เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:36:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 'เป็นภัย' ไม่แพ้พลุบึ้ม ยิงปืนขึ้นฟ้า เสนอ 'ซีล' กันฆ่าคน!!  (อ่าน 7275 ครั้ง)
fern
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:20:21 PM »

เอาต่อมลูกหมากคิดหรือไร.... ไหว้
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:39:36 PM »

ต้องถามกลับว่าดร.คนนี้  มีกระบวนการคิดอย่างไรถึงได้เสนอวิธีการนี้
การเสนอความเห็นต้องมีข้อมูลรองรับ  เช่น 
1. วิธีการนี้เคยมีประเทศไหนนำไปใช้บ้าง
2. ปรึกษาผู้เชี่ยวชาญหรือขอความเห็นจากผู้ใช้ ตำรวจ CSI ฯ หรือยัง
3. ศึกษาผลกระทบที่จะเกิดขึ้นว่ามีอะไรบ้างหรือเปล่า  เปรียบเทียบผลได้ผลเสีย ความคุ้มค่า
4. คำนวณค่าใช้จ่ายที่ต้องเสีย  เวลาในการปฏิบัติตามแผน กำลังคนของหน่วยงาน ฯลฯ
5. ,6 ,7....................................ฯลฯ

โดยทุกข้อต้องมีเอกสารอ้างอิง การเปรียบเทียบ คำนวณ สถติที่แน่ชัด  เช่น มาตรฐานความปลอดภัยอาวุธปืนนานาชาติ หรือ ของประเทศที่เชี่ยวชาญ ของสถาบันไหน มาตรฐานที่เท่าไหร่ ข้อไหน  ต่อให้มีข้อมูลเหล่านี้พอสมควรหรือมากแล้ว  ก็ต้องนำเสนอให้คนในวงการอาวุธปืนได้ตรวจสอบก่อน  คนระดับดอกเตอร์นำเสนอความเห็นแบบนี้ต้องมีข้อมูลเหล่านี้พร้อม  ถ้าไม่มีก็ไม่ควรออกมาพูดลอยๆ โดยปราศจากการค้นคว้าทดลองรองรับ 

ถ้านึกๆได้เมื่อเช้า  บ่ายๆพูดผ่านสื่อก็ไม่สมกับที่เป็นนักวิชาการครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:42:57 PM »

สงสัยว่างไม่มีอะไรทำ คิดไปได้นะ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
สันต์
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:45:33 PM »

" ดร.อัศม์เดช วานิชชินชัย ผู้อำนวยการหลักสูตร Ph.D. and MS. In Logistics and SupplyChain Management "

คิดได้ยังไงท่าน.... ยี๊

ความดี   คนดีทำง่าย    คนชั่วทำยาก
ความชั่ว  คนชั่วทำง่าย  แต่คนดีทำยาก
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:47:50 PM »

มีหัวไว้แค่คั่นใบหูจริงๆ

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
17zatan
Full Member

คะแนน 10

ปืนคือเพื่อนเเท้

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:53:53 PM »

มีวิธีอะไรดีกว่านี้ไหม ดร.
mambo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

Gripen RTAF

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:31:08 AM »

จบ ดร.มาจากไหน  เสียสถาบันจริงๆ   หัวสมองแพ้  เด็กอนุบาล ซะอีก นสพ.ก็ปัญญาอ่อน เอามาลง   มันจะทำได้ยังไง ในความเป็นจริง  หรือว่าได้แนวคิดมาจากประเทศเพือนบ้าน ก็ยอมรับมาซะดีๆ    

จากภาพ ตร. Philippine ในการรณรงค์ไม่ยิงปืนขึ้นฟ้าเพื่อเฉลิมฉลองวันขึ้นปีใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:44:33 AM โดย mambo » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:13:50 AM »

ทำไมนักข่าวไม่มาถามพวกเรานะ  ง่ายๆเลย  จับจริง ติดคุกจริง  ริบปืนจริง   แค่ไม่กี่ราย  ก็กลัวจนหัวหดแล้ว
ปัญหาง่ายๆ คือ จนท เองจำนวนไม่น้อยก็ไม่มีความรู้ และเป็นผู้กระทำเสียเอง

เห็นด้วยครับ... เรื่องเดิมมาตลอดคือไม่สามารถบังคับใช้กฎหมายที่มีอยู่แล้วให้ได้ผล แล้วก็มาคิดใหม่ทำใหม่ออกกฎระเบียบใหม่ แต่เชื่อเถิดว่าออกมาแล้วบังคับใช้ไม่ได้อีกนั่นแหละ เพราะปัญหาไม่ใช่ระเบียบ แต่ปัญหาเกิดจากการบังคับใช้ครับ...

ผู้บังคับใช้กฎหมายก็มักบอกว่าตำรวจจับไม่ไหว(คนโง่มันแยะเกิน)... แต่นายสมชายก็อยากบอกว่าเพราะตำรวจไม่ได้จับคนโง่นั่นแหละ คนโง่มันเลยไม่คิดอยากจะฉลาดครับ เพราะแกล้งโง่แล้วสบายกว่า มักง่ายไปเรื่อย เรื่องนี้เป็นแค่หนึ่งในหลายปัญหาที่เกิดจากการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ครับ...

