เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:46:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าราชการประชาชน ควรจะพกปืนในรถได้แล้วนะครับ  (อ่าน 10874 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:39:04 AM »

ประเทศชาติจะพัฒนา(ก้าวไปข้างหน้า)ทุกเรื่องนั้น เริ่มจากนโยบาย  แล้วดำเนินการปฏิบัติถ่ายทอดไปสู่คน(พัฒนาคน) ทั้งทางด้านจิตสำนึก คุณธรรม  พร้อมๆคุณภาพ  ควบคู่กันนั้นต้องมีกฎเกณฑ์บังคับควบคู่กันไปด้วย

หากประเทศอยากพัฒนา  ต้องมีนโยบาย(แผน)  ก่อน  และการบังคับใช้/การปฏิบัติ  จึงจะตามมา ไหว้

ประเทศประชาธิปไตยที่พัฒนาแล้ว  เค้ายังทำได้ หากเราบอกว่าตัวเราเป็นประชาธิปไตย(เจริญแล้ว)พัฒนาแล้วเราก็ควรทำได้เช่นกัน  ไหว้

ของเราน่าจะ Grin กำลังพัฒนา ไหว้

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:27:53 AM »

ประเทศชาติจะพัฒนา(ก้าวไปข้างหน้า)ทุกเรื่องนั้น เริ่มจากนโยบาย  แล้วดำเนินการปฏิบัติถ่ายทอดไปสู่คน(พัฒนาคน) ทั้งทางด้านจิตสำนึก คุณธรรม  พร้อมๆคุณภาพ  ควบคู่กันนั้นต้องมีกฎเกณฑ์บังคับควบคู่กันไปด้วย

หากประเทศอยากพัฒนา  ต้องมีนโยบาย(แผน)  ก่อน  และการบังคับใช้/การปฏิบัติ  จึงจะตามมา ไหว้

ประเทศประชาธิปไตยที่พัฒนาแล้ว  เค้ายังทำได้ หากเราบอกว่าตัวเราเป็นประชาธิปไตย(เจริญแล้ว)พัฒนาแล้วเราก็ควรทำได้เช่นกัน  ไหว้
ของเราน่าจะ Grin กำลังพัฒนา ไหว้

แผนพัฒนาก็มีครับ แต่ไม่ค่อยใช้แผนกัน เพราะชอบคิดใหม่ทำใหม่(ตัวอย่างเช่นเรื่องการป้องกันน้ำท่วมมีแผนแก้มลิง+ระบายน้ำลงฟลัดเวย์ด้านตะวันออกฯ กับเรื่องแผนบรรเทาสาธารณภัย ของกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยฯ)... ส่วนเรื่องการบังคับใช้กฎหมายก็อยู่ที่การเข้มงวดกวดขันครับ...

ทุกอย่างมีพร้อมหมด แต่มันอยู่ที่ 2 กลุ่ม ข้างบนก็บอกว่าบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ เพราะชาวบ้านจำนวนแยะเกิน หากเอาจริงคะแนนเสียงก็ตก เชื้อร้ายเลยลามปามบังคับใช้กฎหมายไม่ได้ไปเสียทุกเรื่องจนมาถึงอาชญากรรม... ส่วนข้างล่างก็ขออลุ้มอล่วยตะพึด จนกฎหมายบังคับไม่ได้ คนจนก็อ้างจน คนรวยก็อ้างเส้นใหญ่...

สรุปก็คือทุกคนบอกว่าแก้ยาก... แล้วก็มือใครยาว สาวได้สาวเอากันต่อไป... เฮ้อ...
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:57:25 AM »

