เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:37:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.๓ใครเซ็นแทนนายอำเภอได้บ้างครับ  (อ่าน 4141 ครั้ง)
กองทัพ พระองค์ดำ
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:28:20 PM »

ดูเหมือนจะมีเฉพาะนายทะเบียนฯกรุงเทพ ที่ผอ.สน.สก.ลงนามป.3ป.4แทนนายทะเบียนฯคืออธิบดีกรมการปกครองได้

-v-v[86I
ดูเหมือนจะมีเฉพาะนายทะเบียนฯกรุงเทพ ที่ผอ.สน.สก.ลงนามป.3ป.4แทนนายทะเบียนฯคืออธิบดีกรมการปกครองได้

ขอบคุณครับคุณธำรง ถ้าผมย้ายไปกรุงเทพตอนนี้ เกรงว่าใบรับรองความประพฤติจะหมดอายุพอดี กว่าจะได้มาตั้งหลายเดือน ถ้าใบรับรองฯหมดอายุ คงต้องย้ายมาแถวกรุงเทพแล้ว เผื่ออะใรจะดีขึ้น(น้อยใจครับ)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:44:34 PM »

ยื่นเรื่องตามแบบป.1 ไปแล้ว ไม่น่าต้องกังวลเรื่องใบรับรองฯหมดอายุครับ
jongrak52
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:39:47 AM »

ขอขอบคุณมากครับ คุณ ธำรง ที่ให้ความมรู้
ขอรบกวนถามอีกนิดครับ
ถ้านายอำเภอ เกิด ยึกยัก เราไปให้ผู้ว่าเซ็นแทนได้ใหมครับ
ผมกลัวว่า ใบรับรองความประพฤติของผมจะหมดอายุซะก่อนครับ

gเรายื่นเอกสารไว้แล้วไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องอายุหนังสือรับรองความประพฤติ
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:40:28 AM »

ยื่นเรื่องตามแบบป.1 ไปแล้ว ไม่น่าต้องกังวลเรื่องใบรับรองฯหมดอายุครับ
ขออณุญาติถามต่อครับ ถ้าเรายื่นแบบ ป.๑ แล้ว ถ้าใบรับรองฯหมดอายุ เรายังสามารถขอป.๓ ได้ถูกต้องใหมครับ
อีกกรณีหนึ่งครับถ้าเราย้ายภูมิลำเนาไปจังหวัดอื่น เรายังสาามารถใช้ใบรับรองที่หมดอายุไปดำเนินการ
ยื่นแบบขอ ป.๑, ป.๓ ได้ใหมครับ ที่ทราบมาต้องอยู่ในภูมิลำเนามากกว่าหกเดือน
(จักขอบพระคุณอย่างสูง ครับ)
akedmax
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:39:30 AM »

ผมก็ยื่นขอ ที่ต่างจังหวัดหนึ่งในภาคอีสาน เมื่อยื่น ป.1 เสร็จปลัดสอบประวัติ เกือบเดือนกว่าจะส่งเราไปพิมพ์ ลายนิ้วมือ ตำรวจบอกต้องส่งเข้าส่วนกลาง ประมาณเดือน เมื่อประวัติส่งกลับมาก็ต้องรอหน้าห้องเรียกครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:46:51 AM »

กรณี อธิบดีกรมการปกครอง ต้องการขอ ป.3 ต้องยื่นต่อ ผอ.สน.สก. หรือเปล่าครับ หรือเซ็นต์เองได้เลย...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 05:18:36 PM »

กรณี อธิบดีกรมการปกครอง ต้องการขอ ป.3 ต้องยื่นต่อ ผอ.สน.สก. หรือเปล่าครับ หรือเซ็นต์เองได้เลย...

