เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:34:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นเกี่ยวกับเหตุ ยิงกันกรณีไม่ยอมจ่ายค่าวินมอเตอร์ไซด์  (อ่าน 3911 ครั้ง)
xxx
Full Member

คะแนน 33

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 07:48:30 PM »

ข่าวอาจไม่ใหม่แล้ว แต่เท่าที่ทราบ เหตุการณ์นี้ ชี้ให้เห็นว่าลูกน้อยกว่าเสียเปรียบจริงๆ

เท่าที่ทราบจากข่าว ผู้ตายใช้ ปืนลูกโม่ ยิงจนหมดโม่ บรรจุกระสุนใหม่ไม่ทัน เลยโดนเข้ามาซ้ำ ส่วนคนร้ายก็โดนเช่นกันแต่หลบหนีไปได้ 

ผมคิดว่าถ้าผู้ตายใช้ลูกดก หรืออนุภาพรุนแรง คงรอดหรือไม่ก็ตายทั้งคู่   ส่วนท่านที่มองว่า ยิงกันจริงๆไม่กี่นัดก็รู้ผลแล้ว ผมว่า คงเป็นการยิงที่อีกฝ่ายไม่ได้เตรียมตัวหรือเผลอมากกว่า อย่างกรณีข่าวเจ้าของเต็นท์รถยิงมือปืน จนเสียชีวิตเมื่อหลายเดือนก่อน เห็นได้ชัดว่ามือปืนเผลอชักปืนไม่ทันเลยโดนเต็มๆ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

เลยอยากถามความเห็นท่านๆ ว่ามีความเห็นอย่างไรบ้างกับเหตุแบบนี้  เผื่อได้แนวคิดที่ดีๆมาช่วยสนับสนุน หรือหักล้าง ความคิดเห็นกรณีลูกดกได้เปรียบกว่า ผมเชื่อว่าอาจเป็นข้อมูลให้กับผู้ที่กำลังคิดที่จะซื้อปืนครับ
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:03:08 PM »

ผมขอแสดงความคิดเห็นเฉพาะประเด็น  การเปรียบเทียบข้อดี ข้อด้อของปืนในกรณีนี้เท่านั้นนะครับ

ไม่รู้ใครยิงใครก่อน  หรือ ยืนห่างๆแล้วยิงใส่กัน  ทำไมโดนแล้วไม่ตาย(คนที่หนีไป)  เค้ายิงกันลักษณะไหนขยายความหน่อยครับ  ผมรู้แค่ว่ายิงกันสนั่นแต่ไม่รู้ว่า เหตุการณ์จริงๆเป็นอย่างไร   รบกวนด้วยครับ ผมไม่อยากเดาเดียวผิดจะอายสมาชิกท่านอื่นเอาครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:06:28 PM โดย TA881 » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:09:50 PM »

ถ้าลูกน้อยกว่าจะปักหลักซัดทำไมครับหาที่กำบังด้วยสิครับหรือไม่ก็ยิงพลางถอยพลางสิครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:27:55 PM »

งานลักษณะแบบนี้...น่าจะใช้ .22LR ก็พอครับ.ให้ห่างไกลผู้คนหน่อย เอาแบบเงียบๆเลย.....แลกกันแบบนี้  ไม่ตายก็คุก
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:30:11 PM »

เดี๋ยวนี้เล่นกันถึงตาย อันตรายน่าดูครับ  ตกใจ ไหว้
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:51:09 PM »

ปืนสวยซะด้วยครับ   สรุป คนตาย พ่อใช้ลูกโม่ครับ  แต่ไม่ทราบขนาด (ใครรู้บอกด้วยผมไม่กล้าฟันธง  เข้าไปดูที่ Clip ยิงวิน Thai PBS)   ลูกใช้มีด  นี่มันนัดกันมาฆ่าแกงกันแล้วมั๊ง ทำไมไม่แจ้งตำรวจล่ะเนี่ย  หรือว่า....
xxx
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 08:56:30 PM »

ผมขอแสดงความคิดเห็นเฉพาะประเด็น  การเปรียบเทียบข้อดี ข้อด้อของปืนในกรณีนี้เท่านั้นนะครับ

ไม่รู้ใครยิงใครก่อน  หรือ ยืนห่างๆแล้วยิงใส่กัน  ทำไมโดนแล้วไม่ตาย(คนที่หนีไป)  เค้ายิงกันลักษณะไหนขยายความหน่อยครับ  ผมรู้แค่ว่ายิงกันสนั่นแต่ไม่รู้ว่า เหตุการณ์จริงๆเป็นอย่างไร   รบกวนด้วยครับ ผมไม่อยากเดาเดียวผิดจะอายสมาชิกท่านอื่นเอาครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