ผมว่าต้องเริ่มกันที่ประชาชนก่อนครับ ถ้าประชาชนมีความรับผิดชอบ และเคารพกฎหมายอะไรๆดีๆก็เกิดขึ้นได้ในประเทศไทยเรา
ลองดูเรื่องใกล้ๆตัวเราก่อนครับ ว่าคนรอบข้างเราเคารพกฎหมายและรับผิดชอบตัวตัวเองและสังคมอย่างไร
เรื่องง่ายๆก็เรื่องกฎจราจร ถนนมี3เลน คนใช้รถก็วิ่งกัน4-5เลน แซงซ้ายแซงขวา เด็กๆขี่มอเตอร์ไซร์โดยไม่มีใบอนุญาต
ขี่ย้อนศรกันก็มาก ความมีน้ำใจบนท้องถนนก็หาแทบไม่เจอ ทุกวันนี้เดินข้ามทางม้าลาย รถแทบจะชนตาย โดนตั๋วก็ยัดเงินเจ้าหน้าที่ ความรับผิดชอบต่อกฎหมายมองไม่เห็น
เรื่อง่ายๆแบบนี้คนไทยเรายังทำกันไม่ค่อยได้เลย
ถ้าพกปืนติดรถติดตัวกันได้ เรื่องจะไปกันใหญ่ แทนที่จะใช้ป้องกันตัว จะกลายเป็นพกเพื่อหาเรื่องใส่ตัว

ตามนั้นครับ... ตำรวจบอกว่าจับไม่ไหวครับ เพราะจับทีนึงต้องจับหมดถึงจะเสมอหน้าเท่าเทียมกัน, หากจับไม่หมดก็โดนต่อว่า ว่าสองมาตรฐานครับ...

มาตาม นี้ ด้วยอีกคน ครับ.. ปืนยิ่งเยอะ สมควรที่กฎหม่าย ค้องเข้มงวดมากขึ้น..  แต่ก็ไม่ห่้าม ในบริบท ของลูกผู้ชาย .. "กล้าทำ ต้องกล้ารับผิดชอบ"  เยี่ยม

เห็นด้วยครับ เริ่มที่คนก่อน โดยเฉพาะคนไทย

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 11:15:13 AM »

ยิงกันเละ

ตาย กับติดคุก ใจร้อนตาย เเม่นติดคุก

เดี๋ยวก้อหมด เหลือเเต่คนใจเย็นๆ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 04:44:50 PM »

ครั้งหนึ่งดูข่าว  เด็กอาชีวะไทย สามารถสร้างเฮลิคอบเตอร์บังคับวิทยุเองได้  ท่าน รมต.ท่านหนึ่งบอกว่าน่าจะพัฒนาเป็นเครื่องพ่นยาฆ่าแมลง.....
.......โห....นักการเมืองไทยเรา.....แม่งคิดได้แค่นี้.......งงงงงงงง.......
sittichai10
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 11:21:29 AM »

ครั้งหนึ่งดูข่าว  เด็กอาชีวะไทย สามารถสร้างเฮลิคอบเตอร์บังคับวิทยุเองได้  ท่าน รมต.ท่านหนึ่งบอกว่าน่าจะพัฒนาเป็นเครื่องพ่นยาฆ่าแมลง.....
.......โห....นักการเมืองไทยเรา.....แม่งคิดได้แค่นี้.......งงงงงงงง.......

ก็ยังดีครับ เป็นเครื่องพ่นยาฆ่าแมลง  เกิดบอกอันตรายผิดกฎหมาย เปลื้องเงิน ใช้เวลาไม่เป็นประโยนช์ ต้องไปช่วยพ่อแม่ขายของ แล้วจะมองยังไง
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:55:45 PM »

......

ก็ยังดีครับ เป็นเครื่องพ่นยาฆ่าแมลง  เกิดบอกอันตรายผิดกฎหมาย เปลื้องเงิน ใช้เวลาไม่เป็นประโยนช์ ต้องไปช่วยพ่อแม่ขายของ แล้วจะมองยังไง
......................... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก................. ไหว้
LovePreda
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 09:20:34 PM »

ชอบจริงๆ อะ ขอบคุณค่ะ

แนะนำเว็บหน่อยนะค่ะ รับทำป้ายคุณภาพเยี่ยม โรงพิมพ์ เชียงใหม่ , ป้ายเชียงใหม่ ,โฆษณาเชียงใหม่  , ออกแบบ เชียงใหม่ , ไวนิล เชียงใหม่ , นามบัตร เชียงใหม่
เอ.เค.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:43:08 AM »

