เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:49:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ  (อ่าน 10925 ครั้ง)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:37:10 PM »

มาลงชื่อติดตามอ่านความคิดเห็นครับ  ไหว้

Pragmatism
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:16:25 PM »

อย่าเพิ่งคิดถึงใบพกเลยครับ...

แค่ออกใบป.๓ ให้เป็นมาตราฐานเดียวกันทั่วประเทศ ยังลำบาก...

ยิ่ง ณ เวลานี้...ไม่ยึดคืนก็ถือว่าเป็นบุญอย่างยิ่ง...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:48:35 PM »

เป็นเรื่องเฟ้อฝัน.....ไม่มีวันเป็นจริง  Cheesy

คนจ้องจะแก้เขามีอยู่แล้วครับ......แต่จะแก้โทษการฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ ให้หนักขึ้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตามนี้ละครับ  พรบ.อาวุธปืนฯ ตราขึ้นเพื่อความ มั่นคง แห่งรัฐ ไม่ใช่เพื่อเอาใจ และตามใจคนอยากมีปืน
อย่าไปยุ่งเลยจะดีกว่า ขืนปล่อยให้รัฐบ่าลนี้ มาแก้ พรบ.อาวุธปืนฯ มีแต่จะลดสิทธิ เสรีภาพ ลงไปอีก ..  แลบลิ้น

เรื่องสมมุติ จะมาใช้กับ ในเรื่องข้อกฎหมาย ที่กำหนดห้ามไว้ ไม่ได้ ครับ
สมมุติ แล้่ววันเกิดกระแส อยากจะทำตามกัน .. ผลคือชวนกันละเมิดกฎหมาย ถูกจับกุมดำเนินคดี การประตัวสำหรับางท่านไม่ใช่เรื่องง่าย ครับ

คนคอปืน ต้องมีวุฒิภาวะเป็นผู้ใหญ่.. ต้องเรื่องจริง ของจริง
ให้ มันอยู่ในบริบท ของ "กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ" อย่าไปหวัง ในเรื่อง เฟ้อฝัน  อย่างพี่ธำรง ทักไว้เลย ครับ

เอาเรื่องจริง ไปอ่าน ซิครับ..  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

Darth Vader
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 09:07:37 PM »

ต้องดูผลข้างเคียงอย่างอื่นด้วยครับ
ซึ่งอาจทำให้เรื่องนี้ตกไป
lek_devils
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 03:28:25 PM »

ยิงกันเละ
DACK
Full Member

คะแนน 1

{{{ }}}

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 03:42:58 PM »

ยิงกันเละ
พกกันเยอะๆ จะชักขึ้นมาทีคิดหนักเหมือนกันนะครับ ลองให้พกนอก เดินเสรีกันแบบคาวบอยเลย ผมว่าจะชักทีคิดหนักครับ

ไม่ว่ามันจะเป็นอะไรก็ตาม ถ้าคุณประมาทและไม่รู้จักมันดีพอ มันจะอันตรายสำหรับคุณเสมอ
First@rcy
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 04:00:59 PM »

เอากันจริงๆ เกรงว่า คนที่ไม่นิยมปืนเหมือนอย่างพวกเรา เขาจะออกมาคัดค้านกันสิครับ

คนทั่วไปส่วนใหญ่กลัวปืนกันนะครับ เห็นวางอยู่ตรงหน้าเขาไม่ค่อยกล้าหยิบกล้าจับกันนะครับ กลัวลั่น

เกรงว่าเขาจะแก้ให้เคร่งครัดกว่าเดิมสิครับ  ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:13:18 PM »

มาตรา ๘ ทวิ   ที่มีบันทึกลงความเข้าใจ พ.ศ. 2519 มันเหมือนจะให้เรานำพาได้แต่ความเป็นจริงก็ยังไปติดอยู่ตรงดุลย์พินิจ นี่ล่ะครับ    ต้องแยกซองกระสุน  หยิบใช้ได้ยาก  แยกปืน แยกลูก ล็อคกระเป๋า  เร่งด่วนสมควรแก่เหตุ(เร่งด่วนของใคร มันไม่มีกำหนดวมาตรฐานไว้ซะด้วยว่าแบบไหนเร่งด่วน  ถ้ามีเค้าคงจะระบุไปแล้วว่าแบบไหนพกปืนไปได้ไม่ใช่ไปรอศาลพิจารณาว่าเร่งด่วนสมควรฯหลังถูกจับกุมไปแล้วแล้ว)
สรุปอย่าเอาไปเลยหนักรถเปล่าๆ   เกิดเหตุมาอยู่ที่เอวแท้ๆยังหยิบไม่ทันเลยครับ ไหว้

