เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:35:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ  (อ่าน 10891 ครั้ง)
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 04:48:33 PM »

ใครๆก็ทราบว่าเป็นเรื่องสมมติ ..................แต่พื้นฐานความเป็นจริงทางด้านกฎหมายว่า อีตาตำรวจระดับผู้กำกับการออกใบพกปืนให้ไม่ได้เพราะไม่มีอำนาจตามกฎหมาย............ก็ตามที่มีสมาชิกออกความเห็นมาตามที่เห็นนั่นล่ะครับ

แล้วสมมติว่าผมเองเป็นตำรวจในท้องที่อื่น ตรวจเจอคนพกใบนี้พร้อมปืน แล้วไม่สน ................. จะดำเนินคดี

ตำรวจคนที่ออกใบให้จะช่วยอะไรได้ไหมครับ

ตอนนี้ออกไม่ได้น่ะใช่ ครับ แต่ถ้าเขาอนุญาติจริงๆ ก็ต้องออกกฎหมายใหม่ ตำรวจท้องที่อื่นก็ต้องรับทราบถึงกฎหมายข้อนี้ เช็คชื่อคนได้รับอนุญาติตรงกับหลักฐานที่แสดงก็ถือว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ถือว่าได้รับอนุญาติแล้ว (และที่ว่าผู้กำกับออกไม่ได้นี้หมายถึงว่ายังไงก็ไม่ได้หรือครับ อันนี้ไม่ทราบ เป็นการล๊อกกฎเหล็กเลยหรือเปล่า ถึงแม้จะแก้กฎหมายก็ไม่ได้งี้หรือครับ)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:06:14 PM »

ผู้มีอำนาจออกใบอนุญาต ตามที่กฎหมายกำหนดคือ ผบ.ตร.ครับ  ไม่ใช่ ผกก.

ป12 รัฐมนตรีไม่ใช่หรือครับ ไอ่นี่ผมหมายถึงชั่วคราวครับ จริงๆไม่จำเป็นหรอกครับ ร้อยเวณ ก็ออกได้ ถ้าแต่งตั้งเขาน่ะ

และนี่มันก็เป็นแค่การสมมุติครับ ถ้าเป็นไปได้จริงๆคุณจะไปต่างจังหวัดพรุ่งนี้ วันนี้คุณต้องไปให้ ผบ ตร ออกให้มันจะช้าไปหรือเปล่าวันหนึ่งคนจะขอกี่คน ลองคิดเล่นๆซิครับ
แล้วถ้าคุณไปต่างจังหวัดเกิดใบอนุญาติที่ขอมาสามวันหมด คุณต้องเอาปืนทิ้งใว้ต่างจังหวัดแล้วกลับมาให้ ผบ ตร ออกให้อีกแล้วกลับไปเอาปืน
หรือผมอยู่ตรัง จะไปราชการ ปทุมธานี ต้องนั่งรถเข้ากรุงเทพ เพื่อทำใบอนุญาติ แล้วกลับไปตรัง เอาปืนแล้วกลับมาราชการที่ปทุมอีก งั้นก็อย่ามีเลยครับ

ด้วยความเคารพ

ใครๆก็ทราบว่าเป็นเรื่องสมมติ ..................แต่พื้นฐานความเป็นจริงทางด้านกฎหมายว่า อีตาตำรวจระดับผู้กำกับการออกใบพกปืนให้ไม่ได้เพราะไม่มีอำนาจตามกฎหมาย............ก็ตามที่มีสมาชิกออกความเห็นมาตามที่เห็นนั่นล่ะครับ

แล้วสมมติว่าผมเองเป็นตำรวจในท้องที่อื่น ตรวจเจอคนพกใบนี้พร้อมปืน แล้วไม่สน ................. จะดำเนินคดี