ผมว่าต้องเริ่มกันที่ประชาชนก่อนครับ ถ้าประชาชนมีความรับผิดชอบ และเคารพกฎหมายอะไรๆดีๆก็เกิดขึ้นได้ในประเทศไทยเรา
ลองดูเรื่องใกล้ๆตัวเราก่อนครับ ว่าคนรอบข้างเราเคารพกฎหมายและรับผิดชอบตัวตัวเองและสังคมอย่างไร
เรื่องง่ายๆก็เรื่องกฎจราจร ถนนมี3เลน คนใช้รถก็วิ่งกัน4-5เลน แซงซ้ายแซงขวา เด็กๆขี่มอเตอร์ไซร์โดยไม่มีใบอนุญาต
ขี่ย้อนศรกันก็มาก ความมีน้ำใจบนท้องถนนก็หาแทบไม่เจอ ทุกวันนี้เดินข้ามทางม้าลาย รถแทบจะชนตาย โดนตั๋วก็ยัดเงินเจ้าหน้าที่ ความรับผิดชอบต่อกฎหมายมองไม่เห็น
เรื่อง่ายๆแบบนี้คนไทยเรายังทำกันไม่ค่อยได้เลย
ถ้าพกปืนติดรถติดตัวกันได้ เรื่องจะไปกันใหญ่ แทนที่จะใช้ป้องกันตัว จะกลายเป็นพกเพื่อหาเรื่องใส่ตัว

ตามนั้นครับ... ตำรวจบอกว่าจับไม่ไหวครับ เพราะจับทีนึงต้องจับหมดถึงจะเสมอหน้าเท่าเทียมกัน, หากจับไม่หมดก็โดนต่อว่า ว่าสองมาตรฐานครับ...

อ่านตั้งแต่ต้นถึงตรงนี้แล้วผมนึกถึงโฆษณาตาวิเศษสมัยก่อนครับ "อ๊ะๆ อย่าทิ้งขยะ ตาวิเศษเห็นนะ"
ฝึกวินัยเด็กๆ ผ่านสื่อ ไม่ใช่ปล่อยละครน้ำเน่า นางร้ายแต่งตัวยั่วผู้ชาย ด่ากันไม่ต้องเซ็นเซ่อร์ ให้เด็กดูเป็นตัวอย่าง
ใช้สื่อให้เป็นประโยชน์ ไม่ใช่ปล่อยยาพิษผ่านสื่อ เพราะสื่ีอทุกวันนี้เข้าถึงเราทุกด้านตลอดเวลาจริงๆ
แล้วส่วนมากจะสื่อสารเพื่อกระตุ้นกิเลสทั้งนั้น น้อยนักที่จะเป็นไปเพื่อความสงบเรียบร้อยของสังคม