พวกรู้ช่องก็หาทางป้องกันตัวได้แต่คนธรรมดาที่เค้าก็เป็นสุจริตชนไม่มี... เค้าก็เดือดร้อน  จะให้นั่งอธิบายทุกครั้งทุกคราไปมันก็ลำบาก   
สมมติ ชายคนหนึ่งมีบ้านสร้างไว้ห่างจากสวน  ไร่  ประมาณ 10Km.  เค้าต้องไปที่สวนทุกเช้าและอยู่ที่นั่นจนถึงเย็น  ระหว่างเดินทางกลับเจอด่านตรวจค้นพบอาวุธปืนลูกซอง  และกระสุนจำนวนหนึ่งถูกจับกุม  ถูกปรับ  กรณีแบบนี้แหละครับที่อยากจะบอกว่า มาตรา๘ทวิก็ยังมีเหตุให้เจ้าหน้าที่ทำการจับกุมได้  มันอ้างเร่งด่วนไม่ได้  ไปเก็บเงินลูกค้าก็ไม่ใช่  ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็ไม่  เหตุยังไม่เกิด

แล้วนักกฎหมายทุกท่านคิดว่าไงครับ  ควรแก้ให้มันสอดคล้องกับความเป็นจริงดีไหม  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:32:31 PM »

มาตรา ๘ ทวิ   ที่มีบันทึกลงความเข้าใจ พ.ศ. 2519 มันเหมือนจะให้เรานำพาได้แต่ความเป็นจริงก็ยังไปติดอยู่ตรงดุลย์พินิจ นี่ล่ะครับ    ต้องแยกซองกระสุน  หยิบใช้ได้ยาก  แยกปืน แยกลูก ล็อคกระเป๋า  เร่งด่วนสมควรแก่เหตุ(เร่งด่วนของใคร มันไม่มีกำหนดวมาตรฐานไว้ซะด้วยว่าแบบไหนเร่งด่วน  ถ้ามีเค้าคงจะระบุไปแล้วว่าแบบไหนพกปืนไปได้ไม่ใช่ไปรอศาลพิจารณาว่าเร่งด่วนสมควรฯหลังถูกจับกุมไปแล้วแล้ว)
สรุปอย่าเอาไปเลยหนักรถเปล่าๆ   เกิดเหตุมาอยู่ที่เอวแท้ๆยังหยิบไม่ทันเลยครับ ไหว้

พวกรู้ช่องก็หาทางป้องกันตัวได้แต่คนธรรมดาที่เค้าก็เป็นสุจริตชนไม่มี... เค้าก็เดือดร้อน  จะให้นั่งอธิบายทุกครั้งทุกคราไปมันก็ลำบาก   
สมมติ ชายคนหนึ่งมีบ้านสร้างไว้ห่างจากสวน  ไร่  ประมาณ 10Km.  เค้าต้องไปที่สวนทุกเช้าและอยู่ที่นั่นจนถึงเย็น  ระหว่างเดินทางกลับเจอด่านตรวจค้นพบอาวุธปืนลูกซอง  และกระสุนจำนวนหนึ่งถูกจับกุม  ถูกปรับ  กรณีแบบนี้แหละครับที่อยากจะบอกว่า มาตรา๘ทวิก็ยังมีเหตุให้เจ้าหน้าที่ทำการจับกุมได้  มันอ้างเร่งด่วนไม่ได้  ไปเก็บเงินลูกค้าก็ไม่ใช่  ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็ไม่  เหตุยังไม่เกิด

แล้วนักกฎหมายทุกท่านคิดว่าไงครับ  ควรแก้ให้มันสอดคล้องกับความเป็นจริงดีไหม  ไหว้

ผมมาแก้ไข เพิ่มเติมให้ ครับ บัดเดี่ยว จะคลาดเคลื่อนในข้อเท็จจริง

พรบ.อาวุธปืน ฯ ม ๘ ทวิ เมื่อ ปี ๒๕๑๙  ไม่มีมาตรานี้..  แต่จะเข้าเป็นความผิด ตาม ป.อาญา ม.๓๗๑ มีโทษเปรียบเทียบปรับ คดีจบ
พกปืน มีทะเบียน โทษ จึงจิ๊ดเดียว เว้น แต่มีปืนเถื่อนเท่านั้น

สมัยผมเป็นนักศึกษา สถานการณ์ทางการเมืองขัดแย้งกันรุนแรงมาก และพวกผม คือคนการเมืองในสมัยนั้น  เพื่อนรุ่นพี่ผม ที่อายุเกิน ๒๐ มีและพกปืน
เกือบทั้งนั้น ก็เพราะพี่ชายของเพื่อนผมคนหนึ่ง เป็นสารวัตร แผนกอาวุธปืน..  ผมเองก็พก แต่เป็นปืนเถื่อน เพราะอายุยังไม่ถึง 