ตอนดูข่าว ผมก็จับไม่ระเอียดเท่าไหร่ ใครทราบละเอียดช่วยบอกอีกทีครับ  เท่าที่จำได้เขาบอกว่าคนร้ายยิงก่อน (โดนแต่จำไม่ได้โดนตรงไหน) มอเตอร์ไซดล้ม คนลูกใช้มีดวิ่งไปกะฟันเลยโดนยิง พ่อผู้ตายจะวิ่งเข้าไปช่วยโดนยิงซ้ำ ใกล้ๆลูก  ลูกเลยหยิบปืนที่เอวพ่อมายิงต่อสู้กับคนร้าย(ปืนลูกโม่ ไม่ทราบขนาด เดาว่า .38)  เลยโดนยิงซ้ำอีก  พอคนร้ายเห็นว่ามีปืน จึงหันหลังหนี คนร้าย จึงโดนแถมไปด้วย แล้วก็หนีไป  สุดท้ายคนลูกทนบาดแผลไม่ไหว เลยเสียชีวิต(ถ้าผมจับความผิดช่วยบอกด้วยนะครับ งงเหมือนกัน)

พอมาอีกวัน นักข่าวไปถามเหตุการณ์กับผู้เห็นเหตุการณ์  กลับบอกว่า ผู้ตายยิงหมดโม่แล้วบรรจุกระสุนไม่ทัน เลยโดนซ้ำจนตาย  

ผมจึงคิดว่า อันหลังที่สัมภาษณ์ผู้เห็นเหตุการณ์น่าจะถูกต้องมากกว่ารายงานแรกครับ  
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:04:20 PM »

ถ้าอย่างนั้น ลูกโม่ โดน ดิส เครดิต ซิครับ เพราะ แพ้ ลูกดก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:06:02 PM »

มีปืนแล้วไม่ฝึกซ้อมให้ชำนาญก็อย่างนี้ลูกดกหรือไม่ก็ไม่สำคัญอยู่ที่นัดแรกโดนไหม
แต่ถ้าเขาฝึกจนชำนาญแล้วก็คงจะหลีกเลี่ยงการใช้อาวุธปืนได้ อยู่ที่ว่าคนเป็นนายของปืนหรือปล่อยให้ปืนเป็นนาย
TA881
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:15:16 PM »

ปืนมองดูเหมือน M67  ประเด็นนี้น่าจะอยู่ที่คนยิงมากกว่าปืนครับ  หากปืนเป็น .38 จริง  หัวหน้าวิน  น่าจะต้องนอนร้องโอดโอยอยู่แถวๆนั้นไม่น่าจะพาตัวเองไปได้ยกเว้นมีคนช่วยพาไป   หมัดต่อหมัดใครโดนก่อนก็เสียเปรียบ  อันนี้เหมือนสาวหมัดมั่วใส่กัน  หรือ อาจจะวิ่งยิง หรือถอยยิง  หัวหน้าวินยิงไปประมาณ 10 นัด แบบกระจายๆ ดูที่ปลอกกระสุนตกน่าจะไล่ยิง 2 พ่อลูก ยิงกี่นัดมิทราบได้แต่โดนก่อนก็เท่านั้นครับ ไหว้

ต้องรอผู้รู้ด้าน พิสูจน์หลักฐานล่ะครับ ไหว้

ปล.  ลูกดกย่อมดีกว่าลูกน้อยครับ  หากไม่โดนยังมีให้มั่วได้อีก  ส่วนลูกน้อยหากผู้ใช้มีความชำนาญก็จะยิงได้แม่นมันก็ไม่จำเป็นต้องลูกดก ขอแรงไว้ก่อนครับ  เลือกในแบบที่เราถนัดครับ   ชีวววิตไม่ใช่เกมส์ให้ลองได้หลายๆครั้งเลือกสิ่งที่ทำให้เราได้เปรียบคนร้าย ไหว้
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:00:28 PM »

เพิ่งดูข่าวคน  พ่อโดนไป 7 นัด ส่วนคนลูกตายไม่ได้บอกว่าโดนเท่าไหร่
แสดงว่าคนร้ายที่หนีไปได้ใช้ปืนลูกดกแน่นอนครับ สาเหตุมาจากการเก็บค่าคุ้มครองของพวกมีอิทธิพล
น่าสงสาร 2 พ่อลูกนะครับ จัดงานศพนอนใกล้กันเลย เห็นแล้วน่าเศร้าใจครับ
 ไหว้

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 08:58:21 AM »