คงไม่เซ็นต์เองหรอกนะครับ กรมฯกำกับนายทะเบียนฯท้องที่ห้ามออกป.3ให้ตัวเองด้วยซ้ำ
เรื่องแค่นี้....จิ๊บๆ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 05:27:43 PM »

ขออณุญาติถามต่อครับ ถ้าเรายื่นแบบ ป.๑ แล้ว ถ้าใบรับรองฯหมดอายุ เรายังสามารถขอป.๓ ได้ถูกต้องใหมครับ
อีกกรณีหนึ่งครับถ้าเราย้ายภูมิลำเนาไปจังหวัดอื่น เรายังสาามารถใช้ใบรับรองที่หมดอายุไปดำเนินการ
ยื่นแบบขอ ป.๑, ป.๓ ได้ใหมครับ ที่ทราบมาต้องอยู่ในภูมิลำเนามากกว่าหกเดือน

ถ้านายทะเบียนฯปฏิบัติงานล่าช้าเอง ... ก็ไม่น่าจะเอาเรื่องอายุหนังสือรับรองของเรามาเป็นประเด็นให้ถูกถอนหงอก   Wink

ส่วนการย้ายภูมิลำเนา ตามม.๑๓ ของพ.ร.บ. อาวุธปืนฯ ก็ต้องรอให้ครบ ๖ เดือน นายทะเบียนฯจึงจะออกใบอนุญาตป.๔ได้
เรื่องใบรับรองหมดอายุ ก็น่าจะขอมาใหม่ จะได้ไม่เป็นเงื่อนไข ... แต่ถ้านายทะเบียนฯรู้จักท่านดี ก็คงไม่ใช่ประเด็นอะไรครับ มันยืดได้หดได้  Grin

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:43:49 PM »

ผู้ว่าฯเป็นนายทะเบียนฯจังหวัด แต่จะไม่ไปทำการแทนนายทะเบียนฯท้องที่อำเภอครับ
เรื่องป.3เป็นอำนาจลงนามเฉพาะตัวนอภ.

พี่ธำรง ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ปรกติถ้า นอภ. ไปปฏิบัติราชการนอกพื้นที่ จะมีการแต่งตั้งผู้ปิฏิบัติหน้าที่แทนหรือเปล่าครับ. แบบ บริษัท ที่มี DOA (Deligation of authority) ถ้ามีการแต่งตั้ง ผู้ปฏิบัติราชการแทน จะมีอำนาจในการลงนาม ป.3 ด้วยไหมครับ

ปรท. ลงนามป.3ไม่ได้ครับ
มท.เคยมีการสอบถามหารือกัน และได้มีข้อกำหนดที่กล่าว

ขอบคุณครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:31:04 PM »

ถ้านายทะเบียนฯปฏิบัติงานล่าช้าเอง ... ก็ไม่น่าจะเอาเรื่องอายุหนังสือรับรองของเรามาเป็นประเด็นให้ถูกถอนหงอก   Wink

ส่วนการย้ายภูมิลำเนา ตามม.๑๓ ของพ.ร.บ. อาวุธปืนฯ ก็ต้องรอให้ครบ ๖ เดือน นายทะเบียนฯจึงจะออกใบอนุญาตป.๔ได้
เรื่องใบรับรองหมดอายุ ก็น่าจะขอมาใหม่ จะได้ไม่เป็นเงื่อนไข ... แต่ถ้านายทะเบียนฯรู้จักท่านดี ก็คงไม่ใช่ประเด็นอะไรครับ มันยืดได้หดได้  Grin

ด้วยความเครารพคับท่าน ปัญหาคือว่า ที่กระผมยื่นเรื่อง ขอป.๑ ต่อปลัดฯ ผมไม่ได้มีเอกสารหรือหลักฐานที่สามารถอ้างอิงได้ว่าปลัดฯท่านได้รับเรื่องการยื่นขอ ป.๑ของผม เพียงแต่ว่า เราคุยกันด้วยวาจาแล้วผมก็กรอกรายละเอียดตามแบบฟอมร์เรียบร้อยทุกอย่าง แล้วอย่างนี้ถ้าผมจะฟ้องนั่นก็หมายความว่าผมไม่มีหลักฐาน ไม่สามารถทำอะใรได้ ใช่หรือไม่ครับ ...(ด้วยความเครารพครับท่าน)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:51:08 PM »