จนเกิดการยึดอำนาจ.. มีคณะปฎิรูปการปกครอง จึงมีการแก้ไข เพิ่มเติม ม.๘ ทวิ เรื่องการพากอาวุธปืนติดตัวฯ

ผมไม่ขอ ให้ความเห็นเรื่องนี้ต่ออีก ถ้าอยากจะเข้าใจ.. อ่านกระทู้นี้ ดูครับ..   http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 05:56:54 PM »

ขอบคุณครับ  สำหรับข้อแนะนำและความเห็น   Grin(อันนี้จากใจจริงนะครับ)  ประเทืองปัญญาครับ  และได้รับรู้่มุมมองของ นักกฎหมาย  
ตามที่เคยได้ยินมาหากจะจับระหว่างเดินทางเค้าก็อ้างว่ามันเป็นทางสาธารณะ  ออกจากบ้านก็เป็นชุมชนแล้ว เศร้า  ผมล่ะกลุ้มจริงๆ ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 06:08:13 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
npnett
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:36:16 PM »

แหม ถ้านิคิราษฎร์ช่วยเป็นหัวหอกในเรื่องเหล่านี้ละก็...แจ๋ว  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:52:53 PM »

แหม ถ้านิคิราษฎร์ช่วยเป็นหัวหอกในเรื่องเหล่านี้ละก็...แจ๋ว  ไหว้

โดนลอยแพเสียชีวิตอนาถไปแล้วครับ...
SiamWeekend
ผู้รู้ย่อมไม่..(ปริ)ปาก
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 08:57:49 AM »

เห็นด้วยอีก 1 เสียง

จงยุติ ด้วยการยอม
kimber sis
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:16:46 AM »

อันนี้เห็นด้วย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:13:31 AM »

เป็นเรื่องเฟ้อฝัน.....ไม่มีวันเป็นจริง  Cheesy

คนจ้องจะแก้เขามีอยู่แล้วครับ......แต่จะแก้โทษการฝ่าฝืนมาตรา ๘ ทวิ ให้หนักขึ้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตามที่พี่ ธำรง บอกครับ..   เฟ้อฝัน  .. พูดตรง ๆ คือผม ไม่เห็นด้่วย ตามหัวข้อกระทู้

พรบ.อาวุธปืนฯ เป็นกฎหมายพิเศษ บัญญัติขึ้นเพื่อควบคุม อาวุธปืน และควบคุม คนที่ครอบครองอาวุธปืน เป็นหลัก.
ซึ่งเป็นกลุ่มคน มีจำนวนน้อยนัก ในประเทศ นี้

ปัญหาที่เกิดไม่ใช่ ที่ตัว พรบ.  แต่มันน่าจะอยู่ที่คน ซึ่งเป็นเจ้าพนักงาน ไม่เข้าใจ เพราะมีหลายปัจจัยสอดแทรก ทำให้ต้องขาดความเข้าใจ ..
กองวิจัยและวางแผน  ส่วนราชการกรมตำรวจ  ที่ ๐๕๐๓ ( ส ) / ๒๗๖๖๓
วันที่ ๓๐  กันยายน ๒๕๒๕   ของ รอง อ.ตร. ปฎิบัติราชการแทน อ.ตร.   ที่นำแนวทางจากคำพิพากษาศาลฎีกา
และการสั่งสำนวนของ อฺธิบดีกรมอัยการ..  เค้ายังไม่ปฎิบัติตาม   http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

มองได้ว่า ปัญหานี้ คงยังไม่สำคัญนัก เมื่อเทียบกับ คดีอื่น ๆ  การอบรมเจ้าพนักงาน ในหน่วยงาน ให้ทราบ
ถึงแนวทาง ในการตรวจค้น จับกุม.. และเรื่องการตรวจค้นจับกุม นั้น เป็นปัญหาในข้อเท็จจริง ที่ผู้ตรวจค้นจับกุม มักจะเป็นตำรวจชั้นผู้น้อย
ไม่อาจตัดสินใจด้วยตัวเอง ได้ .. จึงเป็นเรื่องที่ปรากฎ เป็นปัญหา คารา-คาซัง รำคาญหัวใจ คนมีปืนที่สุจริต.

ปัญหาหลัก  น่าจะอยู่ที่คน ..  อาจยังไม่ใชอยู่ที่ตัวกฎหมาย ครับ   Grin

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์