ผมว่าประเด็นหลักมาจากยิงทีหลังหรือยิงไม่โดนมากกว่าครับ  มีโอกาสยิงจนหมดโม่แสดงว่ามีเวลาเหลือเฟือแต่หกนัดของคุณหยุดเค้าไม่ได้  ถ้ายิงไม่หมดโม่ลูกหยิบมายิงต่อแปลว่าคุณช้าและแม่นน้อยกว่าจึงมีโอกาสยิงแค่นัดสองนัดก่อนหมดสภาพ  เรื่องลูกดกก็สำคัญนะครับแต่ผมคิดว่าเป็นเรื่องรอง  ยิ่งไปเจอคนยิงปืนเก่งๆ ผมว่านัดสองนัดก็พอแล้ว คงไม่มีเหตุการณ์สาดกระสุนกันเป็นสิบๆนัดแบบนี้  คนยิงไม่เก่งก็ต้องอาศัยปริมาณไว้ก่อนแต่ไปเจอคนยิงเก่งๆปืนลูกดกในมือก็ไม่มีประโยชน์เพราะคุณจะไม่มีโอกาสยิงหรือยิงได้แค่นัดสองนัดเท่านั้น

ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยครับ 
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:01:07 AM »

ตอนดูข่าว ผมก็จับไม่ระเอียดเท่าไหร่ ใครทราบละเอียดช่วยบอกอีกทีครับ  เท่าที่จำได้เขาบอกว่าคนร้ายยิงก่อน (โดนแต่จำไม่ได้โดนตรงไหน) มอเตอร์ไซดล้ม คนลูกใช้มีดวิ่งไปกะฟันเลยโดนยิง พ่อผู้ตายจะวิ่งเข้าไปช่วยโดนยิงซ้ำ ใกล้ๆลูก  ลูกเลยหยิบปืนที่เอวพ่อมายิงต่อสู้กับคนร้าย(ปืนลูกโม่ ไม่ทราบขนาด เดาว่า .38)  เลยโดนยิงซ้ำอีก  พอคนร้ายเห็นว่ามีปืน จึงหันหลังหนี คนร้าย จึงโดนแถมไปด้วย แล้วก็หนีไป  สุดท้ายคนลูกทนบาดแผลไม่ไหว เลยเสียชีวิต(ถ้าผมจับความผิดช่วยบอกด้วยนะครับ งงเหมือนกัน)

พอมาอีกวัน นักข่าวไปถามเหตุการณ์กับผู้เห็นเหตุการณ์  กลับบอกว่า ผู้ตายยิงหมดโม่แล้วบรรจุกระสุนไม่ทัน เลยโดนซ้ำจนตาย  

ผมจึงคิดว่า อันหลังที่สัมภาษณ์ผู้เห็นเหตุการณ์น่าจะถูกต้องมากกว่ารายงานแรกครับ  

ถ้าตามนี้, ตามตัวแดง... คนลูกใจถึงเกินครับ ที่ถูกน่าจะวิ่งหาที่กำบังทั้งคู่แล้วคนพ่อให้หาจังหวะใช้ปืนที่เอว เพราะโดนจนรถล้มแล้วยังมีแรงวิ่งอยู่ แสดงว่าโดนที่ไม่สำคัญ...

แล้วหากลูกวิ่งเข้าไปฟัน แต่คนพ่อยิงใส่คนร้ายก่อนวิ่งเข้าไปช่วยลูกน่าจะจบอีกแบบครับ... เพราะช่วงคนร้ายยังสนใจอยู่ที่ลูกน่าจะโดนคนพ่อยิงบ้างสักนัดสองนัด...

จะคอยดูว่าตำรวจจะจับได้หรือไม่นะครับ... เพราะคนคุมวินตัวจริงสงสัยว่าจะเป็นคนในเครื่องแบบนั่นแหละ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:07:57 AM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:58:17 AM »

รุ่นพี่หลายท่านถึงได้กล่าวไว้ว่า ไม่มีปืนอะไรดีที่สุด ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ไงครับ  Grin
T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:27:17 AM »

ซ้อมครับ ใช้ให้คล่อง
ซ้อมกับปืนที่จะใช้ จะให้ดีอย่างน้อย (น้อยสุดๆเลยนะครับ) สองเดือนครั้ง
จะไม่มีประโยชน์เลยหากยิงเป็นปืนกล แต่ไม่โดนซักนัด

ไม่ว่ากระสุนจะเล็กจะใหญ่ .22 หรือ .45 ยิงให้โดนจุดสำคัญก็หยุดได้ครับ
แต่ถ้าโดนกลางลำตัวท่อนบน กระสุนยิ่งใหญ่ยิ่งหยุดได้เร็วกว่า ดีไม่ดี นัดเดียวจอด

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
หน้า: [1] 2
  พิมพ์