ตำรวจคนที่ออกใบให้จะช่วยอะไรได้ไหมครับ

ตอนนี้ออกไม่ได้น่ะใช่ ครับ แต่ถ้าเขาอนุญาติจริงๆ ก็ต้องออกกฎหมายใหม่ ตำรวจท้องที่อื่นก็ต้องรับทราบถึงกฎหมายข้อนี้ เช็คชื่อคนได้รับอนุญาติตรงกับหลักฐานที่แสดงก็ถือว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ถือว่าได้รับอนุญาติแล้ว (และที่ว่าผู้กำกับออกไม่ได้นี้หมายถึงว่ายังไงก็ไม่ได้หรือครับ อันนี้ไม่ทราบ เป็นการล๊อกกฎเหล็กเลยหรือเปล่า ถึงแม้จะแก้กฎหมายก็ไม่ได้งี้หรือครับ)

ผมว่าประเด็นการคุยกันไม่ใช่ตามที่คุณอยากได้คำตอบกระมังแล้วครับ ......................

คำตอบที่ผ่านมาส่วนใหญ่คือ อยากให้ทำ แต่ยังทำไม่ได้ เพราะติดด้วยข้อกฎหมาย ..................... พอมีคนตอบเรื่องข้อกฎหมาย คุณก็แยกประเด็นไปอย่างอื่น

ตัวคุณเองก็บอกมาเองด้วย ว่าตอนนี้ออกใบแบบนี้ไม่ได้ ....................ต้องแก้กฎหมาย ซึ่งก็รู้

จริงๆคือที่ตั้งกระทู้แล้วอยากให้มีคนตอบเห็นด้วยในความคิด แต่ไม่อยากให้มีใครแย้งทางหลักการกฎหมายใช่ไหมครับ ...................

เรื่องสมมติแบบนี้ ใครๆก็อยากให้เป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ ............... เมื่อมาถามความเห็นสมาชิกในนี้ ก็ย่อมจะได้รับความเห็นที่หลากหลาย ซึ่งอาจจะถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ..................ซึ่งหากความเห็นเป็นไปด้วยหลักความจริงและเหตุผลที่รับฟังได้ ...................ก็น่าจะเป็นการดีที่จะได้แตกแขนงความรู้ ต่อยอดกันออกไป

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:19:31 PM »

ผู้มีอำนาจออกใบอนุญาต ตามที่กฎหมายกำหนดคือ ผบ.ตร.ครับ  ไม่ใช่ ผกก.

ป12 รัฐมนตรีไม่ใช่หรือครับ ไอ่นี่ผมหมายถึงชั่วคราวครับ จริงๆไม่จำเป็นหรอกครับ ร้อยเวณ ก็ออกได้ ถ้าแต่งตั้งเขาน่ะ

และนี่มันก็เป็นแค่การสมมุติครับ ถ้าเป็นไปได้จริงๆคุณจะไปต่างจังหวัดพรุ่งนี้ วันนี้คุณต้องไปให้ ผบ ตร ออกให้มันจะช้าไปหรือเปล่าวันหนึ่งคนจะขอกี่คน ลองคิดเล่นๆซิครับ
แล้วถ้าคุณไปต่างจังหวัดเกิดใบอนุญาติที่ขอมาสามวันหมด คุณต้องเอาปืนทิ้งใว้ต่างจังหวัดแล้วกลับมาให้ ผบ ตร ออกให้อีกแล้วกลับไปเอาปืน
หรือผมอยู่ตรัง จะไปราชการ ปทุมธานี ต้องนั่งรถเข้ากรุงเทพ เพื่อทำใบอนุญาติ แล้วกลับไปตรัง เอาปืนแล้วกลับมาราชการที่ปทุมอีก งั้นก็อย่ามีเลยครับ

ผมว่าประเด็นการคุยกันไม่ใช่ตามที่คุณอยากได้คำตอบกระมังแล้วครับ ......................

