เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:31:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ  (อ่าน 10879 ครั้ง)
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:01:06 PM »

เป็นการเสนอแนะนะครับ

พอดีเมื่อคืนได้มีโอกาส สนทนากับกลุ่มเพื่อนๆที่เป็นทั้งทนายความ ราชการ เจ้าของกิจการส่วนตัวและพนักงานบริษัท 4-5คน
ว่าช่วงนี้รัฐบาล เอาจริงกับเรื่องต่างๆอาจจะเห็นเจ้าหน้าที่ตรวจเข้มตลอด ซึ่งอาจจะมีผลกระทบกับผู้บริสุทธิที่จำเป็นต้องมีปืนติดรถ
เพื่อป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน จึงอยากออกความคิดเห็นว่า
กฎหมายหน้าจะเปิดช่องให้ประชาชน ราชการและอื่นๆที่มีเห็นผลในการขอพกพาอาวุท(ชั่วคราว)ที่ล่ะ3-7 วัน
เช่น 1.ไปราชการต่างจังหวัด ที่ๆไม่เคยไป ไม่รู้จักใคร
       2. ประชาชนกลับต่างจังหวัดไปเยี่ยมญาติ ต้องเดินทางยามค่ำคืน
       3. ไปสนามยิงปืน
       4. และอื่นๆร้อยแปดที่จะอ้างได้
สามารถที่จะขอพกพา(แบบมิดชิด) (หรือแค่ติดรถก็ได้ครับ)กับสถานีตำรวจในเขตพื้นที่ ได้เป็นใบนำพาหรือพกพาชั่วคราว

เช่นตัวอย่าง
                                                           ใบอนุญาติ พกพานำพาอาวุทปืน (แบบมิดชิด) ชั่วคราว
สถานีตำรวจนครบาล xxx

นาย………………………………..บ้านเลขที่………………………………….แขวง…………………………เขต…………………….จังหวัด…………… มีความประสงค์ ที่จะพกพาอาวุทปืน ทะเบียน…………………………..ยี่ห้อ……………………..ใบอนุญาติ……………… เนื่องจาก…………………………….จำนวนวัน……………………………โดยใช้รถยี่ห้อ……………………….สี…………..เดินทางวันที่…………………….ไปจังหวัด………………….โดยผ่าน 1…….2……3……4…..5…..
จึงเรียนมาเพื่อทราบ
พ.ต.อ …………………
ประมาณนี้ครับ
ข้อคิดเห็น
อนุญาติไม่เกิน 7 วัน ถ้าเกินต้องไปต่อกับ สถานีตำรวจในพื้นที่โดยใช้ใบอนุญาติเดิมในการพิจรณาในการต่อ
ประโยชน์ สามารถติดตามคนทำความผิดได้โดยง่าย(ถ้าเกิดเหตุ)ก็ต้องเรียกสอบกลุ่มนี้ก่อน
ค่าใบอนุญาติ ใบล่ะ 200 บาท บำรุง สน
เพื่อไม่เปิดช่องว่างในตำรวจนอกแถว
เพื่อความอุ่นใจของผู้บริสูทธิ ที่คิดว่ามีอาวุทต่อกรกับผู้ร้าย
ไหนใครมีหัวข้อที่เป็นประโยนช์เชิญครับ

อยากเสนอครับ ขอบคุณ
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:03:41 PM »

เยี่ยม

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:04:23 PM »

มีกฎหมายรองรับไหมครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:10:45 PM »

ถ้าเป็นไปได้จริงๆ  ถือเป็นข่าวดีสำหรับคอปืนเลยครับ
him 555
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:33:06 PM »

ถ้าเป็นไปได้ละสุดยอดเลยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:36:33 PM »

มีกฎหมายรองรับไหมครับ?
นี่ล่ะคือปัญหาใหญ่

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
naylex
แม้ยากไร้ แต่หาใช่จะตื่นทอง
Sr. Member

คะแนน 72

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:42:17 PM »

เงินที่ได้จากค่าธรรมเนียมอาจทำให้รัฐหันมาสนใจ เสียงของพวกเราบ้างครับ ลอกคูณดูเล่นๆนะครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:46:50 PM โดย naylex » บันทึกการเข้า

เรือจ้างกลางไพร
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 03:46:11 PM »

ว่าตามท่านเสธ.ครับ, คิดได้ แต่คนอนุญาตต้องเป็นคนที่มีอำนาจออก ป.12 น่ะครับ...

