เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:48:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ  (อ่าน 10916 ครั้ง)
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:33:43 AM »

ผมว่าระยะเวลา ในการ ขอจน กระทั้ง อนุญาติ กินเวลา ยาวนานแน่เลย คับ เพราะ อำนาจใน การ ลงนาม มีอยู่ คนเดียว แล้วคนขอ มันทั่วประเทศ ไทย กว่าจะส่งเรื่อง กว่าจะเซ็น กว่าจะตอบกลับ แล้ว ขอได้ เพียง 3-7 วัน ไม่ค่อย คุ้มเท่าไร
asawin rattikarn
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:43:29 AM »

ที่ต่างประเทศที่ให้พกปืนในรถได้ เค้าก็ต้องมีกฏมหายควบคู่กันครับ เช่นถ้าตำรวจบอกให้ลงจากรถแล้วไม่ลงตำรวจยิงได้ตำรวจไม่ผิด
ต้องคำนึงถึงข้อนี้ด้วยนะครับ
nogear
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 10:50:39 AM »

ผมพกปืนเป็นประจำในเวลาที่เห็นว่า "จำเป็น"
ความจำเป็นของคนแต่ละคนก็ย่อมแตกต่างกัน
ตามรูปแบบการดำเนินชีวิต ประสบการณ์ ทัศนคติ

เวลาพกปืนผมถือว่าได้ใช้ปืนตามวัตถุประสงค์ของ ป.4
ซ่อนเร้นไม่เปิดเผย พกบ่อยๆมันก็ชิน ดูแนบเนียน
ไม่เมา ไม่กร่าง ไม่ตื่นเต้นอยากป้องกันตัวเกินเหตุ  คิก คิก

หากโดนตำรวจตรวจค้นจับกุม ก็จะยอมรับดังที่พี่Ro@dแนะนำ เพราะผมกลัวโจรมากกว่า
หากคุยกันไม่ลงตัว โดนดำเนินคดีก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร
เราไม่ได้ค้ายา ฆ่าคน หรือข่มเหงรังแกใคร
ปืนโดนส่งตรวจก็ไม่ได้เสียดายมากมาย เพราะถือเป็น" ของใช้"
กรณีนี้เห็นได้ว่าการมีปืนสำรองไว้บ้างจะมีประโยชน์มากครับ

ทั้งนี้ยังไม่เคยโดนจับครับ ไม่รู้จะซวยวันไหน  Grin

-
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:06:31 AM »

ผมว่าระยะเวลา ในการ ขอจนกระทั่ง อนุญาต กินเวลา ยาวนานแน่เลย ครับ เพราะ อำนาจใน การ ลงนาม มีอยู่ คนเดียว แล้วคนขอ มันทั่วประเทศ ไทย กว่าจะส่งเรื่อง กว่าจะเซ็นต์ กว่าจะตอบกลับ แล้ว ขอได้ เพียง 3-7 วัน ไม่ค่อย คุ้มเท่าไร

คง หมายถึง ป.๑๒ ทั่วราชอาณาจักร . ผมมาเพิ่มเติมให้ครับ.

ตะก่อนโน้น ก่อนที่จะนำระบบ คอมพิวเตอร์ มาใช้  ป.๑๒ จะใช้คนเขียน หรือพิมพ์ลงไปในเล่ม
การพิจารณา ๒ - ๓ เดือน เมื่อได้รับ เวลา ๑ ปี จะถูกหักไป จะเหลือเวลา ราว ๑๐ เดือน +/-  ค่าธรรมเนียม ๑๐๐

แต่เมื่อ นำระบบ คอมฯ มาใช้ รูปแบบ ป.๑๒ เปลี่ยนจากเล่มปกสีน้ำเงิน มาเป็นแบบปัจจุบัน

การพิจารณา ๑ - ๒ เดือน และสามารถยื่นต่อได้ล่วง หน้า ๖๐ วัน .. การพิจารณาจะเป็นคณะกรรมการ ของกรมตำรวจ แต่งตั้ง
และ ผบ.ตร ที่เป็นนายทะเบียน ป.๑๒ จะแต่งตั้ง มีผู้ช่วย ผบ.ตร เป็นผู้ลงนามใน ป.๑๒ แทน