อีกเรื่องหนึ่งก็คือ"ด็อกเตอร์"ไม่ได้แปลว่าฉลาดกว่าคนทั่วไปในทุกเรื่องนะครับ... คนที่ไม่รู้ก็เข้าใจไปว่าเอาด็อกเตอร์มาอ้างแล้วจะทำให้ความน่าเชื่อถือมากขึ้น แต่คนที่รู้จะบอกว่า"ด็อกเตอร์"นั้นต้องดูด้วยว่าได้ปริญญาเอกมาทางด้านไหน เพราะการทำปริญญาเอกนั้นคือการศึกษาเจาะลึกในด้านที่เชี่ยวชาญ แต่เรื่องอื่นอาจรู้แค่ผิวๆก็สามารถได้ด็อกเตอร์ในสาขานั้นครับ...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:21:26 AM »

ทำไมนักข่าวไม่มาถามพวกเรานะ  ง่ายๆเลย  จับจริง ติดคุกจริง  ริบปืนจริง   แค่ไม่กี่ราย  ก็กลัวจนหัวหดแล้ว
ปัญหาง่ายๆ คือ จนท เองจำนวนไม่น้อยก็ไม่มีความรู้ และเป็นผู้กระทำเสียเอง

เห็นด้วยครับ... เรื่องเดิมมาตลอดคือไม่สามารถบังคับใช้กฎหมายที่มีอยู่แล้วให้ได้ผล แล้วก็มาคิดใหม่ทำใหม่ออกกฎระเบียบใหม่ แต่เชื่อเถิดว่าออกมาแล้วบังคับใช้ไม่ได้อีกนั่นแหละ เพราะปัญหาไม่ใช่ระเบียบ แต่ปัญหาเกิดจากการบังคับใช้ครับ...

ผู้บังคับใช้กฎหมายก็มักบอกว่าตำรวจจับไม่ไหว(คนโง่มันแยะเกิน)... แต่นายสมชายก็อยากบอกว่าเพราะตำรวจไม่ได้จับคนโง่นั่นแหละ คนโง่มันเลยไม่คิดอยากจะฉลาดครับ เพราะแกล้งโง่แล้วสบายกว่า มักง่ายไปเรื่อย เรื่องนี้เป็นแค่หนึ่งในหลายปัญหาที่เกิดจากการบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ครับ...

อีกเรื่องหนึ่งก็คือ"ด็อกเตอร์"ไม่ได้แปลว่าฉลาดกว่าคนทั่วไปในทุกเรื่องนะครับ... คนที่ไม่รู้ก็เข้าใจไปว่าเอาด็อกเตอร์มาอ้างแล้วจะทำให้ความน่าเชื่อถือมากขึ้น แต่คนที่รู้จะบอกว่า"ด็อกเตอร์"นั้นต้องดูด้วยว่าได้ปริญญาเอกมาทางด้านไหน เพราะการทำปริญญาเอกนั้นคือการศึกษาเจาะลึกในด้านที่เชี่ยวชาญ แต่เรื่องอื่นอาจรู้แค่ผิวๆก็สามารถได้ด็อกเตอร์ในสาขานั้นครับ...
                  เห็นด้วยกับป๋าโทน  และ ลุงสมชายครับ   .......   ด๊อกเตอร์บ้านเราเร็วๆนี้มีโอนเงินไปให้พวกเรียนต่ำกว่าเกือบ 30 ล้าน ...  โอ้โง่จนน่าอับอาย   ยี๊

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 11:41:29 AM »