คำตอบที่ผ่านมาส่วนใหญ่คือ อยากให้ทำ แต่ยังทำไม่ได้ เพราะติดด้วยข้อกฎหมาย ..................... พอมีคนตอบเรื่องข้อกฎหมาย คุณก็แยกประเด็นไปอย่างอื่น

ตัวคุณเองก็บอกมาเองด้วย ว่าตอนนี้ออกใบแบบนี้ไม่ได้ ....................ต้องแก้กฎหมาย ซึ่งก็รู้

จริงๆคือที่ตั้งกระทู้แล้วอยากให้มีคนตอบเห็นด้วยในความคิด แต่ไม่อยากให้มีใครแย้งทางหลักการกฎหมายใช่ไหมครับ ...................

เรื่องสมมติแบบนี้ ใครๆก็อยากให้เป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ ............... เมื่อมาถามความเห็นสมาชิกในนี้ ก็ย่อมจะได้รับความเห็นที่หลากหลาย ซึ่งอาจจะถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง ..................ซึ่งหากความเห็นเป็นไปด้วยหลักความจริงและเหตุผลที่รับฟังได้ ...................ก็น่าจะเป็นการดีที่จะได้แตกแขนงความรู้ ต่อยอดกันออกไป

ด้วยความเคารพ เรื่องกฎหมายจะแย้งไม่แย้งผมไม่รู้แต่ถ้าจะทำจริงๆก็ต้องแก้แค่นั้นเอง ก็ตอนนี้ที่ทราบระดับ ผกก ออกไม่ได้อยู่แล้วใครๆก็ทราบผมไม่ได้บอกว่าพรุ่งนี้หรืออาทิตย์หน้านี้ครับเรื่องแบบนี้ เรื่องกฎหมายใครๆก็รู้นี่ครับว่าตอนนี้มันไม่ได้ ไม่มีคำตอบไหนที่ไม่ถูกใจและผมก็ไม่ได้ให้ ตอบถูกใจผม ก็แค่เอามาแชร์ให้มีกำลังใจ เผื่อผู้หลักผู้ใหญ่เข้ามาอ่าน อาจจะเปลี่ยนความคิดแบบเดิมๆก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:23:03 PM โดย sittichai10 » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:22:58 PM »

ครับ ............... ตามนั้นครับ

ผมไม่มีอะไรจะตอบสำหรับประเด็นนี้แล้ว

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:28:14 PM »

ครับ ............... ตามนั้นครับ

ผมไม่มีอะไรจะตอบสำหรับประเด็นนี้แล้ว

ขำๆ น่ะพี่มะขิ่น(ขอโทษพี่) ผมก็แค่ตั้งกระทู้ ให้เพื่อนๆสมาชิกมีอะไรอ่านน่ะพี่ ถ้าเกิดฟลุ๊ก มันก็ดีน่ะไม่ใช่หรอครับ  มันก็ได้ทั้งหมดนะพี่นะ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:32:34 PM »

Grin

เป็นไรมิได้ครับ ..............ถกเถียงกันด้วยเหตุผล เป็นสิ่งดีครับ

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:41:08 PM »

หากได้ก็จะดีมากเลยครับ    หากไม่เริ่มก็ไม่มีทางรู้ได้ว่าจะต้องแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงตรงไหนให้ครอบคลุมและรัดกุม

ไม่นับ1 ก็ไม่ถึง 10   ได้

เคยคิดย้อนไหมว่าทำไมบ้านเมืองจึงมีกฎหมาย  ไม่ใช่กฎของข้า   เพราะมันต้องเริ่มและค่อยปรับเปลี่ยนให้ใช้งานได้จริงและไม่กระทบความสงบเรียบร้อยของบ้านเมือง
ถึงไม่มีคนเค้าก็พกอยู่ดี   ก็ไม่เห็นคนดีๆจะควักมันออกมาใช้งานเลย   ใบอนุญาตพกพา  นำพา  ไม่ใช่ใบอนุญาตยิงคนได้นิครับ

