกล้งมึน หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่ก่อนผมเคยมีรถรุ่นนี้เหมือนกัน แต่งจนตำรวจเห็นต้องซิ่งหนีเกือบทุกวัน

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 08:25:22 PM »

หากป.4 ไม่ระบุ ทำไปเลยครับ....

นายทะเบียนถามก็บอกไป...ลำกล้องมันหดได้....อยู่ดีๆ มันก็เปลี่ยนสีได้.... Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 08:27:18 PM »

ถ้าไม่ดัดแปลงปืนกึ่งอัตโนมัติเป็นอัตโนมัติก็คงไม่ผิดมั้ง Grin

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 08:40:56 PM »

ทำอย่างไรก็ได้ถ้าทางการยังไม่ระแวงก็ผ่าน แต่ถ้าโดนตรวจสอบ .... หึ หึ ....ข้าวผัดโอเลี้ยงตามระเบียบ

หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 08:54:25 PM »

ไม่น่าจะผิดครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์