วันที่ไปชำระ ค่าธรรมเนียม จนท.จะปั้มวันที่ปัจจุบัน ลงใน ป.๑๒ จะเริ่มนับ ๑ ในวันนั้น ครับ.  Cheesy
ค่าธรรมเนียม จาก ๑๐๐.- มาเป็น ๑,๐๐๐.- เมื่อ ราวปี ๒๕๔๒ +/-    

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:15:52 AM »

ผมพกปืนเป็นประจำในเวลาที่เห็นว่า "จำเป็น"
ความจำเป็นของคนแต่ละคนก็ย่อมแตกต่างกัน
ตามรูปแบบการดำเนินชีวิต ประสบการณ์ ทัศนคติ

เวลาพกปืนผมถือว่าได้ใช้ปืนตามวัตถุประสงค์ของ ป.4
ซ่อนเร้นไม่เปิดเผย พกบ่อยๆมันก็ชิน ดูแนบเนียน
ไม่เมา ไม่กร่าง ไม่ตื่นเต้นอยากป้องกันตัวเกินเหตุ  คิก คิก

หากโดนตำรวจตรวจค้นจับกุม ก็จะยอมรับดังที่พี่Ro@dแนะนำ เพราะผมกลัวโจรมากกว่า
หากคุยกันไม่ลงตัว โดนดำเนินคดีก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร
เราไม่ได้ค้ายา ฆ่าคน หรือข่มเหงรังแกใคร
ปืนโดนส่งตรวจก็ไม่ได้เสียดายมากมาย เพราะถือเป็น" ของใช้"
กรณีนี้เห็นได้ว่าการมีปืนสำรองไว้บ้างจะมีประโยชน์มากครับ

ทั้งนี้ยังไม่เคยโดนจับครับ ไม่รู้จะซวยวันไหน  Grin

เยี่ยม ครับ. + ๑ ให้ครับ  เยี่ยม

ผม ก็ไม่เคยโดนค้นรถ อาจเพราะไม่ได้มี หน้าตาเป็นอาวุธ   คิก คิก

จะมีบ้าง ที่มีการตั้งด่าน แล้วถาม ตรง ๆ ว่า "มีอาวุธปืนติดมาด้วยหรือเปล่า" แต่เป็นช่วงที่ผม มี ป.๑๒ ก็บอกจนท.ไปตรง ๆ และยื่นให้ดู
จนท. เพียงแค่ดู ก็จบเท่านั้น ไม่เคมี จนท.ท่านใด ขอตรวจ หรือขอจับตัวปืนเลยครับ  ใน กทม เคย ๒ ครั้ง  ตจว. ๒ ครั้ง

การนำพาอาวุธปืนไปด้วย ถ้าคิดว่าอาจต้องเสี่ยงกับภัยที่จะเกิดในระหว่างทาง ต้องพร้อมใช้ ในแบบของแต่ละท่านที่ฝึกกันมา 
แต่ควรต้อง ซุกซ่อน ปกปิดให้มิดชิด .. จะกันได้ทั้ง จนท. และทั้ง โจร-คนร้าย .  Cheesy

17zatan
Full Member

คะแนน 10

ปืนคือเพื่อนเเท้

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:23:42 AM »

ถ้าเป็นไปได้ก็ดีครับ
เเต่ถ้าเป็นไปผไม่ได้ก็เเอบพกตามเดิม  Grin
nogear
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:36:23 AM »

ขอบคุณพี่Ro@dครับ  ไหว้ ไหว้

-
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:46:39 AM »

อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย  เพราะที่นี่ประเทศไทย  Thailand Only ขำก๊าก
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 12:08:38 PM »

Grin Grin Grin เรียกว่าใบเบิกทางได้หรือเปล่าครับผม ...  เสือไม่กินเนื้อลูกเสือฉันใด เสือไม่กินเนื้อคนดีมีอาชีพสุจริตฉันนั้น   Grin Grin Grin