อย่างไรก็ดีหากมีมันก็ดี  ไม่มีก็ไม่เป็นไร  มันก็คล้ายๆ ป12   เหมือนใบขับขี่/บัตรประชาชน นั่นแหละครับ   ทำที่อำเภอหนึ่ง  ถูกตรวจคนที่อำเภออื่นก็ไม่เห็นเข้าจับในฐานไม่มีใบอนุญาตหรือเป็นคนต่างด้าวเลยหนิครับ

มันก็คงจะเหมือนกัน    ให้พาไป พกไป  ไม่ได้ให้เอาไปยิงใครก็ได้

มันก็แค่เรื่องสมมติ  ก็ให้ความเห็นตามเรื่องสมมติ  หากเป็นจริงเมื่อไหร่ก็ฝันที่เป็นจริงครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:47:11 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:54:38 PM »

เป็นเรื่องเฟ้อฝัน.....ไม่มีวันเป็นจริง  Cheesy
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:59:29 PM »

ขำก๊าก คิก คิก เมื่อก่อนในโลกนี้  เครื่องบินก็เป็นเรื่องเพ้อฝันครับ   ไม่คิด....ไม่ลงมือทำ...ไม่เกิด   สัจธรรมเป็นเช่นนั้นครับ   ขอให้มีฝันไว้ก่อนครับ   ยิ้มีเลศนัย ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:08:17 PM »

แล้วจะลงมือแก้กฏหมายก่อน.....หรือจะไปขอผกก.ออกใบพกชั่วคราวก่อนดีครับ  Cheesy
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:30:38 PM »

เริ่มต้นที่อาจารย์ก่อนครับ  ให้อาจารย์คิดก่อนว่ามันควรพกพา นำพาได้   หลังจากนั้นค่อยไปต่อในชั้นเรียนครับ.......  ยิ้มีเลศนัย  เอาตั้งแต่มัธยม  จนถึงมหาวิทยาลัย ก็น่าจะดีครับ

ในอนาคต  มันต้องมี นายร้อย นายพัน นายอำเภอ ผู้ว่าฯ อัยการฯ สส.  นักกฎหมายวิชาชีพ อยู่ในชั้นนั้นบ้างล่ะน๊า  อิอิ  นี่ก็ฝันเป็นตุเป็นตะครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

เอ๊หรือมันจะกลายไปเป็น.....(พวกที่ก่อปัญหา)กันหมดนะ   เรียนเปลืองเงินแผ่นดินเปล่าๆ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้  พวกนี้อยากดีเสมอคนอื่นแต่ไม่อยากให้ใครเท่าเทียมตน(รักษาอภิสิทธิ์พิเศษ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:01:17 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:37:43 PM »

คนจ้องจะแก้เขามีอยู่แล้วครับ......แต่จะแก้โทษการฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ ให้หนักขึ้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:49:07 PM »

ก็คนที่ทำเค้าไว้เยอะนั่นแหละครับที่คิดจะแก้......   ยิ้มีเลศนัย  ก็ดีครับ แต่ขอพ่วงปืนเถื่อนให้หนักด้วยนะครับ ไหว้

Half cock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:15:32 PM »

ถ้าเป็นจริงได้ก็ดีครับ  ไหว้
แต่ถ้าให้เป็นจริงๆ ผมอยากให้ แก้ กม. แบบว่า มี ป.4 ก็สามารถพกพาได้โดยไม่ผิด กม. น่าจะดีกว่าครับ  เศร้า
และคนที่จะมี ป.4 ต้องผ่านการฝึกอบรมการมีและใช้อาวุธปืนอย่างเข้มข้นก่อน  เยี่ยม
หากความคิดเห็นผิดหลักการ ต้องขออภัยด้วยครับ  ไหว้
นายกะหลั่ว
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:25:37 PM »

ถ้าทำได้จริง คงเป็นเรื่องดีไม่ใช่น้อย แล้วก็สะดวกในการ เดินทาง เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ ครับ เป็นหลักเกณฑ์ ที่ไม่อยากอะไรมากมาย

ความรัก ก็เหมือน กับ สายลม คุณไม่สามารถสัมผัสได้ แต่คุณ รู้สึกได้
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์