ถ้าท่านผู้มีอำนาจคิดถึงประเทศชาติ ใช้งบเพื่อผลิตโฆษณาเรื่องการรณรงค์ให้มีระเบียบวินัยอย่างต่อเนื่อง
ผมว่า อีกหน่อยคนก็จะจำภาพการมีระเบียบวินัยเป็นเรื่องปกติไปเอง คนที่ทำผิดวินัยเป็นคนประหลาด
แต่ความเป็นจริงทุกวันนี้มันกลับกัน ใครเป็นคนดี คนนั้นถูกมองว่าโง่ ถ้าไม่ดีจริงก็จะต้านกระแสไม่ไหว
ยกตัวอย่างเช่น สี่แยกที่ไม่มีป้ายอนุญาตให้เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ถ้าใครจอดรอเป็นคันแรกจะโดนคันหลังบีบแตรไล่ทันที
หรือถนนสองเลนวิ่งสวนกันเกิดรถติดขึ้นมา จะมีรถบางคันพยายามแซงซ้ายไหล่ทาง คันไหนอยู่ข้างหน้าแล้วกั๊กทาง
คันที่วิ่งไหล่ทางไปไม่ได้ อาจโดนลงจากรถมาหาเรื่องก็เป็นได้
ยังมีเรื่องอื่นๆ อีกมากมายในชีวิตประจำวันที่เราต้องประสบอยู่เป็นประจำจนกลายเป็นความคุ้นชินที่ไม่ถูกไม่ควร
ทำไมจึงไม่มองตรงจุดนี้และพยายามแก้ไขจากผิดให้เป็นถูก แทนที่จะทำแบบทุกวันนี้คือ ห้ามไม่ได้ก็ปล่อยมันไป
ใครเคยลงมอเตอร์เวย์ตรงถนนรามคำแหง(สุขาฯ3)จะเห็นว่า เมื่อก่อนมีเลนเดียว รถที่มาคันที่ 3 - 4 เห็นถนนกว้างพอ
ก็ขึ้นซ้ายเพื่อจะเป็นคันแรก แล้วก็มีคันอื่นๆ ตามมากลายเป็น 2 แถว 1 เลน และจุดนั้นก็ห้ามกลับรถเพื่อขึ้นมอเตอร์เวย์
เพราะถ้ากลับตรงนั้นจะต้องถอยหลัง 1 ครั้ง เนื่องจากมันแคบและอาจถูกรถอีกทางหนึ่งเลี้ยวขึ้นมอเตอร์เวย์ชนเอา
แต่ก็มีรถลักไก่กลับเป็นประจำ 
ปัจจุบันนี้ไปดูเถอะครับ กลายเป็น 2 เลนเรียบร้อย ตรงนี้พอเข้าใจเพราะมีการขยายถนนเพิ่มแล้วแบ่งช่องการจราจร
แต่การยอมให้กลับรถตรงนั้นมันก็ยังอันตรายอยู่เหมือนเดิม แถมทำให้รถที่ลงจากมอเตอร์เวย์ติดอีกด้วย
ทั้งที่ถ้าออกซ้ายไปอีกนิดเดียวก็มีที่กลับรถให้มาขึ้นมอเตอร์เวย์ใหม่ได้แล้ว  แต่กลายเป็นว่าเอาป้ายให้กลับรถมาติดซะ
เพราะห้ามแล้วไม่เชื่อ ถ้ายังห้ามอยู่ก็อายเขา เลยทำเป็นว่าข้าอนุญาตเอ็งซะเลย จะได้ไม่อายว่าบังคับไม่ได้

ทั้งนี้การรณรงค์เรื่องนี้ควรทำอย่างต่อเนื่อง เพราะได้ผลช้าและอาจเปลืองงบมหาศาล
แต่ผลที่ได้คุ้มเกินคุ้มครับ ถ้าคนในชาติมีระเบียบวินัยแล้ว เรื่องอื่นๆ ปัญหาอื่นๆ ที่เกิดจากภายใน
แทบจะหายไปหมดทีเดียว   แต่ต้องทำแบบชัดเจนนะครับ ไม่ใช่แค่มาบอกว่าต้องมีระเบียบ ต้องมีวินัย
โดยที่ยังไม่รู้ว่าอะไรคือระเบียบ อะไรคือวินัย อันไหนต้องทำตาม อันไหนต้องดูความเหมาะสม

ถ้าผู้มีอำนาจได้อ่านและเห็นพ้องกับผมแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงและจะไปต่อยังไง ปรึกษาผมได้ครับ
ทำเพื่อชาติบ้านเมืองผมไม่คิดเป็นมูลค่า เพราะผลที่เกิดขึ้นมันมากกว่าที่ท่านจะเอางบทั้งประเทศ
ตั้งแต่ท่านเริ่มมีอำนาจจนหมดอำนาจมาให้ผมครับ มันแลกกันไม่ได้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:13:59 AM »

อ่านตั้งแต่ต้นถึงตรงนี้แล้วผมนึกถึงโฆษณาตาวิเศษสมัยก่อนครับ "อ๊ะๆ อย่าทิ้งขยะ ตาวิเศษเห็นนะ"
ฝึกวินัยเด็กๆ ผ่านสื่อ ไม่ใช่ปล่อยละครน้ำเน่า นางร้ายแต่งตัวยั่วผู้ชาย ด่ากันไม่ต้องเซ็นเซ่อร์ ให้เด็กดูเป็นตัวอย่าง
ใช้สื่อให้เป็นประโยชน์ ไม่ใช่ปล่อยยาพิษผ่านสื่อ เพราะสื่ีอทุกวันนี้เข้าถึงเราทุกด้านตลอดเวลาจริงๆ
แล้วส่วนมากจะสื่อสารเพื่อกระตุ้นกิเลสทั้งนั้น น้อยนักที่จะเป็นไปเพื่อความสงบเรียบร้อยของสังคม