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:34:37 PM »

มาตรา ๘ ทวิ* ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทาง สาธารณะโดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุ จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์
 ไม่ว่ากรณีใด ห้ามมิให้พาอาวุธปืนไปโดยเปิดเผย หรือพาไปในชุมนุมชนที่ได้จัด ให้มีขึ้น เพื่อนมัสการ การรื่นเริง การมหรสพ หรือการอื่นใด

*ความในมาตรานี้ มิให้ใช้บังคับแก่
(๑) เจ้าพนักงานผู้มีหน้าที่รักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชน ทหารและ ตำรวจ ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่

(๒) ข้าราชการ พนักงาน หรือลูกจ้างของหน่วยราชการหรือรัฐวิสาหกิจตาม มาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ข) หรือ (ค) ซึ่งอยู่ในระหว่างการปฏิบัติหน้าที่เพื่อการป้องกันประเทศ หรือรักษาความสงบเรียบร้อยของประชาชนหรือรักษาทรัพย์สินอันสำคัญของรัฐ

(๓) ประชาชนผู้ได้รับมอบให้มีและใช้ตามมาตรา ๕ วรรคหนึ่ง (๑) (ง) ซึ่งอยู่ ในระหว่างการช่วยเหลือราชการและมีเหตุจำเป็นต้องมี และใช้อาวุธปืนในการนั้น
*[มาตรา ๘ ทวิ เพิ่มความโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ฉบับที่ ๔๔ ลงวันที่ ๒๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๙ ส่วนความในวรรคสามแก้ไขเพิ่มเติมโดยพระราชบัญญัติฯ (ฉบับที่ ๗) พ.ศ. ๒๕๒๒]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 01:51:11 PM »

ที่ต่างประเทศที่ให้พกปืนในรถได้ เค้าก็ต้องมีกฏมหายควบคู่กันครับ เช่นถ้าตำรวจบอกให้ลงจากรถแล้วไม่ลงตำรวจยิงได้ตำรวจไม่ผิด

ถ้าเป็นอย่างนี้ไม่ดีแน่ครับ
เพราะอาจเกิดเหตุโดนยิง แล้วยัดปืน

ส่วนเรื่องตามหัวข้อกระทู้
อยากให้เป็นไปได้ครับ เป็นสมุดคู่ปืน เหมือนสมุดคู่ป้ายแดงรถ
จะนำพาไปไหน ก็ไปให้ ผกก. เซ็น

แต่ก็อย่างที่หลายท่านให้ความเห็นครับ
เป็นไปได้ยาก และต้องเริ่มที่กฎหมาย

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:41:15 PM »

ถ้าเป็นอย่างนี้ไม่ดีแน่ครับ
เพราะอาจเกิดเหตุโดนยิง แล้วยัดปืน

ส่วนเรื่องตามหัวข้อกระทู้
อยากให้เป็นไปได้ครับ เป็นสมุดคู่ปืน เหมือนสมุดคู่ป้ายแดงรถ
จะนำพาไปไหน ก็ไปให้ ผกก. เซ็น

แต่ก็อย่างที่หลายท่านให้ความเห็นครับ
เป็นไปได้ยาก และต้องเริ่มที่กฎหมาย

ผมว่าต้องเริ่มกันที่ประชาชนก่อนครับ ถ้าประชาชนมีความรับผิดชอบ และเคารพกฎหมายอะไรๆดีๆก็เกิดขึ้นได้ในประเทศไทยเรา
ลองดูเรื่องใกล้ๆตัวเราก่อนครับ ว่าคนรอบข้างเราเคารพกฎหมายและรับผิดชอบตัวตัวเองและสังคมอย่างไร
เรื่องง่ายๆก็เรื่องกฎจราจร ถนนมี3เลน คนใช้รถก็วิ่งกัน4-5เลน แซงซ้ายแซงขวา เด็กๆขี่มอเตอร์ไซร์โดยไม่มีใบอนุญาต
ขี่ย้อนศรกันก็มาก ความมีน้ำใจบนท้องถนนก็หาแทบไม่เจอ ทุกวันนี้เดินข้ามทางม้าลาย รถแทบจะชนตาย โดนตั๋วก็ยัดเงินเจ้าหน้าที่ ความรับผิดชอบต่อกฎหมายมองไม่เห็น
เรื่อง่ายๆแบบนี้คนไทยเรายังทำกันไม่ค่อยได้เลย
ถ้าพกปืนติดรถติดตัวกันได้ เรื่องจะไปกันใหญ่ แทนที่จะใช้ป้องกันตัว จะกลายเป็นพกเพื่อหาเรื่องใส่ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:45:28 PM โดย boon(เสือไบ) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 03:53:34 PM »

