เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:24:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อ.ปากช่องจะเป็นจังหวัดสุรนารี ?  (อ่าน 7047 ครั้ง)
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:04:26 PM »

เหมือนตอนผมเรียน  ม.2  มีการลือกันว่า  นาทวี  จะแยกเป็นจังหวัด 

ประกอบด้วย  นาทวี  จะนะ  เทพา  สะบ้าย้อย  สะเดา
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:20:40 PM »

ถ้าจะแยกต้องถามคนโคราช ละครับว่ายอมหรือเปล่า แต่คนโคราชที่ผมรู้จักอยู่แค่ไม่กี่คน เขาพูดเหมือน ๆ กันว่า "เขาคนโคราช ลูกหลานย่าโม" Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:28:25 PM »

เกียรติและศักดิ์ศรีของคนโคราชคือ "ย่ากูเป็นนักรบ"
ปล.ไม่ได้หยาบคายนะครับกับคำว่า "กู" แต่คนโคราชเขาพูดแบบนี้จริงๆ ติดท้ายรถกันเพียบ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:29:10 PM »

เหมือนตอนผมเรียน  ม.2  มีการลือกันว่า  นาทวี  จะแยกเป็นจังหวัด  

ประกอบด้วย  นาทวี  จะนะ  เทพา  สะบ้าย้อย  สะเดา
น่าจะยากเนอะ เพราะสงขลาจะไม่มีชายแดนติดมาเล.............หรือไง?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:32:15 PM »

เหมือนตอนผมเรียน  ม.2  มีการลือกันว่า  นาทวี  จะแยกเป็นจังหวัด 

ประกอบด้วย  นาทวี  จะนะ  เทพา  สะบ้าย้อย  สะเดา
น่าจะยากเนอะ เพราะสงขลาจะไม่มีชายแดนติดมาเล.............หรือไง?
เหมือนกันทุกรัฐบาล พอได้เป็นปุ๊บยกเรื่องคอคอดกะมาพูด พอสิงค์โปร์เชิญรัฐบาลไปเยี่ยม เรื่องเงียบกริ๊บ อ๋อย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:41:52 PM »

เหมือนกันทุกรัฐบาล พอได้เป็นปุ๊บยกเรื่องคอคอดกะมาพูด พอสิงค์โปร์เชิญรัฐบาลไปเยี่ยม เรื่องเงียบกริ๊บ อ๋อย
ได้หลายพันอยู่...

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:43:09 PM »

เกียรติและศักดิ์ศรีของคนโคราชคือ "ย่ากูเป็นนักรบ"
ปล.ไม่ได้หยาบคายนะครับกับคำว่า "กู" แต่คนโคราชเขาพูดแบบนี้จริงๆ ติดท้ายรถกันเพียบ

ไหว้ ที่ห้องพระบ้านพ่อแม่ ( ห่างกับผม 16 กม. )  ผมเห็นรูปหล่อ  ไหว้ ย่าโมที่พ่อแม่อัญเชิญมาบูชาเกิน 40 ปี เห็นมาตั้งแต่เกิด  ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 02:56:33 PM »

แต่ก่อนการจะไปไหว้ อนุสาวรีย์ท่านท้าวสุรนารี (คุณหญิงโม) ต้องเข้าไปในตัวเมืองจังหวัดนครราชสีมา แต่ทุกวันนี้ อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี จะมีประจำอยู่ทุกอำเภอ เพื่อเป็นการยึดเหนี่ยวจิตใจ ของลูกหลานท่าน แต่ถ้าแยกแล้วอะไรจะเกิดขึ้นประวัติศาสตร์มิใช่เรื่องเล่นๆนะครับ มีคนอุตลิทำเหรียญคุณหญิงโม เพื่อแจกจ่ายแก่ข้าราชการตำรวจแล้ว ในเหรียญเป็นท่านยกดาบ ซึ่งจริงๆต้องเป็นท่านพักดาบ ตอนนี้คนคนนั้นเลยเสียชีวิตแล้วป่วยด้วยโรคที่คุณหมอยังวินิจฉัยไม่ได้ ไม่เชื่ออย่าหลบหลู่ครับ  ทุกๆปีจะมีพิธีบวงสรวงดวงวิญญาณท่านท้าวสุรนารีครับและทุกอำเภอด้วยครับ  http://chakkarat.nmpp.go.th/web/news_read.php?id=317

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:07:19 PM »

ที่บ้านผมไม่แยกก็เหมือนแยก ไปอ.พระแสงไม่เหมือนกับไปจ.สุราษฎร์ฯ

ถนนหนทางผิดกันไกล.....
น่าให้แยกไปรวมกับนบพิตำ  งอน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 05:43:00 PM »

ที่บ้านผมไม่แยกก็เหมือนแยก ไปอ.พระแสงไม่เหมือนกับไปจ.สุราษฎร์ฯ

อย่าทำหินแตก อย่าแยกแผ่นดิน

จะต้องให้พูดสักกี่ครั้ง.........ไม่เคยจำ บู่

คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 07:25:51 PM »

เป็นไปได้ยาก  หรือยากมากๆครับ  ถ้าแยกได้จริง  โคราชต้องแยกออกสัก3จังหวัดครับ  เพราะกว้างเหลือเกิน  จากบ้านผมเข้าจังหวัดขาด100กม.ไม่กี่เมตร  แต่ทุกคนภูมิใจในความเป็นคนโคราช  เรื่องภาษาเป็นเรื่องหนึงที่แตกต่างจากจังหวัดอื่น  มีภาษาโคราช-เพลงโคราช  เล็กๆน้อยเหล่านี้จึงทำให้โคราชแยกออกไม่ได้ 

ตอนนี้มีศาลเเขวง-มีขนส่ง  แยกออกไปตามอำเภอต่างๆ ชาวบ้านจึงไม่เดือดร้อนที่จะต้องเข้าจังหวัดครับ

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:24:10 PM »

ไว้นั่นแหละ ทั้งไชยา ท่าชนะ พระแสง

ปะถ่อ ของเขาออกจะมีดีในตัว  ทุเรียนคันธุลี ไข่เค็มไชยา ผ้าไหมท่ากระจาย แทรกเตอร์พระราชทาน แล้วเขาประสงค์ก็ยังดิบอยู่มาก
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:58:10 PM »

เป็นไปได้ยาก  หรือยากมากๆครับ  ถ้าแยกได้จริง  โคราชต้องแยกออกสัก3จังหวัดครับ  เพราะกว้างเหลือเกิน  จากบ้านผมเข้าจังหวัดขาด100กม.ไม่กี่เมตร  แต่ทุกคนภูมิใจในความเป็นคนโคราช  เรื่องภาษาเป็นเรื่องหนึงที่แตกต่างจากจังหวัดอื่น  มีภาษาโคราช-เพลงโคราช  เล็กๆน้อยเหล่านี้จึงทำให้โคราชแยกออกไม่ได้ 

ตอนนี้มีศาลเเขวง-มีขนส่ง  แยกออกไปตามอำเภอต่างๆ ชาวบ้านจึงไม่เดือดร้อนที่จะต้องเข้าจังหวัดครับ
ผมจะไปอยู่ปากช่องก็ไม่อยากแยกครับขอเป็นหลานย่าโมครับ

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์