สมมติจริง รับรองยิงกันเละเทะแน่เลยครับ, นายสมชายจะออกจากบ้านเฉพาะจำเป็นเท่านั้น... แล้วถ้าช่วงมีม๊อบด้วยละก้อ สุดกึ๋ยส์เชียวครับ... จ๊ากซ์...
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:08:22 PM »

ผู้มีอำนาจออกใบอนุญาต ตามที่กฎหมายกำหนดคือ ผบ.ตร.ครับ  ไม่ใช่ ผกก.
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:11:00 PM »

......................................ถ้าเป็นไปได้ก็ดีครับท่าน............................... ไหว้
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:16:18 PM »

ผู้มีอำนาจออกใบอนุญาต ตามที่กฎหมายกำหนดคือ ผบ.ตร.ครับ  ไม่ใช่ ผกก.

ป12 รัฐมนตรีไม่ใช่หรือครับ ไอ่นี่ผมหมายถึงชั่วคราวครับ จริงๆไม่จำเป็นหรอกครับ ร้อยเวณ ก็ออกได้ ถ้าแต่งตั้งเขาน่ะ

และนี่มันก็เป็นแค่การสมมุติครับ ถ้าเป็นไปได้จริงๆคุณจะไปต่างจังหวัดพรุ่งนี้ วันนี้คุณต้องไปให้ ผบ ตร ออกให้มันจะช้าไปหรือเปล่าวันหนึ่งคนจะขอกี่คน ลองคิดเล่นๆซิครับ
แล้วถ้าคุณไปต่างจังหวัดเกิดใบอนุญาติที่ขอมาสามวันหมด คุณต้องเอาปืนทิ้งใว้ต่างจังหวัดแล้วกลับมาให้ ผบ ตร ออกให้อีกแล้วกลับไปเอาปืน
หรือผมอยู่ตรัง จะไปราชการ ปทุมธานี ต้องนั่งรถเข้ากรุงเทพ เพื่อทำใบอนุญาติ แล้วกลับไปตรัง เอาปืนแล้วกลับมาราชการที่ปทุมอีก งั้นก็อย่ามีเลยครับ

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:19:00 PM โดย sittichai10 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:23:41 PM »

ใครๆก็ทราบว่าเป็นเรื่องสมมติ ..................แต่พื้นฐานความเป็นจริงทางด้านกฎหมายว่า อีตาตำรวจระดับผู้กำกับการออกใบพกปืนให้ไม่ได้เพราะไม่มีอำนาจตามกฎหมาย............ก็ตามที่มีสมาชิกออกความเห็นมาตามที่เห็นนั่นล่ะครับ

แล้วสมมติว่าผมเองเป็นตำรวจในท้องที่อื่น ตรวจเจอคนพกใบนี้พร้อมปืน แล้วไม่สน ................. จะดำเนินคดี

ตำรวจคนที่ออกใบให้จะช่วยอะไรได้ไหมครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:26:13 PM »

ถ้าทำได้คงดีครับ  Grin
ผมเองอยู่ต่างจังหวัด เส้นทางที่ขับไปสวนประจำ ด่านตรวจไม่มีเลยครับ Grin
ถ้าขับรถไปสวนที่อยู่ในเขาคนเดียว ยังไงผมก้อต้องเอาปืนไปครับ
เพราะเส้นทางที่ไปเปลี่ยวมาก มีสัตว์ป่า และยังมีแรงงานต่างด้าวพม่า มอญ เขมร มารับจ้างกรีดยาง
ตอนเย็นผมเคยขับรถผ่านบ้านพักต่างด้าวพวกนี้ช่วงใกล้ค่ำยอมรับว่ากลัวมากครับ
เพราะพวกนี้จะมารวมกลุ่ม กินเหล้า เปิดเพลง ท่าทางกร่างสุดๆ เพราะพวกเยอะ แหมทำยังกับประเทศมันงั้นแหละ

ถ้าจะต้องถูกจับผมยอมครับ เพราะยังดีกว่าถูกไอ้พวกนี้ฆ่าชิงทรัพย์ตายจนเน่าจะมีใครรู้รึป่าว
พกไปประจำก้อ 9 มม. พร้อมแม็กสำรองลูกเต็มอีก 1 ครับ
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:31:44 PM »

เป็นเรื่องสมมุติที่ผมอยากให้เป็นครับ

แต่ถ้าใช้จริงๆ รับรองว่าจะต้องมีการทะเลาะ ร้องเรียน กันอีกบาน

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
yakoto
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:45:50 PM »

ช่วงนี้ด่านตรวจเยอะครับ   ไม่อันตรายจริงๆพกไปอาจเดือดร้อน
เรื่องใบอนุญาตชั่วคราวน่าจะเริ่มจากอนุญาตให้พาปืนไปซ้อมตามสนามยิงปืน    ทำยังไงก็ได้ครับขอให้การพาปืนไปซ้อมยิงไม่ผิดกฎหมาย   ก็คงต้องมีกฎระเบียบบ้างแต่น่าจะไม่ให้ยุ่งยาก    จะเป็นไปได้มั้ยเนี่ย  เมืองไทยที่รัก
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์