เพราะมีการยิงปืนขึ้นฟ้า ทำให้คนไม่รู้อิโหน่อิเหน่เสียชีวิต
ข้อเสนอของท่านดร.ผู้นี้คือให้ซีลปากกระบอกปืนซะ คนมีปืนจะได้ไม่ซี้ซั้วยิง
ก็เป็นการแสดงความคิดเห็นครับ ส่วนจะมีใครเอาไปทำหรือไม่เป็นอีกเรื่อง
อย่างไรก็ตาม เมื่อท่านได้แสดงความคิดเห็นแล้ว คำพูดกลายเป็นนายท่าน
และคำพูดนั้นก็สะท้อนว่า ท่านดร.ที่แสดงความคิดเห็นข้างต้น รู้ถ่องแท้ในปัญหานั้นหรือไม่
เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้าแล้วมีผู้บริสุทธิ์เสียชีวิต เกิดขึ้นตามข่าวจริง
แต่หลายคดีตำรวจก็สามารถจับผู้กระทำความผิดได้ เพราะเขามีวิธีการตรวจสอบทางนิติวิทยาของเขา
ผมว่าตรงนี้สื่อมวลชนน่าจะนำมาเล่นเป็นข่าวใหญ่ เอามาเป็นสกู๊ปแบบนี้ก็ได้
คนอ่านชาวบ้านชาวช่องที่อาจไม่รู้ อาจไม่ตั้งใจ อ่านเจอจะได้กลัวครับ
เพราะเห็นผลร้ายและรู้ว่ายังไงตำรวจก็จับได้
เหมือนทุกวันนี้ใครมีลูกหลานก็ต้องกำชับทุกครั้งว่าอย่าไปทำอะไรผิด
คนอาจไม่เห็นแต่กล้องวงจรปิดอาจเห็น
อาจารย์ท่านนี้อาจไม่เคยทราบว่า คนที่ครอบครองอาวุธปืนไม่ได้เก็บปืนไว้ในบ้านอย่างเดียว
ยังมีการนำอาวุธปืนเข้าสนามซ้อมยิง ซ้อมความคุ้นเคย และเพื่อสันทนาการ
ตรงนี้สนุกครับ ถ้าสมมุติว่าทางการเห็นดีเห็นงามตามไปด้วย จะทำอย่างไร
ให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องไปนั่งที่สนามยิงปืน หรือจะให้เจ้าของปืนไปซีลที่ไหน คงสนุกครับ
เสร็จแล้วความคิดนี้ก็คงได้แค่กำไรคิด แต่ก็ยังดีกว่าเรื่องฝังชิปให้หมา นั่นลงมือทำแล้ว แต่ไม่มีใครร่วมมือ
ข่าวนี้สอนให้รู้ว่า ไม่ต้องพูดทุกเรื่อง พูดเฉพาะสิ่งที่รู้ ดีกับชื่อเสียงวงศ์ตระกูลครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:51:34 PM »

ผมว่ามาตรการทางกฎหมายที่ดีกว่ามีมากมาย จะมาซิลปืน มาซิลอะไรต่อมิไร ให้มันวุ่นวายทำไม

ผมว่าทุกอย่าง บางครั้งก็ขึ้นอยู่ที่จิตสำนึกเหมือนกัน ต่อให้ซิลหรือไม่ซิลหากความคึกคะนองของคนเรา

อารมณ์มันเกิด มันก็สามารถทำผิดได้อยู่เรื่อยๆ

ดังนั้น การสร้างจิตสำนึกที่ดี โดยการรณรงค์ไม่ยิงปืนขึ้นฟ้า ผมว่าเป็นเหตุและผลที่เหมาะสม

ที่สุดแล้ว คือ ทุกสิ่งทุกอย่าง มันมีทางสายกลาง เดินสายกลางผมว่าดีที่สุดครับ  ไหว้ ไหว้

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 12:56:45 PM »

คิดได้ไง Grin Grin Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
saengsakul-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:53:45 PM »

ถ้าซีลแล้วสามารถนำพาไปไหนต่อไหนได้(ในรถ)โดยไม่มีความผิดผมเห็นด้วยครับ ถ้าหากใช้ยิงอะไรออกไปต้องหาเหตุผลไว้อธิบาย
ให้ จนท.พิจารณาด้วย ถ้าหากไม่สมเหตุสมผล ก็ต้องมีมาตรการลงโทษตามแต่จะกำหนดกันใหม่ หรือถ้าหากจะไปเพิ่มพูลทักษะความชำนาญ
ในสนามยิงปืนก็ควรจะมี จนท.คอยซีลให้ใหม่โดยเสียค่าบริการตามสมควร ทั้งนี้ผมว่ามันจะง่ายในการแยกแยะปืนมีทะเบียนและปืนเถื่อน จากการ
ตรวจของ จนท.ตามด่านหรือสถานที่ต่างๆได้ครับ....แค่คิดเล่นๆครับ ถ้าไม่สมควรอย่างไรก็ขออภัยด้วยครับ ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:11:29 PM »

เอาจริงๆนะ เขาแค่ก็อปปี้และเลียนแบบ
เพราะช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ทางประเทศฟิลิปปินส์ ได้มีการซีลปากกระบอกปืนของ ตร.
เพราะที่นั่นการยิงขึ้นฟ้ามีเยอะในช่วงเทศกาลสำคัญ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หากเกิดเหตุฉุกเฉินใดๆ
จนท.ก็ยังสามารถยิงปืนกระบอกนั้นได้เพียงแต่ต้องพิสูจน์ว่ามีเหตุจำเป็นใดๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ได้ทำกับประชาชนทั่วไปนะครับ คงยุ่งยากน่าดู  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:12:28 PM »

จบ ดร.มาจากไหน  เสียสถาบันจริงๆ   หัวสมองแพ้  เด็กอนุบาล ซะอีก นสพ.ก็ปัญญาอ่อน เอามาลง   มันจะทำได้ยังไง ในความเป็นจริง  หรือว่าได้แนวคิดมาจากประเทศเพือนบ้าน ก็ยอมรับมาซะดีๆ   

จากภาพ ตร. Philippine ในการรณรงค์ไม่ยิงปืนขึ้นฟ้าเพื่อเฉลิมฉลองวันขึ้นปีใหม่

อ้าว.. เอาเรื่องลงมาก่อนผมแล้วด้วย 
ขออภัย  +1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์