เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:28:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใหม่ขัดลำ  (อ่าน 3369 ครั้ง)
kruang
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:04:54 PM »

ผมซื้อปืนมาก็ประมาณ 3 เดือนครับ ปืนกล๊อก19 gen 4 ตอนซื้อมาก็ลองยิงไป 2 กล่องมันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แล้วผมก็เอากระสุนใส่แม็กใว้ประมาณ 1 เดือนนะครับ(เต็มแม็กเลยครับเด็กที่สนามปืนบอกว่าจะได้บรรจุลูกง่าย) เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็เอามายิง กระสุนนัดที่ 3 เกิดขัดครับมันคาบปลอกนะครับ
หลังจากนั้น ก็ยิงต่อครับจนหมดแม็กครับอยากทราบว่าที่ขัดเกิดจากสปิงแม็กล้าหรือป่าวครับ หรือว่าเกิดจากอระไรครับมันผิดปกติหรือป่าวครับ (ผมใช้กระสุบของบุลเล็ตครับสลับกันระหว่าหัวบอลกับหัวรูครับ)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:12:16 PM »

ใส่ไว้ทั้งปีก็ไม่ล้า นัดทีคาบปลอกนั่นหลังจากสองนัดแรกปล่อยมือให้หลวมหรือเปล่าหรือที่เขาเรียกกันว่าโช้คปืน
kruang
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:23:10 PM »

ป่าวครับ ยิงปกติ แต่รู้สึกว่าหูดับไปหมดมันเหมือนแหยงๆนะครับไม่ได้ยิงนานนะครับไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือป่าว
ตอนนี้เลยมองหาปืนลูกโม่เลยนะครับ (กลัวมันขัดอีก)
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:53:30 PM »

ไม่ได้ใส่ปลั๊กอุดหูหรือที่ครอบหูเหรอครับ  ตกใจ

Pragmatism
kruang
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:58:08 PM »

ครับลืมเอาไปครับ กว่าจะหมดแม็ก หูดับวิ้งๆๆๆเลยครับ
storm_54321
Hero Member

คะแนน 142

รักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 10:53:24 PM »

ครับลืมเอาไปครับ กว่าจะหมดแม็ก หูดับวิ้งๆๆๆเลยครับ

ยิงบ่อยๆเด๋วจะหายไปเองครับ ครั้งแรกผมยิงก้อเป็นโดยเฉพาะลูกซองยิงแค่ 5 นัด หูดับวิ้งๆๆไปค่อนวัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
เด๋วนี้ยิงลูกซอง 20 นัดรวดสบายมาก  คิก คิก คิก คิก ตอนนี้จะหูดับเพราะโดนเมียบ้องหูมากกว่าครับ Grin

อยากให้โลกมีแต่สันติสุข
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 11:06:53 PM »

ยิงปืนไม่ใส่ครอบหูฯ ประสาทหูไม่เหมือนเดิมแล้วครับ... อันนี้เรื่องจริงนะครับ ครั้งต่อไปต้องระวังและใส่เครื่องป้องกันฯ, เพราะที่ว่าไม่เหมือนเดิมก็ต้องรักษาที่ยังเหลืออยู่ให้อยู่ได้นานที่สุดครับ...
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:17:56 AM »

ปืนยังใหม่มาก ยิงก็น้อยมาก ใช้ไปนานๆก่อนดีกว่า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:26:02 AM »

เมื่อก่อนพี่ๆเพื่อนๆเขามาลองยิงปืนกันที่บ้านมีปืนหลายๆขนาดมาลองยิงกันบ่อยมาก   เสียงปืนดังแต่ผมเฉยๆครับไม่ได้รู้สึกว่ามันดังจนปวดหู   ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้เครื่องป้องกัน    มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ  แต่คนอื่นเขาบ่นกันหูวิ้งๆเป็นวันๆยังไม่หาย   แต่ผมกับไม่เป็นไร  เดียวนี้เวลายิงปืนผมจะใช้เอียปลั๊กทุกครั้งกลัวว่าหูจะเสียเหมือนกัน  ทุกวันนี้ก็ได้ยินเสียงปรกติดี  พึ่งมารู้มาเข้าใจว่าถ้าเราไม่ป้องกันหูเราอาจจะเสียแบบถาวรเมื่อไม่กี่สิบปีนี่เอง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:36:28 AM »

หูมันค่อยๆเสียน่ะครับ... โดนครั้งแรกๆ หูจะอื้อ แต่หลังจากนั้นไม่ค่อยอื้อ เพราะเราชินกับอาการอื้อ, แต่เสียงความถี่สูงจะหายไปก่อนเลยครับ...

