เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:14:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แค่ขับรถเฉี่ยวกัน คว้า 11 มม. ตามมากระหน่ำยิงดับ หนุ่มรับจ้างขับรถดวงซวย  (อ่าน 3289 ครั้ง)
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 05:46:03 PM »

.... เศร้า....

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 06:21:22 PM »

ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนก็ถือว่าเป็นความผิดพลาดของระบบออกใบอนุญาตอย่างหนึ่ง
แทนที่จะห้ามอย่างที่ผู้มีอำนาจชอบคิด...
ไปเข้มงวดตรวจสอบสภาพจิตผู้ขอเสียน่าจะมีประโยชน์กว่า...
ถ้าจำไม่ผิด....น่าจะมีแบบทดสอบที่ตรวจได้ถึงสภาพพื้นฐานจิตใจ ความอดทนอดกลั้น รวมถึงอารมณ์ได้ สำหรับแบบทดสอบทางจิตวิทยา

ส่วนเรื่องยิงขึ้นฟ้า...ก็จัดให้มีการอบรมเบื้องต้น สอบข้อเขียน สอบภาคปฎิบัติ
ให้ผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำพร้อมรบใบประกาศณียบัตรการใช้ปืนเบื้องต้น เก็บค่าสอบ ค่าออกใบเข้ารัฐได้อีก

ไม่ใช่สองมาตราฐาน ใครมีเงินจ่ายค่าทางด่วน ก็ปล่อยเซ็นให้ผ่าน...แบบนี้จับได้ต้องลงโทษหนักทั้งคนเรียกคนจ่าย...
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 07:20:28 PM »

ไม่เดือดร้อน เพราะ 11 มม.เป็นอาวุธสงคราม ไม่อนุญาตให้ประชาชนทั่วไปมีใช้ เพราะฉะนั้น คนร้าย
ต้องเป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายปราบปรามเท่านั้น

ไปอำเภอขึ้นไปถามขอ .45 ก็ได้คำตอบแบบนี้เช่นเดียวกันครับและยังบอกกลับมาว่าขนาดผมเป็น ปาหลาด  ยังใช้ .38 เลย เพราะไม่ได้ไปปราบปรามกับเขา .......ขำ ก๊ากกกก 

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 07:31:43 PM »

ถ้าเป็นปืนมีทะเบียนก็ถือว่าเป็นความผิดพลาดของระบบออกใบอนุญาตอย่างหนึ่ง
แทนที่จะห้ามอย่างที่ผู้มีอำนาจชอบคิด...
ไปเข้มงวดตรวจสอบสภาพจิตผู้ขอเสียน่าจะมีประโยชน์กว่า...
ถ้าจำไม่ผิด....น่าจะมีแบบทดสอบที่ตรวจได้ถึงสภาพพื้นฐานจิตใจ ความอดทนอดกลั้น รวมถึงอารมณ์ได้ สำหรับแบบทดสอบทางจิตวิทยา

ส่วนเรื่องยิงขึ้นฟ้า...ก็จัดให้มีการอบรมเบื้องต้น สอบข้อเขียน สอบภาคปฎิบัติ
ให้ผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำพร้อมรบใบประกาศณียบัตรการใช้ปืนเบื้องต้น เก็บค่าสอบ ค่าออกใบเข้ารัฐได้อีก

ไม่ใช่สองมาตราฐาน ใครมีเงินจ่ายค่าทางด่วน ก็ปล่อยเซ็นให้ผ่าน...แบบนี้จับได้ต้องลงโทษหนักทั้งคนเรียกคนจ่าย...

......ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ

เรื่องใบขับขี่อีกเรื่อง ต้องเพิ่มเนื้อหาเรื่องมารยาทด้วย  เช่นเรื่องไฟสูง เรื่องแช่เลนขวา เรื่องไฟผ่าหมากผ่านสี่แยก และอีกหลาย ๆ เรื่อง

....แล้วก็กลับเข้าเรื่อง

ผมว่า กรณีท่านเอกนรินทร์ว่ามา น่าจะมี แบบว่า แพทย์เกี่ยวกับด้านจิต ที่เชี่ยวชาญด้านการศึกษาแนวโน้มจิตใจอะไรเทือกนี้ (เรียกไม่ถูกครับ)

เป็นผู้ออกใบรับรอง ถ้าเป็นความเสี่ยงต่อวิชาชีพ ก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายในการออกใบรับรอง ผมว่า น่าจ่ายกว่าค่าทางด่วนบนสำนักทะเบียนเป็นแน่

ผมค่อนข้างเชื่อมั่นในจรรยาบรรณวิชาชีพสาขานี้พอควร ว่า ใบรับรอง น่าจะ"ซื้อ"ไม่ได้ง่าย ๆ คนที่ได้ใบเซอร์ฯตัวนี้ จะต้องมีสภาพจิตที่ "ผ่าน" ในระดับหนึ่ง

จริงอยู่ หมอคงไม่สามารถระบุได้ว่า นายคนนี้ จะไม่ลุแก่โทษะ ชักปืนยิงใส่คนที่ขับรถปาดหน้าแล้วชูนิ้วกลางให้

แต่คงจะพอบอกได้ ว่า นายคนนั้น นายคนนี้ มีแนวโน้มด้านความรุนแรงในจิตใจ ไม่สามารถออกใบเซอร์ฯให้ได้ อะไรประมาณนี้

ผมว่า ใบนี้ น่าจะมีประโยชน์กว่าใบรับรองจากกำนันผู้ใหญ่ ผู้บังคับบัญชา หรือข้าราชการซี 7 เป็นแน่

เห็นว่าความเห็นผม เพ้อเจ้อไปก็หัวเราะได้เลยครับ เพราะมันเพ้อเจ้อจริง ๆ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:25:54 PM »

แนวคิดดีครับ  ผมเห็นด้วย  หลงรัก

แต่หวังว่าคงไม่เหมือนที่ขอใบรับรองแพทย์ไปสอบใบขับขี่ที่ฟังเสียหัวใจ ๑๐ วิฯ (ได้เท่าไหร่คง x ๖ ในใจ)

แล้วฉีกลูกกะตาดู ๒ ข้าง เซ็นผ่านแล้วออกไปจ่ายเงินด้านนอกนะครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:05:01 PM »

วันนี้ผมเกือบได้ลองของใหม่เหมือนกัน จากถนนกาญจนาภิเษก เลี้ยวเข้าสมุทรสาคร มีการซ่อมถนนเลนซ้ายผมอยู่เลนขวาสุด รถเก๋ง(จดทะเบียนไว้แล้ว) ขับบนไหล่ทางขวาผมอีกทีเบียดเพื่อจะปาดเข้าเลนผม ผมบีบแตร มันก็ยังปาดเข้ามาจากนั้นมันแกล้งเบรค...

ผมเห็นจะจะเลยว่ามันควักปืนขึ้นโชว์ ผมเลยควัก Gen4. จ่อกะยิงทะลุกระจกหน้ารถไปหากบาลมันเลย มันคงเห็น เลยเบี่ยงออกซ้ายแล้วเลี้ยวเข้าซอยไปเลย...

ส่วนผมจิตตกไปหมด... เฮ้อ...!

dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:16:48 PM »

แนวคิดดีครับ  ผมเห็นด้วย  หลงรัก

แต่หวังว่าคงไม่เหมือนที่ขอใบรับรองแพทย์ไปสอบใบขับขี่ที่ฟังเสียหัวใจ ๑๐ วิฯ (ได้เท่าไหร่คง x ๖ ในใจ)

แล้วฉีกลูกกะตาดู ๒ ข้าง เซ็นผ่านแล้วออกไปจ่ายเงินด้านนอกนะครับ  Grin

ผมเคยนะครับ ตรวจสุขภาพเพื่อไปทำใบขับขี่...

พยาบาลสวยมากมาจับข้อมือวัดความดัน... ใจผมเต้นรัวเลยครับ ตั้งสมาธิยังไงก็ไม่ผ่าน จนพยาบาลคนนั้นเม็คตัวเลขให้... น่ารักทั้งกายและใจ... Cheesy

chatphisit
my heart is broken in a million pieces
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 50

The greatest loss and despair.