ถ้าท่านผู้มีอำนาจคิดถึงประเทศชาติ ใช้งบเพื่อผลิตโฆษณาเรื่องการรณรงค์ให้มีระเบียบวินัยอย่างต่อเนื่อง
ผมว่า อีกหน่อยคนก็จะจำภาพการมีระเบียบวินัยเป็นเรื่องปกติไปเอง คนที่ทำผิดวินัยเป็นคนประหลาด
แต่ความเป็นจริงทุกวันนี้มันกลับกัน ใครเป็นคนดี คนนั้นถูกมองว่าโง่ ถ้าไม่ดีจริงก็จะต้านกระแสไม่ไหว
ยกตัวอย่างเช่น สี่แยกที่ไม่มีป้ายอนุญาตให้เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด ถ้าใครจอดรอเป็นคันแรกจะโดนคันหลังบีบแตรไล่ทันที
หรือถนนสองเลนวิ่งสวนกันเกิดรถติดขึ้นมา จะมีรถบางคันพยายามแซงซ้ายไหล่ทาง คันไหนอยู่ข้างหน้าแล้วกั๊กทาง
คันที่วิ่งไหล่ทางไปไม่ได้ อาจโดนลงจากรถมาหาเรื่องก็เป็นได้
ยังมีเรื่องอื่นๆ อีกมากมายในชีวิตประจำวันที่เราต้องประสบอยู่เป็นประจำจนกลายเป็นความคุ้นชินที่ไม่ถูกไม่ควร
ทำไมจึงไม่มองตรงจุดนี้และพยายามแก้ไขจากผิดให้เป็นถูก แทนที่จะทำแบบทุกวันนี้คือ ห้ามไม่ได้ก็ปล่อยมันไป
ใครเคยลงมอเตอร์เวย์ตรงถนนรามคำแหง(สุขาฯ3)จะเห็นว่า เมื่อก่อนมีเลนเดียว รถที่มาคันที่ 3 - 4 เห็นถนนกว้างพอ
ก็ขึ้นซ้ายเพื่อจะเป็นคันแรก แล้วก็มีคันอื่นๆ ตามมากลายเป็น 2 แถว 1 เลน และจุดนั้นก็ห้ามกลับรถเพื่อขึ้นมอเตอร์เวย์
เพราะถ้ากลับตรงนั้นจะต้องถอยหลัง 1 ครั้ง เนื่องจากมันแคบและอาจถูกรถอีกทางหนึ่งเลี้ยวขึ้นมอเตอร์เวย์ชนเอา
ปัจจุบันนี้ไปดูเถอะครับ กลายเป็น 2 เลนเรียบร้อย ตรงนี้พอเข้าใจเพราะมีการขยายถนนเพิ่มแล้วแบ่งช่องการจราจร
แต่การยอมให้กลับรถตรงนั้นมันก็ยังอันตรายอยู่เหมือนเดิม แถมทำให้รถที่ลงจากมอเตอร์เวย์ติดอีกด้วย
ทั้งที่ถ้าออกซ้ายไปอีกนิดเดียวก็มีที่กลับรถให้มาขึ้นมอเตอร์เวย์ใหม่ได้แล้ว  แต่กลายเป็นว่าเอาป้ายให้กลับรถมาติดซะ
เพราะห้ามแล้วไม่เชื่อ ถ้ายังห้ามอยู่ก็อายเขา เลยทำเป็นว่าข้าอนุญาตเอ็งซะเลย จะได้ไม่อายว่าบังคับไม่ได้