แต่ก่อนนายสมชายเล่นเครื่องเสียง ชอบฟังเสียงไวโอลินพริ้ว มีหางเสียงตวัด... มาเดี๋ยวนี้เสียงพริ้วๆ เสียงขยับนิ้วฯ มันไม่หวานเหมือนเดิมครับ...
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 09:41:23 AM »

ซ่อมได้ครับพี่ สมชาย

เคยเข้า รพ. เพราะ ปวดหู
สาเหตุ จากการไปยิงปืน ใน อาคารปิด (สนาม พล ม.2)
ผม ประสาทการได้ยินเสียไป 50/

หมอบอก ซ่อมได้ ใส่เส้นประสาทหูเทียม รวมค่าผ่าตัด ข้างละประมาณ 1 ล้านบาท (พญาไท 2 )
หลังจากนั้น ผมใส่ที่ครอบหูตั่งแต่ปากทางเข้าสนาม  คิก คิก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:01:36 AM »

ซ่อมได้ครับพี่ สมชาย

เคยเข้า รพ. เพราะ ปวดหู
สาเหตุ จากการไปยิงปืน ใน อาคารปิด (สนาม พล ม.2)
ผม ประสาทการได้ยินเสียไป 50/

หมอบอก ซ่อมได้ ใส่เส้นประสาทหูเทียม รวมค่าผ่าตัด ข้างละประมาณ 1 ล้านบาท (พญาไท 2 )
หลังจากนั้น ผมใส่ที่ครอบหูตั่งแต่ปากทางเข้าสนาม  คิก คิก

โห... เหมือนนายสมชายเลยครับ ลงจากรถปุ๊บก็เอาที่ครอบหูมาคล้องคอเลย กลัวลืมฯ...

แล้วข้างละ 1 ล้านบาทนี่ก็ไม่เหมือนธรรมชาติด้วยนี่ซิครับ... http://www.eartone.co.th/cochlear_th.html และนี่ http://atcloud.com/stories/50300

นายสมชายเพิ่งค้นเมื่อสักครู่ มันสยองอีตรงต้องเอาแม่เหล็กฝังไว้ในกระโหลกหนึ่งชิ้น แล้วเวลาจะใช้งานก็เอาแม่เหล็กอีกชิ้นนึงมาแปะให้มันดูดติดกันผ่านกระโหลก... กึ๋ยส์...

ที่มา http://www.eartone.co.th/cochlear_th.html
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:12:39 AM »

1 ล้านบาทผมยอมหูหนวกดีกว่า  ขืนทำไปกลับมาเมียบ่น 7 วัน 7 คืน  Grin ถ้าไม่ทำบ่นยังไงก็ไม่ได้ยิน  ขำก๊าก
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:57:27 AM »

ระวังเมีย จะจิ้มตาด้วยนะครับ

จะได้ครบ ไม่ต้องรับรู้อะไรเลย

ที่สำคัญ ไม่ต้องไปยิงปืนให้เปลื่องเงิน  คิก คิก
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2012, 10:57:46 AM »

นัดเดียวจากหลายร้อยนัด ไม่ถือเป็นความผิดปกติครับ ปืนที่ผิดปกติคือ ยิงไปแจมไป เป็นแทบจะนัดเว้นนัด
แบบนี้เป็นอาการปกติของปืน ขนาดคัสต้อมกันราคาเหยียบสองแสนก็เคยเป็น ซึ่งปัญหาเกิดจากการกริ๊ปปืนและ
ใส่สปริงผิดประเภท(เอาสปริงแข็งไปยิงลูกซ้อม สไลด์ปิดเร็วมากจนลูกคาบปล่องเกือบทั้งแม็กฯ)

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1] 2
  พิมพ์