เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 09:19:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสภาพปืนผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4179 ครั้ง)
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 09:43:09 PM »

......... ตกใจคุณใหม่แต่งรถซิ่งจัง....รุ่นนี้เคยใช้ตอนเรียน ม.ปลายที่ กทม. แต่งซิ่งบ้างตามประสาวัยรุ่นทั่วไป.....     ใช้มอไซด์ แต่ไปโรงเรียนสายทุกวันเลย....อ่านอกเรื่องปืนนิดหน่อย.... เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2006, 09:23:12 PM โดย panjier » บันทึกการเข้า

Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 10:01:11 PM »

ถ้าแต่งแล้วไม่ผิดจากที่ในใบ ป๔ กำหนด ก็ไม่ผิด...........................ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 10:39:40 PM »

ลองดู พ.ร.บ. ครับ

ส่วนที่ ๑   อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนส่วนบุคคล
________

มาตรา ๗  ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือนำเข้า ซึ่งอาวุธปืน หรือเครื่องกระสุนปืน เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
มาตรา ๘  ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
มาตรา ๘ ทวิ* ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

ไม่มีห้ามแต่ง แต้ม ตัด ต่อ พ่นสี ซ่อม รื้อ ...

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 10:51:43 PM »

(ที่ทำให้เข้าใจผิดว่าห้ามซ่อมแซม แต่งซิ่ง เปลี่ยนลักษณะมาจากตรงนี้ครับ)

ส่วนที่ ๒    อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า
_________
มาตรา ๒๔  ห้ามมิให้ผู้ใด ทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ สั่ง นำเข้า มี หรือจำหน่าย ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้า เว้นแต่จะได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่

มาตรา ๒๕  ใบอนุญาตให้ทำ ประกอบ ซ่อมแซม เปลี่ยนลักษณะ มี หรือ จำหน่ายอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนสำหรับการค้านั้น เมื่อได้รับอนุมัติจากรัฐมนตรีแล้วจึงให้นายทะเบียนท้องที่ออกให้

(ส่วนที่ 2 นี้ใช้กับร้านปืน/ ร้านซ่อมปืน ที่ทำเป็นการค้าครับ  ใบ ป.5 ต้องรัฐมนตรีอนุมัติเองนะครับ
ถ้าบอกว่าปืนของเราเอง เราซ่อมเอง ตัดแต่งต่อเติมเองก็ไม่ได้ โดยอ้างมาตรา 24...
อย่างนั้นเราก็ขายปืนไม่ได้ด้วยนะครับ)   

มาตรา ๓๔  ห้ามมิให้จำหน่ายอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืนแก่ผู้ที่ไม่ได้รับใบอนุญาตให้ซื้อหรือมีและใช้อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืน

(มาตรานี้อยู่ในส่วนที่ 2 ที่ใช้กับร้านค้าปืน/ซ่อมปืนครับ)

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 05, 2006, 10:56:03 PM »

นึกถึงสมัยแข่งรถหน้าพาเลส.......... สมัยนั้นแค่เปลี่ยนแม็ก ตำรวจก็ยัดข้อหาดัดแปลงสภาพรถให้แล้วครับ......... พอถามว่าทำไม แกตอบว่ารถไม่แข่ง ทำไมต้องเปลี่ยนแม็กด้วย.......... เอากับแกสิ Sad

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2006, 08:31:50 AM »

ถ้าเปลี่ยนสภาพ เช่น ยาวเป็นสั้น เซมิออโต เป็นฟูลออโต ผิดแน่นอนครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 08, 2006, 03:53:56 AM »

......... ตกใจคุณใหม่แต่งรถซิ่งจัง....รุ่นนี้เคยใช้ตอนเรียน ม.ปลายที่ กทม. แต่งซิ่งบ้างตามประสาวัยรุ่นทั่วไป.....     ใช้มอไซด์ แต่ไปโรงเรียนสายทุกวันเลย....อ่านอกเรื่องปืนนิดหน่อย.... เยาะเย้ย