ผมว่าต้องเริ่มกันที่ประชาชนก่อนครับ ถ้าประชาชนมีความรับผิดชอบ และเคารพกฎหมายอะไรๆดีๆก็เกิดขึ้นได้ในประเทศไทยเรา
ลองดูเรื่องใกล้ๆตัวเราก่อนครับ ว่าคนรอบข้างเราเคารพกฎหมายและรับผิดชอบตัวตัวเองและสังคมอย่างไร
เรื่องง่ายๆก็เรื่องกฎจราจร ถนนมี3เลน คนใช้รถก็วิ่งกัน4-5เลน แซงซ้ายแซงขวา เด็กๆขี่มอเตอร์ไซร์โดยไม่มีใบอนุญาต
ขี่ย้อนศรกันก็มาก ความมีน้ำใจบนท้องถนนก็หาแทบไม่เจอ ทุกวันนี้เดินข้ามทางม้าลาย รถแทบจะชนตาย โดนตั๋วก็ยัดเงินเจ้าหน้าที่ ความรับผิดชอบต่อกฎหมายมองไม่เห็น
เรื่อง่ายๆแบบนี้คนไทยเรายังทำกันไม่ค่อยได้เลย
ถ้าพกปืนติดรถติดตัวกันได้ เรื่องจะไปกันใหญ่ แทนที่จะใช้ป้องกันตัว จะกลายเป็นพกเพื่อหาเรื่องใส่ตัว

ตามนั้นครับ... ตำรวจบอกว่าจับไม่ไหวครับ เพราะจับทีนึงต้องจับหมดถึงจะเสมอหน้าเท่าเทียมกัน, หากจับไม่หมดก็โดนต่อว่า ว่าสองมาตรฐานครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 05:23:24 PM »

ตามนั้นครับ... ตำรวจบอกว่าจับไม่ไหวครับ เพราะจับทีนึงต้องจับหมดถึงจะเสมอหน้าเท่าเทียมกัน, หากจับไม่หมดก็โดนต่อว่า ว่าสองมาตรฐานครับ...

มาตาม นี้ ด้วยอีกคน ครับ.. ปืนยิ่งเยอะ สมควรที่กฎหม่าย ค้องเข้มงวดมากขึ้น..  แต่ก็ไม่ห่้าม ในบริบท ของลูกผู้ชาย .. "กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ"  เยี่ยม

TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:19:00 PM »

ประเทศชาติจะพัฒนา(ก้าวไปข้างหน้า)ทุกเรื่องนั้น เริ่มจากนโยบาย  แล้วดำเนินการปฏิบัติถ่ายทอดไปสู่คน(พัฒนาคน) ทั้งทางด้านจิตสำนึก คุณธรรม  พร้อมๆคุณภาพ  ควบคู่กันนั้นต้องมีกฎเกณฑ์บังคับควบคู่กันไปด้วย

หากประเทศอยากพัฒนา  ต้องมีนโยบาย(แผน)  ก่อน  และการบังคับใช้/การปฏิบัติ  จึงจะตามมา ไหว้

ประเทศประชาธิปไตยที่พัฒนาแล้ว  เค้ายังทำได้ หากเราบอกว่าตัวเราเป็นประชาธิปไตย(เจริญแล้ว)พัฒนาแล้วเราก็ควรทำได้เช่นกัน  ไหว้

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์