เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:19:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยจัดลำดับ ของปืนแต่ละยี่ห้อให้หน่อยครับ เรียงลำดับจากราคา  (อ่าน 2155 ครั้ง)
Luftwaffe1940
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:17:51 PM »

ผมพึ่งศึกษาเรื่องปืนได้ไม่นานเท่าไร ยังไม่ค่อยรู้อะไรเท่าไรครับ

คือตอนนี้อยากทราบว่า ระดับของปืนแต่ละยี่ห้อ มันอยู่ประมาณไหน

อย่างรถยนต์ ระหว่าง Ferrari กับ Honda อันนี้เข้าใจครับว่าอะไรอยู่สูง อะไรอยู่ต่ำ

แต่เรื่องปืนนี่ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ อยากจะให้ช่วยจัดลำดับยี่ห้อของปืนคราวๆ ให้หน่อยนะครับ

S&W ,Colt ,Ruger , Sig Sauer, Les Bear, Kimber, CZ ,Uzi ,Bull 5, Kahr

ประมาณนี้ละครับ อยากให้ช่วยเรียงลำดับให้หน่อยว่า อันไหนสูง อันไหนต่ำยังไง จัดเป็นกลุ่มก็ได้ครับ

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:25:32 PM »

คุณภาพของปืนสมัยนี้ไม่ได้แตกต่างกันราวฟ้ากับดินหรอกนะครับ
แต่ละยี่ห้อยังมีความต่างกัน ในขนาด สั้น และยาวอีก
แนะนำว่าสนใจยี่ห้อไหน  ก้อลองค้นหาข้อมูลยี่ห้อนั้นนะครับ
ค่อยๆศึกษาไปนะครับ แล้วจะค่อยๆรู้เอง
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:14:34 PM »

เอาคู่ที่ชัดเจนดีกว่าครับ... UZI กับ CZ หน้าตาไม่เหมือนกัน แต่กลไกหลักๆข้างในเหมือนกันเพราะ UZI ผลิตตาม CZ ดังนั้นถือได้ว่าคุณภาพเท่ากันเป๊ะๆ...

แต่ UZI ตัวแทนจำหน่ายตั้งราคาแพง แล้วเอารูปปืนยี่ห้ออื่นแตกๆ มาให้คนจะซื้อดูพร้อมกับบอกว่าแตกเพราะยิงลูกเกิน 124 เกรน, แล้วเอากาแฟมาให้กิน 1 แก้ว... จากนั้นสรุปว่า UZI ที่ขายแพงกว่า CZ แยะเพราะเป็นปืนเกรด A ยิงลูกเกิน 124 เกรนได้ แถมยังเอาเหล็กปืนกลมือมาผลิตครับ ส่วนปืนร้านอื่นเป็นปืนเกรด B ... ฮา...

ข้อเท็จจริงคือ CZ ก็ยิงลูกมาตรฐานได้ทั้งสิ้น ไม่ว่ากี่เกรนก็ตาม เกิน 124 เกรนก็ไหว... แถมเหล็กปืนกลมือโดยเฉลี่ยจะห่วยกว่าเหล็กปืนพก เพราะปืนกลมือหลายแบบใช้เหล็กแผ่นมาพับๆขึ้นรูป ซึ่งถือว่าผลิตหยาบกว่าปืนพกที่กัดไสเหล็กแท่ง หรือทุบร้อนทุบเย็น หรือหล่อขึ้นรูป(รูเกอร์)...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:24:32 PM »

ผมจัดปืนพกอยู่ 3 เกรดครับ
1. เกรดสะสม จำพวกปืนผ่านสงครามตระกูล1911 โคลท์, เรมิงตัน, อิธาก้า, ซิงเกอร์
2. เกรดแข่งขัน เช่น เอสทีไอ,เอสวีไอ, เลส แบร์ ฯลฯ
3. เกรดใช้งานทั่วไป เช่น ซีแซด, กล็อก, สมิธ, โคลท์, คิมเบอร์, รูเกอร์, บูล ฯลฯ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:42:33 PM »

ผมว่า คิมเบอร์ น่าจะอยู่ในข้อสองนะครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:17:10 AM »

ผมว่า คิมเบอร์ น่าจะอยู่ในข้อสองนะครับ
    คิมเบอร์ มีทั้งเกรดแข่งขันและเกรดใช้งานทั่วไปครับ(ดูอากาศบ้านผม ขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่ตอนนี้
ฝนลงเม็ดมาจั๊กใหญ่เลยครับ)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์