Grin สภาพก่อนถ่ายภาพนี้ยิ่งกว่านี้อีกครับ ภาพนี้ถ่ายก่อนที่จะขายต่อเพื่อนไปไม่กี่วัน คุณ panjier ต่างจากผมนิดนึงตรงที่ ผมไปโรงเรียนไม่เกิน 7.30 น. ทุกวันที่ไปเรียนครับ (แต่ไม่ค่อยไปเรียน หัวเราะร่าน้ำตาริน) เยาะเย้ย

ssw
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2006, 10:34:43 PM »

ผิดครับ การที่จะกระทำ ดัดแปลงอาวุธปืน ให้ผิดเพี้ยนบิดเบือนไปจากสภาพเดิมต้องขออนุญาติ จากที่ดูข้อกฏหมายกับที่คุณข้อความ panisuan ก็น่าพอจะทราบแล้วนะครับ ส่วนเรื่องที่ถามว่าจะขายได้ไหม ตอบแบบฟันธงเลยครับ ไม่ด้าย แต่ถ้าเกิดคุณขายได้ก็โอนไม่ด้าย ราคาตกอีกด้วย
G. BKK
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 12

T: 081-44-22-833

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 02:14:21 AM »

ถ้าในใบ ป.4 ไม่ได้ระบุว่าลำกล้องยาวกี่นิ้ว ตัวปืนสีอะไร ก็ทำไปเถอะครับอย่าไปคิดมาก
แต่ถ้าในใบ ป.4 ระบุรายละเอียดต่าง ๆ ลงไปการโอนต่อก็คงจะลำบากหน่อย แต่ก็ไม่ค่อยเห็นมีนะที่ในใบ ป.4 ระบุความยาวลำกล้อง และสีของตัวปืน...ฮ่า ๆ

มี ป.4 ปืนแก๊ปของพ่อผมครับที่ระบุวัสดุที่ทำว่า "ปืนแก๊ป ลำกล้องเหล็ก บรรจุปาก" ผมกะว่าจะเอาไปใส่ลำกล้องใหม่ เป็นลำกล้องทองเหลืองสักหน่อยเลยยังไม่กล้าทำ เพราะเดี๋ยวโอนมาเป็นชื่อผมไม่ได้นายทะเบียนจะสงสัยเอา นานแล้วยังไม่ได้เวลาไปทำเรื่องรับโอนเลย...ฮ่า ๆ

Wink ถามนิดนึงครับ ในใบ ป4 ไม่ระบุก็จริง   :Smileyแต่เวลา เราตัดโอน หรือโอนปืน นายทะเบียนตรวจปืน แล้วจดรายละเอียด สี และ ขนาดลำกล้อง ของปืนไปนะครับ  :Smiley ถ้าวันข้างหน้า โอนอีก แล้วเอาปืนไปตรวจ ไม่ตรงกัน มีผลมั๊ยครับ  Grin Grin Grin

เป็น คนดี ให้เค้า เกรง            ดีกว่า เป็น นักเลง ให้เค้า กลัว             F*ck Off    I'm    Mixing !
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 05:34:37 AM »

กฎหมายปืนมีฉบับเดียว  นายทะเบียนมีเท่าจำนวนอำเภอของประเทศไทย  คนนี้ได้ คนโน้นไม่ได้   เราถามกันไปก็มีผลแค่คุยกันเล่นเท่านั้นครับ  เหมือนเรื่องกำหนดคุณสมบัติคนขออนุญาต   อำเภอนี้ขอไม่ได้ก็ย้ายบ้านเพื่อไปอยู่อำเภอที่นายทะเบียนกล้าออกใบอนุญาต    นี่คือประเทศไทย

สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 12:30:51 PM »

กฎหมายปืนมีฉบับเดียว นายทะเบียนมีเท่าจำนวนอำเภอของประเทศไทย คนนี้ได้ คนโน้นไม่ได้ เราถามกันไปก็มีผลแค่คุยกันเล่นเท่านั้นครับ เหมือนเรื่องกำหนดคุณสมบัติคนขออนุญาต อำเภอนี้ขอไม่ได้ก็ย้ายบ้านเพื่อไปอยู่อำเภอที่นายทะเบียนกล้าออกใบอนุญาต นี่คือประเทศไทย

876 อำเภอครับ (รวมกิ่งอำภอ แล้ว)
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2006, 08:06:22 PM »

Grinแก้ไขครับพี่ 877อำเภอครับ......... รวมอำเภอใจอีก 1 ครับ Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์