เมื่อไม่มีหลักฐานว่าจนท.ได้รับคำร้องป.1ไว้ ถ้าจำเป็นจะให้เป็นหลักฐานก็ต้องทำขึ้นมา.. ขำก๊าก..
อย่างน้อยท่านจขกท.ก็ต้องจำได้ว่าไปยื่นป.1ไว้เมื่อใด....ดังนั้น เมื่อยื่นแล้วเกิน 15 วัน ยังไม่รู้ผล ก็ทำหนังสือสอบถามผล....ตามคำร้องป.1ที่ได้ยื่นไว้เมื่อวันที่........
เมื่อทางอำเภอตอบมาว่า.....ก็เป็นการยืนยันว่าได้รับคำร้องไว้แล้ว .... ถ้าตอบว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ก็จะได้ยื่นใหม่ ขอสำเนาหรือเลขรับเอกสารมาไว้ติดตามต่อไป  Smiley

Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:09:06 PM »

เมื่อไม่มีหลักฐานว่าจนท.ได้รับคำร้องป.1ไว้ ถ้าจำเป็นจะให้เป็นหลักฐานก็ต้องทำขึ้นมา.. ขำก๊าก..
อย่างน้อยท่านจขกท.ก็ต้องจำได้ว่าไปยื่นป.1ไว้เมื่อใด....ดังนั้น เมื่อยื่นแล้วเกิน 15 วัน ยังไม่รู้ผล ก็ทำหนังสือสอบถามผล....ตามคำร้องป.1ที่ได้ยื่นไว้เมื่อวันที่........
เมื่อทางอำเภอตอบมาว่า.....ก็เป็นการยืนยันว่าได้รับคำร้องไว้แล้ว .... ถ้าตอบว่าไม่มี ไม่รู้ ไม่เห็น ก็จะได้ยื่นใหม่ ขอสำเนาหรือเลขรับเอกสารมาไว้ติดตามต่อไป  Smiley

ขออณุญาติครับท่าน พอจะมีแบบฟอร์มการทำหนังสือสอบถามผลใหมครับ ผมเคยเปิดดูในเว็ปแต่จำไม่ได้ว่าอยู่เว็ปใหนคือนานแล้วครับจำไม่ใด้ รบกวนขอขอมูลด้วยครับ
 (ด้วยความเคารพครับ)
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:28:26 PM »

ผมใช้วิธีไปให้เห็นหน้า สัก อาทิตย์ ละครั้ง

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:53:09 PM »

ขออณุญาติครับท่าน พอจะมีแบบฟอร์มการทำหนังสือสอบถามผลใหมครับ ผมเคยเปิดดูในเว็ปแต่จำไม่ได้ว่าอยู่เว็ปใหนคือนานแล้วครับจำไม่ใด้ รบกวนขอขอมูลด้วยครับ
 (ด้วยความเคารพครับ)

ขอลอกคำตอบตัวเองมาแปะอีกครั้ง

ไม่มีอะไรนี่ครับ ก็ทำหนังสือถึงนายทะเบียนฯ (ส่งไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับก็ได้) เรื่องขอทราบผลการพิจารณาคำร้องขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืน อ้างถึงคำขอฯลงวันที่....ว่าที่ได้ยื่นคำร้องฯไว้นั้น ผลการพิจารณาเป็นอย่างไร หรือกำลังอยู่ในขั้นตอนใด ต้องใช้เวลาอีกเท่าใดจึงจะพิจารณาแล้วเสร็จ ..... (นายทะเบียนฯมีหน้าที่ต้องตอบเป็นหนังสือภายใน 15 วัน)
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:17:05 PM »

ผมใช้วิธีไปให้เห็นหน้า สัก อาทิตย์ ละครั้ง
ผมอยากไปทุกวันเลยครับ แต่ติดที่ว่า ที่ทำงานผม ห่างจากอำเภอเป็นพันกิโลเลยครับ... แบร่ แบร่ แบร่
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์