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:49:26 AM »

วันนี้ผมเกือบได้ลองของใหม่เหมือนกัน จากถนนกาญจนาภิเษก เลี้ยวเข้าสมุทรสาคร มีการซ่อมถนนเลนซ้ายผมอยู่เลนขวาสุด รถเก๋ง(จดทะเบียนไว้แล้ว) ขับบนไหล่ทางขวาผมอีกทีเบียดเพื่อจะปาดเข้าเลนผม ผมบีบแตร มันก็ยังปาดเข้ามาจากนั้นมันแกล้งเบรค...

ผมเห็นจะจะเลยว่ามันควักปืนขึ้นโชว์ ผมเลยควัก Gen4. จ่อกะยิงทะลุกระจกหน้ารถไปหากบาลมันเลย มันคงเห็น เลยเบี่ยงออกซ้ายแล้วเลี้ยวเข้าซอยไปเลย...

ตกใจ ใจร่ม ๆ ครับพี่ ประเดี๋ยวงานเข้า ปล่อยเค้าไป
        พี่รถเก๋งเค้าคงรีบ(ไปเกิดใหม่) ขำก๊าก
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:57:34 AM »

คนเราฆ่ากันง่ายจังเลย เรือนจำมันไม่น่าอยู่นะครับ  Grin
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:40:38 PM »

คนมารยาททรามมีเยอะครับ แล้วยิ่งมีมาขับรถบนทางสาธารณะด้วย ก็เลยแสดงความทรามถ่อยออกมาให้ชาวบ้านเค้าเห็นเยอะ

ปล่อยไปเถอะครับ ผมเคยเจอ แค่บีบแตรเตือน 1 ปี๊บเพราะมันพรวดออกมาจากซอย มันโมโหครับ ขับรถจี้ตูด กระพริบไฟ หลายครั้ง แล้วประกบด้านซ้ายผม

พร้อมมองหน้าผม แต่ไม่ยอมแซง ผมเลยเร่งเคื่องแล้วเข้ากระพริบไปเข้าจอดซ้ายข้างทาง เพื่อดูว่าอาการของมัน

มันไม่จอดผมก็เลยออกรถขับต่อไป พอเจอมันติดไฟแดง ผมอยู่ด้านซ้ายของรถมัน ก็เห็นสาวนั่งมาด้วย.............เลยรู้ว่า อ๋อจะโชว์สาวว่างั้นเถอะ

วันนั้นผมเอาวางไว้เบาะคนนั่งพร้อมใช้ด้วย แต่ไม่เหลียวไปมองเลยครับ เพราะเรายังปลอดภัย แต่เพียงแค่โมโหไอ้บ้านั่นเฉยๆ 

เรื่องบนท้องถนนอย่าเก็บมาคิดเป็นอารมณ์เลยครับพี่ตั้ว .......ถ้ามันไม่คุกคามเราหรือคนในครอบครัว ก็ปล่อยให้มันไปตายเพราะปืนเถื่อนดีกว่าครับ   ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:59:09 PM »

ผมใจเย็นครับ ปาดหน้าปาดหลังตามสบายเลยครับ ไม่อารมณ์เสียหรอก ขำก๊าก

ด่าไม่ได้ เมียไปด้วย เมียห้ามด่า ห้ามสบถ  หึย อ๋อย
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:22:21 PM »

ผมใจเย็นครับ ปาดหน้าปาดหลังตามสบายเลยครับ ไม่อารมณ์เสียหรอก ขำก๊าก

ด่าไม่ได้ เมียไปด้วย เมียห้ามด่า ห้ามสบถ  หึย อ๋อย

ฮักเมียแฮงเนาะอ้าย..  คิก คิก

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 02:57:17 PM »

คนยิงต้องไม่ใช่สมาชิกในนี้แน่เลย  Grin
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:27:26 PM »

ฮักเมียแฮงเนาะอ้าย..  คิก คิก
ขี้คร้านเถียงกันครับ  แม่รัวมาแต่ละที คักกว่า M 16
cz1711
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:42:16 PM »

ดุกันจัง...

ลูกพระวิษณุ ศิษย์..ช่างก่อสร้าง เทคนิคกำแพงเพชร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์