ทั้งนี้การรณรงค์เรื่องนี้ควรทำอย่างต่อเนื่อง เพราะได้ผลช้าและอาจเปลืองงบมหาศาล
แต่ผลที่ได้คุ้มเกินคุ้มครับ ถ้าคนในชาติมีระเบียบวินัยแล้ว เรื่องอื่นๆ ปัญหาอื่นๆ ที่เกิดจากภายใน
แทบจะหายไปหมดทีเดียว   แต่ต้องทำแบบชัดเจนนะครับ ไม่ใช่แค่มาบอกว่าต้องมีระเบียบ ต้องมีวินัย
โดยที่ยังไม่รู้ว่าอะไรคือระเบียบ อะไรคือวินัย อันไหนต้องทำตาม อันไหนต้องดูความเหมาะสม

ถ้าผู้มีอำนาจได้อ่านและเห็นพ้องกับผมแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไงและจะไปต่อยังไง ปรึกษาผมได้ครับ
ทำเพื่อชาติบ้านเมืองผมไม่คิดเป็นมูลค่า เพราะผลที่เกิดขึ้นมันมากกว่าที่ท่านจะเอางบทั้งประเทศ
ตั้งแต่ท่านเริ่มมีอำนาจจนหมดอำนาจมาให้ผมครับ มันแลกกันไม่ได้

เห็นด้วยครับ... เป็นเรื่องการบังคับใช้กฎหมายที่มีอยู่แล้ว...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:49:18 AM »

ทั้งที่ถ้าออกซ้ายไปอีกนิดเดียวก็มีที่กลับรถให้มาขึ้นมอเตอร์เวย์ใหม่ได้แล้ว  แต่กลายเป็นว่าเอาป้ายให้กลับรถมาติดซะ

แทบจะหายไปหมดทีเดียว   แต่ต้องทำแบบชัดเจนนะครับ ไม่ใช่แค่มาบอกว่าต้องมีระเบียบ ต้องมีวินัย

+ ๑ ให้ครับ  Cheesy
เป็นเรื่องของ วิสัยทัศน์ . คือการมองไปในอนาคต  ให่้เห็นปัญหาที่จะเกิด และหาทางป้องกันแต่เวลานี้

เมื่อถนนไม่สอดคล้องกับการใช้งานในปัจจุบัน จึงมีการขับในไหล่ทางด้านซ้าย สาเหตุเกิดจาก ถนนแคบไม่พอใช้
และที่สุด จึงมีการขยายทางตามมา ขยายไปในในทางเดียวกับที่มีการใช้ทางด้านซ้ายมือ

ถ้าใช้วิสัยทัศน์ มาจับ จะมีถนน ที่กว้างขึ้นเพื่อรองรับ คนใช้ถนน ไม่ให้ต้องเบียดเสียด แซงซ้ายกัน..  
เมื่อรถเริ่มมากขึ้น ย่อมมีปัญหาตามมา  แต่เราย่อมมองเห็นปัญหา ได้แต่วันนี้  ก็ทำไว้ก่อนล่วงหน้า เพื่อแก้ปัญหาในอนาคต ปัญหานี้จึงจะไม่เกิดในอนาคตอีก ..  
จะต้องกรุยทางทะเลาะกับพวกหัวเก่า ที่มองเห็นว่า..  เป็นพวกผลาญงบ ไป ซะ

การไม่ตำข้าวสารกรอกหม้อ กินไปวัน ๆ  คือตำให้หมดแล้วใช้ไปทีเดียว  ตำแล้วมันเหนื่อย เป็นช่องทางให้ ใช้วิธีสีข้าว หรือ ไปฝากโรงสีข้าว. ใช้รำเป็นค่าจ้าง
วิสัยทัศน์ นั้น เป็นเรื่องการใช้ปัญญา จะเกิดได่้กับคนบางคน และต้องมีโอกาสให้กับคนผู้นั้นด้วย ..
เมื่อเขามาเห็นข้อเท็จจริงที่มีปัญหา เขาจะเห็นช่องทางแก้ปัญหา ก่อนคนอื่น อาจนับเป็นเวลา หลายสิบปี

ชาวบ้าน ไม่มีวิสัยทัศน์ ยังไม่เป็นไร  แต่วิสัยทัศน์นี้ เป็นคุณสมบัติที่สำคัญ ที่ผู้นำ ควรจักต้องมี    เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 11:51:25 AM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

^^popo^^
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 12:03:28 PM »

😃
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์